[Funland] Chờ điểm thi vào lớp 10 Hà Nội 2023

Vo_thuong

Xe điện
Cạnh nhà em có cháu thi CVA ,lớp thường thì trượt (40đ) nhưng lớp chuyên thì lại đỗ. Như vậy có vẻ như cách tuyển chuyên Sở cũng có điểm gì đó chưa hợp lý lắm cụ nhỉ?
Cũng không quá vô lý đâu cụ, như thế chứng tỏ cháu đó học hơi "lệch" mà học lệch là tiêu chí của "chuyên" mà. Con nhà em thì ngược lại, lớp thường thì đỗ nhưng chuyên anh thì lại thiếu những 1 điểm cơ (điểm chuyên anh nhân hệ số 2) - tức là cháu nó chỉ ở tầm "khá" tiếng anh chứ chưa "giỏi" :).
Trong xóm có một thằng cu, PĐP thiếu mất nửa điểm, nghĩ cũng tội vì để đạt > 42 điểm đối với nó là một nỗ lực lớn, mỗi tội điểm chuẩn cao quá, haiz

TRANGDC

Xe tăng
Con nhà em đỗ NV1 Yên Hoà, CVA nếu có đăng ký cũng thừa đến 1 điểm. Vợ em trước học CVA, rất máu cho gái nhà em đăng ký vào đấy nhưng bố con em nhát ko dám đăng ký, biểu quyết thì mụ ấy thua :D Giờ thì mụ ấy đang ngồi chửi bố con em không kịp vuốt mặt, mắng bố con em hèn:))

vim732000

Xe buýt
Chúc mừng các bạn nhỏ đã vượt vũ môn một cách suất sắc. Tiện thể bác nào còn giữ bộ sgk lớp 9 nếu k dùng nữa thì cho em xin về cho bọn trẻ nhà en dùng lại. Cám ơn các bác. E ở Hoàng Mai.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Việc nhiều cụ thắc mắc nv1 nv2 với nv3 thì đầu tiên, các nguyện vọng này là để thí sinh có được sự lựa chọn tốt nhất và có thêm cơ hội, thứ nữa là để nhà trường nâng cao chất lượng đầu vào. Có cụ kêu đỗ chuyên nhưng trượt nv1 thì điều này quá bình thường, điểm cháu nó cao nhưng đăng kí vào nơi quá tầm với thì đỗ làm sao, tuy nhiên thi môn chuyên lại là cả một lĩnh vực hoàn toàn khác, nếu ko được học đúng kiểu "chuyên" thì ko thi được đâu ạ.

cdcn

Xe điện
Cạnh nhà em có cháu thi CVA ,lớp thường thì trượt (40đ) nhưng lớp chuyên thì lại đỗ. Như vậy có vẻ như cách tuyển chuyên Sở cũng có điểm gì đó chưa hợp lý lắm cụ nhỉ?
Bình thường cụ ạ! Vì tuyển công lập tính (Toán + Văn)x2, còn xét tuyển Chuyên thì môn Chuyên x2, toán văn lại hệ số 1. Cháu nó điểm môn chuyên cao nên mới đỗ được. Mà để đạt được điểm môn Chuyên như thế là cháu nó giỏi rồi đó cụ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cũng có thể nhưng nên chăng sau khi đỗ thường vào trường thì sẽ tổ chức kỳ thi riêng môn chuyên và chỉ tính điểm riêng môn đó thôi (hệ số 1) và lấy từ trên xuống dưới sẽ chính xác hơn. Như vậy, sẽ phân loại tốt hơn, đồng thời tránh được bất cập đỗ chuyên trượt thường trong chính 1 trường
Nếu như thế lại là chọn không phải là chuyên, nếu tuyển đúng chuyên thì môn chuyên phải nhân 3 mới đúng

Ter

Xe buýt
Chúc mừng các con đỗ NV1, nghỉ ngơi 1000 ngày rồi lại chiến tiếp :)

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Bình thường cụ ạ! Vì tuyển công lập tính (Toán + Văn)x2, còn xét tuyển Chuyên thì môn Chuyên x2, toán văn lại hệ số 1. Cháu nó điểm môn chuyên cao nên mới đỗ được. Mà để đạt được điểm môn Chuyên như thế là cháu nó giỏi rồi đó cụ.
Cách tính điểm chuyên Sở như thế này cụ ạ: 3 môn thi thường cộng gộp lại (hệ số 1) + môn chuyên hệ số 2. Như vậy, coi như là 05 môn được không ạ?
Nếu như thế lại là chọn không phải là chuyên, nếu tuyển đúng chuyên thì môn chuyên phải nhân 3 mới đúng
Cụ đọc kỹ comment, chọn là theo tổ hợp, còn ở đây thi riêng 01 môn chuyên thôi và không phải nhân hệ số gì cả, như vậy là chuyên nhất rồi còn gì. Chả có cơ sở gì cho cái việc đặt ra bất kỳ một hệ số nào cả

meodenminh

Xe điện
Các cụ cho em hỏi chút, nếu lượng thí sinh đăng ký NV2 vào trường A rất nhiều, số điểm mà các thí sinh đó đều cao hơn NV1 tại trường A ít nhất 1 điểm, vậy khi đó thí sinh đỗ NV2 vào trường sẽ xét theo cơ chế thế nào ạ? Có còn mặc định cao hơn NV1 1 điểm là đỗ nữa không?
Cái này em hiểu là hệ thống nó tính toán rồi mới ra điểm chuẩn của các Trường đấy chứ: NV2 mà cao hơn 1 đ là Auto đỗ. Chắc ý cụ sợ là Trường đó các thí sinh NV1 cũng đã lấy hết chỉ tiêu rồi?

SUV1

Xe tải
Con nhà em đỗ NV1 Yên Hoà, CVA nếu có đăng ký cũng thừa đến 1 điểm. Vợ em trước học CVA, rất máu cho gái nhà em đăng ký vào đấy nhưng bố con em nhát ko dám đăng ký, biểu quyết thì mụ ấy thua :D Giờ thì mụ ấy đang ngồi chửi bố con em không kịp vuốt mặt, mắng bố con em hèn:))
Cái này khó nói cụ ạ 😁. Nếu đăng ký thi thật tâm lý thi nó khác nên sẽ ảnh hưởng đến kết quả bài làm nên ko có gì đảm bảo nếu đăng ký CVA điểm thi vẫn giữ như vậy.

laođộng

Xe máy
Giữa Lương Thế Vinh và Phan Huy Chú thì nên chọn trường nào các cụ nhỉ ?

meodenminh

Xe điện
Em hiểu điểm chuẩn NV1 cao đến ngưỡng nào vẫn phải chừa lại cho NV2 và dăm ba NV3. Không thể nói trừ vài điểm so với NV1,2 mà vẫn không được nhập học.
Sở dục họp để làm hài hoà sĩ số chứ nhét vào máy có điểm chuẩn nhanh hơn google.
Tùy trường top đầu hay top sau. Chứ như Kim Liên hay Chu Văn An chẳng hạn nếu NV1 đủ rồi ( vì tỷ lệ chọi thật ) hầu như không có cơ hội cho NV2, chưa kể có mấy học sinh có thực lực thật sự đăng ký NV2 vào đó ( NV1 là thi Chuyên?)

AcidS

Xe điện
Tùy trường top đầu hay top sau. Chứ như Kim Liên hay Chu Văn An chẳng hạn nếu NV1 đủ rồi ( vì tỷ lệ chọi thật ) hầu như không có cơ hội cho NV2, chưa kể có mấy học sinh có thực lực thật sự đăng ký NV2 vào đó ( NV1 là thi Chuyên?)
Chuyên thi riêng có đăng ký NV đâu. Chỉ là cháu nào vào chuyên rồi thì khả năng cao không vào nữa còn có khe thôi. Nhưng tỷ lệ ít lắm, lên điểm chuẩn là đã tính ngưỡng cắt rồi

AcidS

Xe điện
Giữa Lương Thế Vinh và Phan Huy Chú thì nên chọn trường nào các cụ nhỉ ?
Em không khoái Phan Huy Chú, trường đó dân lập nhưng em nhớ gốc từ giáo dục thường xuyên ra không như Lương Thế Vinh.
Sửa: Cái ni em nhầm: Phan Huy Chú gốc bán công và giờ là công tự chủ tài chính.

Chỉnh sửa cuối:

meodenminh

Xe điện
Chứng tỏ cụ có món khác giỏi hơn mụ ấy😀

notepad

Xe hơi
NV1 và NV2,3 xét đồng thời nên không có chuyện NV1 đủ thì không xét NV2 đâu cụ. Tất nhiên là đối với những trường top đầu thì chả mấy người chọn nó là NV2 vì như thế thì coi như chấp các bạn NV1 ít nhất 1đ. Cụ cứ xem danh sách đăng ký thì NV2 thường tập trung ở các trường top 2, 3 vì đây là pa dự bị của các bạn hướng tới trường top đầu.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cách tính điểm chuyên Sở như thế này cụ ạ: 3 môn thi thường cộng gộp lại (hệ số 1) + môn chuyên hệ số 2. Như vậy, coi như là 05 môn được không ạ?
Cụ đọc kỹ comment, chọn là theo tổ hợp, còn ở đây thi riêng 01 môn chuyên thôi và không phải nhân hệ số gì cả, như vậy là chuyên nhất rồi còn gì. Chả có cơ sở gì cho cái việc đặt ra bất kỳ một hệ số nào cả
Như thế các con lại học lệch quá. Nhưng với đề mà chỉ lệch nhau quá ít điểm ntn thì đúng là thiệt thòi cho đứa giỏi. Lợi thế quá lớn cho những đứa cẩn thận

Joker Tiger

Xe tăng
Từ trước tới nay họ vẫn dùng phương thức như hiện tại, và chất lượng HS của họ thì top đầu rồi, mỗi mình tư duy của cụ là cụ thấy bất hợp lý, nhiều cháu chắc chắn môn chuyên nên việc thi công lập của sở cho đủ thủ tục thôi, em chứng kiến nhiều cháu tổng điểm ko cao nhưng đỗ toàn chuyên khủng (KHTN, SP, NN)
Đúng rồi cụ. Mấy năm trước F1 nhà em biết đỗ KHTN trước nên cũng thì Sở cho vui

Chopchopchop

Xe buýt
Như thế các con lại học lệch quá. Nhưng với đề mà chỉ lệch nhau quá ít điểm ntn thì đúng là thiệt thòi cho đứa giỏi. Lợi thế quá lớn cho những đứa cẩn thận
Cẩn thận cũng là 1 “tài năng” cụ ạ :D
Em đùa chứ. Em đi làm hai chục năm nay, em chứng kiến có những người thông minh, chuyên môn tốt nhưng ẩu và liều nên trong quá trình làm việc hay gặp rắc rối và sai phạm. Nếu làm trong các lĩnh vực liên quan đến tài chính hay luật pháp thì rất nguy hiểm. Người cẩn thận có thể giải quyết vấn đề chậm chạm hơn 1 chút, máy móc hơn chút, và làm việc với họ nhiều khi cũng ức chế nhưng có vẻ an toàn.
Tuy nhiên cái gì cũng tương đối thôi, cẩn thận nhưng tư duy kém đôi khi cũng ko giải quyết đc vấn đề và cũng gặp sai phạm. Nói chung, để hài hoà đc giữa tư duy lanh lợi và sự cẩn thận là tốt nhất

bon_bon

Xe tải
Cu nhà em học lực trung bình nên chỉ thi trường tốp dưới. cháu đăng ký NV1 trường Đại Mỗ mọi năm lấy loanh quanh 31 - 32 điểm năm nay cu cậu thi được 34,5 điểm nhưng trường này năm nay lại tăng thí sinh đột biến nên điểm đầu vào tăng lên 34,75, vừa đủ điểm để trượt. cháu thì biết kết quả khóc như mưa em thấy nó vậy mà cũng buồn ăn uống mất cả ngon. ko biết giờ làm đơn phúc khảo có vớt vát được 0,25 điểm còn thiếu này ko nữa