[Funland] Chỗ để xe hầm chung cư

Leean

Xe tăng
Cái thuận lợi của khu căn hộ bên em là thành viên ban QT đều khá tâm huyết, và luôn đấu tranh với lợi ích nhóm, tất cả đều đang đương chức đương quyền và có quan hệ với chính quyền khá tốt, ( luật sư, tiến sỹ, thẩm phán, an ninh điều tra bộ CA, giám đốc tài chính các tập đoàn lớn đủ cả, mỗi em là thằng Ths phụ trách kỹ thuật và chọn giải pháp/nhà thầu cho khâu vận hành và bảo trì) quy định cho ứng viên vào BQT bên em là phải tốt nghiệp ĐH, ưu tiên cho bằng cấp cao hơn và có quan hệ tốt với chính quyền, có uy tín và vị trí XH, chính nhờ cái này mà loại bỏ đi rất nhiều thành phần cơ hội lom dom vào kiếm chác, ai cũng có thể tự ứng cử, nhưng hồ sơ sẽ được chọn theo các tiêu chí kể trên. Qua nhiều đời BQT và tâm huyết của anh em đi trước, nên giờ mọi cái khá thuận lợi, chỉ việc làm đúng và làm đủ thôi chứ chưa cần làm tốt thì mọi cái nó cũng vô cùng tốt rồi

Chỉnh sửa cuối:

hatinh5760

Xe điện
Nhà e vào ở ngay từ bắt đầu. Hồi đó, slot cho xe thứ 2 đắt hơn 750k. Sau dân về đông dần, rà soát lại, 1 căn /1 slot. Rồi đến lúc vẫn không đủ, danh sách chờ đến cả mấy trăm. Cũng không biết mọi người xoay xở kiểu gì.
Từ ngày ấy, tháng ấy, khóa bánh, thu phí bồi hoàn, khi đỗ xe trên đường, lại càng khó hơn.
E thấy hầm CC nhà e, giờ lại thêm vài chục trụ sạc cho VF n, e thấy vô lý, hầm của xe chung, đã đang thiếu chỗ, giờ lại dành riêng cho mấy chú điện.
CC chỗ nhà con e, vẫn đỗ ngoài đường, chưa thấy vấn đề gì.

sirius6688

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
Hai năm trở lại đây bọn CĐT ráo riết tìm mọi cách để lấy lại vì chúng căn cứ theo luật nhà ở 2014 trong đó có định nghĩa rõ phần diện tích đậu xe ô tô là của CĐT, tuy nhiên luật 2014 này không có giá trị hồi tố nên không có giá trị pháp lý. Do vậy bọn chủ đầu tư luôn tìm cáchphá rối và gây bất ổn, chúng không chừa thủ đoạn nào, từ gây gổ với BV , cố tình va chạm với cư dân để đánh và dằn mặt ban QT mới ( em cũng là thành viên phụ trách mảng bảo trì và tiện ích), đòi tham gia BQT vì chúng còn tài sản hiện tại là khu vực tầng hầm - chỗ đậu xe ô tô là của chúng, hôm họp em nói rõ luôn là các anh hoàn thiện các căn cứ pháp lý cụ thể chứng minh tài sản của anh, trong trường hợp lài là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do sở TNMT cấp đi, có rồi nói chuyện tiếp , cái này thì bố bảo thằng sở ban ngành nào dám cấp vì trái luật.

Các cụ hẳn còn nhớ vụ lên VTV1 cách đây 1 tháng về vụ một chung cư ở HCM 5 lần bị châm lửa đốt? đó là chung cư của bên em, CA đã bắt quả tang đối tượng đốy và đường dây liên quan , để tóm được các nhân vật trong bóng rơm trước đó từng ra vào khu căn hộ để "nghiên cứu" địa điểm phá hoại, bên em đã cung cất cả các hình ảnh chụp được từ camera an ninh dựa trên hệ thống smart AI surveilliance do em phát triển phục vụ cư dân, tất cả các nhân vật tại các vị trí trọng yếu như lối xuống tầng hầm từ sân chung cư, khu vực máy phát điện, các cổng ra vào đều được đánh dấu qua các hàng rào ảo an anh trên các camera, mọi cá nhân ra vào mà mang theo các can nhựa, túi xách đều được snapshot lại qua camera thông qua hệ thống và đưa vào mô hinh dự đoán ( trainning model) theo thời gian thực để xác định tần xuất xuất hiện trên tổng cộng hơn 60 camera khu vực sân, tường bờ bao, máy phát điện và thang máy , hệ thống tự động xác định đối tượng và snapshot hình ảnh, nhắn tin kèm hình ảnh qua group của zalo của những người có trách nhiệm ( ban quản lý, ban quản trị, trưởng ca nhóm bảo vệ) theo thời gian thực. Hiện tại việc đưa hệ thống vào sử dụng được thông báo rộng rãi trên toàn group zalo của cư dân, thông điệp gởi đến các "điệp viên nằm vùng" là đừng có manh động, mọi hình ảnh, tần xuất xuất hiện khả nghi đều được ghi lại và phân tích.

Việc truy lại dữ liệu đã log trước đó sau vụ đốt tần hầm cuối cùng cũng có tác dụng, công an đã dựa vào dữ liệu của hệ thống để tham khảo nhằm mở rộng điều tra ( đã có quyết định khởi tố vụ án và khởi tố bị can).

Về cơ bản hệ thống do em tự phát triển và tài trợ luôn phần cứng mục đích phục vụ cư dân và nâng cao tiện ích, tổng kinh phí hơn 10 triệu (tổng cộng 16 triệu gồm nhiều cái lặt vặt) gồm một con server hàng bãi với 64 GB RAM, chỉ có 2 ổ cứng 4TB, cắm thêm 4 cái card đồ hoạ rời mà máy đào bitcoin thải ra để làm GPU clusters phục vụ cho hệ thống chạy 24/7. Hiện tại hệ thống đang tiếp tục được nâng cấp với face regconition dựa trên dữ liệu học theo thời gian thực và ảnh các đối tượng diện quản lý của bạn công an KH đang phụ trách địa bàn.

Sau vụ việc vừa rồi lên báo và truyền hình, tình hình tạm lắng xuống cho đến hôm qua , bọn CDT lại giowr trò mới, tìm cách cù cưa , xoá hiện trạng cũ mục đích để lấy lại tầng hầm, tuy nhiên toàn bộ cư dân với hơn 840 hộ và ban quản trị ( mới bầu bổ sung một anh cũng có chút tiếng nói - phụ trách A09 an ninh điều tra bộ CA KV phía nam) kiên quyết không khoan nhượng và chơi tất tay đến cùng.
Câu chuyện của cụ giống của bên Mulberry hiện tại. Bọn cđt giờ thuê 1 bên ngoài vào quấy rối- gây phiền hà cho cư dân để mục đích ăn thêm phần lot ô tô. :| Cđt Hoàng Thành và "bọn" trông xe Tân Hùng Anh. :-ss haizz.....

Leean

Xe tăng
Có gì đâu: lợi Ích nhóm thôi. Không đấu giá được thì tăng dần phí gửi xe cho đến khi lượng xe gửi hầm trống một vài chỗ.
kết luận lợi ích nhóm thì khá là vội vàng nếu chỉ nhìn từ bên ngoài, đã có nhiều lý luận và tranh cãi giữ 2 bên đấu giá và không đấu giá , trường hợp bên em là bốc thăm chứ không đấu giá vì tầng hầm được định nghĩa là của cư dân và là một phần tiện ích gắn liền với căn hộ, do vậy không có chuyện đấu giá được, anh chỉ được phép đâu giá tài sản của anh, còn của chung thì không

taungam

Xe hơi
Nếu là cụ mua nhà sớm có chỗ chắc cụ cũng vui vẻ nhường cho ae mua nhà sau có chỗ để xe ạ. Cụ thật tốt nhưng khi đụng chạm quyền lợi cụ chắc ko còn nghĩ vậy. Đời thì to mồm thôi. Làm éo có chuyện sáng dậy sớm đi xếp hàng cả tiếng gần đến lúc nhận hàng có thằng đến vỗ vai bảo anh ơi qua bốc thăm xem ai vào trước. Kkk cụ xem thằng đó có ăn vả ko?
ooh, thế chắc đi đổ rác với vào thang máy mà gặp ô mua nhà trước này thì cũng phải nhường cho ô đi trc sao??
Người đến sau chắc ko phải bỏ tiền mua nhà, ko phải đóng phí DV sao?
Xã hội văn minh làm gì có chuyện luật rừng thế, ô đến trc thì mặc định là có chỗ, ô sau mãi mãi ko ... lại còn đòi vả người đến sau
Slot đỗ xe là quyền lợi của mỗi căn hộ, khi ko đủ chỗ thì quay vòng lần lượt là điều tất nhiên ...

Chỉnh sửa cuối:

nobitatn7

Xe tải
ooh, thế chắc đi đổ rác với vào thang máy mà gặp ô mua nhà trước này thì cũng phải nhường cho ô đi trc sao??
Xã hội văn minh làm gì có chuyện luật rừng thế, ô đến trc thì mặc định là có chỗ, ô sau mãi mãi ko
Slot đỗ xe là quyền lợi của mỗi căn hộ, khi ko đủ chỗ thì quay vòng lần lượt là điều tất nhiên ...
Cụ phải dẫn luật ra chứ. Còn đâu xét về mặt ý thức thì đương nhiên người đến sau phải học cách xếp hàng. Lý do gì mà cụ đòi chen ngang vào. Chỗ e có vài ông suốt ngày lên gr kêu ca việc k còn slot đỗ. Bql, bqt rồi cư dân cũng chán k tiếp lời nữa rồi. Nói mãi hết hơi.

phuongmit

Xe cút kít
Xã hội văn minh làm gì có chuyện luật rừng thế, ô đến trc thì mặc định là có chỗ, ô sau mãi mãi ko ... lại còn đòi vả người đến sau
Tất nhiên khi các ông đến cùng 1 thời điểm và nó k đủ slot thôi, còn đến trc ăn trc, đến sau muốn ăn chung phải thoả hiệp chứ k ai bắt thằng trc phải chia cho thằng sau cả :))

Leean

Xe tăng
Câu chuyện của cụ giống của bên Mulberry hiện tại. Bọn cđt giờ thuê 1 bên ngoài vào quấy rối- gây phiền hà cho cư dân để mục đích ăn thêm phần lot ô tô. :| Cđt Hoàng Thành và "bọn" trông xe Tân Hùng Anh. :-ss haizz.....
Chuyện như thế này nó nhiều và loạn lắm , nhiều chỗ nó cho giang hồ đến chiếm đóng tầng hầm không cho cư dân ra vào luôn, nó ngang nghiên trên cả pháp luật như thế đó cụ.
Bên em thì chúng không dám, chỉ lén lút thuê bọn con nghiện túng thiếu đi làm liều mang xăng vào tầng hầm để đốt, cũng may vài lần phát hiện kịp và dập lửa thành công ( chúng nó đốt đến 5 lần, mãi đến lần thứ 5 mới bắt được thằng đốt và đang điều tra thằng đứng sau)

gần 2 ngàn cái xe máy và hơn 350 cái ô tô ỏ tầng hầm mà bị cháy thì cụ tưởng tượng hậu quả nó khủng khiếp thế nào rồi đấy

taungam

Xe hơi
Cụ phải dẫn luật ra chứ. Còn đâu xét về mặt ý thức thì đương nhiên người đến sau phải học cách xếp hàng. Lý do gì mà cụ đòi chen ngang vào. Chỗ e có vài ông suốt ngày lên gr kêu ca việc k còn slot đỗ. Bql, bqt rồi cư dân cũng chán k tiếp lời nữa rồi. Nói mãi hết hơi.
Luật gì cụ nhỉ?
Em với cụ đều bỏ tiền mua nhà, đều đóng phí DV như nhau ... thì mọi quyền lợi đều như nhau, Cụ mua nhà trc thì cụ có slot đỗ xe trc, sau đó thì quay vòng nhường cho những ng sau, cứ thế mà lặp lại

BMW X10

Xe điện
kết luận lợi ích nhóm thì khá là vội vàng nếu chỉ nhìn từ bên ngoài, đã có nhiều lý luận và tranh cãi giữ 2 bên đấu giá và không đấu giá , trường hợp bên em là bốc thăm chứ không đấu giá vì tầng hầm được định nghĩa là của cư dân và là một phần tiện ích gắn liền với căn hộ, do vậy không có chuyện đấu giá được, anh chỉ được phép đâu giá tài sản của anh, còn của chung thì không
Của chung cũng đấu giá được, bác ạ.
Vì nó có lợi cho toàn dân, trong đó có tôi và cả bác nữa, dù trúng hay trượt.

Tony_Le

Xe container
Ý cụ là cứ có nhà mua ô tô mới là tổ chức lễ rửa xe, bốc thăm lại chỗ đậu.

Minh bạch tương đối là: 1 xe duy nhất chính chủ và 2÷3 năm tái cơ cấu 1 lần.

Chỉnh sửa cuối:

taungam

Xe hơi
Tất nhiên khi các ông đến cùng 1 thời điểm và nó k đủ slot thôi, còn đến trc ăn trc, đến sau muốn ăn chung phải thoả hiệp chứ k ai bắt thằng trc phải chia cho thằng sau cả :))
Mọi công dân đều bình đẳng trc pháp luật ... luật nào thằng đến trc có, thằng đến sau ko, chắc luật zừng =))

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Mọi công dân đều bình đẳng trc pháp luật ... luật nào có thằng trc thằng đến sau ko, chắc luật zừng =))
Ừ thế đem luật mà áp dụng vào slot đỗ chung cư xem cđt nó trả lời thế nào, gào to thêm nữa xem có hiệu quả k, ngồi gõ phím dễ mà :))

Leean

Xe tăng
Của chung cũng đấu giá được, bác ạ.
Vì nó có lợi cho toàn dân, trong đó có tôi và cả bác nữa, dù trúng hay trượt.
Đấu giá nó không giải quyết được cái gốc vấn đề, vì số lượng slot đậu xe nó có hạn và đã được phê duyệt trong thiết kế trong khi số lượng xe thực tế nó vượt quá số slot được cấp phép, cái này liên quan đến kết cấu chịu lực, an toàn phòng chống cháy nổ theo quy định của pháp luật.

Công bằng ở chỗ nào nếu bác đấu giá được còn tôi thì không vì tôi không có nhiều như bác, xét về mặt pháp luật thì tôi và bác đều như nhau , nhưng đóng góp XH hội của bác chắc gì đã bằng tôi ? trong khi các khoản thuế phí ( môi trường, rác thải..) quản lý và các nghĩa vụ tài chính của tôi và bác đều như nhau. Lý lụận chung của bên kiên quyết không chịu đấu giá nó như đấy. Thằng có trình độ năng lực công hiến và tạo được nhiều giá trị cho xã hội nó phải khác thằng buôn đất vô học chứ. Thế giới cám ơn Bill Gate , Google vì thành quả ông ta tạo ra, làm thế giới phát triển chứ chẳng ai đi nhớ cái thằng buôn súng và thuốc phiện cả, dù chúng có tài sản gấp trăm lần Bill Gate

Công bằng nó hơi khó minh bạch và tách bách từng góc độ ở đây theo cái nghĩa thông thường.

Giải pháp bốc thăm mới là giảii pháp tương đối công bằng, đấu giá không giải quyết được vấn đề vì chỉ có chừng đó slot mà thôi, chỉ là thằng có tiền nhiều hơn thì thằng đó được đậu, không loại trừ khả năng thằng chủ đầu tư nó tham gia vào để phá, vì dụ nó sẵn sàng đấu một slot từ 300 triệu trở lên thì cư dân nào đấu được ?còn nhiều vấn đề phức tạp trong câu chuyện lắm bác ạ. bảo đảm tính công bằng nó chỉ là tương đối và khó thực hiện

Chỉnh sửa cuối:

taungam

Xe hơi
Ý cụ là cứ có nhà mua ô tô mới là tổ chức lễ rửa xe, bốc thăm lại chỗ đậu.
Chắc cụ ko hiểu ý em?
Khi CC ko đủ slot đỗ xe cho cư dân ( mỗi nhà 1 slot ) thì phải quy định thời hạn cho slot ấy ( vd: 1 năm ) khi hết thời hạn của slot thì tạm thời chờ slot hết hạn của người kế tiếp

my.eb

Xe điện
Trừ mẹc audi lexus các kiểu, còn thì em cứ vui vẻ gửi dưới sảnh thôi. Cái xe nó cũng chỉ là phương tiện che mưa che nắng, trước coi nó là tài sản giữ gìn thì em ko nói, chứ giờ thời thế thay đổi rồi, các cụ thoang thoáng tý đi. Nó có khấu hao nhanh thì lại càng được mua xe mới,
Các cụ cứ tranh giành chỗ đỗ trong hầm, trong khi em còn lo mấy ông trông dưới sảnh kia kìa, giờ người đông, xe đẻ ra cứ tì tì, nhà em trước cả nhà 1 xe, bây giờ 2 xe, con bé lớn hơn 20 tuổi nó mà cứng thì đẻ thêm cái nữa, chỗ đâu mà để. Nên là em còn phải đi nhẹ nói khẽ cười tươi với cả ông trông bãi xe tự phát kia kìa :D

fundraiser

Xe container
Luật gì cụ nhỉ?
Em với cụ đều bỏ tiền mua nhà, đều đóng phí DV như nhau ... thì mọi quyền lợi đều như nhau, Cụ mua nhà trc thì cụ có slot đỗ xe trc, sau đó thì quay vòng nhường cho những ng sau, cứ thế mà lặp lại
Thế tại sao lúc tòa nhà mới xây xong có slot cụ ko đăng ký gửi xe? Hay lúc đó cụ chưa có xe hoặc cụ mua lại sau mấy năm? Cụ đến sau cụ đòi người ta cấp slot cho như người mới nhận nhà mới ư? Thật nực cười.