[Funland] Chiến thắng đường 9 Nam Lào

giang.nguyen

Xe điện
Bài viết vi phạm quy định của diễn đàn:

"21. Đăng, phát thông tin có nội dung xuyên tạc, phỉ báng, phủ nhận chính quyền nhân dân, bịa đặt gây hoang mang trong Nhân dân, gây chiến tranh tâm lý nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
23. Đăng, phát thông tin xuyên tạc lịch sử, phủ nhận thành tựu cách mạng, xúc phạm dân tộc, anh hùng dân tộc nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;"

Mời bác tạm nghỉ 07 ngày !

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

darthvader

Xe điện
Ta dành thắng lợi dựa vào cả thời cơ địa-chính trị, không chỉ bằng cầm súng bắn giặc.
Nếu cụ chỉ xét giới hạn VIệt nam và Mỹ, VN đạt được thắng lợi bằng thống nhất đất nươc, nhưng Mỹ cũng giành được mục tiêu của nó là cầm chân cờ búa liềm đỏ ở VN và chặn đứng đỏ hoá theo học thuyết đôminô. Nếu cụ vẫn khư khư cho rằng Mỹ xâm lược VN để biến thành thuộc địa, nên VN đuổi Mỹ nghĩa là Mỹ ko có được mục tiêu em e chỉ là trò lố.
Mỹ thành công trong việc khiến 2 lá cờ đầu cộng sản là TQ và Xô Viết trở mặt đối đầu nhau, VN đổ máu xét cho cùng vẫn chỉ là chiến tranh uỷ nhiệm trên bàn cờ thế giới.
Trao đổi vào mấy mục cụ nêu thì dài dòng lắm, em xin phép dừng ở đây ... em và cụ mỗi người 1 suy nghĩ khác nhau cũng được.. t

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Đọc mà tức nhiều con bò, tổ lái sang 1968 với các sự kiện khác.
Xin thưa là không có xương máu của ông cha để dành độc lập thì chúng mày ở đó mà sủa cái gì mà lịch sử đánh giá với nọ kia. Cảm thấy không được thì biến cmn ra nước ngoài mà ở. VN cũng không tiếp.
ĐỘC LẬP TỰ DO LÀ VÔ GIÁ, nên đừng có ở đó mà mở mồm là đánh giá với nọ kia. Sự hy sinh của cha ông là không có gì có thể so sánh được. Không làm gì được thì tốt nhất ngậm cmn mồm vào mấy đồng chí tổ lái.
Cụ hạ hỏa kẻo dẫm đinh giờ.

bon_bon

Xe tải
Chiến dịch Mậu Thân là một thất bại nặng nề, gần như xoá sạch mọi cố gắng và thành tựu ta xây dựng hơn chục năm kể từ 1954, nói "chiến thắng về mục đích & thu hoạch" chẳng qua là cách nói tránh nhìn thẳng vào sự thật trần trụi rằng trận đánh đó ta thua, thua triệt để.

Để có thể thống nhất cha ông mất 30-40 năm với hàng triệu hy sinh xương máu, cho thấy chiến tranh khó khăn gian khổ cỡ nào, không phải kiểu địch kiêu ta mạnh, địch hèn nhát ta thiện chiến. Không thể tô hồng ta bằng cách dìm hàng địch. Cụ Hồ cũng biết rõ một xác địch đổi bằng hàng chục xác quân ta. Đã 40 năm kể từ ngày chiến thắng, không còn là thời phải xào nấu thông tin nâng cao sĩ khí quân mình nữa.
Chả có thất bại nặng nề nào ở đây cả. Có 68 thì mới có chuyện quân Mỹ phải cút khỏi chiến trường nên mới có 73. có chiến thắng Nam Lào tiêu hao hết chủ lực Ngụy thì mới có chiến thắng cuối cùng năm 75. Xác thịt con người đối chọi với Bom thả từ B52 xuống thì chết nhiều là đương nhiên, nhưng kết quả thì ko thể thay đổi

cairong_2011

Xe container
Hồi đó báo chí đưa ảnh bắt được Đại tá Thọ (em không nhờ chính xác họ Đỗ hay Nguyễn gì đó) mà thấy sướng thật. Có lẽ chưa bao giờ bắt được SQ cao cấp thế

dtrung

Xe điện
Trận đường 9 Nam Lào là chiến thắng mà quân ta là bên được làm chủ chiến trường. Nghĩa trang đường 9 có khoảng 10 ngàn mộ liệt sĩ phân theo các tỉnh thành và phần lớn có tên tuổi liệt sĩ đầy đủ (vì ta là bên được đi thu dọn chiến trường). Trận 68 thì là "chiến thắng" mà quân ta không phải là bên được đi thu dọn chiến trường, nên còn rất nhiều liệt sĩ vô danh hoặc chưa tìm thấy.

fanmu1234

Xe container
Chiến dịch Mậu Thân là một thất bại nặng nề, gần như xoá sạch mọi cố gắng và thành tựu ta xây dựng hơn chục năm kể từ 1954, nói "chiến thắng về mục đích & thu hoạch" chẳng qua là cách nói tránh nhìn thẳng vào sự thật trần trụi rằng trận đánh đó ta thua, thua triệt để.

Để có thể thống nhất cha ông mất 30-40 năm với hàng triệu hy sinh xương máu, cho thấy chiến tranh khó khăn gian khổ cỡ nào, không phải kiểu địch kiêu ta mạnh, địch hèn nhát ta thiện chiến. Không thể tô hồng ta bằng cách dìm hàng địch. Cụ Hồ cũng biết rõ một xác địch đổi bằng hàng chục xác quân ta. Đã 40 năm kể từ ngày chiến thắng, không còn là thời phải xào nấu thông tin nâng cao sĩ khí quân mình nữa.
Em đọc trong 1 báo nào đó, có phỏng vấn 1 vị lãnh đạo bên ta nhưng em không nhớ tên, có nói đại ý là định tổng tấn công và cướp chính quyền vào dịp Mậu Thân luôn.

Nhưng có lẽ do có nhiều biến động, nên không nổi dậy giành chính quyền được.

giang.nguyen

Xe điện
Chả có thất bại nặng nề nào ở đây cả. Có 68 thì mới có chuyện quân Mỹ phải cút khỏi chiến trường nên mới có 73. có chiến thắng Nam Lào tiêu hao hết chủ lực Ngụy thì mới có chiến thắng cuối cùng năm 75. Xác thịt con người đối chọi với Bom thả từ B52 xuống thì chết nhiều là đương nhiên, nhưng kết quả thì ko thể thay đổi
"Chả có thất bại nặng nề nào", có nghĩa là việc lực lượng cách mạng hoàn toàn bị đánh bật khỏi miền nam, hay bị xoá sổ 9/10 lực lượng cơ sở chẳng phải là vấn đề gì lớn? Công cuộc xây dựng cơ sở cần mẫn chục năm đi thành công cốc cũng chẳng phải thất bại nặng nề?
Sau chiến dịch mậu thân, các chiến dịch sau đó dựa hoàn toàn vào lực lượng Bắc Việt vận chuyển vào do lực lượng miền nam gần như bị xoá sổ hết, hy sinh đó cũng chỉ là con số trên giấy phục vụ cho mục tiêu cao cấp địa chính trị đằng sau à?

duyawa

Xe tăng
Ta dành thắng lợi dựa vào cả thời cơ địa-chính trị, không chỉ bằng cầm súng bắn giặc.
Nếu cụ chỉ xét giới hạn VIệt nam và Mỹ, VN đạt được thắng lợi bằng thống nhất đất nươc, nhưng Mỹ cũng giành được mục tiêu của nó là cầm chân cờ búa liềm đỏ ở VN và chặn đứng đỏ hoá theo học thuyết đôminô. Nếu cụ vẫn khư khư cho rằng Mỹ xâm lược VN để biến thành thuộc địa, nên VN đuổi Mỹ nghĩa là Mỹ ko có được mục tiêu em e chỉ là trò lố.
Mỹ thành công trong việc khiến 2 lá cờ đầu cộng sản là TQ và Xô Viết trở mặt đối đầu nhau, VN đổ máu xét cho cùng vẫn chỉ là chiến tranh uỷ nhiệm trên bàn cờ thế giới.
Cụ cứ đùa dai, Mẽo chả thèm setup thằng VNCH nó sống thật khỏe, thật dai bỏ mịa ra chứ ở đó mà ko thất bại. Đổ biết bao tiền của vào (thời giá bấy giờ) chỉ mong nuôi nó béo khỏe chờ đến ngày cứng rắn là phi ra đập Bắc Việt để thống nhất. Biến VN trực tiếp trở thành "bàn đạp" của Mẽo để nắm yết hầu Khựa ở biển Đông.
Đốt bao tiền rồi mà cuối cùng chả găm lại đc tý tẹo tèo teo cơ sở nào. Lại còn phải "cưu mang" 1 đám lâu nhâu sang nc mình nuôi ăn ở nữa. Ở đấy mà ko thất bại!
Còn việc Khựa - Xô trở mặt nó là kết quả tất yếu với tham vọng của 2 nc lớn trong cùng 1 tổ chức thôi. Chả cần có VN war thì nó cũng ko thiếu những cái cớ # để trở mặt với nhau.

giang.nguyen

Xe điện
Em đọc trong 1 báo nào đó, có phỏng vấn 1 vị lãnh đạo bên ta nhưng em không nhớ tên, có nói đại ý là định tổng tấn công và cướp chính quyền vào dịp Mậu Thân luôn.

Nhưng có lẽ do có nhiều biến động, nên không nổi dậy giành chính quyền được.
Vâng cụ, chiến dịch mậu thân 1968 rõ ràng mang ý định tấn công cướp chính quyền, mục tiêu là xây dựng được chính quyền có thật trên thực địa để cưa đôi với chính quyền Thiệu trên bàn đàm phán lúc đó.

Loriver4u

Xe tải
Em chả hiểu các cụ ở trên nữa.

Tên thớt đã rõ ràng CHIẾN THẮNG ĐƯỜNG 9 NAM LÀO
tức là chủ thớt muốn, nhờ chúng ta cùng bàn luận về đó thôi.

Đằng này các cụ tổ lái sang 1968, rồi 19xx, lịch sử VN gì gì nữa....
Nếu cứ kiểu này thì có mà thành Đại Việt sử ký mất.

Em góp ý (không muốn chửi), cụ thủ thớt đã mở như vậy, mong các cụ có thông tin gì về chiến dịch ĐƯỜNG 9 NAM LÀO thì góp. Còn cụ nào thích tổ lái sang chiến dịch khác thì lập mẹ nó cái thớt khác mà chém. Nhà người ta đang muốn bàn chuyện đám cưới, cứ nhảy vào bàn chuyện đám ma, thối lắm các cụ (tổ lái) ạ. Em chưa bàn chuyện cái tổ lái đó đúng hay sai nhé.

Kính các cụ!

Loriver4u

Xe tải
Em ngồi hóng ĐƯỜNG 9 NAM LÀO tiếp, thấy hơn một tầng bị lạc đề rồi

Loriver4u

Xe tải
Cái chữ bắt đầu bẻ gãy ý chí nó cũng trừu tượng, phiến diện, khó đánh giá, chẳng thể chứng minh và nói kiểu nào cũng được cụ à, chứ đánh nhau mà mất gần 9/10 số quân và cơ sở chẳng thể trốn tránh mãi 2 chữ thất bại được.
Sau năm 68 ta gần như phải xây dựng lại mọi cơ sở từ đầu, động viên và di chuyển quân từ miền Bắc thành chủ lực thay thế cho lực lượng miền nam trước đó, có thể nói các trận đánh sau năm 68 chính thức là lính miền bắc đánh thay cho lính miền nam chứ không phải chỉ là chi viện, hỗ trợ như trước đó nữa.
em xin bác, đừng đánh lái nữa

bau67

Xe container
Đây là trận đánh có quy mô Chiến dịch, 2 bên đều phải tập hợp, tập trung 1 lượng rất lớn quân trang, vũ khí...Bên quân đội VNCH và Mỹ có lợi thế rất lớn về trinh sát và không lực. Nếu họ phát hiện được địa điểm, quy mô... những nơi ta tập trung nguồn lực để tiến hành chiến dịch thì chắc sẽ rất khó khăn cho ta. Vậy mà họ không thể phát hiện nổi do ta đã dự đoán sớm tình hình, nên có sự chuẩn bị từng bước, không ồ ạt để bị phát hiện.

Laixe80

Xe tăng
Để cho rộng đường dư luận thì nói rộng ra cả các chiến dịch khác cũng tốt mà. Cũng như bàn luận về Messi thì có tham chiếu sang Ronaldo cũng là bình thường :)

Laixe80

Xe tăng
Các cụ dùng lý lẽ đếm xác thường lấy con số 58k lính Mỹ chết vs hàng triệu liệt sỹ VN để so sánh VN với Mỹ, nhưng VN có đánh nhao với mỗi Mỹ đâu ? Còn đội quân cả triệu lính ngụy nữa cơ mà. Ngoài ra thì ai đánh nhao với Mỹ cũng đều chết nhiều hơn Mỹ, quan trọng là đạt được mục tiêu thôi các cụ ợ ;;)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đoạn này:
Lịch sử Ðảng Cộng sản Việt Nam, tập 2 - 1954-1975, Nhà xuất bản Chính trị quốc gia, Hà Nội, 1995.
"111.306 cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang và chính trị ở miền nam đã hy sinh và bị thương, hàng vạn quần chúng cách mạng đã ngã xuống".
Còn tài liệu của Cục tác chiến năm 1969 cho biết "44.824 người hy sinh và 61.267 bị thương"
Cảm ơn bác.
Cái tôi muốn là: hãy công bằng với cả 2 bên.
Để những cựu binh, như ông anh tôi, khi ngồi nghe/đọc những bài hoành tráng, họ không phải ngậm ngùi im miệng.

Ta đã bắt đầu rồi đấy: Dần dần, vua Quang Trung vẫn là "quân ta", tất nhiên.
Nhưng vua Gia Long, đối thủ và kẻ tử thù của vua Quang Trung, không còn bị coi là "quân địch" nữa.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Gì mà căng thế cụ. Em chỉ biết 1973 mỹ cút, 30/4/1975 ngụy nhào. Còn những cái khác cụ nhờ chị google tìm giúp nhé, nhiều lắm. Em cũng không tranh luận với cụ nữa, cụ thông cảm nhé.
Căng gì đâu bác.
Với những người "Em chỉ biết", thì tôi cũng xin phép "không tranh luận với cụ nữa, cụ thông cảm nhé".

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ dùng lý lẽ đếm xác thường lấy con số 58k lính Mỹ chết vs hàng triệu liệt sỹ VN để so sánh VN với Mỹ, nhưng VN có đánh nhao với mỗi Mỹ đâu ? Còn đội quân cả triệu lính ngụy nữa cơ mà. Ngoài ra thì ai đánh nhao với Mỹ cũng đều chết nhiều hơn Mỹ, quan trọng là đạt được mục tiêu thôi các cụ ợ ;;)
Là vì bỏn IQ dưới 80.

Đánh nhau với Mỹ dù thắng hay thua đều chịu thương vong cao hơn Mỹ nhiều vì nó dùng hỏa lực mạnh vùi dập đồi phương.

Nếu thua thì khỏi nói.

Nếu thắng cũng phải rút vội khỏi chiến trường vì sau đó các loại B29 (thời chiến tranh TT) B52 (chiến tranh VN) sẽ rải thảm chưa kể pháo binh, pháo hạm các loại.

Nếu bỏ hỏa lực ra đánh bộ binh thông thường thì tỷ lệ Mỹ chết cũng ngang với đối phương.