[Funland] Chủ nhà khó tính hay chuyện về Tết lo mất tiền

manhanoi

Xe tăng
Có ít đồ trong tủ lạnh, cứ cắt đầu dao mà ngửi thối thôi :P

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ chủ nhà hơi lo xa quá, máy chủ ko dễ cháy nổ thế đâu. Bảo các cháu nó bật luôn cái điều hòa để 16 độ lên nữa cho yên tâm.
Hồi em ở nhà bên kia, phòng khách ở tầng 2 không ai ngủ. Em có 1 cái biến áp cách ly của Đức cho đồ audio.
1 buối sáng dậy mở cửa phòng ra thấy muội đen xì bám trên tường, mùi khét lẹt, điện không có. Em nhìn quanh thấy muội đen thành từng vệt trên sàn nhà xung quanh chỗ cái biến áp. Đến gần thì cái biến áp cháy đen thui. May xung quanh nó không có vật gì, áp tô mát đã nổ.
Cũng chẳng tìm hiểu được sao nó lại cháy, vì nó cực khó cháy vì là 1 cái biến áp rất xịn!

inovavgj

Xe container
cụ đúng là khó tính thật , các cậu IT thì máy tính là phương tiện , công cụ kiếm tiền của họ , nếu máy dừng thì ko làm việc được , cụ nên trao đổi với bên thuê để hiểu nhau hơn

Duc_Quang

Xe buýt
Bác không nói rõ nhà bác là kiểu gì, kiên cố hay không, đường điện thế nào. Mấy cái máy tính mà chạy mấy ngày liên tục không ai ở đó cũng rén phết ạ nếu dây dợ trong phòng là loại đểu hoặc sử dụng lâu, lỗ ổ cắm gioãng hết và tiếp xúc không chặt, khít.

Trong hợp đồng của bác là cho thuê ở hay làm văn phòng ạ? Nếu làm văn phòng là một phạm trù khác, còn chỉ đề ở không mà để máy chủ, kể cả máy laptop chạy 24/24 MÀ KHÔNG CÓ NGƯỜI TRÔNG TRONG MỘT THỜI GIAN DÀI THÌ KHÔNG ĐÚNG MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG là thuê nhà để ở rồi, nhất là đó là tài sản của công ty nơi các bạn ấy làm việc.

Thực ra nếu bác tự tin về đường điện nhà mình + dây dợ các cậu ấy sử dụng trong phòng là loại ok và còn mới thì cũng yên tâm thôi ạ, còn chập điện là không đùa được ạ, đợi có vấn đề thì không thể trông chờ vào mấy người đi thuê nhà đâu ạ.

Nhà em trước đây có chung cư + nhà tập thể cũ cho thuê em luôn thỏa thuận em cầm thêm một chìa đề phòng có sự cố + một chìa BQL chung cư giữ theo quy định, người thuê không được phép thay khóa. Nếu người thuê không yên tâm, em ok với việc đổi khóa mới nhưng phải cho em một chìa phụ + một chìa phụ nữa gửi ban quản lý. Tất nhiên em không vào bất thình lình khi không có người thuê ở đó. Và trong mấy năm cho thuê em cũng chưa vào kiểu đó bao giờ nhưng không có chìa vẫn thấy thế nào ấy.

Em áp dụng cả quy định này với nhà tập thể cũ kia. Vì em ở rất gần đó, nên thi thoảng qua có nói chuyện, hỏi thăm đồng thời quan sát xem họ ăn ở thế nào, có giữ vệ sinh, trật tự, rác để đúng chỗ hay không thôi.

Những người thuê họ đều vui vẻ và chấp nhận.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chẳng là em có căn nhà hiện chưa dùng tới nên cho thuê. Khách là mấy thanh niên chuyên IT và chạy Ads. Nói chung là cũng tạm ổn.
Bên đó nghỉ Tết sớm nên các cậu ấy về quê. Hôm nay em hỏi để tính qua nhà xem vệ sinh ra sao mới biết về Tết rồi.
Em có nói nên thông báo chú trước để chú còn về cắt điện. Sau đó là câu chuyện các cậu ấy hờn giận vì nếu cắt điện, máy chủ ko hoạt động, Tết ko làm ăn được. Em có nói là lẽ ra nhắn tin trước để em còn bảo là cắt cầu dao tổng thì các cậu ấy trước khi về, mang máy tính qua công ty là xong. Chứ ko thể để 3 cái máy chạy 24/24 thế này được. Ko có ai trông coi.
Đến nhà xưởng, cơ quan còn phải có bảo vệ trực Tết mới dám để điện.
Giải pháp cuối cùng em gợi ý là quay lại Hà Nội, mang máy lên cắm ở công ty các cậu ấy, ra Tết lại đem về nhà thuê.
Các cụ thấy em làm vậy đúng ko ạ. Bên công ty kia ko đào tạo nhân viên về quy định PCCC hay sao ấy. Làm sao có thể để 3 cái máy tính chạy 24/24 mà ko ai trông được.
Cụ cẩn thận nhỉ, nhưng như thế cũng tốt. Tuy nhiên theo em mấy cái máy chủ này chạy Auto có lẽ không vấn đề gì đâu, quan trọng là các thiết bị tiêu thụ điện lớn như nóng lạnh, điều hoà, … mới dễ gây chập cháy.

@ Các cháu nó đã về quê rồi giờ bảo lên HN rồi lốc thốc bê chuyển đống máy đó đến Cty cũng khó, vì vậy mình bảo thế các cháu nó dỗi hay phản ứng lại cũng là điều bình thường thôi cụ ah!

zotdac

Xe hơi
Em thì nghĩ lo ngại của cụ chủ nhà là có thể hiểu đc.
Chập cháy nổ điện thường k đến từ máy tính mà từ nguyên nhân khác, đôi khi rất ngẫu nhiên. Đường dây cũ vỏ bọc lão hóa, bị hở, chuột cắn dây, dây ngậm nước trong tường lâu ngày, dây sup đứt 1 phần k chịu đc tải, con gì đó vô tình bò vắt qua 2 dây hở, sét đánh gần....
Cụ chủ nhà nên đi đường điện riêng cho các thiết bị cần nối điện 24/7.
Còn lại, làm như khách sạn (ra khỏi phòng, nhà - ngắt cầu dao) chả có gì sai.

toyennha

Xe lăn
Người thuê: trả tiền đủ. Và đã cọc tôi được toàn quyền trong thời gian đã trả tiền. Nếu có hư hỏng(nhỏ) tôi chịu trách nhiệm sửa. Hưng hỏng lớn tôi bỏ của chạy lấy người :D bỏ cọc chủ nhà làm gì được tôi.
Chủ Nhà: dặn khách trọ đồng chí giữ gìn cẩn thận tôi đang giữ cọc của đồng chí.
Lát sau chủ nhà mới nghĩ giờ nó làm hỏng đồ giá trị lớn hơn tiền cọc bắc nó đền nó bảo : "tôi còn cái mạng nè, lấy thì lấy đi"

Em tưởng tượng được nhiêu đó. Cụ chủ nghĩ tiếp rồi có phương án cho mình

cusao

Xe lăn
Chẳng là em có căn nhà hiện chưa dùng tới nên cho thuê. Khách là mấy thanh niên chuyên IT và chạy Ads. Nói chung là cũng tạm ổn.
Bên đó nghỉ Tết sớm nên các cậu ấy về quê. Hôm nay em hỏi để tính qua nhà xem vệ sinh ra sao mới biết về Tết rồi.
Em có nói nên thông báo chú trước để chú còn về cắt điện. Sau đó là câu chuyện các cậu ấy hờn giận vì nếu cắt điện, máy chủ ko hoạt động, Tết ko làm ăn được. Em có nói là lẽ ra nhắn tin trước để em còn bảo là cắt cầu dao tổng thì các cậu ấy trước khi về, mang máy tính qua công ty là xong. Chứ ko thể để 3 cái máy chạy 24/24 thế này được. Ko có ai trông coi.
Đến nhà xưởng, cơ quan còn phải có bảo vệ trực Tết mới dám để điện.
Giải pháp cuối cùng em gợi ý là quay lại Hà Nội, mang máy lên cắm ở công ty các cậu ấy, ra Tết lại đem về nhà thuê.
Các cụ thấy em làm vậy đúng ko ạ. Bên công ty kia ko đào tạo nhân viên về quy định PCCC hay sao ấy. Làm sao có thể để 3 cái máy tính chạy 24/24 mà ko ai trông được.
Vì bác hỏi nên em xin trả lời.
- Bác yêu cầu phải có cách quản lý, giám sát các thiết bị đang hoạt động khi vắng mặt là hoàn toàn hợp lý và chính đáng
- Người thuê trả tiền nhà nhưng không chịu trách nhiệm về các rủi ro nên cần loại trừ
- Nếu khách thuê không hài lòng về yêu cầu an toàn như trên hoàn toàn có quyền dừng hợp đông và chủ nhà nên chấp thuận chấm dứt hợp đồng trước thời hạn đối với khách kiểu này để giảm thiểu rủi ro.
- Phủi phui nếu xảy ra hoả hoạn thì thiệt hại vô cùng to lớn so với những mâu thuẫn 2 bên hiện nay.

coolpix8700

Xe ngựa
- Người thuê trả tiền nhà nhưng không chịu trách nhiệm về các rủi ro nên cần loại trừ
...
Xảy ra cháy nổ thì người đi thuê sẽ đóng vai nạn nhân.
Chủ nhà được quyền hưởng toàn bộ trách nhiệm, kể cả bồi thường cho người đi thuê hoặc xảy ra chết người sẽ là trách nhiệm hình sự.
Kể cả không phải chịu trách nhiệm hình sự thì rất lâu sau căn hộ (nhà) ấy mới đủ điều kiện để tiếp tục cho thuê lại!

TorienT

Xe container
Xảy ra cháy nổ thì người đi thuê sẽ đóng vai nạn nhân.
Chủ nhà được quyền hưởng toàn bộ trách nhiệm, kể cả bồi thường cho người đi thuê hoặc xảy ra chết người sẽ là trách nhiệm hình sự.
Kể cả không phải chịu trách nhiệm hình sự thì rất lâu sau căn hộ (nhà) ấy mới đủ điều kiện để tiếp tục cho thuê lại!
Nếu rạch ròi thế phải xem lại hệ thống điện của chủ nhà có ổn hoặc có theo tiêu chuẩn không đã cụ. Nhiều hệ thống điện gia đình ối giời ơi lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu rạch ròi thế phải xem lại hệ thống điện của chủ nhà có ổn hoặc có theo tiêu chuẩn không đã cụ. Nhiều hệ thống điện gia đình ối giời ơi lắm.
Đó thường là lý do để chủ nhà được cho chịu hết tội!
Chắc chẳng có 1 căn nhà nào hiện tại ở Việt Nam đạt được quy chuẩn PCCC!

TorienT

Xe container
Đó thường là lý do để chủ nhà được cho chịu hết tội!
Chắc chẳng có 1 căn nhà nào hiện tại ở Việt Nam đạt được quy chuẩn PCCC!
Em thuê nhà và cả cho thuê nhà. Nếu hợp đồng dài hạn em thường phải tự làm lại đường điện. Chủ nhà có tâm lý là nhà cho thuê nên làm không kỹ (tất nhiên khách thuê cũng có tâm lý nhà thuê nên dùng khá ẩu).

coolpix8700

Xe ngựa
Em thuê nhà và cả cho thuê nhà. Nếu hợp đồng dài hạn em thường phải tự làm lại đường điện. Chủ nhà có tâm lý là nhà cho thuê nên làm không kỹ (tất nhiên khách thuê cũng có tâm lý nhà thuê nên dùng khá ẩu).
Mấy cái nhà xưởng của tụi em cách đây mấy năm đã nhận được chứng nhận PCCC.
Thực tế nó có gần đủ các trang thiết bị, bể chứa, họng nước, thiết bị báo cháy, thiết kế đầy đủ hàng lang xung quanh cho từng nhà và cả khu.
Nhưng vừa rồi cháy nổ nhiều họ vào kiểm tra lại và chỉ ra 4 điểm chưa đạt. Ban đầu theo quy chuẩn họ yêu cầu phải xây tường gạch hay tường thạch cao tới trần ngăn từng phân xưởng. Mà nhà xưởng là nhà thép tiền chế mái cao 5m rộng hơn 4 chục mét thì tường nào chịu được nếu không xây lại hệ thống cột bê tông đỡ chúng. Làm cột bê tông, rồi xây tường thì không khác việc thiết kế làm lại những căn nhà bê tông bên trong những cái nhà xưởng ấy!

New Audi R8

Xe buýt
Chả nói đến thuê vp, kể cả thuê ở thì ngta cũng phải cần điện để chạy cái tủ lạnh, nhẽ cũng cắt? Phải e thì ra tết next cho lành

TorienT

Xe container
Mấy cái nhà xưởng của tụi em cách đây mấy năm đã nhận được chứng nhận PCCC.
Thực tế nó có gần đủ các trang thiết bị, bể chứa, họng nước, thiết kế đầy đủ hàng lang xung quan cho từng nhà và cả khu.
Nhưng vừa rồi cháy nổ nhiều họ vào kiểm tra lại và chỉ ra 4 điểm chưa đạt. Ban đầu theo quy chuẩn họ yêu cầu phải xây tường gạch hay tường thạch cao tới trần ngăn từng phân xưởng. Mà nhà xưởng là nhà thép tiền chế mái cao 5m rộng hơn 4 chục mét thì tường nào chịu được nếu không xây lại hệ thống cột bê tông đỡ chúng. Làm cột bê tông, rồi xây tường thì không khác việc thiết làm lại những căn nhà bê tông bên trong những cái nhà xưởng ấy!
À vâng, em cũng dính cái này, trần ai khổ ải. Ý em nói là bản thân chủ nhà thường cũng không ý thức thiết kế hệ thống điện tốt khi cho thuê nhà nữa.

aitymo

Xe điện
Em chỉ thế này thôi không lì xì gì sất lớn rồi

dheIa

Xe điện
Em chỉ thế này thôi không lì xì gì sất lớn rồi

View attachment 7629228
Tốt nhất là chọn người thuê ngoan hiền như khách nhà cụ đây cho lành.
Kể cả phải bớt giá cho thuê :-?

Chứ ham hố mấy đồng mà vớ mấy ông bố đời, cái kiểu "ông mất tiền mua mâm, ông đâm cho thủng" thì khả năng ăn chả bõ đi toilet là rất cao.
Cho next khẩn trương L-)

MiTa

Xe lăn
Người ta thuê nhà người ta trả tiền nhà tiền điện, tức toàn quyền sử dụng, có chạy 10 cái máy tính cũng là việc của họ. Gặp chủ nhà củ chuối như ông đúng là dở hơi cám lợn
Chuẩn cmnl. Ngta thuê rồi thì chủ nhà muốn vào còn phải dc sự đồng ý chứ đùa. Nó làm gì kệ nó, vi phạm pháp luật thì nó bị túm. Hợp đồng ghi sao thực hiện vậy. Cắt điện ko cần nói máy tính, đồ trong tủ lạnh chắc thối hết. Sợ này sợ nọ thì đừng cho thuê.

Lastbet

Xe buýt
Em thuê cái chung cư 12 năm rồi! Gặp chủ nhà đúng 1 lần 12 năm trước, từ đó đến nay chủ nhà chưa bao giờ ghé qua xem nhà ntn. Tiền nhà thì toàn thu sau. Nghĩa là cứ tháng 6 thì em chuyển trả tiền nhà từ tháng 1 đến tháng 6. Cuối năm T12 thì trả tiền nhà đã sử dụng từ T7 đến T12.
Nhà em thuê là nhà chung cư để cho nhân viên ở.
nhà nào mà dễ thế hả cụ. Niềm tin với khách phải cực cao mới dám làm kiểu này.