[Funland] Chú bộ đội kí sự

hm.tuan

Xe điện
Hay cụ ạ, em chả lính ngày này nên ko đc trải nghiệm như cụ.

vitomxau

Xe container
Phọt tiếp đi cụ chủ ơi. Lâu lâu rồi chưa thấy có chap :D

DUONGLAM

Xe điện
Xin lỗi các bác do dừng viết cái truyện này khá lâu, từ hôm nay em sẽ viết tiếp nội dung của truyện. Dự là hết tháng 3/2019 sẽ xong ạ. Em sẽ post dần hầu các bác. Đọc xong nhớ góp ý và rót cho em nhé. Thân thương!
Đánh dấu thớt đợi tháng 4 đọc 1 lèo

chungdungvn

Xe điện
Những hôm chủ nhật rảnh rổi bọn em thường lôi nhau ra cắt tóc cho nhau, ở nhà em chưa cắt tóc cho ai bao giờ nhưng bữa đó có thằng tình nguyện ngồi cho em tập cắt. Trước khi cắt em cũng tỏ lòng biết ơn với nó bằng cách tặng cho nó cái mũ tai bèo để lỡ có cắt hỏng thì còn có cái để che. Loay hoay cắt ngược cắt xuôi, ban đầu định tạo cho nó quả đổ mái 30-70 nhưng về sau chỉnh chỉnh sửa sửa thì ra xừ cái đầu đinh, đẹp không tưởng.

Nếu ở Đà Nẵng, nước tắm thi thoảng có mùi xăng dầu thì ở đây nhiều ngày còn không có cả nước mà tắm. Anh em phải phi xuống bể vét những gáo nước cặn có cả rêu lên nhắm mắt dội qua qua cho nhanh, hậu quả thằng nào cũng ghẻ lở đầy người. Nhiều hôm đang đứng chào cờ có thằng ngứa quá đưa tay vào trong quần gãi xồn sột cả thể, vừa gãi vừa chào cờ hay phết. Lắm hôm ngứa không chịu nổi nữa thì phi xuống quân y xin chai cồn BIS về xức. Cái giống lang ben, lác mà bôi cái này hay lắm đảm bảo bôi 3 lần hết, mỗi tội bôi vào hơi xót. Cái cảm giác như da đang cháy rát chịu không thấu. Thằng bị ở lưng ở bụng bôi vào mà còn nhảy tưng tưng, có thằng bị ở háng bôi xong nó chạy thẳng 1 phát ra nhà tắm múc nước xối ầm ầm. Kinh vãi.

Hôm nào lĩnh phụ cấp xong rủng rỉnh lại kéo nhau xuống căng tin uống nước và bốc phét. Cái căng tin nó nằm sát bên QL1 nên chủ yếu toàn xe cộ chạy qua chứ không có gái. Ở đây và ở huyện đảo Cam Ranh ngoài khô hạn nước thì hạn luôn cả gái. Lão bán căng tin như chắc như cục đất, bắp tay lão to đúng bằng bắp chân, được cái lông lách nhiều nên có cái để phân biệt đâu là tay và đâu là chân. Mấy hôm trời nắng lão cứ lấy tay gãi gãi nách xong bốc đá bỏ vào ly cho mấy thằng uống nước. Hồi đấy em toàn uống đồ ướp lạnh chứ tuyệt không dám xin đá. Cứ mỗi lần xuống là đút túi bao cotab và vài lon bò cụng mang về để dành uýnh bài chơi hehe, tệ nạn vcc.

Vào trong Cam Ranh thi thoảng có quả hành quân ác liệt phết. 5h sáng đã hỳ hục balo cuốc xẻng, súng ống các thứ nói chung mỗi thằng cõng đủ 30kg, có cân đo cả các bác nhé. Trong balo đúc toàn cát chứ quân trang không mang gì. Sáng ra hành quân trên bờ biển mát rượi, tiếng sóng xô bờ rì rào và những ánh nắng nhẹ nhàng bám trên vai áo, càm giác thích thú đến lạ. Nhưng cái cảm giác đó chỉ duy trì được đến 8h là hết, cái nắng rát cứ phả vào mặt cát nóng dưới chân và nắng nóng trên đầu áo thằng nào cũng đầm đìa mồ hôi giống như vừa nhúng nước biển lên vậy. Hồi đó mỗi lần hành quân là di chuyển tầm 30km, rã hết cả người.

Vào trong này bọn em được nghe được hiểu nhiều hơn về biển đảo quê hương. Năm đó khá căng thẳng với cu láng giềng, có vài hôm cao điểm quân số bị huy động hết để sẵn sàng lên tàu ra ứng phó tại Trường Sa. Ngoài đó ta và địch quần nhau suốt ngày, thương vong cũng có nhé nhưng chắc chắn là thông tin sẽ không được công bố thôi. Không phải ta bị thương vong mà địch cũng bị, nói chung khá căng thẳng. Lính được điều ra đảo có 2 trường hợp, 1 CCCO 2 lính lác. Nếu trong bờ cấp úy 2 năm mới lên được 1 hột thì ra đảo thời gian được rút ngắn xuống 1 nửa. Trợ cấp ngoài đảo và suất ăn cũng nhiều hơn trong bờ, anh em ngoài đó có tiêu cái gì đâu nên đi đảo về dư dả cũng kha khá nhưng mệt. Lính công binh đi xây đảo thì cực khỏi nói. Nguy hiểm nhất vẫn là khu nhà giàn DK, nhiều khi bão gió sập nhà giàn cũng có. Lính bờ thiệt thòi 1 thì các chiến sĩ ngoài đảo thiệt thòi gấp mấy lần. Thương các anh.

chungdungvn

Xe điện
Sau khi về lại Đà Nẵng em tranh thủ được 3 ngày phép. Đi lại mất xừ ngày rưỡi còn ngày rưởi ở nhà lượn lờ được tẹo cũng không có gì hấp dẫn nên tua qua chỗ này cho nhanh. Đoạn này sắp kể đến mấy chỗ lâm ly bi đát kèm tình cảm lãng mạn nên đi xin phép vợ phát hehe. Quá khứ mãi mãi là quá khứ chúng ta chẳng thể thay đổi được nhưng dù gì tất cả mọi quá khứ đều đẹp. Chúng ta sống là để cho hôm nay và ngày mai, nhìn về quá khứ để thấy chúng ta đã khôn lớn như thế nào phải không các bác. Em lại tiếp…

chungdungvn

Xe điện
Phần này không post phây đâu nha.

Chắc hẳn các bác đã nghe khá nhiều về những câu chuyện tình lãng mạn của anh lính nào đó với một cô giáo mầm non. Chả hiểu thế nào nghề nhà binh rất hợp guu với nghề nhà giáo nhưng cô bé em quen lại không phải cô giáo. Thế mới lạ. Tính em vốn ít nói với khá nhát, nhất là nhát gái. Vào bộ đội tuy có cải thiện nhiều, có thể đứng trước đông người nhưng đứng trước gái vẫn run.

Đợt đó đơn vị em có giao lưu với một chi đoàn của trường đại học X (xin được giấu tên). Hàng tháng chi đoàn trường sẽ vào giao lưu văn hóa văn nghệ, thể thao với chi đoàn bọn em. Nói là chi đoàn bọn em cho oách chứ trung tâm em toàn các anh già chỉ có cảnh vệ là nhiều thanh niên nên chi đoàn toàn thành viên của cảnh vệ. Anh chi đoàn thanh niên trung tâm khá là quý em vì hiền và nhiệt tình trong công tác lao động với lại cũng vừa đi Cam Ranh về nên ổng khoái dữ lắm. Bữa đi gác gặp ổng trực ban có nói nhỏ với ổng là sau này khi có giao lưu với hội nào nhớ sắp cho em đứng với nhỏ nào xinh gái nhất nhá, nói chơi mà ổng nhớ mới ghê.

Nghi.Beta

[Tịch thu bằng lái]
Em đánh dấu rỗi đọc

chungdungvn

Xe điện
Bữa đó thành phố tổ chức giao lưu văn nghệ giữa các chi đoàn thanh niên trong khu vực thành phố. Liên kết chi đoàn bọn em cũng đăng ký 2 tiết mục văn nghệ để biểu diễn, thế là…

Hôm đó, đang gác ngoài cổng chính được trực ban thông báo nay có chi đoàn bạn vào giao lưu. Em cũng chẳng quan tâm lắm, cứ đến xuất trình giấy tờ rồi em cho vào chả có gì. Mọi bữa tới cũng chi thấy toàn đực rựa không. Đang ngồi trong vọng gác coi tờ báo thì ào ào một đoàn xe đạp xe máy lố nhố ngoài cổng. Ngó ra thì thấy...toàn gái mà gái bình thường nó mới đau.

Anh anh, cho em vô trỏng ha.

Vô đâu, gặp ai?

Em vô gặp anh Q, bọn em có hẹn trước rồi.

À hóa ra cái tụi chi đoàn bạn là đây, trong nhóm ngó kỹ cũng có mấy bạn khá xinh nên em cũng nở một nụ cười nhẹ.

Các bạn cho mình xin chứng minh nhé, để mình làm đăng ký khi nào các bạn ra mình gửi lại.

Thế là em thu hết chứng minh của bọn đó, tiện bắt khai luôn cả số điện thoại liên lạc (tất nhiên cái vụ số điện thoại không có trong quy định). Xong nhá, quả này thì chết với anh.

Đếm sơ thì có cỡ gần 20 người, 8 bạn nam, 6 bạn nữ còn lại là gái. Em tăm tia được một bé người Huế, da trắng cao, mặt dễ thương lắm, tên H. Em cẩn thận lưu ngay số điện thoại của bạn này vào máy (hồi này bọn em được dùng di động rồi nhé, tất nhiên là dùng trộm thôi) H dễ thương. Đương ngồi coi cái chứng minh của ẻm thì nghe cái rầm ngoài cổng. Chạy ra coi thì con nhỏ chạy xe nhanh quá tới cổng không thắng kịp nên húc luôn vào cổng may không té mà cổng cũng hổng sao.

Đi đâu? Em hỏi, mặt gườm gườm.

Em đi vô trỏng giao lưu với chi đoàn.

Giấy tờ đâu?

Ủa giấy tờ chi anh, em hổng có.

Quy định chỗ này là không có giấy không cho vào, mời bạn về cho.

Nhỏ làm cái mặt tội nghiệp thấy thương, đứng năn nỷ em một hồi. Nhỏ lùn xịt à, đứng thấp hơn em hẳn cái đầu, mặt nhìn cũng dễ thương. Nên thôi kệ, chọc chút cho vui. Năn nỉ em hoài không được nó đứng móc điện thoại gọi cho ai đó, xong tự nhiên có điện thoại trong vọng gác vang lên. Là anh Q, anh kêu cho nó vô, con nhỏ này cùng đội với mấy người kia. Thế là em cho vô, lúc chạy qua cổng con nhỏ không thèm xuống xe mà phi cái vèo, rồi còn quay lại làm cái mặt chọc tức em. Bố khỉ.

chungdungvn

Xe điện
Thôi, bữa nay tạm kể tới đó. Hẹn các bác ngày mai.

xuanmanhnguyen

Xe điện
Bài viết rất hay va dí dỏm!! cam on chu thớt!@

sactimtn

Xe tăng
Hóng bài của chủ thớt

bomit

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ về chủ đề câu chuyện hay và thực!
Về lính công binh Trường sa thì thằng em họ em cũng dính năm 2007-2008. Nó huấn luyện đâu đó trong ĐN đc 3 tháng rồi dông thẳng Trường Sa luôn.
Nghe kể chuyện là thèm thịt lợn, đặc biệt thịt chó chứ còn hải sản thì tôm cá nhiều vô kể và ăn những thứ trong bờ lên mâm cả vài triệu.
Chúc cụ mạnh khoẻ và tiếp mạch câu chuyện!

Lúc ở biển thì khổ cực vô cùng, chỉ mong mỏi ngày lên bờ, nhưng xa biển rồi lại nhớ đến nao lòng, kể cũng lạ.

chungdungvn

Xe điện
Hôm đó chi đoàn bạn ở giao lưu tới chiều luôn, hết ca gác là 11h em mò về doanh trại để chuẩn bị bát đũa đi đánh chén. Nghe thấy mấy thằng trong đơn vị đang kháo nhau trên hội trường trung tâm có mấy em gái nhìn ngon phết. Bọn này mắt lác hay sao mà nó bảo có hẳn mấy em, đúng ra thì được mỗi em H nhìn đẹp còn vài em nhìn tạm. Em chả quan tâm.

Đang ngồi căng tin kéo điếu ngựa trắng thì thấy có thằng cò trung tâm nó kiếm, chiều 2h lên hội trường trung tâm tập văn nghệ, anh Q bảo thế. Cơm nước xong xuôi thay vì leo lên giường làm giấc thì em lại lượn ra căn-tin làm chai sting cho nó đỏ. Đường gữa hè, buổi trưa mặc dù có gió biển thổi vào nhưng vẫn nóng thôi rồi, ngồi không đã há hết cả mồm nói gì đến ngủ. Ở gần biển có cái hay, đang yên mà nghe có cơn gió mát lạnh phát là y như rằng khoảng 10p sau có mưa.

Đúng 14h em lết lết lên hội trường trung tâm, thấy các em các bạn đang ngồi tụ tập chém gió, một vài bạn thì đang đứng ngó ra sân băng nghía cái gì không biết, em H thì đang ngồi cầm tờ báo đọc. Ông Q thấy em nháy nháy mắt, không biết ông này sắp bày cái trò gì đây, thôi kệ. Đúng là có trò thật, để công bố sự có mặt và hiện diện của chi đoàn bạn thì ông Q tuyên bố sắp tới chi đoàn sẽ cùng với đội thanh niên trung tâm sẽ có 2 tiết mục văn nghệ biểu diễn tại hội thao văn nghệ toàn thành phố. Tiết mục thứ nhất là hát song ca, tiết mục thứ 2 là múa hát tập thể. Cái bài gì đó em quên tên rồi nhớ mỗi quả là nam nữ đứng xen kẽ xong rồi nắm tay nhau đi vòng vòng rồi khoác vai gì gì đó.

Em được ông Q xếp cho đứng xen kẽ với em H, hí hí ông Q này chỉ được cái hiểu ý anh em. (bữa rồi đưa bồ đi khám thai tại 103, thấy một ông y chang ông Q cũng mặc bộ đồ hải quân, em cứ ngớ hết cả người ra, chưa kịp gọi thì ông mất hút trong đám đông). Buổi đầu em đứng với em H còn khá ngại ngùng, cái chạm tay thôi cũng e thẹn chứ mà như bây giờ có khi ngoài nắm tay em còn nắm được cái khác ấy chứ hehe. Trong lúc tập em cũng có ngó trộm bạn H. H dáng người mảnh mai, da trắng, cặp kính cận càng làm nổi bật nên khuôn mặt trái xoan đáng yêu của bạn ấy. Suốt buổi tập hầu như em không nói câu nào, rất là nghiêm túc nhưng tai vẫn hóng nghe giọng của bạn ấy, ôi giọng nói con gái Huế ai đã một lần nghe chắc chả thể nào quên. Ngọt lịm.

Dù có số của H cũng có vẻ cảm nắng bạn ấy nhưng nhát quả em chả dám nhắn tin (giờ nghĩ lại vẫn thấy mình ngu), tuần 2 buổi tập văn nghệ chung chỉ nhìn nắm tay và...thôi. Ông Q hình như cũng thấy vẻ nhát của em nên nhiều hôm gặp em ông cứ trêu thằng này nhát thế gặp gái xinh cứ phải xông vào mà thả dê, nguyên đàn thư thế không dê được em này thế nào chả dê được em khác. Ổng làm như mình nuôi được đàn dê không bằng. Đến buổi tập thứ 3 thì em và em H có nói chuyện với nhau vài câu đại loại như em đang học cái gì, có mệt lắm không, nhà em ở đâu, em bao nhiêu tuổi (cái này em biết rồi nhưng cứ hỏi cho vui) có bầu hay chưa :D cái này thêm vào cho nhiều chữ thôi các bác nhá.

Đúng như người ta thường bảo, đôi khi người ta thích lại đách thích ta mà người ta chưa thích đã lại thích ta. Đời nó cứ vòng vèo thế nào chả biết được. Hôm đó đương gác, con bé lần trước phi vào cổng nó lại lượn ra vọng gác ngồi chém gió với em, chả hiểu sao em và nó nói chuyện khá nhiều, còn trao đổi số điện thoại hẹn cuối tuần rảnh đi uống cafe nữa chứ.

Tối đó đang nằm bốc phét cùng mấy thằng trong phòng thì có tin nhắn, anh lam gi do, biet e ko. Ai nhỉ, số lạ hoắc em nhắn lại, ko. e N ne, hom bua ngoi nc voi a do. À thì ra là con bé đâm cổng. Em cũng rảnh nằm nhắn tin với nó một lúc xong ngủ quên bà nó mất. Thôi không đặc tả cái chỗ này nhiều lắm, nói chung đợt đó chính thức biết yêu. Cái thuở yêu đầu nó đẹp, nhiều khi đi chăn bò đứng nhìn con bò nó ị nhớ tới người yêu cũng thấy nó đẹp dã man. Những đêm trốn gác dẫn nhau đi lượn khắp sân băng, rồi mấy bữa buổi tối đổi gác ra cổng phụ trèo lên vọng gác ôm nhau nhìn ra mặt biển phủ đầy ánh trăng. Tỷ tê nói những câu chuyện lính những thứ ấm áp các thứ các thứ.

Chuyện gì đến cuối cùng cũng phải đến...

chungdungvn

Xe điện
Ngắt nghỉ cho nhiều người có suy nghĩ đen tối tý thôi chứ thực ra là mải ôm gái bỏ gác nên bị kỷ luật. Lần thứ 3 trong thời gian quân ngũ bị kỷ luật, cuối tuần không được ra ngoài mà phải ôm xẻng đi đào hố trồng chuối, xong lại phải đi kiếm củi về làm giàn tăng gia nhung vẫn vui.

Kỷ luật là thế nhưng hết kỷ luật là lại quay về như cũ ngay, tình yêu thực sự nó có sức mạnh ghê gớm lắm càng ngăn cản thì nó càng mãnh liệt. Đợt đó em N bận thi cái gì đó nên ít vào đơn vị, tối đó em gác xong đang ngồi hút thuốc thì thấy ẻm nhắn tin bảo đang ốm. Em hỏi han các thứ xong bảo hay anh đến thăm nhé, cho anh địa chỉ đi. Em N nhắn cho em địa chỉ xong em mới ngớ hết cả ra, giờ xe đâu đi, tiền thì không có. Thôi chết bà rồi, hỏi mấy đứa thì tụi nó bảo chỗ này cách đơn vị 7km. Sao đi ta, nghĩ ngợi một hồi em té lên hội trường trung tâm ra nhảy ngay quả xe chuyên đi giao thư của thằng cò, vào nhặt bộ quần áo dân sự rồi cổng sau thẳng tiến. Đừng bác nào hỏi sao giờ đó em có thể đi ra ngoài được nhé, bọn em là cảnh vệ mà, lúc đó là sau 9h tối nên cũng hết chế độ rồi.

Chạy một hồi qua mấy cái cầu vừa đi vừa hỏi cũng đến được phòng trọ của nhỏ N, một kiểu phòng trọ như thường thấy. Một cái phòng nhỏ tầm 15m2, vệ sinh khép kín nghe bảo phòng có 3 người nhưng mấy đứa kia về quê hết rồi nên còn mình nhỏ N. Mà em thấy lúc em tới nó có ốm đau gì đâu vẫn cười toe toe. Ngồi nói chuyện một lúc thì nó nổi hứng rủ em đi ăn ốc, ăn xong lại rủ đi uống nước tất nhiên là em vẫn không có tiền.

sankythuat

Xe hơi
Website
xlflor.vn
Cụ chủ viết như nhà văn