[Funland] Chiến tranh bảo vệ BGPB 1979- 1989 theo lời kể của người trong cuộc ( phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Có thể em hiểu ý thím Tông, có phải Tông hỏi về cái ảnh bác lính kê B41 bên trên không? Ảnh dàn dựng đấy, dựa vào ít nhất 2 lý do:

1) Quả đạn chưa được đưa vào vị trí đúng

2) Lẫy an toàn chưa được chốt.
Dàn dựng thì đã may, em ngờ cái ảnh đấy là cắt dán (dù thời đấy chưa biết PS là giề). Lý do:
1/ Cột mốc Km trong ảnh kg nằm bên cạnh đường.
2/ Chiều cao cột mốc chỉ khoảng 80cm, trong khi chú này lại trong tư thế đứng bắn.

beomap2

Xe container
Ảnh ông bắn B40 ghép là chắc chắn, vì ánh nắng trên nguời ông bắn B40 từ phải qua trái, còn cảnh vật dưói đất cho thấy ánh nắng từ trái qua phải.

4banhxequay

Xe điện
Ảnh ông bắn B40 ghép là chắc chắn, vì ánh nắng trên nguời ông bắn B40 từ phải qua trái, còn cảnh vật dưói đất cho thấy ánh nắng từ trái qua phải.

Chém cụ tý:
- Đây là B41 chứ ko phải B40
- Ảnh này dựng chứ ko phải ghép
- Sắp xếp ko ổn lắm vì theo logic thông thường là hướng tiến từ trái qua phải nên kê súng kiểu này là kiểu bắn ngược lại quân ta !

beomap2

Xe container
Chém cụ tý:
- Đây là B41 chứ ko phải B40
- Ảnh này dựng chứ ko phải ghép
- Sắp xếp ko ổn lắm vì theo logic thông thường là hướng tiến từ trái qua phải nên kê súng kiểu này là kiểu bắn ngược lại quân ta !
Xin cụ nói kỹ hơn ảnh này dàn dựng thế nào?
Xem ảnh này thì làm sao biết đựơc hứơng bắn này là hướng bắn vào quân ta?

4banhxequay

Xe điện
Xin cụ nói kỹ hơn ảnh này dàn dựng thế nào?
Xem ảnh này thì làm sao biết đựơc hứơng bắn này là hướng bắn vào quân ta?
Ở trên có cụ phân tích về phần súng rồi
Về phần người cháu thấy hình dạng, nét mặt người bắn rất bình thản, ko có gì căng thẳng cả. Và người chụp cũng thế, bình tĩnh, đàng hoàng chỉnh máy thì chả là ảnh dựng (set-up) chứ ko phải là ảnh chụp snap-shot. Ảnh này dựng nhằm ý nghĩa giặc đã đến nhà (cột km0)
Còn về hướng thì theo kiểu tranh minh họa, cổ động thì hướng tiến là hướng từ trái qua phải nhìn thuận mắt hơn

beomap2

Xe container

Ảnh này cũng không phải là ảnh lúc đánh quân TQ thật, nó giống như cảnh sinh viên tập quân sự, vì hồi năm 1979 khó có ảnh màu thế này, giao thông hào thì cũ kỹ, túm lá nguỵ trang cài cho có, tóc lính thì dài, súng thì toàn chĩa vào bụi cây.

Chỉnh sửa cuối:

vị xuyên 84

Xe hơi
Em đã gặp hai lần dàn dựng, một lần vào cuối năm 84 khi lính trung đoàn em bắn tỉa được thằng trinh sát pháo binh của TQ tên là Trịnh Lan Phương. Lệnh của sư là mang hết giấy tờ trên người nó và cả xác về dưới HG, qua giấy tờ thì ta mới biết đối phương là sư đoàn 40 quân đoàn 14 của TQ. Còn xác thằng ấy thì đem về quẳng vào giao thông hào và cho vệ binh cầm súng diễn như đang đánh nhau để quay phim chụp ảnh. Lần thứ hai vào giữa năm 85 khi bọn em rút về Ngọc Đường, có đoàn nhà báo quân khu xuống viết bài về đơn vị và gọi bọn em ra chụp ảnh. Yêu cầu là đứng ở sườn núi và chỗ đất đào nham nhở tý. Tiện bọn em có cái hố xí vừa đánh sập vì đã đầy nên cả hội kéo nhau ra đấy chụp ảnh, thối quá nên mặt ông nào cũng nhăn lại và mấy bác nhà báo nói thế lại hay. Giống như thật luôn....Nói chung là em toàn thấy diễn thôi chứ chưa thấy bác nhà báo nào lên ngã ba Thanh Thủy cả.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Theo ánh sáng trên lưng áo người lính và trên cây B41 thì dường như ánh sáng đang chiếu chếch từ phía sau bên phải.
Cụ thử khoanh những chỗ trên mặt đất thể hiện ánh sáng được chiếu từ trái sang???

coty

Xe tăng
đọc đến đâu em vỡ ra lịch sử đến đó, ngẫm lại thấy mấy ông viết sách lịch sử nên viết sách lại thoai

vị xuyên 84

Xe hơi
Tết năm 84 là cái tết đáng nhớ nhất trong đời quân ngũ của em, sau mấy tháng lấn dũi đánh chiếm 685 bọn em chưa thấy có tín hiệu gì về tết sẽ được rút xuống. Năm đó ta ăn tết trước TQ một tháng, chả hiểu hồi đó các cụ tính thế nào theo lịch ta thì phải ăn tết trước. Gần tết em thấy vận tải tấp nập chuyển đạn , mìn và các loại vật liệu xây công sự. Với ý định là sát ngày ngừng bắn ta sẽ tổ chức tấn công với E153 đánh chiếm E1 điểm cao 685, E149 đánh bình độ 300-400 có đặc công hỗ trợ, sau khi chiếm được ta tranh thủ ngừng bắn mấy hôm sẽ tổ chức xây công sự vững chắc. Tối 24 hay 25 gì đó ta đồng loạt tấn công và chiếm được các điểm cao nhưng TQ không ngừng bắn mà tổ chức đánh chiếm lại. Đánh nhau liên tục cho đến tối ngày 29 tết thì mới yên tiếng súng. Có những lúc TQ đánh mạnh quân ta dạt hết về hang Làng Lò khiến trong hang cũng phải tổ chức phòng thủ. Kết quả là E153 thì đánh được còn E149 không giữ được 300-400, sau này tiểu đoàn 4 của E153 được phong anh hùng. Sáng 30 tết không khí thanh bình đã trở lại với với vùng Vị Xuyên, đến trưa bọn em nhận lệnh rút về bàn giao chốt cho sư 31 của quân đoàn 3. Lần đầu tiên bọn em đi ngang nhiên qua ngã ba Thanh Thủy và thấy lính TQ đứng nhìn bọn em rút quân vì lúc này lệnh ngừng bắn đã có hiệu lực, hi hi chiều hôm đó về cứ việc đầu tiên là bọn em gom đạn lại để tối giao thừa bắn. Mình em sang C thằng bạn xin được 2 thùng đạn AK mỗi thùng 680 viên trong đó có một thùng đạn vạch đường, thằng Dũng bạn em khôn lỏi nó còn đi ăn trộm băng tiếp đạn của bọn em để nạp đạn sẵn còn em chỉ còn mỗi một băng tiếp đạn nên cứ bắn hết một băng là lại phải ngồi hì hục nạp đạn. Đêm giao thừa năm đó khu vực E153 bọn em đóng quân đạn nổ rầm rầm, em bắn đến nỗi vô tình quẹt mu bàn tay vào nòng súng bị bỏng luôn và để lại cái sẹo đến tận bây giờ. Hồi đó em lấy khẩu AK báng gấp của lính trinh sát sư đoàn bị thương bỏ lại, dùng mấy hôm tết xong em đem gác lên gác bếp của nhà anh Thống em trọ ở đó, cho đến hè thằng quân khí trung đoàn xuống đòi súng mà em không nhớ là mình đã vứt ở đâu. Chối là không cầm không được vì đơn vị đã báo cáo rồi, toát mồ hôi ngồi nghĩ mãi, thằng quân khí bảo em " Anh cố nhớ xem ở đâu để lấy về nộp dù cho nó hỏng rồi cũng không sao ". Lúc này bọn em đã ra doanh trại ở không còn ở nhà anh Thống nữa, mãi sau em mới quyết định quay lại nhà anh ấy để tìm xem có không. Lúc sờ tay lên gác bếp thấy khẩu súng em mừng hú lên, lôi xuống thì bồ hóng phủ đầy và không thể kéo nổi quy lát. Thế là mừng rồi việc còn lại là do thằng quân khí đem về sửa chữa thế nào kệ nó, thật hú vía.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Tết năm 84 là cái tết đáng nhớ nhất trong đời quân ngũ của em, sau mấy tháng lấn dũi đánh chiếm 685 bọn em chưa thấy có tín hiệu gì về tết sẽ được rút xuống. Năm đó ta ăn tết trước TQ một tháng, chả hiểu hồi đó các cụ tính thế nào theo lịch ta thì phải ăn tết trước. Gần tết em thấy vận tải tấp nập chuyển đạn , mìn và các loại vật liệu xây công sự. Với ý định là sát ngày ngừng bắn ta sẽ tổ chức tấn công với E153 đánh chiếm E1 điểm cao 685, E149 đánh bình độ 300-400 có đặc công hỗ trợ, sau khi chiếm được ta tranh thủ ngừng bắn mấy hôm sẽ tổ chức xây công sự vững chắc. Tối 24 hay 25 gì đó ta đồng loạt tấn công và chiếm được các điểm cao nhưng TQ không ngừng bắn mà tổ chức đánh chiếm lại. Đánh nhau liên tục cho đến tối ngày 29 tết thì mới yên tiếng súng. Có những lúc TQ đánh mạnh quân ta dạt hết về hang Làng Lò khiến trong hang cũng phải tổ chức phòng thủ. Kết quả là E153 thì đánh được còn E149 không giữ được 300-400, sau này tiểu đoàn 4 của E153 được phong anh hùng. Sáng 30 tết không khí thanh bình đã trở lại với với vùng Vị Xuyên, đến trưa bọn em nhận lệnh rút về bàn giao chốt cho sư 31 của quân đoàn 3. Lần đầu tiên bọn em đi ngang nhiên qua ngã ba Thanh Thủy và thấy lính TQ đứng nhìn bọn em rút quân vì lúc này lệnh ngừng bắn đã có hiệu lực, hi hi chiều hôm đó về cứ việc đầu tiên là bọn em gom đạn lại để tối giao thừa bắn. Mình em sang C thằng bạn xin được 2 thùng đạn AK mỗi thùng 680 viên trong đó có một thùng đạn vạch đường, thằng Dũng bạn em khôn lỏi nó còn đi ăn trộm băng tiếp đạn của bọn em để nạp đạn sẵn còn em chỉ còn mỗi một băng tiếp đạn nên cứ bắn hết một băng là lại phải ngồi hì hục nạp đạn. Đêm giao thừa năm đó khu vực E153 bọn em đóng quân đạn nổ rầm rầm, em bắn đến nỗi vô tình quẹt mu bàn tay vào nòng súng bị bỏng luôn và để lại cái sẹo đến tận bây giờ. Hồi đó em lấy khẩu AK báng gấp của lính trinh sát sư đoàn bị thương bỏ lại, dùng mấy hôm tết xong em đem gác lên gác bếp của nhà anh Thống em trọ ở đó, cho đến hè thằng quân khí trung đoàn xuống đòi súng mà em không nhớ là mình đã vứt ở đâu. Chối là không cầm không được vì đơn vị đã báo cáo rồi, toát mồ hôi ngồi nghĩ mãi, thằng quân khí bảo em " Anh cố nhớ xem ở đâu để lấy về nộp dù cho nó hỏng rồi cũng không sao ". Lúc này bọn em đã ra doanh trại ở không còn ở nhà anh Thống nữa, mãi sau em mới quyết định quay lại nhà anh ấy để tìm xem có không. Lúc sờ tay lên gác bếp thấy khẩu súng em mừng hú lên, lôi xuống thì bồ hóng phủ đầy và không thể kéo nổi quy lát. Thế là mừng rồi việc còn lại là do thằng quân khí đem về sửa chữa thế nào kệ nó, thật hú vía.
May mà tìm được không thì tầm này, cụ VX chắc đang đi đào đất và phá đá:))

bocubau

Xe tăng
Bác Vị xuyên 84 và các bác khác cho em hỏi: hình như cuộc chiến năm 79 Tàu không dùng không quân oánh ta và cả 84 sau này nữa. Có phải do địa hình không thuận lợi cho không quân? Hay do họ Đặng không muốn đẩy lên thành một cuộc chiến tranh quy mô lớn? Hay do lý do nào khác?

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Bác Vị xuyên 84 và các bác khác cho em hỏi: hình như cuộc chiến năm 79 Tàu không dùng không quân oánh ta và cả 84 sau này nữa. Có phải do địa hình không thuận lợi cho không quân? Hay do họ Đặng không muốn đẩy lên thành một cuộc chiến tranh quy mô lớn? Hay do lý do nào khác?
CTBGPB là cuộc chiến mà cả hai bên đều không muốn leo thang. Năm 79 thì thực lực KQ TQ chưa đủ mạnh để tham chiến cũng như chất lượng PK KQ của VN có phần nhỉnh hơn. Vấn đề địa hình cũng không phù hợp cho việc sử dụng KQ. Năm 79, VN đã điều A 37, F5, HU 1A lên Kép để tham chiến nhưng chưa sử dụng.

Estonque

Xe điện
Thì nhìn ảnh tuyền thấy các bác đi chiến sơ vin mà, lên VMH đọc thì thấy bảo kiêng mặc đồ mới, mà e nghĩ tính cách dân mình những lúc như thế có bao giờ sơ vin đâu, thế nên em phải hỏi cho nó chắc, hehe

thinhduybao

Xe điện

Ảnh này cũng không phải là ảnh lúc đánh quân TQ thật, nó giống như cảnh sinh viên tập quân sự, vì hồi năm 1979 khó có ảnh màu thế này, giao thông hào thì cũ kỹ, túm lá nguỵ trang cài cho có, tóc lính thì dài, súng thì toàn chĩa vào bụi cây.
Theo ảnh này bộ đội sẽ bắn hết một băng,B41 bắn một viên rồi rút. Chẳng cần lựu đạn,nước non gì hết.

vị xuyên 84

Xe hơi
Nếu đúng là lính trận thì băng tiếp đạn phải có một băng nữa buộc ngược để khi bắn hết lính mình chỉ việc rút ra xoay ngược lại để lắp băng mới vào súng. Mà mấy anh lính này cũng không thấy đeo baoxe đựng lựu đạn và băng tiếp đạn.

Nếu đúng là lính trận thì băng tiếp đạn phải có một băng nữa buộc ngược để khi bắn hết lính mình chỉ việc rút ra xoay ngược lại để lắp băng mới vào súng. Mà mấy anh lính này cũng không thấy đeo baoxe đựng lựu đạn và băng tiếp đạn.
Thiếu những thứ như cụ nói thì chắc là đơn vị huấn luyện tân binh nào đấy thôi.

Frech

Xe điện
Thiếu những thứ như cụ nói thì chắc là đơn vị huấn luyện tân binh nào đấy thôi.
Đội hình thế này mà khai hỏa một phát thì... tiễn! :))
Cái này chắc chỉ là hình minh họa thôi, nhưng cũng phải trước 2000 vì lính tát huấn luyện sau 2000 là phải có giầy vải rồi.Có lẽ chính vì thế mà trên rất nhiều trang mạng đã dùng hình này cho nội dung là hình chiến tranh 79-84.

a sa ma

Đi bộ
Nhà cháu đọc những hồi ức của của các chú,các bác thấy được công lao to lớn của lớp người lính thời bấy h.
Chúc mọi người năm mới mạnh khỏe hạnh phúc cùng người thân gia đình

Trạng thái
Thớt đang đóng