[Funland] Chiếu mới muốn tham khảo mức lương các công ty sản xuất

endz

Xe buýt
.....
À nếu tầm tháng cuối năm 2019 ~ 6/2020 mà có ông du học sinh nào học về thiết kế bao bì mở thớt thì chắc là cháu nó thật, cơ mà tên Đạt thì lại đếch phải :(
Giả mà cháu nó có đọc đc thớt này thì e cũng mừng, chứ cứ tưởng em kìm kẹp cháu nó cũng tội em :(
Tên Đạt là em nhầm.
E vừa tìm đc cho cụ đây, ko biết phải ko

https://www.otofun.net/threads/nghiem-tuc-ky-thuat-thiet-ke-bao-bi-carton.1662962/
https://www.otofun.net/threads/lai-la-chau-thang-thiet-ke-bao-bi-carton-day-a.1670464/

ps. Nếu đúng thì bạn này cũng 30 rồi. Vợ con zồi. Sếp Suối ạ :)
ps2. Giờ mới thấy chữ "đếch" của sếp đấy sếp ạ :-B

Chỉnh sửa cuối:

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải xác định là : khó như tổng thống Mỹ cũng thay 4 năm 1 lần được. Do đó không ai là không thể thay thế.
Làm quản lý mà tâm lý phụ thuộc vào 1 bạn, trong khi cơ chế của công ty không thay đổi được thì mệt lắm.
Tổng thống Mỹ không khó thay cụ ạ. Quyền to nhưng đầy người tranh cử. Messi mới thực sự là khó thay thế =))

TungThoc

Xe điện
Bẩm các cụ, e mới về VN làm việc cho công ty con của tập đoàn. Công ty em sản xuất bao bì carton, tương đối có số má ở thị trường VN.

Chuyện là tháng 3 năm 2019 e có tuyển 1 cháu sinh viên VN đang du học tại Nhật. Lúc này cháu nó bắt đầu bước vào năm cuối đh bên đó.
E nhận cháu nó vào cty thực tập, sau đó ký tiếp hợp đồng partime cho tới tháng 4/2020 thì tốt nghiệp và về VN cùng em vào cuối tháng 6.
Trong thời gian ở Nhật thì e có thảo luận và deal với cháu nó mức lương 15tr/tháng tại VN, kèm hứa hẹn sẽ cố gắng tăng lương hàng năm cho cháu nó vì em không thể deal được mức lương quá 15tr do các quy định về lương thưởng đối với sinh viên mới ra trường của cty. (Đến thời điểm hiện tại, theo thông tin em được nhận từ phòng hành chính của cty thì mức lương này hoàn toàn không thấp so với mặt bằng chung).
Vừa rồi cuối năm e cũng có đề xuất tăng lương kịch trần đối với vị trí staff cho cháu nó (cụ thể là 1tr7), thời điểm tăng thì cháu nó ko có ý kiến gì, ấy thế mà ăn tết xong nó táng luôn cho e cái email trình bày dọa nghỉ việc vì mức lương không được như ý. E buồn từ sáng đến giờ luôn.

Vì thực ra e bỏ tương đối nhiều công sức và thời gian để đào tạo cháu nó, các tay to trong cty cũng định hướng dạy dỗ cho làm quan nhưng thời điểm hiện tại thì đầu chưa vừa mũ nên không thể cất nhắc được.
Vậy có cụ mợ nào trong đây đang làm trong các công ty sản xuất tại VN cho em tham khảo mức lương và tăng lương như em vừa đề cập ở trên nằm ở khoảng nào so với mặt bằng chung ạ :( Em đang tính lát ăn trưa xong gọi cháu nó lên nói chuyện, nếu mức đãi ngộ của cháu nó hiện tại đã nằm ở nửa trên so với mặt bằng chì chắc em để cháu nó thử tìm kiếm công việc khác 1 thời gian xem thế nào, còn nếu so với mặt bằng vẫn chỉ tèng tèng thì để e còn biết đường bẩm với quan to hơn trên tập đoàn để có cách giữ người, vì cháu nó có vai trò tương đối quan trọng trong kế hoạch sắp tới của em).

Cảm ơn các cụ các mợ đã đọc!

P/s: Cháu update thêm chút thông tin về thằng cu cho các cụ dễ hình dung ạ.
Thằng cu này đc cháu đào tạo về kỹ thuật đóng gói - thiết kế bao bì carton. (Ở đây chắc nhiều cụ nghĩ cái bao bì carton có mẹ gì mà thiết kế, thế nhưng VN đang đi sau Nhật khoảng gần 100 năm đối với ngành kỹ thuật đóng gói).
Vì đặc thù cái món này cần phải có kinh nghiệm sống, trải nghiệm ở Nhật (hoặc các nước phát triển) để tích lũy "vốn liếng" mẫu mã thiết kế, nên nhiều cụ bảo thôi bỏ tuyển đứa khác chứ em là em thấy tuyển đứa khác còn khó hơn xin tăng lương cho cháu nó. Thế mới đau đầu các cụ ạ!
Công ty cụ đi sau các công ty khác 100 năm đối với việc "trả công cho lao động chất lượng cao".

paprika

Xe tải
Các cụ nói làm em buồn quá, em năm nay cũng sang 30t rồi, làm gần 5 năm ở công ty, nói được tiếng Anh + tiếng Nhật mà công ty trả lương em gross có 25tr, kỹ thuật máy móc tốt. Giờ thì em ko thèm đòi tăng lương nữa rồi

Datalink1

Xe đạp
Đọc trong này sẽ biết ngay ai là người đi thuê và ai làm thuê, cuộc chiến sẽ tiếp diễn hàng nghìn năm nữa, và kẻ thua là kẻ yếu

BMZ_Z4

Xe điện
HR bên cụ không tham khảo mà lên đây hỏi ạ.
Em thấy là nếu tính xa thì không những xác định tăng lương lần này
mà phải tính trong vòng 2-3 năm tới luôn.
Nên làm việc rõ với nhau, lương thưởng,
đào tạo, thăng chức... cho rõ ràng, theo chế độ nào
cũng phải có căn cứ.

Cuối cùng là nếu có deal được thì cũng vui vẻ,
không deal được thì cũng vui vẻ thôi nhỉ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy chút bóng dáng mình ngày xưa trong cậu nhân viên kia.

Ngoài kỹ năng trong công việc, cụ chủ thớt thử đánh giá tính cách cậu ấy xem có trung thành, đáng tin cậy không?

Em là người rất trung thực, gắn bó với công việc, trung thành với cấp trên và công ty, thích ứng nhanh với cái mới, communication skills tốt trong tất cả các môi trường em đã trải qua. Nhưng em cũng đã phải 3 lần dứt áo ra đi, trong đó lần gần nhất là em chuyển vì xa nhà, 2 lần trước đó là do cơ chế: em làm tốt và được thừa nhận nhưng cơ chế ghi nhận sự đóng góp của em không phù hợp. Chẳng hạn em làm tốt bao nhiêu cũng chỉ được tăng kịch khung 15% lương/năm. Đứa làm dở ẹc, sai hỏng muộn tùm lum cũng tà tà tăng 5-10%,12%.

Lúc xin nghỉ em cũng cân nhắc kỹ lắm rồi mới nói chuyện với sếp, nên hầu như các sếp nói chuyện nhiều nhưng không thuyết phục được em ở lại (thật sự lúc đó em cũng quyết định không nên tin vào bánh vẽ trong tương lai). Em nghỉ, công ty không giữ được thì chuyển vài người làm thay vị trí của em, tổng lương của vài người đó phải gấp 2-3 lần lương em nhưng đúng cơ chế (ngộ nhỉ hihi). Trong khi những người đó có thể đảm bảo thay thế về lượng chứ không bằng em về chất (em làm cùng họ 2 năm nên biết). Còn tất nhiên, như có cụ nói, tổng thống Mỹ còn thay được nữa là. :D Ngoài ra còn kiểu sống lâu lên lão làng, trăm hay không bằng tay quen nữa. :)

Mong cụ chủ cân nhắc phù hợp giữ được người và mong bạn kia được ghi nhận, được cống hiến và phát triển xứng đáng.

P/S: Hồi mới ra trường em làm công ty Hàn Quốc thì cũng kiểu kiểu như Nhật nhưng không chặt chẽ bằng. Sang công ty Mỹ thì lương thưởng, đào tạo thỏa đáng nhưng làm cật lực. Em cũng có tìm hiểu cty Nhật nhưng thấy không bằng cty Mỹ nên không ứng tuyển thử.

Suzuki Fan

Xe máy
Với nhân sự, luôn cần phương án 2. Cụ cứ tâm sự với cu cháu cho nó thấy viễn cản và cận cảnh rõ ràng, nếu cháu nó ở thì tốt, ko ở cũng ko nên tiếc.

vnvodoi

Xe điện
Các cụ nói làm em buồn quá, em năm nay cũng sang 30t rồi, làm gần 5 năm ở công ty, nói được tiếng Anh + tiếng Nhật mà công ty trả lương em gross có 25tr, kỹ thuật máy móc tốt. Giờ thì em ko thèm đòi tăng lương nữa rồi
Nếu làm 5 năm rồi mới lên được ngần đó , với trình độ nói được cả tiếng Anh và Nhật thì thấp cụ ạ. Nên tìm hướng dần đi.

Demchinhhang.net

Xe container
Đúng như cụ nói, có lẽ hồi ở Nhật e cũng hơi sai lầm khi tiết lộ quá nhiều kế hoạch với cháu nó, tay to bên Nhật cũng phấn khởi vì kiếm đc nhân viên ưng ý nên có mời đi ăn uống 2 3 bữa. Chắc vì vậy nên cháu nó càng nóng vội :(
Hỏng ở chỗ này ạ.
Còn đầy cụ bảo lương cao nó biến tội gì abc.., loại đấy em đảm bảo không ai giữ được nó và quan trọng nó sẽ mãi không phát triển được. Cả đời chạy quanh thì làm sao tiến được. Làm cho cty đàng hoàng hay tổ chức to nó có nhiều cái quyển lợi khác ngoài lương.

Chỉnh sửa cuối:

paprika

Xe tải
Nếu làm 5 năm rồi mới lên được ngần đó , với trình độ nói được cả tiếng Anh và Nhật thì thấp cụ ạ. Nên tìm hướng dần đi.
Vâng cụ, đương nhiên là phải có hướng rồi 😁 em thì lại yêu thích công việc em đang làm, nên hướng đi của em ko phải là tìm công ty khác

Chỉnh sửa cuối:

hưvô

Xe lăn
Cụ cho em xin topic được ko ợ.
Cụ Đạt bao bì ấy có phải cụ Đạt vẽ tranh đầu trâu ko cụ?
Hay lại là cụ Đạt 8 nào đó:P
Cụ năm nay 30 (trên hồ sơ cụ khai thế), cháu nó vừa tốt nghiệp, tức là khoảng 23-24.
Vậy là cụ chỉ hơn cháu nó mấy tuổi. Coi như là số năm kinh nghiệm nhiều hơn đi.
Lương cụ bao nhiêu thì tự tính cho cháu nó mà giữ người.

Hồi hổi có bạn du học Nhật mở topic về bao bì. Nếu đúng là bạn này thì cụ nên nghĩ thêm cho bạn í.
(Topic: Lại em Đạt bao bì ạ.. E tìm cho cụ mà ko thấy. Ko lẽ bạn ấy xoá mất rồi :-/
Em nhớ bạn ý phát ngôn ko chuẩn, xuyên tạc nhiều vấn đề lịch sử bị tịch thu bằng lái rồi cụ

Manminh89

Xe tải
Làm ntn mới quan trọng. Công ty em theo vị trí.

Dunga_otf

Xe buýt
Cụ cho em xin topic được ko ợ.

Kính cụ.

VHH148

Xe tăng
Nhân viên này sớm muộn cũng nhảy việc kể cả cty cụ chủ có tăng lương ntn đi chăng nữa. Tốt hơn là đi càng sớm càng tốt, ngồi lâu hơn lúc đi cty càng mệt. Trẻ, cho rằng mình giỏi ko bao h ổn định, kể cả làm đến chức to nhất cty cụ thì rồi cũng lại thích nhảy cty, tập đoàn to hơn thôi. Người tuổi này ko thể giữ lâu đc, cháu nó muốn đi thì mời đi thôi.

nhuataiche

Xe container
Em đoán chừng là tuyển người thay cu cậu này ko khó tí nào, mà là cực kỳ khó ! Bác thớt nhức đầu là phải rồi.

Em nghĩ bác thớt nên cho cu cậu kiêm nhiệm công việc gì đó, rồi dựa vào đó mà tăng lương. Ko nên promote cậu ta vội vì cậu ta còn quá trẻ mà thời gian công tác lại chưa nhiều.

Toietmoi

Xe điện
Lương kỹ sư mới ra trường chổ em 9-10 triệu, nếu có kinh nghiệm sẽ lên 11-12 triệu. Còn kỹ sư có kinh nghiệm lâu năm, chuyên môn tốt thường nắm 1 chức vụ nào đó rồi, khi đó mức lương cao hơn nhiều.

hungeverest

Xe điện
Đang dịch bệnh ntn, có được công việc là tốt rồi, năm trước cty e cũng sa thải hàng loạt, đầu năm nay chưa biết sao, đọc thớt cụ chủ e thấy hình bóng của mình cách đây 20 năm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E đọc mà giật hết cả mình. Giờ mà lương vẫn chỉ thế thôi í ạ #:-s
E tưởng của 10-15 năm trước :-/
Chỗ bác trả tốt thế.

Chỗ tôi, các cháu còn không có lương, toàn thưởng: Khách cho bao nhiêu thì được bấy nhiêu.

smartdragon

Xe buýt
Em lạc cmn hậu rồi, lương phó tổng doanh thu 1000 tỏi có 20tr đây. Có chân gđ sx, dự án, kt cụ chủ tuyển em nhá.