[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

Rắn Lớn

Xe điện
Hồi nhỏ, em thường đọc cuốn "Đất đất Chi Lăng, người người dũng sỹ", tập truyện gồm nhiều câu chuyện của các nhân vật trong giai đoạn này! Tiếc là gia đình em chịu nhiều xáo trộn, tủ sách ngày xưa chiếm cả 1 gian buồng bị mối xông và nước mưa phá hủy gần hết! Giờ mấy anh em cố lắm sưu tầm cũng chỉ được 1/4 của ngày xưa. Có điều tinh thần của những câu chuyện như chuyện này ngấm vào em từ nhỏ, mặc dù gia đình em ở cách cuộc chiến ngày xưa vài chục tầm đạn pháo và không có ai bị mất mát trong cuộc chiến này cả. Dù sao cũng phải ghi nhận tinh thần dân tộc của cụ 3D MkI!

Chỉnh sửa cuối:

ducleminh

Xe điện
Với nhà cháu, những năm đó mới học lớp 3-4, nhưng từ ngày đó với nhà cháu bọn khựa là kẻ thù của nhân loại!!!
Ngày nay khựa vẫn thế, vẫn chiến thuật số đông thôi, chưa khác gì.

7usd

Xe điện
bên LX đã bật đèn xanh cho ta đánh đến tận BK cơ mà, chẳng hiểu lý do gì bên ta không đồng ý. Nếu lúc đó mà Yes thì em nghĩ thủ đô ta ở Nữu ước rồi nhỉ.

binbin68

Xe hơi
Cụ nghe thông tin đấy ở đâu thế?

Thằng khựa nó đánh nước ta để nhằm nhiều mục đích và chỉ sử dụng quân của hai quân khu Vân Nam (do Dương Đắc Chí nắm) và Quảng Tây (do Hứa Thế Hữu nắm) với quy mô chỉ mang phạm vi chiến tranh biên giới thôi.

1. Thằng Đặng nó muốn gây chiến tranh bên ngoài để ổn định nội bộ chúng nó (đạt mục đích)
2. Thằng Đặng nó muốn đánh VN để giải cứu cho Polpot khỏi bị tận diệt nơi đất Thái.
3. Thằng Đặng nó muốn phá thế trên đe dưới búa với LX và VN vì nếu LX không tham chiến như hiệp ước tào lao nào đó với nước ta thì tự nhiên chúng nó sẽ không bị VN và LX liên thủ tấn công nó nếu sau này nó gây chiến với LX. Và cũng để chứng minh với Mỹ là khựa chính là nước lớn thật sự tại Châu Á và là nơi Mỹ có thể dùng như một vùng đệm ngăn ảnh hưởng của LX xuống phía Nam.

Nói chung thì chúng nó thành công ở tất cả các mục đích :) thật sự là như vậy. Duy chỉ có mục đích cứu Polpot thì không làm nổi mà thôi.

LX hồi đó đúng là cái loại đàn anh kiểu lèo lá. Em út bị thằng khác bắt nạt thì chả ra mặt bênh hay đập lại cho đàn em mà lại chỉ nói vài câu kiểu lần sau mày đừng đánh em tao nữa nhé. Tao bực rồi đấy, blah...blah. Nói chung LX cũng có nhiều phốt với anh em XHCN lắm chứ chả tử tế kiểu vô sản quốc tế đâu.

bên LX đã bật đèn xanh cho ta đánh đến tận BK cơ mà, chẳng hiểu lý do gì bên ta không đồng ý. Nếu lúc đó mà Yes thì em nghĩ thủ đô ta ở Nữu ước rồi nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

TaiMV

Xe điện
May mà các cụ ngày xưa tỉnh táo không nghe LX xui dại đánh đến BK, không bây giờ mình dùng hàng lởm lại dek có gì để mà chửi.:D

CR-Vic

Xe container
Đấy là chuyện phịa cụ ạ. Cái nào mình hơn thì phải công nhận (khả năng tác chiến, tính mưu trí sáng tạo trong chiến đấu, v...v....) nhưng tiềm lực quân sự của nó lúc ý cũng gấp ta cả chục lần thì thách kẹo ta cũng chả dám nghĩ đến leo thang chiến tranh với nó đâu.

May mà các cụ ngày xưa tỉnh táo không nghe LX xui dại đánh đến BK, không bây giờ mình dùng hàng lởm lại dek có gì để mà chửi.:D

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Lối vào pháo đài Đồng đăng chứ có phải cái gì lạ lẫm đâu.
Mùa xuân năm 1979, Giặc bành trướng nó chiêu hàng không được cán bộ, chiến sĩ Qdnd Vn, Cavt, đồng bào đang cố thủ trong pháo đài nên chúng đã chất bộc phá đánh sập cửa vào, dùng súng phun lửa hun, bơm hơi ngạt giết hại hàng trăm chiến sĩ và đồng bào ta trong hầm pháo đài.
Thật dã man. Thật man rợ.
Thế mà ngày nay không ai dám nhắc lại chuyện này nữa.
Buồn :(
Vâng. Em chào cụ Vịt Xanh, khá lâu ko gặp cụ, cụ nói đúng ah. Cụ Vịt ơi hồi đó cụ cũng trong trận chiến ah?
@ cụ pain. Nhà em hiện tại ngay gần pháo đài này chứ đâu xa (tầm 500m). Em thề chưa bao giờ em dám chui vào, dù lúc nhỏ bọn em cũng hay trèo lên đó chơi vì những lời kể của mọi người vẫn còn như in. Nhưng em cũng chỉ được nghe những câu chuyện trên đường chạy loạn thôi chứ bây giờ nhờ cụ pain mà được nghe thêm về những người và những giờ phút sinh tử trong hầm. Cụ ơi, thế bây giờ các cụ ấy?
Nhà em ở dưới phố, khi mà rục rịch oánh nhau thì 4 mẹ con em đi sơ tán, còn mỗi Bố em ở trông nhà. Rồi cái ngày định mệnh đó cũng đến, ngày 17/2/1979 (21/01 â.l) nhà em dính trọn vẹn 4 quả pháo, 2 quả trong nhà, 1 quả ở cổng và 1 quả ở cửa hầm sau vườn vì tội chưa chấp bộ đội nhiều. Sau này khi tạm yên Mẹ em (:(( em xl cả nhà e chả nhớ Bố em như thế nào) và chú bác về tìm xác Bố thì thấy Bố trong hầm với 1 chân bị gãy...
Em xin lỗi lúc khác em tiếp tục kể nếu các các bác còn muốn nghe.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Có nhắc cụ Vịt ơi. Cách đây vài năm, bộ đội đã dọn dẹp và nạo vét lại pháo đài rồi. Hơn nữa, vì đại cục nên vấn đề này ít được nhắc tới chứ không phải chúng ta quên và càng không phải chúng ta sợ.

Cụ yên tâm, theo em biết, nói chuyện, chứng kiến thì chí ít riêng lưc lượng vũ trang không hề ngán ngại bất kỳ thế lực nào đâu. Kể cả sĩ quan và lính trẻ, có thể đâu đó một vài trường hợp cá thể nhưng tựu trung....máu lắm:-|
Vâng cụ ah, được sự quan tâm của ****, Chính phủ và BCH QS tỉnh nên 2 năm nay nhân dân Đồng Đăng nhà em đã được xem bắn pháo hoa trực tiếp vào giao thừa ngay trên chính đỉnh của pháo đài mà ko cần phải xuống TP rồi ah

[/SIZE][/COLOR]
Xin chia xẻ cùng với mợ.
Điều rất đáng buồn là từ rất lâu rồi, hình như người ta đã quên cái ngày 17-2-1979 :(
Em cảm ơn cụ

Haiau Auto Service

Xe container
LX hồi đó đúng là cái loại đàn anh kiểu lèo lá. Em út bị thằng khác bắt nạt thì chả ra mặt bênh hay đập lại cho đàn em mà lại chỉ nói vài câu kiểu lần sau mày đừng đánh em tao nữa nhé. Tao bực rồi đấy, blah...blah. Nói chung LX cũng có nhiều phốt với anh em XHCN lắm chứ chả tử tế kiểu vô sản quốc tế đâu.
Cái này chưa đúng hẳn đâu bác. Hồi đó LX đã chuyển gấp rất nhiều vũ khí khí tài để giúp VN. Có rất nhiều chuyên gia quân sự sang cùng với ta để nghiên cứu cách đánh, cách phòng ngự. Hình như chiến thuật phòng ngự theo chiều sâu, theo từng lớp cũng ra đời trong thời gian này. (nói một cách chính xác, bộ đội mình chỉ quen tiến công chứ có mấy khi phòng ngự đâu? Đến năm 1981 - 1982 bọn em phải học chiến thuật này rất nhiều)

Haiau Auto Service

Xe container
Không những 130, MH 107 mà cả BM 21 pháo bắn loạt, Cường kích A 37, F5 E đều sẵn sàng nhưng...."trên cho chúng nó thoát". Đã có phương án đánh thẳng sang bên kia 30km, phá hủy doanh trại, cầu cống rồi rút về....
Dù thế nào, quyết định dừng chiến tranh vẫn là sự sáng suốt và tỉnh táo của cả hai bên (mặc dù sau đó vẫn có các trận đánh nhỏ)
Nếu chiến tranh leo thang thì sự tổn thất và mất mát của cả hai bên sẽ rất lớn. Gần như tất cả các loại vũ khí hiện đại nhất lúc đó mà ta có đã được chuẩn bị ( Chắc vì ta xác định cũng chẳng còn gì mà để mất nữa :P) .

anchibui

Xe điện

Thằng khựa nó đánh nước ta để nhằm nhiều mục đích và chỉ sử dụng quân của hai quân khu Vân Nam (do Dương Đắc Chí nắm) và Quảng Tây (do Hứa Thế Hữu nắm) với quy mô chỉ mang phạm vi chiến tranh biên giới thôi.

1. Thằng Đặng nó muốn gây chiến tranh bên ngoài để ổn định nội bộ chúng nó (đạt mục đích)
2. Thằng Đặng nó muốn đánh VN để giải cứu cho Polpot khỏi bị tận diệt nơi đất Thái.
3. Thằng Đặng nó muốn phá thế trên đe dưới búa với LX và VN vì nếu LX không tham chiến như hiệp ước tào lao nào đó với nước ta thì tự nhiên chúng nó sẽ không bị VN và LX liên thủ tấn công nó nếu sau này nó gây chiến với LX. Và cũng để chứng minh với Mỹ là khựa chính là nước lớn thật sự tại Châu Á và là nơi Mỹ có thể dùng như một vùng đệm ngăn ảnh hưởng của LX xuống phía Nam.

Nói chung thì chúng nó thành công ở tất cả các mục đích :) thật sự là như vậy. Duy chỉ có mục đích cứu Polpot thì không làm nổi mà thôi.

Em nghe nói, khi Khựa tấn công mình thì LX cũng dàn quân với 1 lực lượng rất lớn ở phía bắc biên giới Khựa. Và LX cũng nói là dựa vào hiệp định bảo vệ đồng minh đã ký với VN nếu Khựa ko rút quân Luên Xô sẽ tấn công...
Hình như cái này đã được tuyên bố ra LHQ.

CR-Vic

Xe container
Theo em được biết thì những cái thông tin kiểu đó hoàn toàn mang tính chất đồn thổi chứ không có văn bản hay tài liệu đáng tin cậy nào ghi chép lại. Có thể có mà em chưa được đọc.

Điều duy nhất Ivan Ngố hồi đó làm giúp ta là cung cấp vũ khí trực tiếp, điều hạm đội Thái Bình Dương áp sát vịnh Bắc Bộ, lập cầu hàng không vận chuyện bộ đội tinh nhuệ của ta từ Cam về các vùng biên giới.

Em nghe nói, khi Khựa tấn công mình thì LX cũng dàn quân với 1 lực lượng rất lớn ở phía bắc biên giới Khựa. Và LX cũng nói là dựa vào hiệp định bảo vệ đồng minh đã ký với VN nếu Khựa ko rút quân Luên Xô sẽ tấn công...

Haiau Auto Service

Xe container
Cái này hồi đó cũng chỉ nghe đồn thôi cụ ạ.
Nói thêm về mặt trận Lạng Sơn, ta tập trung quân như thế này: (So với địa hình của tỉnh, số quân như thế này là rất lớn, hồi đó nếu bắt đầu địa phận Lạng Sơn thì có cảm giác cứ 5km lại có môt doanh trại quân đội)
- Lạng Sơn :

Bộ đội chủ lực có sư đoàn bộ binh 3 (eBB2, eBB12, eBB141, ePB68) trên hướng Đồng Đăng và sư đoàn bộ binh 338 (eBB460, eBB461, eBB462, ePB208) trên hướng Đình Lập.

Lực lượng vũ trang địa phương có trung đoàn bộ binh 123 trên hướng Lộc Bình và trung đoàn bộ binh 199 trên hướng Thất Khê, tiểu đoàn pháo binh tỉnh, cùng một số tiểu đoàn, đại đội địa phương huyện và lực lượng dân quân tự vệ.

Lực lượng công an vũ trang có trung đoàn công an vũ trang cơ động 12, đại đội cơ động tỉnh và các đồn công an biên phòng dọc biên giới.

Trên hướng Lạng Sơn còn có các đơn vị binh chủng khác như tiểu đoàn 3 pháo M46 130mm (lữ đoàn pháo binh 675, BTL Pháo binh), trung đoàn pháo binh 166 (Quân khu 1), trung đoàn phòng không 272 (Quân khu 1), một bộ phận của trung đoàn xe tăng 407 (Quân khu 1) và các đơn vị công binh, thông tin, vận tải…

Trong chiến đấu, Lạng Sơn được tăng cường các lực lượng từ tuyến sau như : sư đoàn bộ binh 327 (eBB42, eBB54, eBB75, ePB120) phòng thủ ở Lộc Bình, sư đoàn bộ binh 337 (eBB4, eBB52, eBB92, ePB108) ở thị xã Lạng Sơn; trung đoàn bộ binh 196 ở Đình Lập cùng một số tiểu đoàn bộ binh; trung đoàn pháo binh 204 (pháo phản lực BM-21) và tiểu đoàn 2 pháo D74 122mm (lữ đoàn pháo binh 675, BTL Pháo binh) chi viện cho hướng thị xã Lạng Sơn và tiểu đoàn 10 pháo M30 122mm (ePB54/fBB320B/QĐ1) chi viện hướng Đình Lập; một bộ phận của tiểu đoàn phun lửa 902 (trung đoàn phòng hoá 86, BTL Hoá học), cùng một số đơn vị binh chủng khác.
(Nguồn: iternet)
Ngay sau tỉnh Lạng Sơn là lực lượng hùng hậu của quân đoàn 2

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Ngày xưa hay được xem tranh biếm họa Bành trướng Bắc Kinh đội mũ vải ôm mộng chiếm Đông Dương. Khoảng 15 năm nay chẳng được xem nữa, cũng chẳng thấy báo chí ôn lại lịch sử đánh Tàu. Đến đời con em chắc chúng nó không biết sự kiện năm 1979 nữa các cụ ợ!
Cụ muốn nhắc đến cái này phải không ợ????

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Đúng là thằng đàn anh Lx này lèo lá thật.
Nó chẳng chịu làm gì nhièu ngoài mấy việc:
1- Cử 1 đoàn cố vấn quân sự do 1 đại tướng dẫn đầu sang Hanoi vào ngày thứ 3 của trận chiến.
2- Kéo 250 nghìn quân bộ không kể không quân áp sát biên giới Mãn châu lý (Đông bắc Trung quốc)
3- 30 tàu nổi/ngầm của hạm đội TBD phong tỏa biển Đông khiến cã Mèo lẫn Chệt giương mắt ếch. Lính thủy đánh bộ ngồi tren tàu chỉ nhăm nhăm đổ bộ
4- Lập cầu hàng không (dùng máy bay và pilot Nga) đưa quân Vietnam đang đánh nhau ở Cambodge ra Bắc.
5- Viện trợ quân sự khẩn cấp
Việc Lx nó làm trong 2 tháng 2-3/1979 cho Vietnam chỉ có thế. Lấy gì làm to tát đâu nhẩy?
Phải nói là kiến thức của cụ về uộc chiến Trung-Việt 2/79 là uên thâm thật đấy :P

pajero79

Xe hơi
Trận chiến biên giới năm 1979, hướng Lạng Sơn, Sư đoàn 3 sao vàng đã gây thiệt hai nặng cho bọn Khựa xâm lược, trận phòng ngự xuất sắc này được Quốc tế và bản thân các tướng lĩnh của Khựa cũng phải công nhận công nhận, nhiều nhà bình luận phương Tây đã tính rằng, trong 2.000 năm với bao phen tràn sang đất Lạng Sơn, chưa bao giờ quân Khựa xâm lược lại mất nhiều thời gian để đi một quãng đường ngắn như vậy. Ước tính mỗi ngày chúng chỉ đi được 0,8km. Và có lẽ đây cũng là lần mà bọn Khựa tập trung quân đông nhất nhưng cũng là lần tiến quân ì ạch nhất để rồi phải ôm đầu rút chạy sớm nhất. Năm đó, Quân đoàn 2 chủ lực của Bộ được không vận từ Campuchia về đã tập kết phía sau đội hình sư đoàn 3 sao vàng, tất cả vũ khí hiện đại nhất bấy giờ: T-54, BTR 60, BMP, xe rocket phóng loạt BM-21 Grad, các loại pháo mặt đất... đều được đem ra sử dụng và chuẩn bị sẵn sàng phản kích nhưng lệnh của Bộ tổng tham mưu k được truy kích địch nên thôi.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
[/COLOR]

Đúng là thằng đàn anh Lx này lèo lá thật.
Nó chẳng chịu làm gì nhièu ngoài mấy việc:
1- Cử 1 đoàn cố vấn quân sự do 1 đại tướng dẫn đầu sang Hanoi vào ngày thứ 3 của trận chiến.
2- Kéo 250 nghìn quân bộ không kể không quân áp sát biên giới Mãn châu lý (Đông bắc Trung quốc)
3- 30 tàu nổi/ngầm của hạm đội TBD phong tỏa biển Đông khiến cã Mèo lẫn Chệt giương mắt ếch. Lính thủy đánh bộ ngồi tren tàu chỉ nhăm nhăm đổ bộ
4- Lập cầu hàng không (dùng máy bay và pilot Nga) đưa quân Vietnam đang đánh nhau ở Cambodge ra Bắc.
5- Viện trợ quân sự khẩn cấp
Việc Lx nó làm trong 2 tháng 2-3/1979 cho Vietnam chỉ có thế. Lấy gì làm to tát đâu nhẩy?
Phải nói là kiến thức của cụ về uộc chiến Trung-Việt 2/79 là uên thâm thật đấy :P
Cố vấn quân sự này xuống tận cấp trung đoàn (tức là mỗi trung đoàn đều có tổ cố vấn) tổ cố vấn ở thì ở trên sư đoàn bộ. Các cụ hình dung đầu những năm 80 LX khi đó như thế nào, nhưng có rất nhiều sĩ quan sang VN sát cánh cùng chúng ta chiến đấu.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Trận chiến biên giới năm 1979, hướng Lạng Sơn, Sư đoàn 3 sao vàng đã gây thiệt hai nặng cho bọn Khựa xâm lược, trận phòng ngự xuất sắc này được Quốc tế và bản thân các tướng lĩnh của Khựa cũng phải công nhận công nhận, nhiều nhà bình luận phương Tây đã tính rằng, trong 2.000 năm với bao phen tràn sang đất Lạng Sơn, chưa bao giờ quân Khựa xâm lược lại mất nhiều thời gian để đi một quãng đường ngắn như vậy. Ước tính mỗi ngày chúng chỉ đi được 0,8km. Và có lẽ đây cũng là lần mà bọn Khựa tập trung quân đông nhất nhưng cũng là lần tiến quân ì ạch nhất để rồi phải ôm đầu rút chạy sớm nhất. Năm đó, Quân đoàn 2 chủ lực của Bộ được không vận từ Campuchia về đã tập kết phía sau đội hình sư đoàn 3 sao vàng, tất cả vũ khí hiện đại nhất bấy giờ: T-54, BTR 60, BMP, xe rocket phóng loạt BM-21 Grad, các loại pháo mặt đất... đều được đem ra sử dụng và chuẩn bị sẵn sàng phản kích nhưng lệnh của Bộ tổng tham mưu k được truy kích địch nên thôi.
Không phải tập kết phía sau đội hình sư 3 mà là tập kết phía sau quân đoàn 14 bác ạ.

xehonda

Xe hơi
17-2-79 Bộ đội chính quy đang tập chung oánh Polpot trong biên giới TN, những này đầu chỉ có bộ đội địa phương, dân quân tự vệ... đánh trả. Sau ta tập chung lực lượng phản kích, tàu chết nhiều là do tập kết lượng quân lớn tại 1 điểm (Cái này sau này được nhận định là họ cố tình làm như vậy) trên LS ta dùng đại bác và H12 dập vào điểm này tiêu diệt phần lớn sinh lực địch sau phải cho nó vào chở xác về.
Còn 1 điều khó hiểu nữa là ngay đợt tấn công đầu tiên rạng sáng ngày 17 quân tàu đã bị chết rất nhiều khi vượt sông hồng bởi điện cao thế.
Cái này hôm nay nhà cháu mới nghe thấy , thật vậy hả cụ , cụ kể chi tiết tẹo được không ạ ? Ngày ấy nhà cháu cung nhơn nhớn , đang học cấp 3 , học ngoại ngữ tiếng tàu phải bỏ để học tiếng Pháp vì mấy thầy cô giạy tiếng tàu phải lên biên giới hết .

Chỉnh sửa cuối:

thinhduybao

Xe điện
Cái này hôm nay nhà cháu mới nghe thấy , thật vậy hả cụ , cụ kể chi tiết tẹo được không ạ ? Ngày ấy nhà cháu cung nhơn nhớn , đang học cấp 3 , học ngoại ngữ tiếng tàu phải bỏ để học tiếng Pháp vì mấy thầy cô giạy tiếng tàu phải lên biên giới hết .
Cụ Đoành nhầm ạ! Vượt sông Nậm thi để sang Việt Nam chứ không phải sông Hồng ạ!

Trạng thái
Thớt đang đóng