[Funland] Chiến tranh bảo vệ BGPB 1979- 1989 theo lời kể của người trong cuộc ( phần 3)

pháo BM21 grad

Xe container
e hỏi các bác trả lời nhé!hihi.Liệu giờ TQ đánh VN mình thì các bác có dám xung phong nữa ko?e thì ko biết đc vì e vốn sợ chết mà...............
Giặc đến nhà thì trẻ con cũng cầm súng để bảo vệ tổ quốc các cụ nhé.

Paint

Xe tải
Kính các cụ. Em có người bạn chia sẻ thông tin này trên Facebook. Qua theo dõi thread này, em xin phép được đăng vào đây dù biết là nội dung không liên quan. Biết đâu các cụ biết được thông tin giúp người ta được thì quý quá.

TÌM "ÂN NHÂN" CỨU MẠNG Ở CAO BẰNG, SAU 35 NĂM

Từ tấm ảnh trong ngày đạn bom - loạn lạc và chết chóc của 35 năm về trước, sau một thời gian rà soát tìm kiếm, nhóm Phóng viên chúng tôi đã tìm thấy em bé được cô bộ đội bế trên tay, nay đã gần 40 tuổi, nhưng luôn đau đáu muốn tìm gặp lại "ân nhân" đã liều mạng cứu mình khỏi cái chết, 35 năm trước: Cô bộ đội tuổi mới 18-20.
Dặm dài suốt Cao Bằng, Bắc Kạn, Thái Nguyên, Hải Phòng, Bắc Ninh tìm lại người nữ chiến sĩ cứu em bé năm xưa, thông tin từ các Cựu Chiến binh cho chúng tôi biết:
- Việc cứu và đưa em bé khỏi vùng chiến sự của cô gái và đồng đội, xảy ra tại ngã ba Khâu Đồn (Hưng Đạo, Hòa An, Cao Bằng), vào những ngày đầu của cuộc chiến tranh bảo vệ biên giới phía Bắc, đánh trả quân Trung Quốc xâm lược (17-24/2/1979).
- Cô bộ đội có thể là lứa nữ chiến sĩ nhập ngũ tháng 3/1978, quê ở Hà Bắc (nay chia tách thành 2 tỉnh Bắc Ninh và Bắc Giang), là chiến sĩ Thông tin (Quân Y, Hậu cần, Văn phòng...) 1 đơn vị nào đấy trực thuộc Sư đoàn 346, trực tiếp bảo vệ Cao Bằng tháng 2/1979.
- Chiếc xe Commangca dừng lại cứu mẹ con cô bé, có thể trong đoàn xe của Sư 346 (không rõ Trung - Tiểu đoàn nào) và chạy từ thị xã Cao Bằng lên tăng viện bảo vệ mặt trận Hà Quảng, ngày 24/2/1979.

Rất mong các Cựu Chiến binh, các bác các cô chú lớn tuổi, các đồng nghiệp, bạn bè... dành thời gian xem kỹ hình ảnh, tham khảo thông tin để cùng tìm được cô bộ đội năm xưa.
Cũng rất mong mọi người cùng chia sẻ tấm hình - thông tin đến bạn bè, người thân để việc tìm kiếm nhanh hơn, giúp việc sớm gặp mặt cho cả cô và cháu.

Mọi thông tin, xin được nhận:
Mai Thanh Hải, Báo Thanh Niên (248 - Cống Quỳnh, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh).
Tel: 0989066681; Email: thanhhai2006@gmail.com.

NGHÌN LẦN ĐA TẠ MỌI NGƯỜI!.

Pumzen

Xe ba gác
Giặc đến nhà thì trẻ con cũng cầm súng để bảo vệ tổ quốc các cụ nhé.
Sau ngày 17-2,CT Tôn Đức Thắng ra sắc lệnh tổng động viên toàn quốc. Lúc đó phong trào viết đơn tình nguyện của các học sinh chưa đủ tuổi diễn ra rầm rộ. Nhà cháu lúc đó mới 14 t,do ảnh hưởng tuyên truyền của xã hội,nhà trường lúc đó- bản thân cũng sôi xục căm thù lũ bành trướng BK giết hại đồng bào vô tội,cháu cũng làm cái đơn tình nguyện. Có những bạn thì cắt tay để viết bằng máu ! Cháu thì ko dám nhưng cũng đủ rạch 1 tý đủ dùng cho chữ ký thôi....:D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Sau ngày 17-2,CT Tôn Đức Thắng ra sắc lệnh tổng động viên toàn quốc. Lúc đó phong trào viết đơn tình nguyện của các học sinh chưa đủ tuổi diễn ra rầm rộ. Nhà cháu lúc đó mới 14 t,do ảnh hưởng tuyên truyền của xã hội,nhà trường lúc đó- bản thân cũng sôi xục căm thù lũ bành trướng BK giết hại đồng bào vô tội,cháu cũng làm cái đơn tình nguyện. Có những bạn thì cắt tay để viết bằng máu ! Cháu thì ko dám nhưng cũng đủ rạch 1 tý đủ dùng cho chữ ký thôi....:D
Cái T Đ V phải sang đầu tháng 3 mới tuyên bố thời phải.
Vừa ra hôm trước, hôm sau Tàu tuyên bố rút quân có điều kiện.
Ngày đó, ta mờ sổ toẹt cái điều kiện của chúng nó chắc chắnđã chẳng có sự kiện Trường sa 14-3-1988 :(

Pumzen

Xe ba gác
Chính xác cụ ợ! T Đ V kết hợp các dân quân tự vệ nhà máy khắp thủ đô phải đi xây đắp phòng tuyến Sông Cầu nơi chủ lực của ta chốt chờ Tàu tiến vào sâu. Phố nhà cháu có mấy a phải đi mất 1 tháng ( đang biên chế nhà nước)

Paint

Xe tải
Cái T Đ V phải sang đầu tháng 3 mới tuyên bố thời phải.
Vừa ra hôm trước, hôm sau Tàu tuyên bố rút quân có điều kiện.
Ngày đó, ta mờ sổ toẹt cái điều kiện của chúng nó chắc chắnđã chẳng có sự kiện Trường sa 14-3-1988 :(
Điều kiện là gì hả cụ?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Không truy đuổi và các lực lượng vũ trang chỉ lên sau khi TQ rút hẳn qua biên.
Chúng nó vừa rút vừa phá sạch mới... CHÓ chứ.
Cái gì đập được nó đập. Cái gì cướp được nó cướp. đến con dao bài nó cũng chém cho quằn lưỡi...
Đúng là CHÓ chớ chẳng phải giống người.
Trong khí đó ta đã hợp quân xong ở Lạng giang, khí thế ngút trời, quyết sống mái với giặc bành trướng xâm lược.
Cũng bởi lẽ đó mới có câu TRÊN CHO CHÚNG NÓ THOÁT.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng e trong mắt quốc tế sau khi mình đánh Cam thì bọn khựa với mẽo đã lu loa mình như bọn độc tài và xâm lược.
Đương nhiên vì ít nhất CPC dân chủ nó có 1 chân trong Liên hiệp quốc :D

pain

Xe ba gác
Chúng nó vừa rút vừa phá sạch mới... CHÓ chứ.
Cái gì đập được nó đập. Cái gì cướp được nó cướp. đến con dao bài nó cũng chém cho quằn lưỡi...
Đúng là CHÓ chớ chẳng phải giống người.
Trong khí đó ta đã hợp quân xong ở Lạng giang, khí thế ngút trời, quyết sống mái với giặc bành trướng xâm lược.
Cũng bởi lẽ đó mới có câu TRÊN CHO CHÚNG NÓ THOÁT.
Hướng Cao bằng có một nông trường toàn nữ. Các chị đã chiến đấu tới viên đạn cuối cùng và hy sinh trong những tư thế bị tàn sát kiểu man rợ. Khi f346 lên tới nơi đã gạt nước mắt chôn cất những thi thể không còn nguyên vẹn và bị hành hạ dã man, bọn chó đã hãm hiếp, xẻo vú các nữ tự vệ. Trẻ con thì bị chém bằng quắm và xẻng rồi vứt xuống giếng. Lũ này khốn nạn y như bọn Pốt đệ tử của chúng!

hungbeolt

Xe tăng
Hướng Cao bằng có một nông trường toàn nữ. Các chị đã chiến đấu tới viên đạn cuối cùng và hy sinh trong những tư thế bị tàn sát kiểu man rợ. Khi f346 lên tới nơi đã gạt nước mắt chôn cất những thi thể không còn nguyên vẹn và bị hành hạ dã man, bọn chó đã hãm hiếp, xẻo vú các nữ tự vệ. Trẻ con thì bị chém bằng quắm và xẻng rồi vứt xuống giếng. Lũ này khốn nạn y như bọn Pốt đệ tử của chúng!
Căm phẫn và uất hận .

xherox

Xe điện
Pốt chỉ học đòi chứ man rợ thì khựa là vô đối rồi mà cụ!

Tuan Can

Xe container
Sắp đến ngày 17/2 nên thớt hót quá.

Em không am hiểu vụ 1979 này lắm nên vào hóng bài :D

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Chào các cụ ! Mấy ngày hôm nay các mạng nói về BGPB sôi sùng sục lên nhỉ ?

Theo thông tin em đã kiểm chứng được, về mặt trận Hà giang, thì những ngày này, không khi cũng nóng lên từng giờ. Nếu ai nói mình bị bất ngờ hoàn toàn thì ít ra khu vực Lao Chải - Vị Xuyên không hẳn thế, gần như trinh sát đã nắm rõ đầy đủ sự chuyển quân, vũ khí khí tài của bên kia, nhưng không rõ giờ G, ngày D của đối phương chính xác vào lúc nào thôi.

Lúc này, lực lượng của ta cũng chỉ có một tiểu đoàn 3 của E 122 - tỉnh đội Hà tuyên chốt giữ các điểm cao 1800, 1785, 1588 a, 1588b, Cổng trời ra đến bản Nậm Lầu. Phía " bạn " có mấy sư đoàn, trong đó số lượng xe tăng lên đến hàng trăm, nổ máy khói bay mù mịt sang chốt của ta, kèm theo rất nhiều máy bay trực thăng ( định dùng chiến thuật nhảy cóc, bỏ qua các chốt, đổ quân ngay sang Nậm Lầu ), cho nên ta có một C 12 gồm các loại hỏa lực phòng không như 12,7 ly, A72 ( không dùng đến, bộ đội cất kho, đi mò cua suối :D ). Trước hôm tấn công một ngày, địch bắc loa nói sang bằng tiếng Việt " Bọn tao không thèm bắn, cho chờ chúng mày hết đạn sẽ xông lên trói từng thằng !", thế mới láo, nhưng đúng thật, tý nữa mấy bác còn sống bị tóm gọn hết vì chẳng còn gì bắn nữa.

catrinh

Xe buýt
Kính các cụ. Em có người bạn chia sẻ thông tin này trên Facebook. Qua theo dõi thread này, em xin phép được đăng vào đây dù biết là nội dung không liên quan. Biết đâu các cụ biết được thông tin giúp người ta được thì quý quá.
Thưa cụ em có một đề xuất nhỏ để các cụ thực hiện việc tìm cô bộ đội hiệu quả hơn: như em biết rất vui là đã tìm được lai lịch em bé. Vì từ em bé có thể hỏi xem bố mẹ em bé có nhớ cô bộ đội đó không ạ.

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
e hỏi các bác trả lời nhé!hihi.Liệu giờ TQ đánh VN mình thì các bác có dám xung phong nữa ko?e thì ko biết đc vì e vốn sợ chết mà...............
Bắt buộc phải đánh lại cụ nhé. Một khi đất nước bị giặc nước ngoài chiếm thì cụ là dân thường cũng không yên thân đâu, ít nhất là quân chiếm đóng có thể bắt cụ đi lao động cho chúng nó (vd tải đạn, xây dựng công sự...).

Mr Ham choi

Xe buýt
Đọc xúc động quá

vị xuyên 84

Xe hơi

Nói về cuộc chiến tranh biên giới phía Bắc suốt từ năm 1979 đến 1989 có rất nhiều chuyện để nói và viết. Mỗi người có một cách nhìn nhận và đánh giá khác nhau nhưng mình chỉ thích nghe lính bọn mình nói. Đó là cái nhìn trần trụi có thua có được trong đó, có những điều mà chỉ là thằng lính trận mới có ví dụ như anh em gặp nhau nói "Tao lạ *** gì lão ấy hồi ở chốt trên 900 mỗi lần nghe AK điểm xạ liên tục ở khu vực hầm lão ấy là tiểu đoàn bảo Thạch già nó đi *** đấy, còn nghe lựu đạn nổ là nó đi ỉa, thằng cha ấy nó sợ thám báo nên hắn bắn và ném lựu đạn ra xung quanh ấy mà". Hôm nay ngồi cả mấy anh em có anh Lưỡng tác chiến sư nói về vụ 3 cái tăng cháy ở ngã ba Thanh Thủy là do ý đồ của chuyên gia Liên xô đưa 3 cái tăng lên đấy để thu hút pháo TQ làm mình phì cười. Mình nói "Các anh bên tác chiến làm sai hiệp đồng còn báo cáo lên trên láo mới là như thế chứ đúng ra là do bọn anh báo với vệ binh ra đón xe đi vào làng Pinh sai giờ nên nó không biết nó cứ lao thẳng lên ngã ba bị DKZ Trung quốc bắn cháy may mà lái xe tụt xuống sông Lô về được Nà Cáy chứ không cũng toi nốt. Mà xe đó của 313 chứ có phải của 356 đâu mà bọn anh bảo là ý đồ quái quỷ gì....hi...hi". Cứ mấy thằng lính nói chuyện với nhau vui và thật chẳng định hướng quái gì cả kiểu như " Bọn tao đi lấy xác anh em về gần đến 468 mệt quá để đấy nghỉ, vì xác anh em bốc mùi quá nên bốn thằng bọn tao để đấy rồi ra chỗ khác ngồi....Đ...m nghỉ xong ra khênh tiếp *** thấy đâu lại phải mò vào 772 lấy tiếp nhục thế *** biết bọn nào ăn trộm của mình mang về....tức lộn máu". Đấy nó trần trụi như thế chứ chẳng hồng tý nào, hồi đó mình chẳng nghe thấy cán bộ hô như trong truyện là "Các đồng chí **** viên...xung phong" mà chỉ thấy hô xung phong rồi lính lại chửi tục "Đ...m xung phong *** gì nó bắn như mưa thế xung phong mà chết à....ông lên mà xung phong.....Gọi pháo bắn mạnh nữa lên cho nó tịt đi nhanh lên".
Sau này về nghe báo công là đại đội ta tiêu diệt nhiều sinh lực địch mà cứ buồn cười.......Cũng đếch biết là diệt được bao nhiêu vì thực tế là trận đó thua chạy hết cả hơi một ngày sau mới mò về đơn vị. Cả đại đội đi 104 thằng khí thế ngất trời, kiểu như "Quân ta thế mạnh nuốt Ngưu Đẩu"...Sau một ngày về còn 39 thằng tả tơi, chửi loạn bọn hỏa lực 37ly và MK19 là chúng mày bắn như ......Toàn bắn vào bọn tao.
Thế mà cũng đã 30 năm rồi....có ai quên đâu mà chỉ có những người không biết thôi....Chứ đã biết rồi thì thương các anh lắm, ngày đấy mà vẫn còn đánh nhau thế cơ à.