[Funland] Chờ điểm thi vào lớp 10 Hà Nội 2023

Batman

Xe điện
Em hiểu điểm chuẩn NV1 cao đến ngưỡng nào vẫn phải chừa lại cho NV2 và dăm ba NV3. Không thể nói trừ vài điểm so với NV1,2 mà vẫn không được nhập học.
Sở dục họp để làm hài hoà sĩ số chứ nhét vào máy có điểm chuẩn nhanh hơn google.
Để máy nó tính là công bằng nhất Cụ ạ. Điểm số nó nói lên tất cả.

banmotnucuoi

Xe lăn
View attachment 7937945
Em chỉ nói dựa trên thực tế con em thi năm nay thôi ạ,

Đổi KV thì tẹt cụ ạ. Bố mẹ ký tên thôi. Còn nếu cụ đăng ký NV2 khác KV nó hiểu là NV3
Điều kiện, nguyện vọng 1 và nguyện vọng 2 phải đăng ký vào 2 trường THPT công lập trong cùng khu vực tuyển sinh đã thay đổi, nguyện vọng 3 (nếu có) thuộc khu vực tuyển sinh bất kỳ.

Batman

Xe điện
Đổi KV thì tẹt cụ ạ. Bố mẹ ký tên thôi. Còn nếu cụ đăng ký NV2 khác KV nó hiểu là NV3
Điều kiện, nguyện vọng 1 và nguyện vọng 2 phải đăng ký vào 2 trường THPT công lập trong cùng khu vực tuyển sinh đã thay đổi, nguyện vọng 3 (nếu có) thuộc khu vực tuyển sinh bất kỳ.
Cái dòng tô đậm thì cụ sai.
Đăng ký NV2 khác khu vực, thì bạn chỉ mất quyền đăng ký 1 nguyện vọng (chính là NV2 tại khu vực theo NV1).

banmotnucuoi

Xe lăn
Cái dòng tô đậm thì cụ sai.
Đăng ký NV2 khác khu vực, thì bạn chỉ mất quyền đăng ký 1 nguyện vọng (chính là NV2 tại khu vực theo NV1).
Nó tính điểm theo NV 3 cụ ạ, ko phải là điểm NV 2. Hình như hôm giải đáp tuyển sinh cũng có phụ huy hỏi cái này

Batman

Xe điện
Nó tính điểm theo NV 3 cụ ạ, ko phải là điểm NV 2. Hình như hôm giải đáp tuyển sinh cũng có phụ huy hỏi cái này
Vậy có thể em chỉ biết đến phần đăng ký mà không hỏi phần tính điểm.
May con em học khá, nên nv1 thừa 4,25 điểm, cũng không phải theo các cách tính điểm nữa.

trungduong2211

Xe điện
Các cụ cho em hỏi trường Phạm Hồng Thái chất lượng có tốt ko mà cũng lấy điểm khá cao,mặc dù mấy năm trước lại lấy rất thấp nhỉ
Phạm Hồng Thái và Nguyễn Trãi cùng là nv2 của Phan Đình Phùng, Phạm Hồng Thái hơn Nguyễn Trãi chút xíu. Gần đây điểm cao hơn nhau do tâm lý phụ huynh, học sinh và do k biết cách chọn nv2. Thấy nv 2 PHT năm nay đk nhiều, điểm trúng tuyển cao thì năm sau lại sợ và dồn sang đk Nguyễn Trãi, thế là điểm NT lại cao hơn, rồi năm sau nữa lại sợ NT đâm đơn đk PHT và PHT lại cao. Ai tâm lý vững và biết cách thì cứ chọn đk trường năm trước cao thì chắc cú luôn.

trungduong2211

Xe điện

cuongba

Xe buýt
Phạm Hồng Thái và Nguyễn Trãi cùng là nv2 của Phan Đình Phùng, Phạm Hồng Thái hơn Nguyễn Trãi chút xíu. Gần đây điểm cao hơn nhau do tâm lý phụ huynh, học sinh và do k biết cách chọn nv2. Thấy nv 2 PHT năm nay đk nhiều, điểm trúng tuyển cao thì năm sau lại sợ và dồn sang đk Nguyễn Trãi, thế là điểm NT lại cao hơn, rồi năm sau nữa lại sợ NT đâm đơn đk PHT và PHT lại cao. Ai tâm lý vững và biết cách thì cứ chọn đk trường năm trước cao thì chắc cú luôn.
Ai cũng tâm lý vững chọn trường năm trước cao thì ... :D

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Chỉnh sửa cuối:

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Chu điểm ts công lập luôn đứng đầu vì chỉ tiêu tuyển sinh thấp, chỉ bằng nửa, có năm non nửa PĐP, KL, VĐ. Nếu chỉ tiêu ts bằng thì điểm đỗ cũng tương đương hoặc có khi thấp hơn.
Cạnh nhà em có cháu thi CVA ,lớp thường thì trượt (40đ) nhưng lớp chuyên thì lại đỗ. Như vậy có vẻ như cách tuyển chuyên Sở cũng có điểm gì đó chưa hợp lý lắm cụ nhỉ?

Joker Tiger

Xe tăng
Cạnh nhà em có cháu thi CVA ,lớp thường thì trượt (40đ) nhưng lớp chuyên thì lại đỗ. Như vậy có vẻ như cách tuyển chuyên Sở cũng có điểm gì đó chưa hợp lý lắm cụ nhỉ?
Tuyển chuyên thế mới chuẩn, chứng tỏ điểm môn chuyên cao. Tuyển đúng học sinh giỏi

Thuem

Xe buýt
Cái này đã tồn tại nhiều năm nay ạ. Một số môn chuyên không hot thì học lực của một số trong nhóm này lại không tốt bằng các cháu đỗ thường các trường top5 top10, ngay cả khi thi ĐH cũng cho thấy điều này.

phuongan

Xe điện
Không phải cụ ạ, nói như nhiều cụ ở đây đã tổng kết: đề dễ nên khó phân loại học sinh, cẩn thận một chút, viết đúng barem là dễ ăn điểm cao hơn đội giỏi yếu điểm trình bày. Lớp F1 nhà em có bạn đỗ chuyên văn Ams nhưng điểm văn thường 8,75 thấp hơn khá nhiều bạn trong lớp, thấp hơn cả bạn thi chuyên toán Ams :D
Bạn đó đỗ vì điểm chuyên cao.

Chỉnh sửa cuối:

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Tuyển chuyên thế mới chuẩn, chứng tỏ điểm môn chuyên cao. Tuyển đúng học sinh giỏi
Cái này đã tồn tại nhiều năm nay ạ. Một số môn chuyên không hot thì học lực của một số trong nhóm này lại không tốt bằng các cháu đỗ thường các trường top5 top10, ngay cả khi thi ĐH cũng cho thấy điều này.
Không phải cụ ạ, nói như nhiều cụ ở đây đã tổng kết: đề dễ nên khó phân loại học sinh, cẩn thận một chút, viết đúng barem là dễ ăn điểm cao hơn đội giỏi yếu điểm trình bày. Lớp F1 nhà em có bạn đỗ chuyên văn Ams nhưng điểm văn thường 8,75 thấp hơn khá nhiều bạn trong lớp, thấp hơn cả bạn thi chuyên toán Ams :D
Bạn đó đỗ vì điểm chuyên cao.
Cũng có thể nhưng nên chăng sau khi đỗ thường vào trường thì sẽ tổ chức kỳ thi riêng môn chuyên và chỉ tính điểm riêng môn đó thôi (hệ số 1) và lấy từ trên xuống dưới sẽ chính xác hơn. Như vậy, sẽ phân loại tốt hơn, đồng thời tránh được bất cập đỗ chuyên trượt thường trong chính 1 trường

FANVIST

Xe tăng
Cụ ko nói rõ là cháu đó đỗ chuyên gì, cháu nó tập trung nhiều cho môn chuyên (HS2), môn chuyên có thể ko nằm trong 3 môn thi điều kiện, điểm môn chuyên cao thì đỗ thôi, như vậy mới chuẩn là chuyên nhé cụ.

Chỉnh sửa cuối:

FANVIST

Xe tăng
Cũng có thể nhưng nên chăng sau khi đỗ thường vào trường thì sẽ tổ chức kỳ thi riêng môn chuyên và chỉ tính điểm riêng môn đó thôi (hệ số 1) và lấy từ trên xuống dưới sẽ chính xác hơn. Như vậy, sẽ phân loại tốt hơn, đồng thời tránh được bất cập đỗ chuyên trượt thường trong chính 1 trường
Từ trước tới nay họ vẫn dùng phương thức như hiện tại, và chất lượng HS của họ thì top đầu rồi, mỗi mình tư duy của cụ là cụ thấy bất hợp lý, nhiều cháu chắc chắn môn chuyên nên việc thi công lập của sở cho đủ thủ tục thôi, em chứng kiến nhiều cháu tổng điểm ko cao nhưng đỗ toàn chuyên khủng (KHTN, SP, NN)