[Funland] Chủ tịch tỉnh Thanh Hoá: 'Doanh nghiệp đang ngắc ngoải'

tuanzs

Xe container
Ốp cái QC 06 này vào cho nước mình bây giờ khác gì bảo dân là từ trở đi ông nào làm nhà chỉ được xây biệt thự, đồ đạc trong nhà phải xịn, xe cộ mua mới cỡ Mer, Bim mới được nhé.
Nhà còn nghèo mà vác quy chuẩn của Tây lông về ốp thì bảo sao dân kêu khóc.

Đội xxx PCCC thì cứ quy chuẩn mà phang thôi, nói thật là QC của mình đến ông viết ra còn chả hiểu hết nên áp dụng thực tế xxx PCCC muốn quay như nào chả được.

Chỉnh sửa cuối:

Amendaphat

Xe buýt
Cái này cũng khá oan với các cụ PCCC cấp tỉnh trở xuống .
Đã từng cãi nhau kịch liệt với các cụ PCCC, thậm chí đã gửi ý kiến lên hội đồng ND cấp ... tỉnh :D .
Nhứng sau khi bình tĩnh ngồi lại nghe các cụ PCCC trình bày, mới thấy thế này : từ sau vụ cháy Karaoke ở Bình dương thì thì phải, các cụ cao cao tại thượng điên tiết, chiếu chỉ cho bề tôi bên dưới, đại ý địa bàn nào xảy ra cháy nổ, thằng quản lý địa bàn đấy phải chịu trách nhiệm, nếu chết người thì truy tố ( từ Tỉnh trở xuống).
Vì vậy, để giữ an toàn cho tính mạng, các cụ ấy cứ theo đúng luật củ khoai mà làm, không làm được thì cho đóng cửa để an toàn cho ... bản thân. Còn các cụ ấy cũng rất thấu hiểu nỗi thống khổ của cần lao, thậm chí các cụ ấy bảo, nếu làm tới thì toàn bộ ký túc xá sinh viên bị đóng cửa hết :P , còn sinh viên muốn thuê ngoài ở thì gia chủ cũng phải ... đóng cửa luôn, nhưng ... hết cách .
Vậy nên em đánh giá rất cao ý kiến của cụ Chủ tịch Thanh hóa . Hi vọng trong tháng tới, bề trên vi hành, mục sở thị , rồi quyết lại cho cần lao dễ thở .
Chuyện là xé rào xong thì nhỡ vài bữa nó lại xảy ra một vụ cháy lớn, ở mình thì quyết định tập thể vẫn xét trách nhiệm cá nhân... không thể đổ lỗi cho ông trời không chịu mưa lúc cháy được mà lại phân tích nguyên nhân xem sai ở khâu nào thì khâu đó lãnh đủ... lên ai cũng rén.

Jason88

Xe tăng
Chuyện là xé rào xong thì nhỡ vài bữa nó lại xảy ra một vụ cháy lớn, ở mình thì quyết định tập thể vẫn xét trách nhiệm cá nhân... không thể đổ lỗi cho ông trời không chịu mưa lúc cháy được mà lại phân tích nguyên nhân xem sai ở khâu nào thì khâu đó lãnh đủ... lên ai cũng rén.
Em ko biết các chuyên gia đầu ngành về pccc ở mình có nghiên cứu tính toán thiết kế trên cơ sở khoa học nào ko, hay là vì sợ trách nhiệm nên cứ cấm mẹ nó hết cho chắc cú, tốn kém doanh nghiệp thì kệ. Ví dụ như vụ cháy chết 4 bà cháu ở Hà đông vừa xong rất đau lòng, nhưng ko thể vì thế mà đi kiểm tra hết toàn bộ các hộ dân trong thành phố mà yêu cầu các gia đình phải lắp thêm các hệ thống pccc tốn kém...Vì nó chiếm tỷ lệ rất rất nhỏ thôi. Bản chất của pccc vẫn là ngăn nguồn cháy xảy ra và thiết kế đường thoát nhanh nhất. Còn khi đã cháy to rồi e nói thật có chữa bằng niềm tin luôn, chỉ có chờ cho cháy hết mà thôi. Về nguồn gây cháy thì chỉ có tuyên truyền huấn luyện kiến thức cho toàn dân thôi, và theo em cái quan trọng nhất vẫn là lối thoát nạn khi cháy mà thôi. Vụ ở Hà đông mà ko bịt chuồng cọp kín mít thì vẫn có % cứu được người, thật đáng tiếc.

Amendaphat

Xe buýt
Em ko biết các chuyên gia đầu ngành về pccc ở mình có nghiên cứu tính toán thiết kế trên cơ sở khoa học nào ko, hay là vì sợ trách nhiệm nên cứ cấm mẹ nó hết cho chắc cú, tốn kém doanh nghiệp thì kệ. Ví dụ như vụ cháy chết 4 bà cháu ở Hà đông vừa xong rất đau lòng, nhưng ko thể vì thế mà đi kiểm tra hết toàn bộ các hộ dân trong thành phố mà yêu cầu các gia đình phải lắp thêm các hệ thống pccc tốn kém...Vì nó chiếm tỷ lệ rất rất nhỏ thôi. Bản chất của pccc vẫn là ngăn nguồn cháy xảy ra và thiết kế đường thoát nhanh nhất. Còn khi đã cháy to rồi e nói thật có chữa bằng niềm tin luôn, chỉ có chờ cho cháy hết mà thôi. Về nguồn gây cháy thì chỉ có tuyên truyền huấn luyện kiến thức cho toàn dân thôi, và theo em cái quan trọng nhất vẫn là lối thoát nạn khi cháy mà thôi. Vụ ở Hà đông mà ko bịt chuồng cọp kín mít thì vẫn có % cứu được người, thật đáng tiếc.
Tiêu chuẩn thì cứ Mỹ, Nga, EU, Nhật mà áp sang chứ đâu nữa... muốn phát triển như người ta mà cứ lấy tiêu chuẩn lạc hậu ra để làm thì bao giờ mới phát triển được.

Các nước đó phát triển cũng nhờ xây dựng tiêu chuẩn cao, biết là rất khó nhưng cứ làm thì dân cũng phải theo thôi, không theo là sai mà.

Ví dụ như cấm đốt pháo cái là thực hiện tiệt luôn, ai dám cãi nào, ai bảo không có pháo là tôi bỏ tết nào.

Phỡn

Xe tăng
Không biết bên PCCC đã hoạt động vượt được tầng 18 chưa các cụ nhỉ, nếu chưa thì em đề nghị các anh cũng tạm dừng hoạt động cho đến khi đủ điều kiện thực hiện công tác PCCC :D.

Milanista277

Xe buýt
Tiêu chuẩn thì cứ Mỹ, Nga, EU, Nhật mà áp sang chứ đâu nữa... muốn phát triển như người ta mà cứ lấy tiêu chuẩn lạc hậu ra để làm thì bao giờ mới phát triển được.

Các nước đó phát triển cũng nhờ xây dựng tiêu chuẩn cao, biết là rất khó nhưng cứ làm thì dân cũng phải theo thôi, không theo là sai mà.

Ví dụ như cấm đốt pháo cái là thực hiện tiệt luôn, ai dám cãi nào, ai bảo không có pháo là tôi bỏ tết nào.
Cụ chắc chưa có kinh nghiệm thực tiễn. Muốn phát triển như người ta là 1 phát áp ngay tiêu chuẩn của người ta mà ko biết điều kiện thực tế, cơ sở hạ tầng của mình đáp ứng được đến đâu, cái gì cần ưu tiên phát triển trước à cụ?

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Ốp cái QC 06 này vào cho nước mình bây giờ khác gì bảo dân là từ trở đi ông nào làm nhà chỉ được xây biệt thự, đồ đạc trong nhà phải xịn, xe cộ mua mới cỡ Mer, Bim mới được nhé.
Nhà còn nghèo mà vác quy chuẩn của Tây lông về ốp thì bảo sao dân kêu khóc.

Đội xxx PCCC thì cứ quy chuẩn mà phang thôi, nói thật là QC của mình đến ông viết ra còn chả hiểu hết nên áp dụng thực tế xxx PCCC muốn quay như nào chả được.
Đúng vậy cụ ạ, cái Quy chuẩn nhiều tiêu chí như trên mây ý mà chả ông nào chịu trách nhiệm kỷ luật thì đất nước bao giờ mới khá được

TungThoc

Xe điện
Thấy cái Khó mà chưa thấy ló cái Khôn nhỉ?

khanhnguyen09

Xe container
Đúng vậy cụ ạ, cái Quy chuẩn nhiều tiêu chí như trên mây ý mà chả ông nào chịu trách nhiệm kỷ luật thì đất nước bao giờ mới khá được
Hội đó cũng đưa lên cho vui thôi, nhưng không ngờ đội thực hiện lại máy móc và sợ trách nhiệm nên mới ra nông nỗi này.

tuanzs

Xe container
Hội đó cũng đưa lên cho vui thôi, nhưng không ngờ đội thực hiện lại máy móc và sợ trách nhiệm nên mới ra nông nỗi này.
Thời củi lửa nên mọi thứ trở nên cực đoan cụ ạ.
Đội PCCC giờ đi ktra ra quyết định phạt thẳng tay lắm.

Amendaphat

Xe buýt
Cụ chắc chưa có kinh nghiệm thực tiễn. Muốn phát triển như người ta là 1 phát áp ngay tiêu chuẩn của người ta mà ko biết điều kiện thực tế, cơ sở hạ tầng của mình đáp ứng được đến đâu, cái gì cần ưu tiên phát triển trước à cụ?
Giờ cấm tải như tây đấy, tốn xăng, cước đắt, dân kêu vẫn phải làm, không làm thì sau này loạn.

Dịch bệnh cấm ra đường không có khẩu trang ngặt hơn cả Tây, lúc đầu cũng cứng lắm rồi cũng phải nghe, kết quả là ta chống dịch khá tốt so với nhiều nước.

PCCC cũng vậy thôi, không áp tiêu chuẩn cao, cứ áp tiêu chuẩn thấp thì sau chỗ nào cũng cháy, chết người ai chịu.

Luật thì phải công bằng, luật đã ra rồi mà thực hiện sai thì phải sửa, không sửa được thì phải đập bỏ đi làm mới dần sẽ có kinh nghiệm.

Cụ cứ nhìn đấy bao nhiêu xe tải phải cắt thùng, bao nhiêu khu vui chơi giải trí sai quy hoạch phải dỡ bỏ, chung cư cũng phải tháo dỡ... dù không vui họ cũng vẫn phải tuân thủ chỉ để đảm bảo "pháp luật không có vùng cấm, thượng tôn pháp luật là trên hết".

Trước luật pháp thì số ít cũng như số đông. Cứ có quan điểm, số ít sai thì bị luật điều chỉnh, còn số đông sai thì đòi lật lại luật ... ???

outsider3x3d3l

Xe tải
Luật ở xứ hạnh phúc chỉ dành cho người phúc hạnh thôi. Chứ thảo dân như cỏ rác thì ...

search

Xe điện
Em cá là mang tc pccc đem đi áp ktra các cơ sở c.a phường xã quận huyện thì ko đạt tc và phải đóng cửa ko đc lv hết :))

TungThoc

Xe điện
Lạ ở chỗ mấy cái nhà cửa, quán xá lấn chiếm đất khắp nơi từ các khu du lịch đến trong phố ngoài làng ... đâu cũng có, vậy mà chỗ đó không cháy, lại cứ nhè chỗ cao cấp để cháy. Truyền thông góp sức kêu gọi người dân nâng cao cảnh giác nhưng cũng vô tình kéo thêm PCCC lên level.

Ga_son

Xe điện

Thôi cụ chả hiểu j về PCCC thì ra chỗ khác cho người có chuyên môn bàn luận. Chịu khó đọc hiểu tí chứ đừng phán cảm tính. Đọc ngay trong thớt này ấy. Còn đọc mà ko hiểu thì lên Otofun còm men ít thôi.

Lacet_ti

Xe container

Vd cho cụ1 cái trên mây nhé để cụ dựa cột nghe bàn.
Tc yêu cầu cột thép nhà công nghiệp phải sơn chống cháy. Nhưng giờ toàn VN ko có loại sơn đó. Đến nhập ở đâu, thử nghiệm ntn cũng ko ai trả lời được.
Cụ trả lời được khéo ăn giải Nobel luôn :)

Húp sụp sụp

Xe điện
Vd cho cụ1 cái trên mây nhé để cụ dựa cột nghe bàn.
Tc yêu cầu cột thép nhà công nghiệp phải sơn chống cháy. Nhưng giờ toàn VN ko có loại sơn đó. Đến nhập ở đâu, thử nghiệm ntn cũng ko ai trả lời được.
Cụ trả lời được khéo ăn giải Nobel luôn :)
Sơn chống cháy nhiều chứ cụ, nó chịu dc một thời gian rồi cháy chứ không cháy ngay nên gọi là sơn chống cháy :)
Vấn đề là nó đắt hơn sơn thường
Cái xưởng của nhà máy gia công kết cấu kim loại, bên trong nó toàn sắt là sắt, người ta dùng đèn khò cắt kim loại trong đó mà bắt phải sơn chống cháy cho xưởng thì quả là ác ôn

Milanista277

Xe buýt
Sơn chống cháy nhiều chứ cụ, nó chịu dc một thời gian rồi cháy chứ không cháy ngay nên gọi là sơn chống cháy :)
Vấn đề là nó đắt hơn sơn thường
Cái xưởng của nhà máy gia công kết cấu kim loại, bên trong nó toàn sắt là sắt, người ta dùng đèn khò cắt kim loại trong đó mà bắt phải sơn chống cháy cho xưởng thì quả là ác ôn
Chính xác hơn là nhiều đằng khác cụ ạ, nhưng chả ông nào ra được kiểm định vì nó bắt kiểm định mẫu thực tế tức là mỗi loại tiết diện, cấu kiện KC thép lại phải đốt mẫu--> quá tốn kém và đốt xong chả ông nào ra chứng chỉ để công nhận kết quả ( trước 2020 chỉ là đốt mẫu vật liệu) , hay như cửa chống cháy, bắt đốt mẫu cửa thực tế mà có những mẫu cửa kích thước lớn >3m thì chưa có lò đốt mẫu trong khi nhu cầu cửa kích thước lớn với nhà máy là rõ ràng để còn vận chuyển giữa các phân xưởng, chưa kể tranh giành nhau kiểm định giữa ông IBST và trường PCCC. Đáng lẽ phải xây dựng được hệ thống máy móc, cơ sở kiểm định rồi thì mới ra tiêu chuẩn mới phù hợp, khổ doanh nghiệp bị xoay vòng: phải kiểm định--> không biết kiểm định ở đâu--> không nghiệm thu dc PCCC--> đổi sang vật liệu khác như cột kèo bê tông thì lại không vượt được nhịp lớn, tốn kém --> chỉ biết nằm im ngồi chờ hoặc làm liều và chờ đợi cơ chế mới với cái án treo lơ lửng.
P/S: theo em cập nhật thì thời điểm hiện tại cũng đã có những đơn vị kiểm định được sơn chống cháy này rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Jason88

Xe tăng
Thôi cụ chả hiểu j về PCCC thì ra chỗ khác cho người có chuyên môn bàn luận. Chịu khó đọc hiểu tí chứ đừng phán cảm tính. Đọc ngay trong thớt này ấy. Còn đọc mà ko hiểu thì lên Otofun còm men ít thôi.
cũng có thể cụ ấy hiểu đơn giản là cứ làm theo Mỹ Châu Âu hay Nhật thôi :)) Đúng là cứ làm theo họ là được , nhưng đã làm theo thì phải theo hết toàn bộ hệ thống chứ lại bảo cái này tôi theo cái này tôi ko theo. Rác vứt bừa bãi xử lý bừa bãi (chôn lấp là chính) thì làm sao theo được Nhật họ xây quá nhiều nhà máy đốt rác tạo ra năng lượng cấp ngược lại cho thành phố, nước ở các kênh rạch Osaka nhìn nó sạch sẽ ko mùi hôi thối khách uống cafe kín 2 bên thì Sông Tô Lịch với sông Nhuệ nó đạt tiêu chuẩn gì? , Xe máy thì chạy kín đường xả khói dày đặc môi trường thì có đạt tiêu chuẩn của Âu Mỹ NHật hay ko? Xây nhà thì toàn ko phép trái phép với đi tiểu ngạch là chính nên bọn Âu Mỹ Nhật Hàn Tàu họ mới sang đây thuê đất xây nhà máy thuê nhân công để làm đấy. Nước nghèo thì nên pt từ từ từng bước mà thôi. Tất nhiên mục tiêu vẫn là học bọn Âu Mỹ Nhật Hàn Tàu...