[Funland] Chỗ để xe hầm chung cư

BMW X10

Xe điện
Đấu giá nó không giải quyết được cái gốc vấn đề, vì số lượng slot đậu xe nó có hạn và đã được phê duyệt trong thiết kế trong khi số lượng xe thực tế nó vượt quá số slot được cấp phép, cái này liên quan đến kết cấu chịu lực, an toàn phòng chống cháy nổ theo quy định của pháp luật.
công bằng ở chỗ nào nếu bác đấu giá được còn tôi thì không vì tôi không có nhiều như bác, xét về mặt pháp luật thì tôi và bác đều như nhau , đóng góp XH hội của bác chắc gì đã bằng tôi ? trong khi các khoản thuế phí ( môi trường, rác thải..) quản lý và các nghĩa vụ tài chính của tôi và bác đều như nhau. Lý lụận chung của bên khiên quyết không chịu đấu giá nó như đấy

Công bằng nó hơi khó minh bạch và tách bách từng góc đô ở đây theo cái nghĩa thông thường
Rõ ràng là khi bác có cái slot đỗ xe đó, bác đã được hưởng nhiều tiện ích hơn những người trượt, ví dụ là tôi, người phải để xe ngoài đường.

Thế thì, bác cần mất thêm chi phí vô cái đó nữa, cũng không có gì là Không công bằng cả.

Còn về cái gọi là Giá bán nhà: Khi bác mua nhà, và chủ nhà đã có sẵn cái Slot đỗ xe của họ (do bốc thăm hay đến sớm hay họ có tiền), thì giá bán hiển nhiên khác so với chủ căn hộ không có cái đó.

Tony_Le

Xe container
Chắc cụ ko hiểu ý em?
Khi CC ko đủ slot đỗ xe cho cư dân ( mỗi nhà 1 slot ) thì phải quy định thời hạn cho slot ấy ( vd: 1 năm ) khi hết thời hạn của slot thì tạm thời chờ slot hết hạn của người kế tiếp
Hợp về lý nhưng thiếu khả thi trầm trọng.

Cụ vào Ban Quản trị chung cư đi rồi chém cho nó hăng, nhất là những chung cư vẫn còn lằng nhằng với Chủ đầu tư ấy.

phuongmit

Xe cút kít
Thế tại sao lúc tòa nhà mới xây xong có slot cụ ko đăng ký gửi xe? Hay lúc đó cụ chưa có xe hoặc cụ mua lại sau mấy năm? Cụ đến sau cụ đòi người ta cấp slot cho như người mới nhận nhà mới ư? Thật nực cười.
Bản thân ông đấy nếu có slot đang đỗ yên ổn, thằng sau đến nó bắt share ông lại chả đạp vào mặt nó chứ ngồi đấy mà nói đạo lý :))

my.eb

Xe điện
Thế tại sao lúc tòa nhà mới xây xong có slot cụ ko đăng ký gửi xe? Hay lúc đó cụ chưa có xe hoặc cụ mua lại sau mấy năm? Cụ đến sau cụ đòi người ta cấp slot cho như người mới nhận nhà mới ư? Thật nực cười.
Cụ nói đúng trường hợp của em. Khi em về chỗ đỗ xe trong hầm còn thoải mái, chỉ việc đăng ký, đồng nghĩa với mỗi tháng 1 củ bay màu, nhưng em chưa mang xe về ngay nên em ko đăng ký. Hai năm sau, hết chỗ. Em oánh ra sảnh gửi thôi, vui vẻ, vì biết trước mình ko chịu mất 24 củ thì bây giờ ko thể đòi chỗ của người khác đươc.

taungam

Xe hơi
Ừ thế đem luật mà áp dụng vào slot đỗ chung cư xem cđt nó trả lời thế nào, gào to thêm nữa xem có hiệu quả k, ngồi gõ phím dễ mà :))
Ờ thì dân lành thì cũng chỉ mon men gõ bàn phím thoai đã
Ừ thì đời cũng có lúc là ng đến sau thôi, để xem lúc đó gào ntn nhể :P

sakai_yo

Xe lăn
Khu nhà em thiếu chỗ đỗ (1 nhà 1 slot cũng k đủ) nhưng 10 năm rồi chưa ai đòi bốc thăm chia lại. Ai mua xe sau thì lên vỉa hè hoặc lên nhà để xe 7 tầng (giá bằng hầm nhưng xe ra xe vào mất time hơn chưa kể thi thoảng thang máy nâng xe hỏng).

Tony_Le

Xe container
Cụ nói đúng trường hợp của em. Khi em về chỗ đỗ xe trong hầm còn thoải mái, chỉ việc đăng ký, đồng nghĩa với mỗi tháng 1 củ bay màu, nhưng em chưa mang xe về ngay nên em ko đăng ký. Hai năm sau, hết chỗ. Em oánh ra sảnh gửi thôi, vui vẻ, vì biết trước mình ko mất 24 củ thì bây giờ ko thể đòi chỗ của người khác đươc.
Chỗ em chỉ có xe chính chủ được gửi 1 chiếc, hết thì nghỉ và vào danh sách chờ. 1 tháng không thấy xe đậu mà không chứng minh được nó còn là sở hữu của mình hoặc thay bằng xe chính chủ khác thì next.

Leean

Xe tăng
Rõ ràng là khi bác có cái slot đỗ xe đó, bác đã được hưởng nhiều tiện ích hơn những người trượt, ví dụ là tôi, người phải để xe ngoài đường.

Thế thì, bác cần mất thêm chi phí vô cái đó nữa, cũng không có gì là Không công bằng cả.

Còn về cái gọi là Giá bán nhà: Khi bác mua nhà, và chủ nhà đã có sẵn cái Slot đỗ xe của họ (do bốc thăm hay đến sớm hay họ có tiền), thì giá bán hiển nhiên khác so với chủ căn hộ không có cái đó.
Tuỳ hợp đồng mua bán và định nghĩa về tiện ích của bác với CĐT lúc đấu nữa bác ạ.
Với tầng hầm thuộc về chung cư thì việc quyết định sử dụng nó thế nào sẽ dựa vào nghị quyết được thông qua bởi cư dân trong hội nghị nhà chung cư, hiện chưa có quy định pháp luật nào can thiệp vào chuyện này , tất cả dựa vào thông tư 55 của BXD

Nguyên tắc hiện tại ở hầu hết các khu căn hộ về vấn đề đậu xe tầng hầm là : first come first serve. Chính quyền không can thiệp vào chuyện này, bác muốn đòi công bằng theo lý luận của bác thì bác cứ khởi kiện dân sự với hội nghị nhà chung và đại diện ban quản trị

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Ờ thì dân lành thì cũng chỉ mon men gõ bàn phím thoai đã
Ừ thì đời cũng có lúc là ng đến sau thôi, để xem lúc đó gào ntn nhể :P
Thế nên có người mới nói là cụ thiếu thực tế, phải va với đời mới biết tròn méo ra sao, gõ phím luôn dễ hơn làm mà

taungam

Xe hơi
Hợp về lý nhưng thiếu khả thi trầm trọng.

Cụ vào Ban Quản trị chung cư đi rồi chém cho nó hăng, nhất là những chung cư vẫn còn lằng nhằng với Chủ đầu tư ấy.
E cứ chém ở đây cho sướng mồm đã

my.eb

Xe điện
Chỗ em chỉ có xe chính chủ được gửi 1 chiếc, hết thì nghỉ và vào danh sách chờ. 1 tháng không thấy xe đậu mà không chứng minh được nó còn là sở hữu của mình hoặc thay bằng xe chính chủ khác thì next.
Vâng, bây giờ đất chật người đông, thì đúng là phải rà soát như thế thật. Chứ như hồi em mới về cách đây hàng chục năm, hầm rộng mênh mông, chỉ cần đăng ký và nộp tiền hàng tháng, chứ họ chả quan tâm anh có đi xe hay ko :D

baba77

Xe tăng
ooh, thế chắc đi đổ rác với vào thang máy mà gặp ô mua nhà trước này thì cũng phải nhường cho ô đi trc sao??
Người đến sau chắc ko phải bỏ tiền mua nhà, ko phải đóng phí DV sao?
Xã hội văn minh làm gì có chuyện luật rừng thế, ô đến trc thì mặc định là có chỗ, ô sau mãi mãi ko ... lại còn đòi vả người đến sau
Slot đỗ xe là quyền lợi của mỗi căn hộ, khi ko đủ chỗ thì quay vòng lần lượt là điều tất nhiên ...
To mồm thôi chứ nhà cụ mua nhà trước có chỗ để xe lại câm như hến thôi

BMW X10

Xe điện
Tuỳ hợp đồng mua bán và định nghĩa về tiện ích nữa bác ạ.
Với tầng hầm thuộc về chung cư thì việc quyết định sử dụng nó thế nào sẽ dựa vào nghị quyết được thông qua bởi cư dân trong hội nghị nhà chung cư, hiện chưa có quy định pháp luật nào can thiệp vào chuyện này , tất cả dựa vào thông tư 55 của BXD
Ah thì đúng thế rồi ạ.
Nếu cái Đại hội cổ đông ấy bẩu rằng: Ta đấu giá, tiền đấu giá bỏ vô Quỹ Sưởi ấm bản cao, thì ta sẽ làm đúng như vậy, bác ạ.
Nhà sở hữu tư nhân mà bác, ông chủ làm gì chẳng được.

Leean

Xe tăng
Ah thì đúng thế rồi ạ.
Nếu cái Đại hội cổ đông ấy bẩu rằng: Ta đấu giá, tiền đấu giá bỏ vô Quỹ Sưởi ấm bản cao, thì ta sẽ làm đúng như vậy, bác ạ.
Nhà sở hữu tư nhân mà bác, ông chủ làm gì chẳng được.
Tôi không phản bác gì quan điểm của bác , vì nó cũng là một trong số hàng nghin ý kiến về chuyện này, nhưnhg thực tế là cái ta phải chấp nhận , tôi cũng phải xếp hàng chờ tới lượt slot cua mình, mãi mới đến lượt, vì cái nghị quyết chung của hội nghị nhà chung cư chỗ tôi là "first come, first serve"

duongqua

Xe container
khó quá thì ta mua nhà đất, ko lo slot nữa cụ ạ :D

• Vodka
Reactions: one

Lee Saker

Xe điện
Bên e sắp đá được thằng chủ đầu tư ra tính phương án công bằng nhất mà các ban quản trị có thể tham khảo:
Đó là đấu giá, có 1 mức giá trần ví dụ là 1tr nộp cho BQL vận hành!
Còn lại dư ra thì thành quỹ xe, quỹ này chia đều cho m2 sở hữu của tất cả các căn hộ trong tòa nhà
1. Đảm bảo công bằng cho tất cả chủ sở hữu cả ông có ô tô và ko có ô tô vì nó là sở hữu chung
2. Đấu giá được cả theo lot các lốt đẹp theo phân loại
3. Chỉ để xe chính chủ , đảm bảo theo kinh tế thị trường, ông nào có xe đỗ ở ngoài coi như cũng đc hỗ trợ 1 phần tiền xe
4. Giá thấp nhất hàng tháng sẽ được đem ra đấu để tuyển lot sẵn sàng trả cao hơn.
E vẫn hóng xem có cách nào công bằng hơn ko, e làm tài chính nên mọi bài toán e chỉ tìm cách giải quyết quy ra giá trị là tiền thôi, mời cụ ở dưới
Em mà ở chỗ cụ em đấu 3 lot liền nhau, lúc nào về phi thẳng vào nằm chéo cho sướng.

caisua

Xe lăn
Giá này là giá trần, mức đủ để nộp cho ban quản lý họ chi trả cho chi phí vận hành đó cụ
Mợ muốn nói 1tr là mức tối thiểu hay tối đa phải nộp cho 1 chỗ đỗ nhỉ? Nếu phải nộp từ 1tr trở lên thì gọi là giá sàn chứ ạ. Còn nếu chỉ phải nộp cùng lắm đến 1tr (giá trần) thì sợ lại ko đủ chi trả cho BQL vận hành.
Khi đã mang ra đấu giá thì người ta chỉ xác định giá sàn thôi, còn trần thì vô tư, ai cao nhất là được