[Funland] Chiến tranh bảo vệ BGPB 1979- 1989 theo lời kể của người trong cuộc ( phần 3)

1.6gli

Xe container
Heeeeee em thích nhất cái đám BM 21 này, nhấn nút 1 phát mọi thứ ra tro hết, theo suy nghĩ của em thì cũng phải có 1 cái gì đó mà mình không truy kích nó đến cùng. Nhưng thôi bây giờ nó đã là quá khứ rồi, vấn đề bây giờ là chúng ta phải làm sao vẫn hòa bình mà vẫn giữ được đất mới hay.
Cụ thì lúc nào mà chả khoái pháo nhiều nòng. Em thấy chú smech tầm bắn 90km ngon hơn nhưng hình như vn mình chưa có thì phải?

pháo BM21 grad

Xe container
Cụ thì lúc nào mà chả khoái pháo nhiều nòng. Em thấy chú smech tầm bắn 90km ngon hơn nhưng hình như vn mình chưa có thì phải?
Chưa có cụ ạ, Tàu phù thì nó có rồi.

Vulcan V70

Xe trâu
nguồn nào chứng minh 90% vậy cụ? em thấy chẳng phải như cụ nói, quá nhiều người biết, đặc biệt thời đại thông tin hiện nay, chỉ có cố tình không hứng tìm hiểu sâu thôi
ôi.
Sáng hô m qua đến vp cháu hỏi 4 em một quê Thanh Hoá, một Huế , một Nha trang và một Cần thơ là các em có nhớ hôm nay là ngày gì không? chúng ngớ người bảo qua 14-2 rồi mà chú. Cả 4 đứa đều tốt nghiệp Đh tuổi từ 24-28. Một khoảng lặng của LS VN, rất nhiều người thuộc thế hệ trẻ đã không được biết đến. Trong khi họ lại quan tâm và biết rất rõ kiểu thời trang nào trong mùa này, ca sỹ nào sắp sang VN họ sẵn sàng phát rồ lên, khóc lóc vật vã vì không được nhìn thấy thàn tượng của ho....biết trách ai đây!!

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Sáng hô m qua đến vp cháu hỏi 4 em một quê Thanh Hoá, một Huế , một Nha trang và một Cần thơ là các em có nhớ hôm nay là ngày gì không? chúng ngớ người bảo qua 17-2 rồi mà chú. Cả 4 đứa đều tốt nghiệp Đh tuổi từ 24-28. Một khoảng lặng của LS VN, rất nhiều người thuộc thế hệ trẻ đã không được biết đến. Trong khi họ lại quan tâm và biết rất rõ kiểu thời trang nào trong mùa này, ca sỹ nào sắp sang VN họ sẵn sàng phát rồ lên, khóc lóc vật vã vì không được nhìn thấy thàn tượng của ho....biết trách ai đây!!
TA trách TA nha cụ.
Về chính thống, người ta không cho tuyên truyền thì ta cũng phải có cách của ta. Ta biết mà không truyền lại hiểu biết của mình cho người không biết là có tội với chiến sĩ, đồng bào đã hy sinh trong cuộc chiến tranh ấy.
Theo em, về nguyên tắc, đây là chính sử. Dân ta phải được biết nhất là những thế hệ sau.

cumo

Xe hơi
Sáng hô m qua đến vp cháu hỏi 4 em một quê Thanh Hoá, một Huế , một Nha trang và một Cần thơ là các em có nhớ hôm nay là ngày gì không? chúng ngớ người bảo qua 17-2 rồi mà chú. Cả 4 đứa đều tốt nghiệp Đh tuổi từ 24-28. Một khoảng lặng của LS VN, rất nhiều người thuộc thế hệ trẻ đã không được biết đến. Trong khi họ lại quan tâm và biết rất rõ kiểu thời trang nào trong mùa này, ca sỹ nào sắp sang VN họ sẵn sàng phát rồ lên, khóc lóc vật vã vì không được nhìn thấy thàn tượng của ho....biết trách ai đây!!
Liệt sỹ họ cũng chẳng buồn gì đâu, ở quê em hay nói là làm xong nghĩa vụ rồi họ “về với các cụ” nên đối với những người sống là quan trọng. Nếu các cụ có lòng khi nào tuyển người thấy lý lịch có bố đi bộ đội biên giới, hay con cháu gia đình chính sách thì phỏng vấn nới tay một chút cho các cháu có cơ hội kiếm tiền vì ngày xưa bố chúng nó đi bộ đội may mắn về được nhưng cũng chỉ lấy *** con trâu làm thước ngắm lên không có điều kiện học hành vì vậy vẫn ngèo lắm. Thực ra ở phố ầm ỹ thì thế thôi chứ em thấy chính sách cho các gia đình thân nhân ở nông thôn vẫn tốt mà, nhà nước có quên gì đâu, hằng năm vẫn được đài thọ cho đi thăm mộ (nếu chưa đưa về được) ngoài ra còn những chế độ khác nữa tuy chưa nhiều nhưng thế là được rồi. Bọn trẻ bay giờ cứ suốt ngày chỉ có chiến tranh thì học hành cái gì. Nói thật đến bố chúng nó còn chẳng kể đã từng oánh nhau ở đâu nói gì đến ngành giáo dục hiện nay, cụ không phải trách ai đâu, bây giờ cứ tuyển nhân viên mà có ưu đãi với gia đình chính sách là chúng nó sẽ tự tìm hiểu thôi mà
Dạo này thấy tuyên truyền, tưởng nhớ ghê quá mà con cháu chúng nó vẫn thất nghiệp kể cũng chán.
Em nói thật các cụ đừng ném đá em nhé, cụ nào muốn ném trả lời em câu hỏi : Thân nhân liệt sỹ thường nhận 2 tờ giấy 1 là Giấy báo tử, 2 là tờ giấy gì (màu vàng vàng và chữ đẹp ý). Nếu trả lời được mới đủ tư cách ném đá em nhá. Tự nhiên nổi hứng viết dài quá

pháo BM21 grad

Xe container
Sáng hô m qua đến vp cháu hỏi 4 em một quê Thanh Hoá, một Huế , một Nha trang và một Cần thơ là các em có nhớ hôm nay là ngày gì không? chúng ngớ người bảo qua 14-2 rồi mà chú. Cả 4 đứa đều tốt nghiệp Đh tuổi từ 24-28. Một khoảng lặng của LS VN, rất nhiều người thuộc thế hệ trẻ đã không được biết đến. Trong khi họ lại quan tâm và biết rất rõ kiểu thời trang nào trong mùa này, ca sỹ nào sắp sang VN họ sẵn sàng phát rồ lên, khóc lóc vật vã vì không được nhìn thấy thàn tượng của ho....biết trách ai đây!!
Cụ bảo mấy em ấy lên OF các cao nhân trên này chỉ chi là nó biết ngay, Công nhận rằng giới trẻ bây giờ họ suy nghĩ khác lắm cụ ạ, sử ta thì đếch biết nhưng thần tường của họ thì họ biết đến cả sở thích và tính cách.........chẹp. Nhiều khi chúng nó khen những cái quá tầm thường.:P

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bảo mấy em ấy lên OF các cao nhân trên này chỉ chi là nó biết ngay, Công nhận rằng giới trẻ bây giờ họ suy nghĩ khác lắm cụ ạ, sử ta thì đếch biết nhưng thần tường của họ thì họ biết đến cả sở thích và tính cách.........chẹp. Nhiều khi chúng nó khen những cái quá tầm thường.:P
Nhà nước ta lại thấy những cái đó là hay.
Bởi cái lẽ đám trẻ ranh í không chịu được đói và dễ bảo :))

pháo BM21 grad

Xe container
Nhà nước ta lại thấy những cái đó là hay.
Bởi cái lẽ đám trẻ ranh í không chịu được đói và dễ bảo :))
Vì không chịu được đói nên bảo nó làm việc tốt ( cầm súng ra trận ) thì khó mà sui nó làm việc dại thì lại dể

Tuan Can

Xe container
Chưa có cụ ạ, Tàu phù thì nó có rồi.
Em nghe Tây đồn, Tầu nó có PPL bắn tầm 300 cây, Tức là nó đứng ở biên mà bắn tới HN. Không hiểu đó là tin vịt hay thật ợ.
Vì tầm bắn 300km thì làm mị nó tên lửa đi chứ làm đạn ngu làm gì nhể.

pháo BM21 grad

Xe container
Em nghe Tây đồn, Tầu nó có PPL bắn tầm 300 cây, Tức là nó đứng ở biên mà bắn tới HN. Không hiểu đó là tin vịt hay thật ợ.
Em chỉ nghi ngờ tính năng và độ chính xác của tên lửa tàu phù thôi, còn về tầm bắn thì nó có loại xuyên lục địa nữa cơ.

1.6gli

Xe container
Em chả tin vì cái quả rocket bé mà ngắn mẩu ấy lấy chỗ đâu ra để chứa nhiều liều phóng mà bay 300km ạ? Đến quả đạn tên lửa s300 to đùng thế mà hình như cũng chỉ bay có 300km.

pháo BM21 grad

Xe container
Em thấy đó là đồ nhái smech chúng gọi lá sw10 gì đó cụ ạ

BM-30 Smerch được thiết kế với 12 ống phóng cỡ 300 mm. Chúng có thể bắn các loại đạn rocket chứa thuốc nổ tới 200-300 kg, tầm bắn xa 90 km.

Tung của là chúa nhái mà cụ

pháo BM21 grad

Xe container
Cái này cụ nói đúng. Nổi bật là hệ thống nạp đạn tự động và phóng đạn phản lực từ các ống phóng dạng container gần giống với các hệ thống MLRS М270 và М270А1 của Mỹ.Có một số tài liệu cho biết SR5 còn có thể sử dụng cả loại đạn cỡ 300mm. Hiện chưa có thông tin cụ thể về loại đạn này của SR5. Tuy nhiên, loại đạn 300mm của hệ thống “anh em” với SR5 là SR3 có tầm bắn tối đa 130 km.
Hai khối phóng có số lượng ống phóng và cỡ nòng khác nhau của SR5Căn cứ vào hình ảnh SR5 xuất hiện tại IDEX 2013, có thể thấy thông tin về khả năng sử dụng đạn 300 mm hoàn toàn có cơ sở. Với hai khối phóng, một bên có cỡ nòng nhỏ hơn có thể sử dụng đạn 122 hoặc 220mm. Trong khi đó, khối phóng còn lại có ít ống phóng (6 ống) có cỡ nòng lớn hơn nhiều khả năng dùng loại đạn 300mm (thậm chí là 370mm với tầm bắn 220km) và tên lửa chiến thuật.

Tuan Can

Xe container
Bài này em đọc lâu rồi trên Báo Đất Việt.
Giờ chuyên trang này bỏ rồi
http://quocphong.baodatviet.vn/quoc-phong/trung-quoc-phat-trien-phao-phan-luc-tam-sieu-xa-2332883/

Trung Quốc phát triển pháo phản lực tầm siêu xa
(Quốc phòng) - Tổng công ty xuất nhập khẩu cơ khí chính xác (CPMIEC) và tổng công ty Sichuan Aerospace Industries (Trung Quốc) đã phối hợp phát triển biến thể MLRS WS-2D, vốn là bản nâng cấp MLRS WS-2, được chấp nhận và biên chế trong Quân giải phóng nhân dân Trung Quốc PLA từ năm 2004.So với WS-2, biến thể mới có được thiết kế lớn hơn, chiều dài của tên lửa là 8,1m, đường kính là 425mm, trong khi tên lửa của mẫu cũ dài 7,1m, đường kính 400mm. Theo tuyên bố của Trung Quốc, biến thể WS-2D có tầm bắn lên đến 400km, tầm bắn xa nhất hiện nay. Biến thể mới được thiết kế với vai trò chủ yếu là tiêu diệt các trạm radar của đối phương, cũng như tàu thuyền và các phương tiện mặt đất khác. MLRS WS-2D được trang bị tên lửa có điều khiển, với sai số CEP (2) khoảng 600m, tương đương với biến thể WS-2 ở cự ly 200km. Mỗi xe phóng mang được từ 6-9 quả đạn. Đạn của WS-2D được trang bị đầu tự dẫn sử dụng radar thụ động, được kích hoạt trong giai đoạn cuối của hành trình.

King247

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, buổi tối nghĩa trang Vị Xuyên Hà Giang có mở cửa không ạ, đoàn em lên Hà Giang làm từ thiện trong lịch trình muốn ghé thắp hương cho các anh cách chú ngã xuống trong chiến tranh biên giới tại nghĩa trang Vị Xuyên dịp này, tối thứ 5 nhằm ngày 19/2 đoàn em đi qua ạ
Cám ơn các cụ

pháo BM21 grad

Xe container
Bài này em đọc lâu rồi trên Báo Đất Việt.
Giờ chuyên trang này bỏ rồi
http://quocphong.baodatviet.vn/quoc-phong/trung-quoc-phat-trien-phao-phan-luc-tam-sieu-xa-2332883/

Trung Quốc phát triển pháo phản lực tầm siêu xa
(Quốc phòng) - Tổng công ty xuất nhập khẩu cơ khí chính xác (CPMIEC) và tổng công ty Sichuan Aerospace Industries (Trung Quốc) đã phối hợp phát triển biến thể MLRS WS-2D, vốn là bản nâng cấp MLRS WS-2, được chấp nhận và biên chế trong Quân giải phóng nhân dân Trung Quốc PLA từ năm 2004.So với WS-2, biến thể mới có được thiết kế lớn hơn, chiều dài của tên lửa là 8,1m, đường kính là 425mm, trong khi tên lửa của mẫu cũ dài 7,1m, đường kính 400mm. Theo tuyên bố của Trung Quốc, biến thể WS-2D có tầm bắn lên đến 400km, tầm bắn xa nhất hiện nay. Biến thể mới được thiết kế với vai trò chủ yếu là tiêu diệt các trạm radar của đối phương, cũng như tàu thuyền và các phương tiện mặt đất khác. MLRS WS-2D được trang bị tên lửa có điều khiển, với sai số CEP (2) khoảng 600m, tương đương với biến thể WS-2 ở cự ly 200km. Mỗi xe phóng mang được từ 6-9 quả đạn. Đạn của WS-2D được trang bị đầu tự dẫn sử dụng radar thụ động, được kích hoạt trong giai đoạn cuối của hành trình.
Em đồ tay viết bài báo này éo hiểu gì về pháo.

Tuan Can

Xe container