[Funland] Chờ điểm thi vào lớp 10 Hà Nội 2023

banmotnucuoi

Xe lăn
Cẩn thận cũng là 1 “tài năng” cụ ạ :D
Em đùa chứ. Em đi làm hai chục năm nay, em chứng kiến có những người thông minh, chuyên môn tốt nhưng ẩu và liều nên trong quá trình làm việc hay gặp rắc rối và sai phạm. Nếu làm trong các lĩnh vực liên quan đến tài chính hay luật pháp thì rất nguy hiểm. Người cẩn thận có thể giải quyết vấn đề chậm chạm hơn 1 chút, máy móc hơn chút, và làm việc với họ nhiều khi cũng ức chế nhưng có vẻ an toàn.
Tuy nhiên cái gì cũng tương đối thôi, cẩn thận nhưng tư duy kém đôi khi cũng ko giải quyết đc vấn đề và cũng gặp sai phạm. Nói chung, để hài hoà đc giữa tư duy lanh lợi và sự cẩn thận là tốt nhất
Đại trà thì đúng là thế cụ ạ, nhưng đội "chuyên" là phải giỏi :))
Nếu cả lũ cẩn thận ngồi với nhau không có sáng kiến gì thì AI nó làm cho tới 70% và sau này là 90% công việc thôi.

Joker Tiger

Xe tăng
Tùy trường top đầu hay top sau. Chứ như Kim Liên hay Chu Văn An chẳng hạn nếu NV1 đủ rồi ( vì tỷ lệ chọi thật ) hầu như không có cơ hội cho NV2, chưa kể có mấy học sinh có thực lực thật sự đăng ký NV2 vào đó ( NV1 là thi Chuyên?)
Nếu đạt 44d, trượt NV1 CVA nhưng vẫn đạt NV2 top đầu như NTMK chẳng hạn thì vẫn nộp hs trúng tuyển bình thường

khtn

Xe tải
Cu nhà em học lực trung bình nên chỉ thi trường tốp dưới. cháu đăng ký NV1 trường Đại Mỗ mọi năm lấy loanh quanh 31 - 32 điểm năm nay cu cậu thi được 34,5 điểm nhưng trường này năm nay lại tăng thí sinh đột biến nên điểm đầu vào tăng lên 34,75, vừa đủ điểm để trượt. cháu thì biết kết quả khóc như mưa em thấy nó vậy mà cũng buồn ăn uống mất cả ngon. ko biết giờ làm đơn phúc khảo có vớt vát được 0,25 điểm còn thiếu này ko nữa
Theo e cụ cứ làm cho cháu. Hỏi cháu xem môn nào cháu làm tốt mà kqua chưa phản ánh đúng thì làm. Còn nếu có quen gv thì nói cháu làm lại bài rồi nhờ chấm, gv sẽ tư vấn nên hay không, nếu nên thì nên phúc tra môn nào

BMW X10

Xe điện
Cu nhà em học lực trung bình nên chỉ thi trường tốp dưới. cháu đăng ký NV1 trường Đại Mỗ mọi năm lấy loanh quanh 31 - 32 điểm năm nay cu cậu thi được 34,5 điểm nhưng trường này năm nay lại tăng thí sinh đột biến nên điểm đầu vào tăng lên 34,75, vừa đủ điểm để trượt. cháu thì biết kết quả khóc như mưa em thấy nó vậy mà cũng buồn ăn uống mất cả ngon. ko biết giờ làm đơn phúc khảo có vớt vát được 0,25 điểm còn thiếu này ko nữa
Không lo bác ạ.
Nhiều cháu sẽ rời Đại Mỗ, vì nhiều lý do nghiêm túc.
Năm xưa, con tôi thi Yên Hòa và đỗ, bồ nó trượt 50/51.

Và gái đã nộp hồ sơ trường khác.
Oạch 1 phát, Yên Hòa hạ điểm, từ 50 còn 49, đủ đỗ cho nó.
Thế là cháu gái hì hục rút hồ sơ, mất 5 triệu tiền cọc thì phải.
Phí rút hồ sơ thì tôi không rõ.

TorienT

Xe container
Đại Mỗ nhiều khả năng sẽ hạ đấy ạ. Cụ động viên cháu bình tĩnh.

BMW X10

Xe điện
Con nhà em đỗ NV1 Yên Hoà, CVA nếu có đăng ký cũng thừa đến 1 điểm. Vợ em trước học CVA, rất máu cho gái nhà em đăng ký vào đấy nhưng bố con em nhát ko dám đăng ký, biểu quyết thì mụ ấy thua :D Giờ thì mụ ấy đang ngồi chửi bố con em không kịp vuốt mặt, mắng bố con em hèn:))
Quá hèn.
Kém.
Nhát.

Chúc mừng gái nhà bác!!!!

Cá nhân tôi đánh giá cao Yên Hòa: Con tôi học năm 10+11, thấy tham gia lễ hội hát hò đánh đấm dã ngoại ..., suốt.
Và tụi nó vẫn dành thời gian học được.
Lớp 12 thì khá ngoại lệ rồi.

Được cái, ít phải gặp bố mẹ.

TRANGDC

Xe tăng
Quá hèn.
Kém.
Nhát.

Chúc mừng gái nhà bác!!!!

Cá nhân tôi đánh giá cao Yên Hòa: Con tôi học năm 10+11, thấy tham gia lễ hội hát hò đánh đấm dã ngoại ..., suốt.
Và tụi nó vẫn dành thời gian học được.
Lớp 12 thì khá ngoại lệ rồi.

Được cái, ít phải gặp bố mẹ.
Vâng, em cảm ơn cụ :)

Matxech

Xe container
Bác nhầm đấy. Năm nay NV1 Nhân Chính NV2 Đại Mỗ cực nhiều. Mục đích PH các cháu là kiểu gì cũng cho con đỗ trường công. Sau đó học hết học kỳ 1 ở Đại Mỗ xong rồi chuột rút. Luật không cấm việc này.
Ko cấm nhưng qhe ko kha khá thì vô phương nhé

Matxech

Xe container
Không phải cụ ạ, nói như nhiều cụ ở đây đã tổng kết: đề dễ nên khó phân loại học sinh, cẩn thận một chút, viết đúng barem là dễ ăn điểm cao hơn đội giỏi yếu điểm trình bày. Lớp F1 nhà em có bạn đỗ chuyên văn Ams nhưng điểm văn thường 8,75 thấp hơn khá nhiều bạn trong lớp, thấp hơn cả bạn thi chuyên toán Ams :D
Bạn đó đỗ vì điểm chuyên cao.
Cách đây 2 năm con e trượt tất từ cva đến kl
Đỗ mỗi cnn 😂😂😂

VCHDHN

Xe container
Việt Đức có tốt không các cụ.

formula_one

Xe tăng
Con nhà em đỗ NV1 Yên Hoà, CVA nếu có đăng ký cũng thừa đến 1 điểm. Vợ em trước học CVA, rất máu cho gái nhà em đăng ký vào đấy nhưng bố con em nhát ko dám đăng ký, biểu quyết thì mụ ấy thua :D Giờ thì mụ ấy đang ngồi chửi bố con em không kịp vuốt mặt, mắng bố con em hèn:))
Luận đề sau 18h30 lúc nào cũng dễ cụ ạ :))

Cụ chuẩn bị song song các phương án (1) nộp hồ sơ vào trường dl nào uy tín, có tiếng một chút (càng nhanh càng tốt) (2) làm đơn phúc tra điểm (chắc văn với toán thôi) (3) nghe ngóng tình hình Đại Mỗ có biến hạ điểm là tức tốc rút hồ sơ ở p/a 1 nộp ngay.

Chúc cụ được như ý.

Mytv

Xe điện
Đỗ mỗi cnn 😂😂😂
Trường hợp như con cụ ko hiếm. Nhiều cụ cứ thắc mắc là đỗ chuyên lại trượt công:D . Chuyên bộ kết cấu để khác so với đề chung vào 10. E còn biết ko ít trường hợp công thì truot nhưng chuyên sở lại đỗ.:))

MunMun1997

Xe đạp
Phạm Hồng Thái và Nguyễn Trãi cùng là nv2 của Phan Đình Phùng, Phạm Hồng Thái hơn Nguyễn Trãi chút xíu. Gần đây điểm cao hơn nhau do tâm lý phụ huynh, học sinh và do k biết cách chọn nv2. Thấy nv 2 PHT năm nay đk nhiều, điểm trúng tuyển cao thì năm sau lại sợ và dồn sang đk Nguyễn Trãi, thế là điểm NT lại cao hơn, rồi năm sau nữa lại sợ NT đâm đơn đk PHT và PHT lại cao. Ai tâm lý vững và biết cách thì cứ chọn đk trường năm trước cao thì chắc cú luôn.
Cũng không hẳn như cụ nói đâu. Số lượng HS đăng ký vào 1 trường (tỉ lệ chọi) chỉ mang giá trị tham khảo, chất lượng của HS mới là yếu tố quyết định điểm chuẩn của trường ấy.
Năm nay khi chọn NV2 cho con nhà em, em cũng đã từng nghĩ năm ngoái PHT điểm cao hơn NT thì năm nay khéo các bạn lại đổ sang NT nhiều, thôi ta cứ PHT mà chơi. Lúc Sở thông báo NV2 của PHT là 1077 cháu, NT là 1326 cháu, em cũng nghĩ năm nay chắc NT sẽ cao hơn PHT một chút.
Kết quả là, điểm chuẩn PHT vẫn cao hơn NT 1 điểm cụ ạ, mặc dù số HS đăng ký NV1, 2 và 3 của PHT đều thấp hơn NT :)

MunMun1997

Xe đạp
Đỗ mỗi cnn 😂😂😂
Bạn của con em vừa đỗ chuyên KHTN, còn thi Sở được có 34đ (không những trượt thẳng cẳng mà còn là đứa có điểm thi thấp nhất lớp). Lý do thì như các cụ đều nói rồi ấy, nó chỉ thích và chú tâm học mỗi môn chuyên, Văn Toán Anh học phất phơ kiểu vui chơi có thưởng. Với những ông tướng này thì bố mẹ vô cùng đau tim, nhưng cuối cùng may mà vẫn đâu vào đấy.

HANOICity

Xe điện
Bạn của con em vừa đỗ chuyên KHTN, còn thi Sở được có 34đ (không những trượt thẳng cẳng mà còn là đứa có điểm thi thấp nhất lớp). Lý do thì như các cụ đều nói rồi ấy, nó chỉ thích và chú tâm học mỗi môn chuyên, Văn Toán Anh học phất phơ kiểu vui chơi có thưởng. Với những ông tướng này thì bố mẹ vô cùng đau tim, nhưng cuối cùng may mà vẫn đâu vào đấy.
Kết quả chuyên sở thảm hại là vì đạt điểm tb môn chuyên từ 6 trở lên đã là rất khó, trong khi đó 3 môn văn toám ngoại ngữ năm nay lại được mùa điểm, nên 3 môn thường điểm cao vẫn đỗ dù điểm môn chuyên thấp. Rút kinh nghiệm không đầu tư nhiều vào môn chuyên nữa, để có thời gian học các môn khác .

Su Đình

Xe tăng
Chúc mừng các bạn nhỏ đã vượt vũ môn một cách suất sắc. Tiện thể bác nào còn giữ bộ sgk lớp 9 nếu k dùng nữa thì cho em xin về cho bọn trẻ nhà en dùng lại. Cám ơn các bác. E ở Hoàng Mai.
Em nghe nói sang năm lại thay đổi sgk. Nếu cụ vẫn muốn dùng sách năm nay thì em xin tặng cụ

OldManChild

Xe hơi
Luận đề sau 18h30 lúc nào cũng dễ cụ ạ :))

Cụ chuẩn bị song song các phương án (1) nộp hồ sơ vào trường dl nào uy tín, có tiếng một chút (càng nhanh càng tốt) (2) làm đơn phúc tra điểm (chắc văn với toán thôi) (3) nghe ngóng tình hình Đại Mỗ có biến hạ điểm là tức tốc rút hồ sơ ở p/a 1 nộp ngay.

Chúc cụ được như ý.
Hình như nếu làm đơn phúc tra thì ko được xác nhận nhập học đâu cụ. Tức là khi hạ điểm cụ cũng không nhập học được vì cụ đang phúc tra, sau khi phúc tra xong có điểm mới thì khi đó mới xét tuyển lại và nhập học. Cái này là "hình như" nhé vì em cũng không rõ lắm đâu.

supersonic

Xe tải
Các cụ cho hỏi về thủ tục nhập học: Trên báo viết là ngày 5-7/7 thí sinh có thể xác nhận trực tuyến hoặc trực tiếp, dùng phiếu báo điểm.
Vậy khi đó các con có phải nộp luôn hồ sơ như học bạ, và các giấy tờ khác không ạ?
Hay là chỉ xác nhận rồi nộp các giấy tờ khác sau?

formula_one

Xe tăng
Hình như nếu làm đơn phúc tra thì ko được xác nhận nhập học đâu cụ. Tức là khi hạ điểm cụ cũng không nhập học được vì cụ đang phúc tra, sau khi phúc tra xong có điểm mới thì khi đó mới xét tuyển lại và nhập học. Cái này là "hình như" nhé vì em cũng không rõ lắm đâu.
Không phải cụ ơi, nếu như cụ nói thì toang à. Chờ đến lúc phúc tra xong điểm Nguyễn Y Vân mà các trường hồ sơ xong xuôi rồi thì chết, quyền lợi các cháu ở đâu.
Năm ngoái thằng bạn ku con nhà em nó thiếu 0.25 nv1, nó vẫn nộp hồ sơ vào nv2 (đủ điểm) và làm phúc tra bình thường cụ ah.