[Funland] Chủ nhà khó tính hay chuyện về Tết lo mất tiền

dheIa

Xe điện
Cho thuê VP mà cắt điện thì toi nhỉ
Em đọc thì ko phải chỉ VP mà là mấy cậu IT thuê ở kiêm VP làm việc.
Nghĩa là ngoài dàn máy của các bạn ấy thì còn nhiều thiết bị sinh hoạt khác... Mà nguy cơ nhất là máy điều hoà. Các bạn kia cho mấy cái máy chủ chạy thế dễ là cũng để cả điều hoà.
Nên cụ chủ lo thế em thấy cũng là bình thường chứ nhỉ... :-/

Em đọc để học kinh nghiệm :)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nghĩa là ngoài dàn máy của các bạn ấy thì còn nhiều thiết bị sinh hoạt khác... Mà nguy cơ nhất là máy điều hoà. Các bạn kia cho mấy cái máy chủ chạy thế dễ là cũng để cả điều hoà.

Cây máy tính có quạt bên trong mà cụ. Lần đầu tiên em thấy khái niệm bật điều hòa cho 3 cái máy tính. Có phải cả 1 nhà trâu đào coin đâu mà cụ sợ nóng máy. Chưa kể HN đang rét sun.

poiuy

Xe ba gác
Vấn đề này phát sinh khi chưa lường hết được khi ký hợp đồng 2 bên. Nguy cơ cháy là có nên sau này có lẽ phải có thêm thoả thuận, tốt nhất là trang bị thêm hệ thống báo cháy tự động.

braveheart2810

Xe tải
Gớm, bản chất của sự việc là ông chủ nhà rất hãm 😄😄.
Đưa ra cái lý do rất ư là củ chuối là sợ vì 3 cái máy tính và sợ cháy nổ 😁😁😭 VCC , thật sự khả năng cháy nổ nếu như để máy chạy suốt như vậy có cao không ?
Thuê nhà mà gặp chủ như vậy thì cũng nản .

New Audi R8

Xe buýt

Gọi là máy chủ chứ thực ra nó là con PC thôi. Dùg để cắm mấy tool nuôi acc và teamviewer khi cần thôi cụ. Mùa đông này thì càng k cần phải làm mát mức đó

channhandan

Xe hơi
Trường hợp cháy nổ do chạy máy tính 24/24 em nghĩ là ko xảy ra được. Em thấy cụ chủ lo xa quá.

dheIa

Xe điện
Hay là cụ chủ xin phép các bạn kia, mấy ngày các bạn í đi vắng thì chạy qua trông nhà hộ các bạn í nhờ. Vẹn cả đôi đường 😊

dheIa

Xe điện
Cây máy tính có quạt bên trong mà cụ. Lần đầu tiên em thấy khái niệm bật điều hòa cho 3 cái máy tính. Có phải cả 1 nhà trâu đào coin đâu mà cụ sợ nóng máy. Chưa kể HN đang rét sun.
Nhà em thì cứ đi vắng lâu ngày là dập cầu giao. E sợ bà hoả lắm ^^
Nhà cho thuê đặt máy như cụ chủ thì em chưa có kinh nghiệm ^^

MuathuHN252

Xe cút kít
Như nhà e tết thì năm đầu thuê chủ thường bảo là cháu ở nhà ko chú qua thắp hương. Họ qua, cũng thấy mình cbi lễ thắp hương rồi nên các năm sau chả bh qua luôn. Mình về cứ về, hợp đồng thường fai ghi là tgian ở mà phát sinh vde gì đó do lỗi của ng thuê thì ng thuê chịu trách nhiệm ạ

Xep

Xe tăng
Chắc 2 cụ đọc ko kĩ.
" Hôm nay em hỏi để tính qua nhà xem vệ sinh ra sao mới biết về Tết rồi ".
Có nhà thì em mới qua ! Thế mới hỏi trước để tạt qua.
Ngoài ra đặc thù cụ thể là có 1 cậu làm ngoài, cũng IT nhưng đúng free lancer. Ở nhà 24/24 ngày ngủ, tối chạy code. Không bao giờ ko có người ở nhà.

Em ko tin là trong hợp đồng đủ để chịu trách nhiệm. Nếu cháy nổ đến cả tài sản hoặc xxx hàng xóm xung quanh thì chả có cái hợp đồng nào đủ.
Tết có tính tiền ko ạ ? Ngày ký hợp đồng, em bớt tiền rồi. Các cậu ấy biết rõ em đã từ chối vài khách trả đúng giá. Lý do : em muốn cho hộ gia đình hoặc người đã đi làm thuê hơn các bạn sinh viên. Nên sẵn sàng giảm. Để có người ở trông nhà cho mình luôn.
Cụ khó tính thật đấy ạ. Chứ những khoản như chập cháy đấy ( tính theo hiện trạng ) thì xác suất thấp. Nói máy chủ cho oách chứ nó khác gì cái tủ lạnh nhà cụ đâu mà. Chẳng qua cụ ko hiểu về nó lại tự suy diễn thôi.

buicongchuc

Xe ba gác
Họ thuê họ có quyền sử dụng hợp pháp dù à ngày nghỉ lễ, tất nhiên họ phải đảm bảo an toàn. Em dự là họ có cam theo dõi.

Tuấn 3s

Xe tăng
Chuẩn rồi cụ ơi, làm sao để kiểu đó đc. Giờ tìm p.án để đảm bảo PCCC lẫn chạy đc máy chủ chứ

gocart

Xe cút kít
Dạ nhưng trước em ở trọ về quê tết bao giờ chủ nhà cũng nhắc khóa gas khóa nước tắt điện, chủ nhà cũng sẽ ngắt điện nước ở aptomat/ công tơ chỗ đo điện của phòng. Cụ chủ còn gọi điện hỏi thăm là lịch sự rồi, chứ thấy về hết không thông báo gì cứ auto ngắt điện nước, máy chủ tắt đột ngột có làm sao các cháu thuê tự chịu thôi :-?
Lúc sau thì chủ nhà sẽ thấy rất nhiều sao ạ.

Go on

Xe điện
Chẳng là em có căn nhà hiện chưa dùng tới nên cho thuê. Khách là mấy thanh niên chuyên IT và chạy Ads. Nói chung là cũng tạm ổn.
Bên đó nghỉ Tết sớm nên các cậu ấy về quê. Hôm nay em hỏi để tính qua nhà xem vệ sinh ra sao mới biết về Tết rồi.
Em có nói nên thông báo chú trước để chú còn về cắt điện. Sau đó là câu chuyện các cậu ấy hờn giận vì nếu cắt điện, máy chủ ko hoạt động, Tết ko làm ăn được. Em có nói là lẽ ra nhắn tin trước để em còn bảo là cắt cầu dao tổng thì các cậu ấy trước khi về, mang máy tính qua công ty là xong. Chứ ko thể để 3 cái máy chạy 24/24 thế này được. Ko có ai trông coi.
Đến nhà xưởng, cơ quan còn phải có bảo vệ trực Tết mới dám để điện.
Giải pháp cuối cùng em gợi ý là quay lại Hà Nội, mang máy lên cắm ở công ty các cậu ấy, ra Tết lại đem về nhà thuê.
Các cụ thấy em làm vậy đúng ko ạ. Bên công ty kia ko đào tạo nhân viên về quy định PCCC hay sao ấy. Làm sao có thể để 3 cái máy tính chạy 24/24 mà ko ai trông được.
Người ta trả tiền thuê nhà cho 24/24h mà cụ. Em thấy cháy do nấu nướng hoặc chập điện do đi dây là nhiều chứ khác thiết bị đang sử dụng bình thường mà bị cháy là nó chỉ nổ cái tụ điện bụp cái thôi. Tất nhiên chả gì là tuyệt đối nhưng xác suất cháy nhà do máy tính rất thấp so với những cái khác. Nếu sợ cháy thì không cho thuê cắt cầu dao để nhà không sẽ không cháy.

LuckyCar

Xe container
Cụ lo xa quá rồi. Về kỹ thuật thì mấy cái lap cháy nổ làm sao được. Server văn phòng em hình như chạy liên tục mấy năm nay rồi, chưa tắt bao giờ mà có ai trông coi đâu, nó như cái tủ lạnh thôi. Còn về lý thì nhà họ thuê, họ trả tiền đầy đủ, mà không có thỏa thuận gì khác thì ngắt điện hay không là quyền của họ, không trách được.

braveheart2810

Xe tải
Đây là cái HĐ thuê nhà mà hôm trước e có đi xem , cũng ưng ý nhưng khi đọc HĐ thì thấy có 2 điều khoản rất ư là củ chuối .
1. . chi phí hút hầm cầu là bên thuê phải chịu .
2 .. phải tạo điều kiện cho bên A được phép vào kiểm tra những thiết bị hoặc điều kiện ở ( thiết bị thì chỉ là cái lavabo, bộ cửa) .
Chỉ cần nhìn thấy những yêu cầu trên là té ngay và luôn vì nhiều người họ rất quá đáng , cho thuê nhà thì lấy đủ tiền nhưng vẫn luôn luôn muốn thế này thế kia .

braveheart2810

Xe tải

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Vâng cụ

Thế nào là ra khỏi nhà vài tiếng ạ ? Về Tết từ hôm qua đến mồng 6 mà cụ ??
Vâng, em pải hỏi trước chứ ạ.
À ý em nói là cháy thì 1 vài tiếng cũng cháy thành than, nếu cụ sợ cháy thì cứ yêu cầu khách ra khỏi nhà vài tiếng là sập cầu dao tổng, việc này chẳng ai làm bao giờ.