[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chã Nhỏ

Xe điện
tương đương với Krasnopol có thằng M-712 Copperhead của mỹ cũng xài laser dẫn
ngoài ra thằng Thụy điển phát triển loại excalibur dẫn GPS

pain

Xe ba gác

pain

Xe ba gác

Họp báo tại Ý, tố cáo quân Trung quốc xâm lược.

pajero79

Xe hơi

Hang Làng Lò, cửa vào hang​

Hang làng lò là nơi tập kết các đơn vị: trinh sát, đặc công, bộ binh, thông tin ... trước khi tham gia tiến công các cứ điểm. Cũng may là TQ nhát chứ như mình cho đặc công lẻn vào hang làm độ chục ký thuốc nổ thì cả hang đi hết vì chẳng thấy gác sách gì và ở trong đó có rất nhiều đơn vị nên chẳng ai biết ai.Mật khẩu thì phổ biến kiểu hỏi sông Hồng đáp sông Lô thì cũng thấy đâu có vài lần mà cũng chẳng thấy ai hỏi ai.

Mazspeed

Xe container

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Câu hỏi của bác có lẽ hơi khó với em vì em chưa lên trên đó trực tiếp bao giờ cả . Chỉ biết một đỉnh đằng sau lưng em ( khuất rặng cây ) và một đỉnh theo ảnh em đứng tại bình độ 600 chụp . Có lẽ em phải nhờ bác VX 84 trả lời giúp sẽ chính xác hơn !

Tất cả những gì em nhìn thấy, cũng như các bác nhìn thấy qua ảnh theo em được biết là hiện nay vẫn thuộc về mình . Trên các đỉnh đều cắm mốc phân giới chia đôi, mỗi nước một nửa !

Đây là dãy có đỉnh 772 nối tiếp từ bức ảnh kia chạy xuống. Trên đỉnh cũng có mốc phân giới chia đôi. Dãy núi đằng sau là của Trung Quốc !

Chỉnh sửa cuối:

pajero79

Xe hơi

Lựu đạn cầu bi​

Đâu là loại lựu đạn mà đặc công trên đó hay sử dụng, lựu chạm nổ của Liên xô, loại này lính bộ binh không dám dùng vì không quen là bị nổ ngay khi vừa ném ra. Hồi đó đặc công được ưu tiên do hay phải đánh nhau với lính sơn cước, vì bọn này nhanh như sóc, lựu đạn này khi ném ra chạm đâu nổ đấy chúng nó mới không tránh được, vừa nghe tiếng bép là uỳnh luôn chứ chẳng chờ giây nào cả.

Lính sơn cước của Tàu đang tập luyện

ComradeX

Xe máy
@ các bác: thiệt hại trong chiến tranh thì từng phía còn không chắc lắm, vì thông tin thua/thương vong thường bị che dấu, mà thắng lợi thì lại được đẩy lên. Em cũng không hề biết gì về vụ hệ thống phản pháo này, tuy nhiên cá nhân em không hề nghĩ là nếu Tàu nó mua thì chỉ có 2 giàn rada.

Cá nhân em không rành lắm về vũ khí, tuy nhiên nhìn chung nếu bên Israel/Mỹ mà nó bán cho Tàu hệ thống phản pháo vào năm 82-83, có nghĩa là hệ thống đã là hàng thanh lý trong quân đội của nó rồi. Nó đã có hàng ngon hơn để thay thế hoặc giả trong chiến lược/chiến thuật của nó pháo tầm ngắn không có ý nghĩa gì nữa.

Chuyện em trao đổi với tay người Mỹ kia rất tình cờ thôi (cách đây gần chục năm rồi). Tay này là dân công nghệ, có liên quan gì đó đến vũ khí hiện đại (em chỉ biết 1 phần nhỏ thôi, vì thực ra nó làm cái gì em chịu), ngồi tán phét với em. Loằng ngoằng thế nào lại về biển Đông. Nó bảo nước mày về quân sự là không an toàn rồi. Bây giờ Tàu nó có sân bay dài cả km và trạm tiếp vận ở Hoàng sa; và chả mấy chốc nó làm cái nữa ở Trường sa (nó vẽ luôn ra giấy). Thì toàn bộ lãnh thổ chúng mày nằm trong tầm bay của máy bay Tàu, nó cất cánh là chúng mày căng người ra mà đỡ, trong khi chúng mày không có khả năng tấn công mấy cái căn cứ đó (kèm theo 1 lô lốc thông tin kỹ thuật nữa..).
Em nghe cũng oải, bảo là tao chịu, vì xét cho cùng nó ném bom Hà nội là tao toi luôn, có điều là nếu nó đổ quân vào thì chắc là khó nhằn đấy, bọn tao có mấy chục năm dùng yếu chống mạnh, chiến tranh du kích,...., rồi lấy ví dụ của cuộc chiến biên giới 79.
Nó bảo em là, nhìn chung, chiến tranh du kích của bọn mày là ngon (nó kể em mới biết là cái trận đánh Huế 68 hiện nay vẫn là giáo trình chuẩn của lính Mỹ trong huấn luyện và thực chiến đường phố); tuy nhiên khái niệm chiến tranh nó thay đổi nhiều lắm rồi, có nhiều thứ ngày xưa phải chết/thương người mới đạt được, thì này vũ khí nó giải quyết hết.
Rồi nó mới nói tiếp với em về cái hệ thống phản pháo nêu trên, nó nói kỹ thuật thì em chịu, chỉ biết là lúc trước thì bên A rập mà bắn phát là pháo của Israel nó bắn chính vào cái chỗ đó luôn, nhanh đến mức nhiều khi pháo còn chưa kịp tụt xuống hầm (tuy nhiên có cái tệ nạn là chơi chết dân thường liên tục, vì pháo của bên A rập đa phần đặt trong hầm ở khu dân cư).

"Mày nên nhớ là thế giới này đã quá thừa vũ khí, nếu không dùng cũng vứt đi, điều này khiến cho nhiều công ty phá sản; nhiều người mất chức. Vì vậy chục năm tới sẽ có xung đột nhỏ liên miên để giải quyết hết đám vũ khí này. Nhờ thế bọn tao mới có việc!!" (nó nói với em thế)

Estonque

Xe điện

Hang làng lò là nơi tập kết các đơn vị: trinh sát, đặc công, bộ binh, thông tin ... trước khi tham gia tiến công các cứ điểm. Cũng may là TQ nhát chứ như mình cho đặc công lẻn vào hang làm độ chục ký thuốc nổ thì cả hang đi hết vì chẳng thấy gác sách gì và ở trong đó có rất nhiều đơn vị nên chẳng ai biết ai.Mật khẩu thì phổ biến kiểu hỏi sông Hồng đáp sông Lô thì cũng thấy đâu có vài lần mà cũng chẳng thấy ai hỏi ai.
Nói về cái hang này chắc cụ VX 84 cứ gọi là nắm chắc như lòng bàn tay, hehe

Frech

Xe điện

Cụ nói dễ cứ như đăng ký OF không bằng? =))

4banhxequay

Xe điện
Dãy cao Tây Côn Lĩnh bờ nam suối Thanh Thủy nằm ở phía trên ảnh có độ cao 2000m, hơn hẳn những mỏm bờ bắc bị TQ chiếm. Để hỗ trợ quan sát, hỗ trợ hỏa lực cho quân mình và quấy rối bọn TQ ko biết mình có đặt hỏa lực bắn thẳng, súng bắn tỉa trên đó ko nhỉ. Nếu ko thì tiếc quá và liệu có lý do gì ko các cụ

pain

Xe ba gác
Dãy cao Tây Côn Lĩnh bờ nam suối Thanh Thủy nằm ở phía trên ảnh có độ cao 2000m, hơn hẳn những mỏm bờ bắc bị TQ chiếm. Để hỗ trợ quan sát, hỗ trợ hỏa lực cho quân mình và quấy rối bọn TQ ko biết mình có đặt hỏa lực bắn thẳng, súng bắn tỉa trên đó ko nhỉ. Nếu ko thì tiếc quá và liệu có lý do gì ko các cụ
Vận chuyển đạn dược và vũ khí cực khó khăn, vả lại dãy 2000 nằm khá xa điểm giao chiến. Nếu cụ lên cửa khẩu Thanh Thủy bây giờ sẽ thấy.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Lựu đạn cầu bi​

Đâu là loại lựu đạn mà đặc công trên đó hay sử dụng, lựu chạm nổ của Liên xô, loại này lính bộ binh không dám dùng vì không quen là bị nổ ngay khi vừa ném ra. Hồi đó đặc công được ưu tiên do hay phải đánh nhau với lính sơn cước, vì bọn này nhanh như sóc, lựu đạn này khi ném ra chạm đâu nổ đấy chúng nó mới không tránh được, vừa nghe tiếng bép là uỳnh luôn chứ chẳng chờ giây nào cả.
n
Khoảng những năm 80, có lần trên đường 5, khúc ngang Cty May 10 có con xe tải chở cái giống này bị cháy. Người ta cấm đường. Lựu đạn nổ rải rác trong mấy giờ liền. Nổ hết. Đám ruộng khoai lang bên đường bị bi tuốt trụi lá. Kinh :P

4banhxequay

Xe điện
Khoảng những năm 80, có lần trên đường 5, khúc ngang Cty May 10 có con xe tải chở cái giống này bị cháy. Người ta cấm đường. Lựu đạn nổ rải rác trong mấy giờ liền. Nổ hết. Đám ruộng khoai lang bên đường bị bi tuốt trụi lá. Kinh :P
Cụ cũng biết vụ này cơ à. Khoảng hè năm 1979, xe Zin130 của kho 205 lấy hàng từ HP về nghỉ chân ở đây (khoảng giữa cổng M10 và siêu thị M10 bây h) bị phát nổ, sức nổ đào cái hố đi gần hết mặt đường, xe tan tành, mảnh xe, lựu đạn, đạn còn chưa nổ bắn vung xe mấy trăm m. May là hồi đấy thưa người, lại nổ vào tầm 2h chiều nên càng ít người đi lại ko thì đúng là thảm họa

Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Vận chuyển đạn dược và vũ khí cực khó khăn, vả lại dãy 2000 nằm khá xa điểm giao chiến. Nếu cụ lên cửa khẩu Thanh Thủy bây giờ sẽ thấy.
Hic, quá tiếc. Nếu vào thời này thì ko biết có cách gì để tận dụng được cao độ này ko hả cụ

pain

Xe ba gác

pain

Xe ba gác
Thêm mấy cái ảnh dân quân tự vệ cho máu:D

vị xuyên 84

Xe hơi
Đúng là lựu chạm nổ hồi đó để trong hang Làng Lò hàng thùng mà lính bộ binh không được dùng, kể cả cánh trinh sát trung đoàn cũng không dám dùng vì đã có trường hợp dùng không quen nên khi ném ra va vào cành cây lựu đạn nổ luôn trước mặt gây thương vong. Nếu đồ dùng của đặc công lính ta thích nhất vẫn là quần áo rằn ri, cái này thì đặc công lại không thích mặc vì nếu TQ phát hiện ra lính mặc quần áo rằn ri ở đâu nó sẽ bắn tan nát khu vực đó. Vốn dĩ TQ rất muốn diệt đặc công dù tốn bao nhiêu đạn cũng không tiếc. Lính bộ binh thì đổi quần áo cho đặc công để khi xuống thị xã HG mặc cho oai, thêm khẩu AK báng gấp nữa thì nhất, các em gái HG cứ gọi là mê tít. Ngày đó cũng vì muốn oai như vậy mà em mang khẩu AK báng gấp của trinh sát sư đoàn bỏ lại về thị xã thế rồi để quên trên gác bếp nhà dân em trọ. 6 tháng sau thằng quân khí E xuống đòi lại em tưởng mất thì toi, mãi sau mới nhớ ra và quay lại nhà anh Thống tìm trên gác bếp lại thấy vẫn còn đấy, hú vía.

pain

Xe ba gác
Có cụ nào nhận ra chỗ này không?:D

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Đúng là lựu chạm nổ hồi đó để trong hang Làng Lò hàng thùng mà lính bộ binh không được dùng, kể cả cánh trinh sát trung đoàn cũng không dám dùng vì đã có trường hợp dùng không quen nên khi ném ra va vào cành cây lựu đạn nổ luôn trước mặt gây thương vong. Nếu đồ dùng của đặc công lính ta thích nhất vẫn là quần áo rằn ri, cái này thì đặc công lại không thích mặc vì nếu TQ phát hiện ra lính mặc quần áo rằn ri ở đâu nó sẽ bắn tan nát khu vực đó. Vốn dĩ TQ rất muốn diệt đặc công dù tốn bao nhiêu đạn cũng không tiếc. Lính bộ binh thì đổi quần áo cho đặc công để khi xuống thị xã HG mặc cho oai, thêm khẩu AK báng gấp nữa thì nhất, các em gái HG cứ gọi là mê tít. Ngày đó cũng vì muốn oai như vậy mà em mang khẩu AK báng gấp của trinh sát sư đoàn bỏ lại về thị xã thế rồi để quên trên gác bếp nhà dân em trọ. 6 tháng sau thằng quân khí E xuống đòi lại em tưởng mất thì toi, mãi sau mới nhớ ra và quay lại nhà anh Thống tìm trên gác bếp lại thấy vẫn còn đấy, hú vía.
Bác nói làm em tý sặc, em bác tưởng thịt trâu khô phơi gác bếp chứ ! ai dè phơi cả...AK :D .

Kiểu đãng trí như này may mà bác không làm bác sĩ . Khéo lại quên panh, kéo trong bụng con người ta thì toi ! :))

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng