[Funland] Chờ điểm thi vào lớp 10 Hà Nội 2023

donduong

Xe tải
em cũng thấy tội giáo viên, giáo viên người ta nắm được năng lực từng học sinh như thế nào nhưng đi thi là học tài thi phận. Thi trúng tủ thì kiểu gì điểm chả cao. chả có giáo viên nào kìm kẹp học sinh không cho thi trường này nọ.

Mợ thấy con đỗ nên hơi thổi phồng câu chuyện theo suy nghĩ của Mợ thôi. Mợ thử trình bày xem mấy lần thi thử điểm thi của con thế nào, rồi học bạ con điểm trung bình các môn có đủ đỗ hay không thì mới nói chuyện. Cô giáo dìm học sinh để làm gì, cô tốt, quan tâm mới khuyên can , sợ cháu trượt rồi khổ ra.Giả sử mà trượt thì không biết cháu nó sốc thế nào, tuổi còn đang nông nổi nữa. Còn cô không quan tâm thì kệ chứ sao phải mất thời gian gọi điện làm gì. Mợ nên hiểu đúng về cô đừng mang chấp niệm đánh giá chủ quan bản thân vào.
Còn em cũng có ví dụ chị đồng nghiệp cơ quan mấy năm trước có thằng con thi vào 10 cứ nhất định đòi thi Kim Liên, nó bảo ai cũng sợ thi Kim Liên thì nó phải thi Kim Liên, bố mẹ, cô giáo khuyên không nổi. Cô giáo nhờ cả Hiệu trưởng nói chuyện nó mới chịu đổi trường thấp hơn. Lúc thi xong kết quả đỗ trường thấp còn Kim Liên trượt thẳng cẳng, Nói thì nó lại bảo là không thi Kim Liên nên không cần cố sức ôn thi chỉ cần thế là đỗ rồi.
Việc này tranh luận nhiều rồi. Thôi kg sao, mỗi ng 1 quan điểm, góc nhìn khác nhau. Tuy nhiên chỉ có những người trong cuộc là thấm nhất và hiểu nhất thôi bác ah. Và đây là mình chia sẻ chuyện thực của mình cũng như của các phụ huynh lớp con mình cách đây mấy năm rồi. Khác người, khác thời điểm, nhận định và đánh giá cũng sẽ khác :)

Lastbet

Xe buýt
Việc này tranh luận nhiều rồi. Thôi kg sao, mỗi ng 1 quan điểm, góc nhìn khác nhau. Tuy nhiên chỉ có những người trong cuộc là thấm nhất và hiểu nhất thôi bác ah. Và đây là mình chia sẻ chuyện thực của mình cũng như của các phụ huynh lớp con mình cách đây mấy năm rồi. Khác người, khác thời điểm, nhận định và đánh giá cũng sẽ khác :)
Em và 1 số cụ phản biện để mợ thấy nếu mợ nghĩ đúng thì không sao, còn nghĩ sai thì tội nghiệp cho cô giáo bao năm trồng người lắm thôi. Mợ nhìn cũng phải theo lý tính 1 chút: ví dụ qua học lực, bài kiểm tra, thi thử để đánh giá. Còn kết quả thi thì đôi khi chỉ là phong độ. em kể luôn cho mợ ví dụ em mới đi cắt tóc hôm qua, con ông thợ cắt tóc cũng học bình bình thôi, ở Quận Ba đình nhưng không dám thi mấy trường kiểu Nguyễn trãi, Phạm hồng thái mà chọn trường Trung Văn ở quận khác. Kết quả nó thi tận 41,5 điểm. hỏi ra thì môn văn trúng tủ được ôn kiểm tra thi 2,3 lần ở lớp liên tục. thi thử nó cũng lẹt đẹt. Bố mẹ chỉ dám nghĩ con được 37,38 điểm thôi.

Con nhà em học tốt nhưng hay cẩu thả nên năm ngoái cũng không dám đăng ký các trường top đầu, chỉ dám đăng ký Phạm Hồng Thái cho chắc ăn thôi nhưng lúc thi thì nó được 43,75 tức là thừa luôn cả điểm vào Chu Văn An. Điểm số 1 kỳ thi chưa phản ánh toàn bộ cá quá trình học tập đâu. Khả năng của con nhà em đánh giá năm ngoái có thể được loanh quanh 40-41 điểm thôi. Lúc thi hoặc là đề dễ hơn bình thường hoặc là nó đã cẩn thận hơn rất nhiều, tránh được những lỗi ngớ ngẩn. Dù vậy nó cũng sai 1,2 câu về còn tiếc mãi nếu không còn được hơn 44 điểm.
PS(em cũng lưu ý 1 chút là nhà em quan điểm con học gần nhà công lập là được, không quan trong trường top này nọ vì áp lực, sợ khổ thân con là dốt nhất trong những đứa giỏi).

nowhereland

Xe điện
Về chất lượng giáo dục thì cũng ở mức kha khá thôi, chứ thành tích nổi lên những cá nhân tiêu biểu thì chỉ dừng lại mức vừa vừa, ko lấy làm nổi trội trong các kỳ thi cấp TP hay quốc gia. Hồi F1 nhà cháu học ở đây, có 1 bạn cùng lớp đạt giải nhì TP mà cô giáo CN đã tự hào lắm rồi, họp phụ huynh cô ca ngợi bạn đó suốt, nhờ bạn đó mà thành tích của lớp đứng đầu toàn trường, liên tục giữ cờ thi đua luân lưu. Qua F1 thì nhà cháu thấy học lực của hs tương đối đồng đều, top dẫn đầu chỉ vài ba cháu còn lại nhàng nhàng như nhau. 1 số suất ngoại giao, nhập trường lớp sau học kỳ 1 năm đầu tiên thì đúng là khá kém, top 2-3 bạn này trong 3 năm đều lẹt đẹt ở cuối. Không rõ các bạn này có đỗ ĐH không, nhưng tỉ lệ đỗ ĐH của lớp F1 nhà cháu khá cao, như F1 nhẩm tính trong 50 hs thì chưa đến 10 bạn trượt (sau có vài trường hợp nó biết thì năm sau thi lại đã đỗ), như vậy tỉ lệ phải trên 80% đỗ cao đẳng, ĐH.
Trường này thì các hoạt động ngoại khoá, VHVN, TDTT khá sôi nổi. Nhớ năm đầu tiền nhà cháu phát bực vì lớp suốt ngày tập vhvn để chào mừng đủ các ngày vừa ta vừa tây.
Do các hoạt động tập thể liên tục nên quỹ PH đóng khá nhiều. Tuy là công lập thôi, nhưng chi phí hàng tháng cũng tương đối phết, tất tần tật các khoản học phí, hoc thêm (trong khuôn khổ của trường thôi, chưa tính ngoài) các loại quỹ lớp, trường ...vv nhà cháu nhớ mang máng cũng tầm 4-5 củ. (F1 nhà cháu vào 2017 ra 2020).
VĐ theo cụ nói cũng không có gì quá đặc biệt nhỉ. Vậy mà thằng bạn em nghe con nó thích nên cho thi NV1 vào đây, thi thì đủ điểm đỗ rồi nhưng vấn đề nhà xa quá, con gái mà 9km để đến trường thì hơi căng. Thời tiết đẹp còn mệt nữa là những hôm mưa gió rét mướt, lại còn tính tự cho con gái 15 tuổi đi xe đạp điện đến trường.

Mytv

Xe điện

Zin_3_cau

Xe tăng
Hôm nay trường THCS F1 nhà em thông báo. Em chia sẻ thông tin tới các cụ đang thắc mắc về NV2 và NV3.
1. Học sinh phải đạt điểm chuẩn theo quy định.
2. Các nguyện vọng được xét tuyển bình đẳng (không phân biệt thứ tự ưu tiên). HS nếu không trúng tuyển NV1 sẽ được xét trúng tuyển NV2 (có Điểm XT cao hơn điểm chuẩn của NV2 ít nhất 1.0 điểm), nếu không trúng tuyển NV2 sẽ được xét trúng tuyển NV3 (có Điểm XT cao hơn điểm chuẩn của NV3 ít nhất 2.0 điểm).
3. Học sinh đã trúng tuyển NV1 thì không được xét NV2, đã trúng tuyển NV2 thì không được xét tuyển NV3.
4. Học sinh muốn nhập học vào trường đã trúng tuyển thì phải thực hiện thủ tục xác nhận nhập học vào trường đó theo quy định. Sau khi đã xác nhận nhập học, nếu trường NV1 (hoặc NV2 đối với HS trúng tuyển NV3) có hạ điểm chuẩn (hoặc trúng tuyển sau phúc khảo), học sinh có thể làm thủ tục hủy xác nhận nhập học trường cũ (NV2 hoặc NV3) để thực hiện xác nhận nhập học tại trường trúng tuyển mới (NV1 hoặc NV2); không bắt buộc phải xác nhận NV2 hoặc NV3 thì mới được xác nhận NV1 sau hạ chuẩn hoặc sau phúc khảo nhưng phải lưu ý nếu trường NV1 (hoặc NV2) không hạ chuẩn hoặc không trúng tuyển sau phúc khảo, HS sẽ không được xác nhận nhập học bổ sung tại trường NV2 (hoặc NV3) vì đã từ chối xác nhận nhập học trước đó.
5. Trong thời gian xác nhận nhập học trực tuyến, HS có thể nộp hồ sơ nhập học tại trường trúng tuyển đã xác nhận nhập học. Cổng thông tin tuyển sinh trực tuyến của Hà Nội: https://tsdaucap.hanoi.gov.vn/ Trân trọng./.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thcs CG khủng thực sự. Có lẽ hơn Am2 rồi. E nghe mà giận m kinh khủng khi chỉ vì xa nhà mà bỏ ko cho con học. Chúc mừng các con CG. Hi vọng năm sau dù chỉ tiêu tăng nhưng vẫn giữ được phong độ như bh
Tỷ lệ vào chuyên vẫn thấp hơn CNN2 mà, nhưng điểm trung bình cao hơn. CNN2 đợt đầu đã 82/100 cháu, đợt thi sở này có thêm vài cháu nữa

donduong

Xe tải
Em và 1 số cụ phản biện để mợ thấy nếu mợ nghĩ đúng thì không sao, còn nghĩ sai thì tội nghiệp cho cô giáo bao năm trồng người lắm thôi. Mợ nhìn cũng phải theo lý tính 1 chút: ví dụ qua học lực, bài kiểm tra, thi thử để đánh giá. Còn kết quả thi thì đôi khi chỉ là phong độ. em kể luôn cho mợ ví dụ em mới đi cắt tóc hôm qua, con ông thợ cắt tóc cũng học bình bình thôi, ở Quận Ba đình nhưng không dám thi mấy trường kiểu Nguyễn trãi, Phạm hồng thái mà chọn trường Trung Văn ở quận khác. Kết quả nó thi tận 41,5 điểm. hỏi ra thì môn văn trúng tủ được ôn kiểm tra thi 2,3 lần ở lớp liên tục. thi thử nó cũng lẹt đẹt. Bố mẹ chỉ dám nghĩ con được 37,38 điểm thôi.

Con nhà em học tốt nhưng hay cẩu thả nên năm ngoái cũng không dám đăng ký các trường top đầu, chỉ dám đăng ký Phạm Hồng Thái cho chắc ăn thôi nhưng lúc thi thì nó được 43,75 tức là thừa luôn cả điểm vào Chu Văn An. Điểm số 1 kỳ thi chưa phản ánh toàn bộ cá quá trình học tập đâu. Khả năng của con nhà em đánh giá năm ngoái có thể được loanh quanh 40-41 điểm thôi. Lúc thi hoặc là đề dễ hơn bình thường hoặc là nó đã cẩn thận hơn rất nhiều, tránh được những lỗi ngớ ngẩn. Dù vậy nó cũng sai 1,2 câu về còn tiếc mãi nếu không còn được hơn 44 điểm.
PS(em cũng lưu ý 1 chút là nhà em quan điểm con học gần nhà công lập là được, không quan trong trường top này nọ vì áp lực, sợ khổ thân con là dốt nhất trong những đứa giỏi).
Hiện tượng như báo phản ánh ntn, e cũng kg biết có quá lên hay lính tính cảm tính zi kg nữa. Nhưng việc ở lớp con e là thực tế đã xảy ra. P/s: năm con e thi kg trúng tủ môn zi, nhất là môn Văn, kg những thế, đề Văn năm đó còn bị đánh giá hơi xương (năm 2021).

Mytv

Xe điện
Tỷ lệ vào chuyên vẫn thấp hơn CNN2 mà, nhưng điểm trung bình cao hơn. CNN2 đợt đầu đã 82/100 cháu, đợt thi sở này có thêm vài cháu nữa
CG tận gần 300 hs mà tỷ lệ đỗ chuyên cỡ 80% mà cụ. Nếu cnn2 số hs ngang với CG thì chưa chắc đã hơn dc. Phong trào thi chuyên của CG ghê gớm thật.

beforethewinter

Xe tải
Hiện tượng như báo phản ánh ntn, e cũng kg biết có quá lên hay lính tính cảm tính zi kg nữa. Nhưng việc ở lớp con e là thực tế đã xảy ra. P/s: năm con e thi kg trúng tủ môn zi, nhất là môn Văn, kg những thế, đề Văn năm đó còn bị đánh giá hơi xương (năm 2021).
Con em cũng học không tốt và cô cũng có gọi điện khuyên nên chuyển NV1 xuống trường có mức điểm thấp hơn. Chỉ là mấy trường mà cô gợi ý thì đều hơi xa nhà em nên không thể nghe theo cô được, với lại em cũng chuẩn bị hết các phương án dự phòng rồi. Em thấy cô tư vấn đúng với thực lực con em tại thời điểm đó(em vẫn cùng con làm Toán và TA, văn thì kệ cháu tự cày). Một bạn nữa trong lớp chắc cũng không nghe cô :), điểm tầm 39-41 đăng ký thi TP và trượt hai nguyện vọng đầu (điểm thi là 40.75). Lớp cũng có nhiều bạn không thi (vì học dốt) và có những bạn vẫn thi nhưng chỉ được 2x điểm. Em nghĩ cô tư vấn đúng đấy ạ, và mình có quyền theo hoặc không theo. Hiện tượng thì chắc là có, nhưng em không thấy bị ép buộc gì cả. Khoảng cách giữa đỗ và trượt nó mong manh lắm, cô cũng chỉ muốn đảm bảo học sinh của mình chắc chắn đỗ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

khtn

Xe tải
Em vừa ra phường xác nhận lí lịch c bị làm thủ tục nhập học CNN cho F1( mẫu của trường). Hoàn thành hết chữ ký ở nhà như trước đây. Cán bộ P bảo cháu phải ra ký trực tiếp vào lí lịch trước mặt CBP. Vì họ xác nhận chữ ký. E bảo xác nhận chữ ký của tôi( phần chả mẹ kí) thì sao? Rồi cũng xong sau khi em kí lại ra nháp. T tin để các cụ lưu ý.
Quả là thủ tục rườm rà, cquan nhà e phải lên cấp cao hơn để xác nhận vì ở trển lưu hồ sơ cán bộ.
Bố khỉ

nunachuoi

Xe điện
Thăng Long giờ đứng đầu của Top 2.
Top 1 giờ là: CVA, Yên Hoà, KL, PDP
Ngày xưa thời của em TL cùng với CVA, KL, Trần Phú cùng mâm.
Ko hiểu sao vài năm gần đây TL xuống quá nhỉ
Thời em thì thay chỗ bôi đậm bằng Hoàn Kiếm (trường sáng).

banmotnucuoi

Xe lăn
CG tận gần 300 hs mà tỷ lệ đỗ chuyên cỡ 80% mà cụ. Nếu cnn2 số hs ngang với CG thì chưa chắc đã hơn dc. Phong trào thi chuyên của CG ghê gớm thật.
Vâng Cầu giấy Thanh xuân, arc học kinh lắm cụ ạ. CNN 2 vẫn thua xa một bậc mặc dù đầu vào tốt hơn

PCNguyen

Xe tăng
Con em cũng học không tốt và cô cũng có gọi điện khuyên nên chuyển NV1 xuống trường có mức điểm thấp hơn. Chỉ là mấy trường mà cô gợi ý thì đều hơi xa nhà em nên không thể nghe theo cô được, với lại em cũng chuẩn bị hết các phương án dự phòng rồi. Em thấy cô tư vấn đúng với thực lực con em tại thời điểm đó(em vẫn cùng con làm Toán và TA, văn thì kệ cháu tự cày). Một bạn nữa trong lớp chắc cũng không nghe cô :), điểm tầm 39-41 đăng ký thi TP và trượt hai nguyện vọng đầu (điểm thi là 40.75). Lớp cũng có nhiều bạn không thi (vì học dốt) và có những bạn vẫn thi nhưng chỉ được 2x điểm. Em nghĩ cô tư vấn đúng đấy ạ, và mình có quyền theo hoặc không theo. Hiện tượng thì chắc là có, nhưng em không thấy bị ép buộc gì cả.
Tuỳ từng cô đấy cụ, trường F1 em thì nhiều lớp bị thế lắm, hiệu trưởng còn cho họp riêng các PH có con “không thi đậu cấp 3 trường công đâu”
lớp F1 thay đổi giáo viên năm cuối, cô tư tưởng ép học sinh không đi thi, học sinh khá giỏi thi các trường thấp điểm để lấy thành tích. Chính F1 nhà em cũng bị, mà trẻ con ngây thơ non nớt không phải bé nào cũng chịu nổi sức ép từ phía giáo viên.

beloren2021

Xe buýt
Em vừa ra phường xác nhận lí lịch c bị làm thủ tục nhập học CNN cho F1( mẫu của trường). Hoàn thành hết chữ ký ở nhà như trước đây. Cán bộ P bảo cháu phải ra ký trực tiếp vào lí lịch trước mặt CBP. Vì họ xác nhận chữ ký. E bảo xác nhận chữ ký của tôi( phần chả mẹ kí) thì sao? Rồi cũng xong sau khi em kí lại ra nháp. T tin để các cụ lưu ý.
Em làm theo mẫu có sẵn trong hồ sơ bán ngoài không biết có được không ạ? Hôm nay mới biết có mẫu của trường thì đã trót ra phường cách đây 10 ngày rồi 😄

Smile1102

Xe container
Tuỳ từng cô đấy cụ, trường F1 em thì nhiều lớp bị thế lắm, hiệu trưởng còn cho họp riêng các PH có con “không thi đậu cấp 3 trường công đâu”
lớp F1 thay đổi giáo viên năm cuối, cô tư tưởng ép học sinh không đi thi, học sinh khá giỏi thi các trường thấp điểm để lấy thành tích. Chính F1 nhà em cũng bị, mà trẻ con ngây thơ no nớt không phải bé nào cũng chịu nổi sức ép từ phía giáo viên.
Trường con nhà em thi kiểm tra hàng tháng xong thầy theo dõi coi năng lực ntn và xác suất đỗ từng trường ra sao
Tới cuối năm trc khi đăng ký thì thầy có buổi tư vấn với cha mẹ hsinh.
Như con nhà em thầy bảo Thi Ams à? gia đình nghĩ kỹ chưa? vì có hơi rủi ro một tí, em bảo gia đình chấp nhận thi phát cho biết, ko đỗ cũng ko sao cả, thế là thầy cười thôi, ko nói gì thêm.
Nói chung thầy cô có thể tư vấn chứ sao ép đc. Quan trọng gia đình thôi.

VCHDHN

Xe container
Em làm theo mẫu có sẵn trong hồ sơ bán ngoài không biết có được không ạ? Hôm nay mới biết có mẫu của trường thì đã trót ra phường cách đây 10 ngày rồi 😄
Chắc OK vì chỉ tiết hơn nhiều. Còn mẫu của trg đơn giản hơn. Cụ gọi hỏi cho chắc đỡ mất t gian.

khtn

Xe tải
Thế ra phường có khi nhanh hơn nhỉ.
Ra phường lại phải xin đến muộn hoặc xin nghỉ nửa buổi làm trong khi Vneid có đủ thông tin cha mẹ, ace, nơi cư trú
Nói chung là hành nhau cụ ạ