[Funland] Chờ điểm thi vào lớp 10 Hà Nội 2023

formula_one

Xe tăng
Các cụ cho hỏi về thủ tục nhập học: Trên báo viết là ngày 5-7/7 thí sinh có thể xác nhận trực tuyến hoặc trực tiếp, dùng phiếu báo điểm.
Vậy khi đó các con có phải nộp luôn hồ sơ như học bạ, và các giấy tờ khác không ạ?
Hay là chỉ xác nhận rồi nộp các giấy tờ khác sau?
Cụ đến trường mà cháu định nhập học mua hồ sơ, về điền thông tin trước nhé. Xác nhận trực tuyến nhưng vẫn cứ phải trực tiếp, rồi còn đóng tiền nong, may đo đồng phục nữa

supersonic

Xe tải
Em muốn hỏi là có phải nộp toàn bộ hồ sơ học bạ trong thời gian từ ngày 5-7/7 không? Hay hôm đó mới xác nhận nhập học ạ?
Lần đầu nên em chưa có kinh nghiệm ạ

FANVIST

Xe tăng
Không phải cụ ơi, nếu như cụ nói thì toang à. Chờ đến lúc phúc tra xong điểm Nguyễn Y Vân mà các trường hồ sơ xong xuôi rồi thì chết, quyền lợi các cháu ở đâu.
Năm ngoái thằng bạn ku con nhà em nó thiếu 0.25 nv1, nó vẫn nộp hồ sơ vào nv2 (đủ điểm) và làm phúc tra bình thường cụ ah.
Cụ có nắm đc KQ của cháu đó sâu phúc tra không ạ?

FANVIST

Xe tăng
Em muốn hỏi là có phải nộp toàn bộ hồ sơ học bạ trong thời gian từ ngày 5-7/7 không? Hay hôm đó mới xác nhận nhập học ạ?
Lần đầu nên em chưa có kinh nghiệm ạ
Cụ làm thủ tục nhập học online đi

caisua

Xe lăn
Trường hợp như con cụ ko hiếm. Nhiều cụ cứ thắc mắc là đỗ chuyên lại trượt công:D . Chuyên bộ kết cấu để khác so với đề chung vào 10. E còn biết ko ít trường hợp công thì truot nhưng chuyên sở lại đỗ.:))
Cũng bình thường mà, 2 kiểu học khác nhau, dồn sức vào hướng nào thì hy vọng nằm ở hướng đó. Mấy năm trước biết điểm đỗ chuyên trước nên đi thi sở cho vui. Đứa đầu nhà em đỗ KHTN trượt Đống Đa, đứa 2 thì tử tế hơn, năm ngoái đỗ CNN, CSP và CVA nhưng chiều ko chịu đi thi môn chuyên của Sở

xedaprach

Xe điện
Con nhà em đỗ NV1 Yên Hoà, CVA nếu có đăng ký cũng thừa đến 1 điểm. Vợ em trước học CVA, rất máu cho gái nhà em đăng ký vào đấy nhưng bố con em nhát ko dám đăng ký, biểu quyết thì mụ ấy thua :D Giờ thì mụ ấy đang ngồi chửi bố con em không kịp vuốt mặt, mắng bố con em hèn:))
Vâng nóc nhà nó mà nổi điên thì bố con ta hèn tý cho bảo toàn lực lượng cụ nhề 😁

xedaprach

Xe điện
Cũng không hẳn như cụ nói đâu. Số lượng HS đăng ký vào 1 trường (tỉ lệ chọi) chỉ mang giá trị tham khảo, chất lượng của HS mới là yếu tố quyết định điểm chuẩn của trường ấy.
Năm nay khi chọn NV2 cho con nhà em, em cũng đã từng nghĩ năm ngoái PHT điểm cao hơn NT thì năm nay khéo các bạn lại đổ sang NT nhiều, thôi ta cứ PHT mà chơi. Lúc Sở thông báo NV2 của PHT là 1077 cháu, NT là 1326 cháu, em cũng nghĩ năm nay chắc NT sẽ cao hơn PHT một chút.
Kết quả là, điểm chuẩn PHT vẫn cao hơn NT 1 điểm cụ ạ, mặc dù số HS đăng ký NV1, 2 và 3 của PHT đều thấp hơn NT :)
Khó tính cụ nhỉ, có khi ông PHT ít đăng kí nhưng lại chất hơn, điểm các con cao hơn nên điểm chuẩn cũng từ đấy cao hơn. Cái này nó không tuyến tính được.

Tuancap

Xe buýt
Khả năng mấy trường tốp trên hạ điểm một tý . Toàn nguyện vọng 1 thôi , không có nguyện vọng 2 . Chuyên không tính nguyện vọng .
Nên nhiều em đỗ chuyên bỏ NV1 nên trường thiếu hs hạ điểm .

formula_one

Xe tăng
Khả năng mấy trường tốp trên hạ điểm một tý . Toàn nguyện vọng 1 thôi , không có nguyện vọng 2 . Chuyên không tính nguyện vọng .
Cũng khó hạ điểm cụ ah vì thực tế trường lấy dư ra rồi :)) . Như năm ngoái top đầu điểm vẫn giữ nguyên không hạ tí nào

honglong1

Xe điện
Vang. Em cảm ơn cụ. Em mừng phát khóc vì điểm con em đỗ đúng bằng điểm chuẩn 42,25. Từ hôm qua em lo sợ ko đỗ vì xem điểm của các cháu năm nay cao quá. Cái tâm trạng ở thế bấp bênh xong vỡ oà ra nó cảm xúc lắm ạ
Con e cũng vừa đủ điểm NV1, cũng tâm lý như cụ thôi, chả dư điểm nào. Tuy nhiên vẫn có đôi chút nuối tiếc vì ý định ban đầu thi vào trường khác nhưng lực học cũng chỉ ở mức bình thường nên muốn chọn trường nhẹ hơn 1 tý thì trường đó lại lấy điểm cao hơn so với trường kia.

supersonic

Xe tải
Các cụ cho hỏi về thủ tục nhập học: Trên báo viết là ngày 5-7/7 thí sinh có thể xác nhận trực tuyến hoặc trực tiếp, dùng phiếu báo điểm.
Vậy khi đó các con có phải nộp luôn hồ sơ như học bạ, và các giấy tờ khác không ạ?
Hay là chỉ xác nhận rồi nộp các giấy tờ khác sau?
Cụ nào giải thích rõ giúp em trình tự với

Joker Tiger

Xe tăng
Cũng bình thường mà, 2 kiểu học khác nhau, dồn sức vào hướng nào thì hy vọng nằm ở hướng đó. Mấy năm trước biết điểm đỗ chuyên trước nên đi thi sở cho vui. Đứa đầu nhà em đỗ KHTN trượt Đống Đa, đứa 2 thì tử tế hơn, năm ngoái đỗ CNN, CSP và CVA nhưng chiều ko chịu đi thi môn chuyên của Sở
Con cụ thế là còn chịu đi thi các trường. Con em thi KHTN đầu tiên đoán đạt 25đ là không thi chuyên khác nữa

Joker Tiger

Xe tăng
Ít hạ lắm cụ. Bọn đỗ chuyên có điểm sở cao không nhiều đâu

OldManChild

Xe hơi
Không phải cụ ơi, nếu như cụ nói thì toang à. Chờ đến lúc phúc tra xong điểm Nguyễn Y Vân mà các trường hồ sơ xong xuôi rồi thì chết, quyền lợi các cháu ở đâu.
Năm ngoái thằng bạn ku con nhà em nó thiếu 0.25 nv1, nó vẫn nộp hồ sơ vào nv2 (đủ điểm) và làm phúc tra bình thường cụ ah.
Xử lý kết quả sau phúc tra cụ thể như nào ạ. Các cụ khai sáng giúp. Đội ơn các cụ.
Ví dụ theo kế hoạch của Sở, đầu tiên sẽ nhập học đợt 1 (trong 3 ngày) sau đó khoá sổ. Các trường sẽ kiểm đếm số lượng học sinh, nếu đủ thì thôi, nếu thiếu sẽ họp hạ điểm và công bố hạ điểm.
Tiếp theo sẽ nhập học đợt 2 (sau khi hạ điểm) trong 3 ngày sau đó khoá sổ.
Cuối cùng sau tất cả các đợt nhập học như trên Sở mới trả ra kết quả sau phúc tra và xét tuyển, nhập học đợt cuối.
Vậy thì có trường hợp này xảy ra không các cụ, ví dụ sau 2 đợt nhập học trường đã đủ học sinh và không nhận học sinh sau phúc tra nữa mặc dù sau phúc tra vẫn đủ điểm đỗ.
Thường thì học sinh thiếu có tí tẹo điểm để đỗ vì vậy mới xin phúc tra hy vọng vớt vát được. Ví dụ trong khi chờ kết quả phúc tra nhưng trường hạ điểm và đủ điểm đỗ, khi đó mình rút đơn phúc tra để nhập học được không vậy.
Các cụ khai sáng giúp ạ. Em chưa có kinh nghiệm mấy vụ này. Đội ơn các cụ.

caisua

Xe lăn
Con cụ thế là còn chịu đi thi các trường. Con em thi KHTN đầu tiên đoán đạt 25đ là không thi chuyên khác nữa
Mới đoán mà đã bỏ cuộc thì máu liều hơi cao rồi, bọn nhà em nhát nên toàn lũ chắc ăn

thuyhtt

Xe tăng
Năm nay cháu gì thủ khoa toán 10, văn 9,5, anh 10, chuyên 5,25. Ko biết cháu thi chuyên gì chứ nếu ko thi chuyên hóa ams thì trượt hết các chuyên ams còn lại.
(Dù cháu đỗ khtn trước đó rồi).
Thế nên điểm chung cao mà điểm chuyên thấp là tạch