[Funland] Chiến thắng đường 9 Nam Lào

vinsmoker

Xe máy
Hình như chiến dịch này diễn ra hoàn toàn bên Lào hả các bác. Bên đó thì ko phải địa hình thế mạnh của VNCH rồi, ngoài ra tình báo chính xác nữa cũng là 1 yếu tố.
VNCH đưa vào trân địa giăng sẵn thì nướng quân vô ích
Không quân Mỹ cũng chẳng biết đối thủ ở đâu mà ném bom

Loe_hờ lú

Xe điện
Ông cụ nhà em năm nay 80 tuổi.
Là lính sư đoàn 320, thuộc mặt trận B5.
Mấy năm đều chiến đấu ở Quảng Trị, tham gia 2 trận lớn là Đường 9 và Quảng Trị 1972.
Ông cụ em bảo đận đó ở QT ác liệt lắm. Ông nhà em làm hậu cần, kho bãi trữ lương và đạn dược nên ko phải lính chiến mới lành lặn trở về chứ ko chả về được.
Đến giờ ông vẫn kể về việc đi làm lán nghỉ, bục phát biểu cho cụ Fidel, cụ khen ông Fidel suốt, vì bảo nói chuyện 2 tiếng không cần giấy bút gì.

Phán Thông

Xe buýt
Đúng, VN là chiến trường của cả 2 phe lúc đó. Tuy nhiên ông Bắc Việt thì tận dụng được sự trợ giúp của phe Cộng sản, và có mục tiêu tối thượng là thống nhất đất nước nên có quyết tâm cao hơn hẳn so với phe bên kia, và cũng vượt luôn sự kiểm soát của phe Xô-Tàu. Khôi hài cái Mỹ và đồng minh muốn yên ổn chứ không muốn chiến tranh, muốn Bắc Việt an phận và để cho Nam Việt yên ổn. Ông Xô Trung cũng không muốn Bắc Việt dứt điểm miền nam mà chỉ muốn Việt Nam đánh nhau mãi để Mỹ sa lầy ở đó. Mấy ông chíp hôi phe Mỹ ở Châu Á cũng muốn VN cứ đánh nhau tóe lửa còn chúng nó bán thuốc nước thu lợi. VN thống nhất là kết quả không ai muốn, ngoài trừ người Bắc Việt và người miền nam theo cộng sản (Việt Cộng) và họ đã làm dc.
Dễ thường miền Nam không muốn thống nhất? Thế ông nào nêu khẩu hiệu "lấp sông Bến Hải"?

Gcar

Xe container
. Cái hồi ký của cụ đưa ra bị thu hồi và k có tái bản nhé. Tất nhiên là có tài nhưng vì cuốn hồi ký vơ hết công lao GPMN đó mà cụ Dũng mất số.
Cụ nhầm với sách của ai rồi (sách ông Trà?). Không được tung tin bậy nhé. Zhukov cũng không đánh được Sài Gòn với hơn triệu quân trong 5 ngày như cụ Dũng!

Chỉnh sửa cuối:

bubu08

Xe tăng
Dễ thường miền Nam không muốn thống nhất? Thế ông nào nêu khẩu hiệu "lấp sông Bến Hải"?
Muốn hay không là nhìn ở hành động chứ không phải khẩu hiệu hay thơ ca cụ ơi. VNCH chưa bao giờ thực sự tính đến Bắc tiến. Họ chưa hề làm 1 cái gì, chưa nói họ hoàn toàn phụ thuộc vào ý chí của Mỹ, mà Mỹ thì muốn duy trì VN như Hàn - Triều.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Sắp đến ngày Thống nhất Đất nước là lại 1 cơ số người lên cơn ốm, cáu bẳn cắn càn

Không chấp đi các Lão

Cuốn Tháng 3 gãy súng của Cao Xuân Huy thì nổi tiếng rồi, hôm nay em gửi các Lão 1 cuốn hồi ký mỏng hơn, nhẹ hơn ...cũng của 1 Sỹ quan VNCH viết về những ngày tháng hấp hối của chế độ cũ, những ngày tháng của cuộc bỏ chạy khỏi Tây Nguyên

"Ngày N+ ... "
Tác giả: Hoàng Khởi Phong, tên thật là Nguyễn Vinh Hiển, là 1 sỹ quan Quân lực VNCH, cấp Đại úy hay Thiếu tá thì phải
Ông ấy là ông họ của 1 anh chơi với em

Sau khi mở cửa, ông thường xuyên đi đi về về giữa VN và Mỹ, cuộc đời của ông sau 1975 ở Hoa Kỳ là mở tiệm giặt, viết văn

Em nhớ vì có 1 lần đến nhà anh bạn chơi, hôm đó là Tết, cũng gần chục năm trước, ông họ này về ăn Tết ở VN, và bữa cơm trưa hôm đó ở nhà anh bạn là bữa cơm rôm rả của họ hàng, bạn bè thân thiết

Thấy em có hứng thú nói chuyện về lịch sử chiến tranh VN, ông cũng khá cởi mở, trà dư tửu hậu, ông họ anh bạn chốt lại 3 ý:

1. Từ cấp đại đội trở xuống, sỹ quan, binh lính VNCH đánh chì và lỳ, đặc biệt là dù, thủy quân lục chiến, biệt động quân. Họ liều lĩnh và cảm tử không thua sút nhiều so với quân Bắc Việt (em giữ theo ngôn từ của ông ấy)
Nhưng từ cán quân (sỹ quan chỉ huy) cấp tiểu đoàn trở lên thì càng lên cao càng kém so với quân BV. Quá phụ thuộc vào Mỹ và không có tinh thần chiến đấu. Thậm chí nhiều sỹ quan còn coi việc binh lính chiến đấu là việc làm giàu cho cá nhân họ

2. Với kiểu như đó, trước sau gì Nam Việt cũng thua. Sức thằng lính có hạn. Tướng không có tâm thì lính nở đâu ra mà chết cho xuể. Hơn nữa, tướng Bắc Việt đánh rất hay, dường như cứ sau mỗi trận họ thua, là ngay sau đó họ bổ khuyết được các điểm yếu và các trận sau họ khó chơi hơn rất nhiều, trong khi binh sỹ VNCH hành quân từ cấp đại đội trở lên là rập khuôn, rất dễ bị bắt bài.
Ông nhấn mạnh hình ảnh: Các sỹ quan VNCH rất hay có 1 cái batoong / gậy chỉ huy, ông nọ học ông kia, ông thấp học ông cao
Trong khi sỹ quan từ cấp Tiểu đoàn trở lên của BV từ quân phục trở đi chẳng mấy khác biệt

3. Nếu BV làm sớm hơn được thì tốt quá, đã xác định thua thì thua sớm chừng nào đỡ xương máu con em chừng đó

Ấn tượng em với vị sỹ quan VNCH khá tốt, cởi mở và thẳng thắn

Link hồi ký của ông: Ngày N+...

pain

Xe ba gác
Muốn hay không là nhìn ở hành động chứ không phải khẩu hiệu hay thơ ca cụ ơi. VNCH chưa bao giờ thực sự tính đến Bắc tiến. Họ chưa hề làm 1 cái gì, chưa nói họ hoàn toàn phụ thuộc vào ý chí của Mỹ, mà Mỹ thì muốn duy trì VN như Hàn - Triều.
Cụ nhầm rồi, nhầm cơ bản về chiến dịch " Lấp sông Bến Hải" của ông Diệm. Sau này, vì rối ren chính trị nên các hành động không rõ nét nhưng các chương trình thả dù biệt kích ra Bắc gây cơ sở, phá hoại, lập căn cứ tiến tới nổi dậy cướp chính quyền vẫn xuyên suốt từ 1954-1974.

bubu08

Xe tăng
Cụ nhầm rồi, nhầm cơ bản về chiến dịch " Lấp sông Bến Hải" của ông Diệm. Sau này, vì rối ren chính trị nên các hành động không rõ nét nhưng các chương trình thả dù biệt kích ra Bắc gây cơ sở, phá hoại, lập căn cứ tiến tới nổi dậy cướp chính quyền vẫn xuyên suốt từ 1954-1974.
Chương trình thả biệt kích là của CIA, chủ yếu để phá miền bắc, để khỏi đưa quân vào nam là chính. Mấy chương trình này là của người Mỹ, quan chứ VNCH cũng chẳng biết nhiều. Nói thêm là toàn bộ biệt kích thả xuống bị tóm sạch.
Hành động là phải thành chiến lược, phải so sánh dc như làm đường Trường Sơn trên núi và trên biển như Bắc Việt chứ. Còn ba cái trò cắn trộm thì chưa đủ tuổi.

bau67

Xe container
Ông cụ nhà em năm nay 80 tuổi.
Là lính sư đoàn 320, thuộc mặt trận B5.
Đại đoàn Đồng bằng có sư 320A và sư 320B. Ông anh nhà Cháu là lính sư 320B, chiến ở Ngọc Hồi (Kontum). Các Bác sư 320 vừa mới tổ chức gặp mặt đông lắm. Mỗi tỉnh, thành chỉ cử đại diện đi mà không đủ chỗ.

Chỉnh sửa cuối:

Loriver4u

Xe tải
"Chỉ có một quân đội kỉ luật cao và hiệp đồng tốt mới có thể thực hiện được cuộc lui quân có trật tự khi phải đối mặt với đối phương quyết chiến, nhưng QLVNCH không có được đặc điểm nào như trên "
Nghe các cụ cãi nhau lạc đề quá em lên wiki đọc tạm và thấy Câu này ấn tượng.
Cụ thân sinh nhà em cũng 6 năm chiến trường miền Nam, đi bộ đội từ năm 17 tuổi, trung đội trưởng trinh sát, vẫn còn một mảnh đạn trong đầu, tay chân thì đầy vết tích, chưa bao giờ đòi giấy thương binh. Hồi em thi đại học có thắc mắc sao bố không lấy giấy thương binh để con được cộng điểm thì bị chửi cho một trận :)) cũng may thi BK thừa mấy điểm. Ông không bao giờ kể chuyện chém gió như mấy bố thương binh dỏm. Nhưng tinh thần kỷ luật, ý chí thì em cảm nhận được rất rõ.
Em tin BV thắng là bởi con người với ý chí, khát khao độc lập tự do. Các Cụ (VNCH) ngày xưa thua chắc vì tinh thần giống mấy bài hát nhạc vàng.

pain

Xe ba gác
Chương trình thả biệt kích là của CIA, chủ yếu để phá miền bắc, để khỏi đưa quân vào nam là chính. Mấy chương trình này là của người Mỹ, quan chứ VNCH cũng chẳng biết nhiều. Nói thêm là toàn bộ biệt kích thả xuống bị tóm sạch.
Hành động là phải thành chiến lược, phải so sánh dc như làm đường Trường Sơn trên núi và trên biển như Bắc Việt chứ. Còn ba cái trò cắn trộm thì chưa đủ tuổi.
Giời ạ.

Cụ vẫn nhầm cơ bản rồi. Các hành động chiến lược chỉ được thực hiện khi các hành động chiến thuật phục vụ cho nó được thực thi.

Việc CIA hay VNCH thả biệt kích mà cụ chỉ coi là phá để không đưa quân là không đủ rồi. Các toán biệt kích gián điệp sẽ thực hiện móc nối, gây dựng mạng lưới " du kích" tiến tới lập " chiến khu" rồi dần tiến tới lật đổ chính quyền. Việc tóm sạch là việc chiến công của các lực lượng an ninh chứ không thể vì thế mà nói VNCH không thực hiện chiến lược Bắc tiến.

Một điều nữa là trong chiến tranh, mọi sự so sánh đều khập khiễng vì các bên đều có chiến lược,chiến thuật của mình và ai đúng thì bên đó thành công.

VNDCCH có đường mòn Trường sơn, đường mòn trên biển mà các đường mòn này đâu phải có ngay lập tức. Chúng có được là do các hành động chiến thuật bắt đầu từ gây dựng cơ sở tạo vùng an toàn, dân vận,móc nối....

Cái em đề cập như thả biệt kích cũng chỉ là 1 trong nhiều chương trình mà phía VNCH tiến hành trong chiến lược và chủ trương Bắc tiến. Em cho rằng cụ chưa đúng khi nói VNCH không có chủ trương Bắc tiến và đó là nhận định không mang tính khách quan lịch sử:D

bubu08

Xe tăng
Giời ạ.

Cụ vẫn nhầm cơ bản rồi. Các hành động chiến lược chỉ được thực hiện khi các hành động chiến thuật phục vụ cho nó được thực thi.

Việc CIA hay VNCH thả biệt kích mà cụ chỉ coi là phá để không đưa quân là không đủ rồi. Các toán biệt kích gián điệp sẽ thực hiện móc nối, gây dựng mạng lưới " du kích" tiến tới lập " chiến khu" rồi dần tiến tới lật đổ chính quyền. Việc tóm sạch là việc chiến công của các lực lượng an ninh chứ không thể vì thế mà nói VNCH không thực hiện chiến lược Bắc tiến.

Một điều nữa là trong chiến tranh, mọi sự so sánh đều khập khiễng vì các bên đều có chiến lược,chiến thuật của mình và ai đúng thì bên đó thành công.

VNDCCH có đường mòn Trường sơn, đường mòn trên biển mà các đường mòn này đâu phải có ngay lập tức. Chúng có được là do các hành động chiến thuật bắt đầu từ gây dựng cơ sở tạo vùng an toàn, dân vận,móc nối....

Cái em đề cập như thả biệt kích cũng chỉ là 1 trong nhiều chương trình mà phía VNCH tiến hành trong chiến lược và chủ trương Bắc tiến. Em cho rằng cụ chưa đúng khi nói VNCH không có chủ trương Bắc tiến và đó là nhận định không mang tính khách quan lịch sử:D
Cụ đánh giá cao các anh VNCH quá.
Họ cơ bản là lười, an phận. Nếu Mỹ tung quân Bắc tiến thì họ đi theo, còn nếu Mỹ mà dừng ở VT 17 thì họ cũng không có vấn đề gì.
Nói thật là các anh VNCH không hề có 1 viễn kiến hay mục đích gì. Họ chỉ coi mình là chiến sỹ bảo vệ thế giới tự do ngăn CS bành trướng nhuộm đỏ ĐNÁ, thế nên thế giới tự do đứng đầu là Mỹ "phải có trách nhiệm lo cho họ", nếu không lo chu đáo là họ buông, và họ đã buông thật vào xuân 1975!.

pain

Xe ba gác
Nói thật là các anh VNCH không hề có 1 viễn kiến hay mục đích gì. Họ chỉ coi mình là chiến sỹ bảo vệ thế giới tự do ngăn CS bành trướng nhuộm đỏ ĐNÁ, thế nên thế giới tự do đứng đầu là Mỹ "phải có trách nhiệm lo cho họ", nếu không lo chu đáo là họ buông, và họ đã buông thật vào xuân 1975!.
Phần này thì em nhất trí hoàn toàn với cụ.

Toietmoi

Xe điện
Non sông đã nối liền 1 dải, đó là thành công lớn lao nhất mà ngàn đời sau vẫn sẽ luôn luôn ghi nhận, dù có ai đó cố tình bẻ lái, xét lại thì lịch sử vẫn ghi nhận tính chính nghĩa của cuộc đấu tranh giành độc lập dân tộc, thống nhất nước nhà của cha ông.
Em vui mừng vì giang sơn thống nhất mà vẫn bị thằng Vie.ABC vang các cụ ạ 😅

Toietmoi

Xe điện
Tầm tháng 2 năm ngoái, em với ông anh chạy xe dọc đường mòn HCM vào Tây Nguyên chơi. Đi qua Khe Sanh Quảng Trị, ghé thăm chỗ sân bay Tà Cơn, rồi đọc qua những dòng lịch sử về đường 9 Nam Lào, trận chiến Khe Sanh. Rồi những lần về quê, ngồi uống rượu cùng ông bác là lính Trường Sơn, cũng tham gia chiến dịch đường 9 Nam Lào kể chuyện về những gian khó, hy sinh. Em thì không am hiểu lịch sử nhiều, nhưng em cảm nhận được công lao to lớn của các bậc cha ông, biết bao gian khó, hy sinh của những người lính năm xưa mới có được nền độc lập hôm nay. Thật nực cười và đáng khinh khi một số kẻ giờ đây có cuộc sống bình yên, ngồi gõ phím để phán xét lịch sử.
View attachment 6018871
Chổ này là ngã 3 Đồng Lộc cụ nhỉ?