[Funland] Chiến tranh biên giới 1979 từ lời kể của người trong cuộc......

Trạng thái
Thớt đang đóng

4banhxequay

Xe điện
Các Cụ giải ngố chao cháu phát, tai sao năm 79 thằng tàu nó không dùng không quân nhỉ?
Hay nó chủ đích đánh vùng ven biên nằm trong tầm pháo kích nên không đùng máy bay? Hay nó vẫn còn e dè lực lượng phòng không của ta còn rất mạnh.
Nó dùng không quân để VN cười vào mặt à cụ

nemesisgau

Xe buýt
Hồi ấy bọn tông dật dẫn đường và hôi của là "người Nhắng" không biết cụ thể là dân tộc nào nhưng dân tộc này sống ở vùng biên quan hệ họ hàng cả 2 bên biên giới.
Oánh tàu có nhiều chuyện khó tin chẳng hạn như 1 đơn vị bộ đội của ta tăng viện lên tuyến trên, gặp 1 đơn vị lính tàu đóng giả quân ta cũng quần áo ga, mũ cối, dép lốp, cũng xe giải phóng, zil.. điều này quá đơn giản vì nó sx và đồ quân dụng cho ta, trời nhập nhoạng tối 2 bên chào và vượt qua nhau khi quân phát hoiện ra chặn cánh quân tàu, đơn vị vửa vượt qua quay lại khóa đuôi và diệt.

Chiến thuật biển người của tàu thì kinh chỉ có vài hàng lính đi đầu cầm súng, lớp đi sau không có súng, bịn đi đầu gục xuống thì thằng phía sau lấy súng của thằng chết xông lên cứ thế tràn vào trận địa. Súng AK bản tàu bắn liền vài bang đạn thì đỏ nòng nhiều bác phải lái vào rồi bắn tiếp.
Chỗ đỏ là chính xác như cháu cũng góp ý ở thớt hôm qua của Cụ Cù Cu, trong thời gian giúp ta XD đường sá, công trình .. thì bọn cẩu tàu đã vẽ bản đồ pháo binh toàn miền bắc vì thế pháo nó điểm cực kỳ chính xác.
Cái bôi đen: thời đó còn có tên khác là người Mèo, sau đổi theo phiên âm quốc tế là H'mong. Trong từ Nhắng kia còn chỉ một số nhóm dân tộc thiểu số khác nữa. Nhóm người dân tộc này trải dài từ Nam Trung Quốc tới Thái Lan, sống ko quần cư, thường ko kiến tạo được một cộng đồng lớn như các nhóm dân tộc khác. Đến giờ lâu lâu vẫn có ông về tự xưng là Vua để kích một số thành phần làm loạn.
Cái in nghiêng: theo em được biết là ngoài việc nắm chính xác địa đồ, TQ còn được Mỹ viện trợ 2 hệ thống rada theo dõi và xác định đạn pháo. Hình như 1 dàn bị đặc công mình phá thì phải. Em nhớ cái này ko rõ lắm

nemesisgau

Xe buýt
Các Cụ giải ngố chao cháu phát, tai sao năm 79 thằng tàu nó không dùng không quân nhỉ?
Hay nó chủ đích đánh vùng ven biên nằm trong tầm pháo kích nên không đùng máy bay? Hay nó vẫn còn e dè lực lượng phòng không của ta còn rất mạnh.
Năm 78 có vụ máy bay trinh sát của tàu bị rơi ở Hải hậu, nam định, lũ lóc nhóc chúng cháu nghe tin trốn học đi bộ mấy chục cây số đến xem, mà có xem được gì đâu, máy bay rơi giữa ruộng CA, BĐ chặn hết mọi ngả, chỉ thấy người đi xem nhau.
Tại sao năm 79 ta đã huấn luyện được phi công lái, xạ kích trên máy bay, với hỏa lực mạnh gồm 2 khẩu minigun 6 nòng với 12.000 viên đạn thì chiến thuật biển người của tàu lãnh đủ, thực tế thì năm 77 trên biên giới Tây Nam bè lũ Polpot bị ông Hồ Duy Hùng và các đồng đội dùng máy bay này lùa như lua vịt. trong chiến tranh chống mỹ nó cũng gây cho bộ đội ta nhiều tổn thất không nhỏ.
thực tế thì tư duy quân sự của TQ thời điểm đó vẫn rất cứng nhắc, bộ binh là trọng tâm, còn không quân và hải quân chỉ mang tính chất tranh ảnh. Ngoài ra bài học đắng cay của Mỹ khi dùng hệ thống không quân hùng hậu đánh vào Hà Nội vẫn chết dí như thường, trong khi không quân TQ thời đó, do ko chú trọng nên cổ lỗ lắm nên giới tướng lĩnh TQ ko hề muốn điều động không quân đánh hỗ trợ ác liệt cho bộ binh.
Còn Việt Nam thì cũng có phát kiến dùng pháo cao xạ bắn quét ngang vào đội hình biển người. Chắc là kéo lên chờ mãi ko thấy máy bay nó đâu thì bắn thử vài phát, ai ngờ hiệu quả quá cao nên áp dụng triệt để :))
Khẩu Vulcan kia của cụ vô dụng vô cùng, vì VN chỉ có món này lắp trên máy bay trực thăng của Mỹ. Trong khi trực thăng còn chưa tới nơi đã rụng vì hỏa lực của đối phương rồi. Dùng cao xạ bắn vẫn thích hơn cụ ạ :D ( Em nghĩ thê)

Chỉnh sửa cuối:

Rắn Lớn

Xe điện
...
Cụ tính thử coi: máy bay chia 4 loại: máy bay vận tải thì Tàu chửa có! Trực thăng vận tải, đổ bộ thì súng bộ binh cũng thịt được, mà Tàu đông người, lấy đâu mà vận chuyển cho đủ. Oánh nhau với mấy cái chốt thì tổ tăng thành tích cho VN. Máy bay tiêm cường kích thì loanh quanh chỉ có mấy chốt, mà tấn công ở vùng này không phải điểm mạnh của tiêm cường kích và Tàu lúc đó (thậm chí bây giờ) cũng chưa có vũ khí phá bongke và điều khiển với độ chính xác cao! Cuối cùng là ném bom thì mấy cái thị xã vùng biên có là mục tiêu cần ném hay không? Trang thiết bị, hạ tầng của Tàu vùng lân cận có đủ cho máy bay ném bom không? Các hỗ trợ cho ném bom như tiêm kích có đủ không? ...

CR-Vic

Xe container
12 ly 7 mà chúc xuống bắn chéo cánh sẻ vào đội hình địch kiểu biển người thì cứ gọi là tưng bừng cụ nhỉ? Xuyên táo từa lưa mà :))

thực tế thì tư duy quân sự của TQ thời điểm đó vẫn rất cứng nhắc, bộ binh là trọng tâm, còn không quân và hải quân chỉ mang tính chất tranh ảnh. Ngoài ra bài học đắng cay của Mỹ khi dùng hệ thống không quân hùng hậu đánh vào Hà Nội vẫn chết dí như thường, trong khi không quân TQ thời đó, do ko chú trọng nên cổ lỗ lắm nên giới tướng lĩnh TQ ko hề muốn điều động không quân đánh hỗ trợ ác liệt cho bộ binh.
Còn Việt Nam thì cũng có phát kiến dùng pháo cao xạ bắn quét ngang vào đội hình biển người. Chắc là kéo lên chờ mãi ko thấy máy bay nó đâu thì bắn thử vài phát, ai ngờ hiệu quả quá cao nên áp dụng triệt để :))
Khẩu Vulcan kia của cụ vô dụng vô cùng, vì VN chỉ có món này lắp trên máy bay trực thăng của Mỹ. Trong khi trực thăng còn chưa tới nơi đã rụng vì hỏa lực của đối phương rồi. Dùng cao xạ bắn vẫn thích hơn cụ ạ :D ( Em nghĩ thê)

MP4-22

Xe điện
Cụ dạy chuẩn ạ!
Lại nói về pháo Mỹ thì rất khủng khiếp, kể cả pháo VNCH và NTT vì bọn bắn không sợ hết đạn, Các sỹ quan chỉ huy thường khuyến khích lính bắn càng nhiều càng ít để lấy vỏ đạn bán cho thương lái Hoa kiều. Ngoài các trận dàn binh bố trận mà ta và địch đều tring sát kỹ và nắm chắc điểm mạnh yếu của nhau thì chúng thường pháo kích tọa độ theo quy luật cái này bộ đội ta không sợ vì còn có thể phán đoán mà né , các chú bộ đội thường nói sợ nhất là pháo "mồ côi" tức là những quả pháo bắn vu vơ mà điển hình là pháo đ..ĩ. Thời chiến thường có 1 lực lượng gái chuyên phục vụ cho lính Mỹ trên các đồn trú, sáng dậy các em mắt xanh mỏ đỏ chưa kịp đánh răng thấy khẩu pháo bèn nổi hứng đòi cho em bắn phát mấy thằng lính thì chiều mấy em thế là cũng quay quay, ngắm ngắm rồi giật cò muốn rơi đâu thì rơi, bộ đội nhiều khi chết oan vì mấy em cave này.
cụ kể y chang thầy giáo dạy GDQP của em!!:)

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Em chào cụ chỉ thớt và cả nhà.
Em cũng đc (hay bị) chạy loạn trong cái cuộc chiến ấy, chỉ khác là em ở thị trấn Đồng Đăng của Lạng Sơn. Đó cũng là 1 điểm nóng của trận ấy (thực ra thì em cũng chỉ là đc nghe tường thuật lại chứ lúc đó em mới đc tròn 2 tuổi nên nào đã biết gì). Thị trấn em tan hoang hết và Mẹ em mất Chồng, chị em em mất Bố...:((

anthanhnguyen

Xe hơi
Em cũng đc (hay bị) chạy loạn trong cái cuộc chiến ấy, chỉ khác là em ở thị trấn Đồng Đăng của Lạng Sơn. Đó cũng là 1 điểm nóng của trận ấy (thực ra thì em cũng chỉ là đc nghe tường thuật lại chứ lúc đó em mới đc tròn 2 tuổi nên nào đã biết gì). Thị trấn em tan hoang hết và Mẹ em mất Chồng, chị em em mất Bố...:((
Nhà bà ngoại cháu hồi ấy ở khu dây thép, thi thoảng vẫn nghe bà kể, hãi lắm

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Trong CTBG có chuyện cao bánh chè có thật không các Cụ?
Cao bánh chè thì đây là lần đầu tiên em được nghe chứ Cao bành trướng thì em được tận mắt dòm roài. Ở nhà ông bà music.
Chẳng bít cái của nợ í được người ta nấu ra từ cái giề :P

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ em mới đọc hết cmt của các cụ, em cám ơn những lời động viên của các cụ đã cmt cho em, cũng rất cám ơn những thông tin chia sẻ qúy giá của các cụ, tuy em cũng chỉ được nghe kể lại, cũng chỉ biết qua những người thân mình kể lại, nhưng dù sao em cũng muốn làm được điều gì đó để có nhiều người hiểu những giá trị lịch sử hào hùng của dân tộc VN mà mình đã cố tình lãng quên vì những cái ngu trong nhận thức của 1 bộ phận. Em không đồng ý khi lịch sử ko nói rõ việc này. Đã có thổn thất về người và của của 2 cuộc chiến tranh biên giới thì hãy để thế hệ con cháu phải biết và nhận thức rõ hơn. Khi những cuốn lịch sử mình thì bg những chi tiết này hầu như không được nhắc đến hoặc đơn giản chỉ là một thông tin chú thích. Nếu ai đã từng đến nghĩa trang TRường Sơn, thực sự cái cảm nhận về sự mất mất sẽ lớn hơn là chưa nhìn thấy, các cuộc chiến tranh cho dù to, nhỏ, ý nghĩa chính trị thế nào cũng là tổn thất, Tổn thất cho những người đã mất và những người sống. Ngày trước 17/2/2012, đến nghĩa Trang liệt sỹ ở Nhổn, hôm đấy em mới biết có hơn 10 nhà cũng đã chuyển về đấy, hôm đấy chỉ có những người đã mất năm 1979 là đến. Lúc đấy ko ai bảo ai đều im lặng các cụ ạ, LỊch sử VN mình đã im lặng quá nhiều, nếu để đem những im lặng đấy mà biến thành lợi ích kinh tế thì có ích gì, cái chết về thể xác ko quan trọng là cái chết về giá trị tin thần của dân tộc Vn, đấy là tất cả những suy nghĩ của em về 2 cuộc chiến tranh phi nghĩa đấy của Khựa. Không biết bao những quyển lịch sử cho thế hệ sau này học được đọc rõ hơn những giai thoại này...

Đến bây giờ trong sách giáo khoa dạy trẻ con còn chẳng dám nêu ra là 2 chị em Trưng Trắc - Trưng Nhị oánh nhau với thằng giặc cụ thể nào nữa kia.
Không biết người ta sợ cái gì???
Chắc chắn mả papa của 1 số kẻ sẽ được hậu thế mang ra tế :P

Văn Đoành

Xe điện

Tại sao năm 79 ta đã huấn luyện được phi công lái, xạ kích trên máy bay, với hỏa lực mạnh gồm 2 khẩu minigun 6 nòng với 12.000 viên đạn thì chiến thuật biển người của tàu lãnh đủ, thực tế thì năm 77 trên biên giới Tây Nam bè lũ Polpot bị ông Hồ Duy Hùng và các đồng đội dùng máy bay này lùa như lua vịt. trong chiến tranh chống mỹ nó cũng gây cho bộ đội ta nhiều tổn thất không nhỏ.
Thực tế thì KQ tàu đã chuẩn bị một lực lượng hùng hậu máy bay các loại khoảng 700 chiếc (có tài liệu ghi 1000 chiếc) đến căn cứ ở Vân nam chuẩn bị tham chiến, bộ binh cũng đã nhiều lần yêu cầu không quân chi viện nhưng không được đáp ứng điều này vẫn đến nay vẫn còn chưa có câu trả lời. Có một phần nó cũng e ngại máy bay tiêm kích của ta vốn hơn hẳn họ về kinh nghiệm không chiến và lực lượng phòng không cực kỳ mạnh của ta. Phần nữa vào thời kỳ ấy họ cũng còn nhiều mối đe dọa từ các nước khác như LX, Ấn độ, Đài loan...họ muốn để dành lực lượng này chăng. Một lý do nữa là vì sử dụng KQ tham chiến không hề đơn giản và rất tốn kém nên chẳng dại gì mà họ đốt thêm tiền và thậm nếu máy bay bị rơi nhiều ở VN thì họ cũng khó có thể xin or mua từ LX để bổ sung được vì họ mới trở mặt và tẩn cả LX, 2 nước coi nhau là kẻ thù. Tank or pháo thì vô tư, của nhà làm ra xài thoải mái. Phần nữa là Đặng lùn chỉ cần điều một bộ phận lục quân sang tẩn VN , cuốn họ vào cuộc chiến để lão rảnh tay thanh trừng tàn dư của bè lũ 4 tên, củng cố thêm vây cánh. Con người lùn tịt này quả thật ghê gớm, Cụ nào đọc cuốn " Đặng Tiểu Bình 3 lần vào Trung nam hải" thì thấy Đặng đã phải chịu cay đắng như thế nào.

Tại sao VN không mang máy bay trực thăng thu được của VNCH ra lùa vịt tàu như đã tẩn bọn Polpot là vì với địa hình núi non hiểm trở vùng biên giới phía Bắc UH 1 khó phát huy được thế mạnh khi đối đầu với quân tàu có cao xạ yểm trợ, hơn nữa số lượng máy bay UH 1 có thể tham chiến cũng không nhiều để lùa vịt tàu, vì loại này tuy hỏa lực mạnh có thể gắn cả hỏa tiễn để diệt tank nhưng cũng rất dễ bị hạ bởi súng bộ binh, số lượng máy bay bị hạ trong chiến tranh chống Mỹ đã cho thấy như vậy.

[/SIZE][/COLOR]

Đến bây giờ trong sách giáo khoa dạy trẻ con còn chẳng dám nêu ra là 2 chị em Trưng Trắc - Trưng Nhị oánh nhau với thằng giặc cụ thể nào nữa kia.
Không biết người ta sợ cái gì???
Chắc chắn mả papa của 1 số kẻ sẽ được hậu thế mang ra tế :P
Thằng giặc này chơi chò rất xấu, cuổng trời khoe súng nước. Gọi nó là thằng GIẶC LẠ Cụ nhể?

Chỉnh sửa cuối:
R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Nhà bà ngoại cháu hồi ấy ở khu dây thép, thi thoảng vẫn nghe bà kể, hãi lắm
Oi..đồng hương đây òi. Thế bi rờ nhà ông bà ngoại cụ (mợ) còn ở đó ko? em ở khu Nam Quan
Cuộc chiến ấy dù lúc đó em chưa biết gì nhưng em vẫn đc nghe kể rất nhiều vì gia đình em, thị trấn Đ.Đ mất mát nhiều quá nên bây giờ dù đã qua đi hơn 30 năm mà nỗi đau vẫn còn đó. Có nhà mất đi những 8 người, có nhà đến giờ Bố Mẹ và con cái vẫn chưa tìm thấy nhau...

vietnamresorts

Xe buýt
Website
vietnamresorts.vn
Hay thật đấy !!! em cũng gnhe bố em kể nhiều vì là phóng viên của báo quân đội nhân dân Việt Nam ạ. Nhưng chỉ biêt trong âm thầm thôi, không dám đưa lên đâu. Giờ các cụ có hiến vàng cho nhà nước không ạ ?? em hỏi thật 01 câu đấy.

Streamline

Xe điện
"Đất mẹ" - 2 tập là film về đề tài đánh Khựa. Film ra lò ngay sau khi Khựa rút quân 1979 nên cực kỳ chân thật vì những người xem đầu tiên chính là người ... trong cuộc, film kg thể làm khác đi được.
Bản gốc Film bây giờ chắc đang nằm trong kho film lưu trữ của hãng Phim truyện VN.
Em thèm xem lại phim ĐẤT MẸ này quá. Google ko ra. Có cách nào để xem lại ko các cụ nhỉ?
Phim này là phim nhựa, chưa đc số hóa chắc khó.

XPQ

Xe cút kít

Trong "Ma chiến hữu" tay Mạc Ngôn cũng nhắc đến cái môn cao xạ hạ nòng của Việt Nam trong CTBG là nỗi kinh hoàng của quân TQ.

Về không quân thì ông già em bảo không quân TQ không đủ năng lực,chính họ còn sợ mình leo thang không quân.

pain

Xe ba gác
Trong "Ma chiến hữu" tay Mạc Ngôn cũng nhắc đến cái môn cao xạ hạ nòng của Việt Nam trong CTBG là nỗi kinh hoàng của quân TQ.

Về không quân thì ông già em bảo không quân TQ không đủ năng lực,chính họ còn sợ mình leo thang không quân.
Hạ nòng 37 ly bắn tà âm là sở trường của VN, ngay trong chiến dịch HCM phía quân GP đã áp dụng. Một số tù binh VNCH kinh hoàng kể lại rằng hình như bên VC các ông có vũ khí mới hay sao mà tàn phá kinh khủng!

Không quân năm 1979, VN đã điều nhiều phi đội F5E, A 37 ( cường kích) , MIG 19, 21 ( tiêm kích), HU 1A, HU 1B ra Bắc tập kết tại sân bay Kép, Nội bài, Thủy nguyên. Các phi đội F5 E và A 37 đã diễn tập ném bom theo nhiều phương án. Tiếc rằng, "trên cho chúng nó thoát".

pain

Xe ba gác
Chia buồn với gia đình cụ. Tiện cụ xem có nhận ra nơi này không?

pain

Xe ba gác

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Chia buồn với gia đình cụ. Tiện cụ xem có nhận ra nơi này không?

Lối vào pháo đài Đồng đăng chứ có phải cái gì lạ lẫm đâu.
Mùa xuân năm 1979, Giặc bành trướng nó chiêu hàng không được cán bộ, chiến sĩ Qdnd Vn, Cavt, đồng bào đang cố thủ trong pháo đài nên chúng đã chất bộc phá đánh sập cửa vào, dùng súng phun lửa hun, bơm hơi ngạt giết hại hàng trăm chiến sĩ và đồng bào ta trong hầm pháo đài.
Thật dã man. Thật man rợ.
Thế mà ngày nay không ai dám nhắc lại chuyện này nữa.
Buồn :(

SIÊU XIÊU

Xe tải
chiến tranh là nơi khốc liệt chỉ có người trong cuộc mới hiểu hết được, bây giờ đời sống được nâng cao nhưng tinh thần của con người lại đi xuống, đi đường nhìn thấy TNGT có tý máu mà đã khiếp mấy ngày, giả sử bây giờ mà mình oánh nhau với TQ thì có được bao nhiêu % thanh niên tình nguyện cầm súng bảo vệ TQ, em dự TN Hà Nội tầm <22 tuổi thì chả tuyển được mấy người vì họ quen sung sướng rồi và quan trọng là bây giờ các bậc phụ huyng cũng ít có ý thức dạy con về lòng yêu nước mà suốt ngày chỉ mong con cái học giỏi để sau này thi vào trường nọ trường kia, ra trường lại cố gắng vào các công ty kia công ty nọ mong sao có cuộc sống nhiều tiền, bản chất dù không nói ra nhung ngay cuộc sống của chúng ta cũng vô tình làm ảnh hưởng đến con cái làm cho các con chỉ biết loanh quanh cái HN bé tý và có đi xa thì cũng là mấy nơi để ăn chơi nghỉ mát, có mấy dám đưa con về những vùng xa xôi khó khăn chồng chất để nó thấm thía giá trị của cuộc sống

Trạng thái
Thớt đang đóng