[Funland] Chủ tịch tỉnh Thanh Hoá: 'Doanh nghiệp đang ngắc ngoải'

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Ở Hà Nội nhiều nhà kho, xưởng cũng đang kêu oai oái vì tiêu chuẩn PCCC cao quá, chi phí bỏ ra sửa chữa, thẩm định quá tốn kém, lệch xa với bài toán tài chính ban đầu. Đội bán thiết bị cũng vỡ mồm vì tỷ lệ kiểm định, nói chung là chính sách gì thì cũng phải hợp lý và phù hợp với điều kiện thực tế của mình, toàn ốp cao quá tiền đâu mà làm :P
Theo tôi, DN nên coi khó xưởng là một mẫu kd. Mẫu kdd đốt sẽ được đem đốt test thử nghiệm và lấy thông số, như vậy vừa ăn toàn, nhanh chóng và yên tâm sử dụng sau này.

tienaka

Xe điện
Pccc thì làm ok ko sao. Nhưng để đuọc chứng ngận đảm bảo an toàn đi vào hoạt động thì thôi rồi.
chuẩn cụ, nhiều cái bắt có chứng chỉ mà trong nước còn chưa có máy thử, vãi cả cán bộ

techcombak

Xe buýt
Thực sự giờ PCCC là vấn nạn của đất nước. Em vừa hỏi phí hồ sơ điều chỉnh để thẩm duyệt lại mấy tầng trong 1 tòa nhà đã đáp ứng đầy đủ hệ thống PCCC là hơn 400tr. Chưa kể thi công.
Có nhiều cái rất bất cập. Đôi khi chỉ mua 3 cái cửa chống cháy thì phải mang 1 cái đi đốt thử nghiệm. HN thì ko sao các tỉnh khác phải gửi về để đốt thử. Vừa lãng phí vừa mất thời gian. Cứ tình hình này đất nước mình còn tụt lùi nhiều.

datto70

Xe container
Các cụ chưa va vào PCCC chữa cháy thì chém " cứ quy định mà làm" cũng đúng, nhưng va vào thì biết. Muốn được thông qua PCCC thì chỉ có thuê Cty sân sau của PCCC thi công thôi. Mảng này gần như độc quyền của các anh ý. Mà các anh ý muốn vẽ chi phí thi công + vật tư nên bao nhiêu thì do các anh ý hết.

maitrang1972

Xe điện
Thực sự giờ PCCC là vấn nạn của đất nước. Em vừa hỏi phí hồ sơ điều chỉnh để thẩm duyệt lại mấy tầng trong 1 tòa nhà đã đáp ứng đầy đủ hệ thống PCCC là hơn 400tr. Chưa kể thi công.
Có nhiều cái rất bất cập. Đôi khi chỉ mua 3 cái cửa chống cháy thì phải mang 1 cái đi đốt thử nghiệm. HN thì ko sao các tỉnh khác phải gửi về để đốt thử. Vừa lãng phí vừa mất thời gian. Cứ tình hình này đất nước mình còn tụt lùi nhiều.
Nói đến cửa chống cháy, em lại có chuyện thế này: các cụ PCCC yêu cầu thang máy phải có cửa chống cháy; em mới bảo : giả sử khi nhà cháy, điện đóm cắt hết, các anh đang trong thang máy lửng lơ, lúc đó các anh sẽ chết khiếp, chết ngạt trước khi chết cháy v.v.... các anh ấy mới gật gù mà rằng : quy định nó thế . :D

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Mời CỤ độc bài này
Em đang hỏi tiêu chuẩn của Âu, Mỹ được còm trên so sánh, thấy đề cập nên hỏi cho biết mở mang thêm thôi. Đọc bài đó rồi ko có ạ

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Nói đến cửa chống cháy, em lại có chuyện thế này: các cụ PCCC yêu cầu thang máy phải có cửa chống cháy; em mới bảo : giả sử khi nhà cháy, điện đóm cắt hết, các anh đang trong thang máy lửng lơ, lúc đó các anh sẽ chết khiếp, chết ngạt trước khi chết cháy v.v.... các anh ấy mới gật gù mà rằng : quy định nó thế . :D
Bạn hiểu sai rồi, tháng máy mà cháy thì mất khối tiền đấy.

rongnho

Xe tăng
Pccc bố láo lắm, nhiều ng kêu

tuanzs

Xe container
Cái ông chắp bút đẻ ra cái quy chuẩn PCCC có cơ sở vật chất đỉnh lắm các cụ ạ.
;))

xd642a7

Xe tải
Chẹp em thấy cái tiêu chuẩn chống cháy mà ngang tiêu chuẩn hoàng gia anh là có vẻ sai sai rồi.
Chắc các anh bộ chữa cháy quen sống bên Anh
Quy chuẩn PCCC cho nhà và công trình do BXD ban hành. Em nghĩ đội này chỉ có ăn và dịch từ TA ra TV chứ làm éo gì có nghiên cứu, thực nghiêm j mà viết được ra quy chuẩn. 3 năm các bố ấy ban hành ra 3 quy chuẩn cùng về PCCC thì biết là chất lượng làm quy chuẩn kém thế nào rồi.

khanhnguyen09

Xe container
Hôm nay Tàu nhanh cũng lên bài rồi, mong rằng ca thán của dân và doanh nghiệp đến tai Cp, chứ không thì còn nát nữa.

khanhnguyen09

Xe container
Có công trình phải dùng vách kính chống cháy, còn đắt hơn cửa chống cháy đó cụ. Đúng là như thời cách mạng Văn hoá.

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Cho thẩm định độc lập khéo cái cục PCCC tòa nhà ấy cũng dẹp. Nhớ hồi cháy ở THĐ, cán bộ cục, xe cục chỗ Phan Chu Chinh chạy ra chữa cháy, các anh ấy còn mặc cảnh phục, áo cộc tay chữa cháy, khen cho tinh thần nhanh chóng, nhưng trang bị không có

Ga_son

Xe điện
Cho thẩm định độc lập khéo cái cục PCCC tòa nhà ấy cũng dẹp. Nhớ hồi cháy ở THĐ, cán bộ cục, xe cục chỗ Phan Chu Chinh chạy ra chữa cháy, các anh ấy còn mặc cảnh phục, áo cộc tay chữa cháy, khen cho tinh thần nhanh chóng, nhưng trang bị không có
Cục về số 2 Vũ Hữu rồi cụ ơi.

cuhaifus

Xe container
Cụ chắc chưa làm chủ 1 doanh nghiệp hay cơ sở nho nhỏ nào nhỉ. Chỉ hàng tháng lĩnh lương nên tầm nhìn và suy nghĩ nó còn khác quá.
Cụ thông cảm ko phải ai cũng va vào cái mớ bầy nhầy đó, cháu mấy năm nay đau đầu luc nào cũng nơm nớp vì ko được nghiệm thu đây

GTR Nismo

Xe hơi
Khổ trăm bề, sợ VN quá rồi, không thể sống được nữa. Tìm đường cho con cháu đi thôi các cụ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Hiện ở ta được cho là, chưa có Trung tâm thẩm định phù hợp; và loại sơn chống cháy gì đó (giá mà tôi hiểu nó là cái gì), cũng chưa có nốt, bác ạ.

zaiwaz123

Xe điện
Cụ chắc chưa làm chủ 1 doanh nghiệp hay cơ sở nho nhỏ nào nhỉ. Chỉ hàng tháng lĩnh lương nên tầm nhìn và suy nghĩ nó còn khác quá.
Cụ đang là chủ DN ???
Nếu cụ là chủ DN có thể cho mọi người biết profile DN của cụ để mở mang tầm mắt .