[Funland] Chiến thắng Điện Biên Phủ

BinhminhSG

Xe buýt
Tại ĐBP Việt Minh bắt được rất nhiều lính người Việt, sau này nhiều người trong số đó quay sang ôm chân Mỹ và phục vụ cho cái gọi là quân lực VNCH.

T90M

Xe đạp
Năm ngoái em lên ĐB chơi, phải nói là quy hoạch nát! E ngủ ngay nhà khách A1 xong đi thăm di tích mà thấy loạn cào cào! Cái hầm Đờ cát giờ còn một mỏm đất, lèo tèo 2-3 khẩu pháo còn xung quanh phân lô bán nền. Đồi A1 còn một mỏm, xung quanh xây dựng hết, ko nhìn dc sân bay MT, ông thợ chụp ảnh xong ghép máy bay vào!! Nói chung là các di tích manh mún chứ ko thành một quần thể! Còn nữa, khi vào thăm di tích thì đến 10h30 nhân viên nghỉ hết, em ra mở cửa cho đoàn khách từ Nam vào thăm, thế là họ ko mất tiền vé còn mấy a e em vào trước thì mất tiền!! (E ko tiếc tiền mà thấy quản lý hời hợt và tệ thật) Năm ngoái lên thấy có ông DN ở Quảng Ninh lên, mấy trụ sở ban nghành đang được hoá giá để xây nhà!! Một di tích lịch sử như vậy mà cung cách quản lý, đầu tư ko xứng tầm!!!

T90M

Xe đạp
3 sư đoàn nó phải tầm khoảng 3 vạn ng bác nhé
ĐBP ko có Kachiusa, có 6 khẩu H6 của TQ vào cuối chiến dịch! Huyền thoại Kachiusa là ông tướng bảo tàng phát ngôn bậy!!

T90M

Xe đạp
Em đọc quyển “ĐBP - Một góc địa ngục” thì khi Pháp xác định Việt Minh đem pháo 105mm lên ĐBP thì BCH Pháp bắt đầu rén nhưng vẫn tin vào khả năng phản pháo của Pháp, không quân Pháp nên vẫn chọn chiến!! Nếu VM có được nhiều đạn pháo 105mm thì Pháp ko trụ được lâu như vậy đâu! Có lúc thiếu đạn mà bắn 2 quả trở lên phải xin phép tướng Giáp! Ngay cái đồi A1, nếu xét ra nó ko quan trọng bằng đồi C (đồi C cao hơn) nhưng VM ko có vũ khí tầm xa để khống chế sân bay MT nên nó lại quan trọng với VM hơn đồi C! Các cụ nhà ta ko chỉ dũng cảm mà rất thông minh mới chiến thắng được trận này!

hiepchiken82

Xe tăng
chiến thắng này vô cùng quan trọng, có ảnh hưởng đến lịch sử thế giới, chấm dứt chuỗi thực dân trên toàn hệ thống thuộc địa. Thiết nghĩ nhà nước nên chõ nghỉ vào ngày này để mọi người không bao giờ quên ý nghĩa của chiến thắng này.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nhất trí :">

chiến thắng này vô cùng quan trọng, có ảnh hưởng đến lịch sử thế giới, chấm dứt chuỗi thực dân trên toàn hệ thống thuộc địa. Thiết nghĩ nhà nước nên chõ nghỉ vào ngày này để mọi người không bao giờ quên ý nghĩa của chiến thắng này.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
ĐBP ko có Kachiusa, có 6 khẩu H6 của TQ vào cuối chiến dịch! Huyền thoại Kachiusa là ông tướng bảo tàng phát ngôn bậy!!
Thế cụ có biết về nguyên lý đạn H6 nó khác Cachiusa như thế nào không ???

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ có đọc 1 quyển sách viết về trận điện biên phủ từ góc nhìn của phía bên kia, thực sự gay cấn và mới thấy Pháp họ thua nhưng tâm phục khẩu phục và ko hề cay cú
Quyển Dien bien phu Vu d'en face phỏng cụ ???
Em có 1 bản quyển này khi chưa được phát hành chính thức :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Chiến thắng ĐBP ngoài chiến thắng của quân sự tài tình, còn là chiến thắng của Hậu cần chiến dịch tuyệt vời của quân và dân ta.

Đọc Tam Quốc 6 lần Khổng Minh ra Kỳ Sơn, 6 lần Khương Duy ra Kỳ Sơn thì nguyên nhân thua của Thục chính là vấn đề quân lương.

Vì vậy, đảm bảo hậu cần cho hơn 50k quân tham chiến trực tiếp và hàng 100k dân công tham gia phục vụ chiến đấu quả thực là khủng khiếp.

Tướng Giáp cũng nói, nguyên nhân thắng lợi chính của ĐBP là đảm bảo được hậu cần cho chiến dịch

Chỉnh sửa cuối:

tt0812us

Xe điện
Haizza, Điện Biên Phủ trên không thì em rất tiếc là năm ngoái khá hoành tráng ạ. 4 đêm diễn tại bờ Hồ hoàn kiếm ở cả 2 quảng trường của rất nhiều đơn vị, nhà hát, UB Quận và Thành Phố. Hôm đó em vô tình đi qua còn dừng chân xem ở cả 2 sân khấu Quảng trường Đông Kinh và Hàng Dầu. Chưa kể Khâm Thiên cũng có chương trình riêng hình như cả tuần.

Đài phát thanh 92 là phát từ Mễ trì cũ, nó là VOV4 (nếu cụ nghe từ HN), còn ngoài ra VOV1, VOV2 thì đều phát cả, đợt đó em hay phải lái xe cho chồng em đi nhậu nên có nghe, còn bình thường em đi xe máy thì chỉ hay xem ti vi.
Em ở HN đi ô tô (chắc cụ nghe trên ô tô chứ h này cắp theo cái đài vào thắt lưng thì chỉ còn lớp người như bố chồng em U100 thi) chưa bao h bắt được đài nước ngoài và lại ko bắt được đài VOV (Đài tiếng nói VN) cả ạ.
Mình biết là trên tivi làm Điện Biên Phủ trên không rất hoành tráng và Hà Nội cũng làm rất to mà, vì kỉ niệm 50 năm. Còn trên radio cái mình muốn nói là kênh tiếng nước ngoài VOV5 tần số 105,5 MHz chứ không phải đài nước ngoài.
Cảm ơn cụ nên giờ mình mới biết có kênh 92 MHz nhưng chắc giờ không phát nữa vì ở Hà Nội mình chỉ nghe được các tần số 89, 90, 91, 96,5, 98,9, 100, 102,7, 104,0 và 105,5 MHz. Còn ý kiến nhiều cụ trong này là việc đưa dòng tin hoặc bài viết liên quan đến Điện Biên Phủ trên các trang báo chính thống như hiện tại là khá ít, mình thì hay nghe radio cũng thấy điều đó!

.Chuối.

Xe tăng
Năm 2022 Điên Biên Phủ xây dựng Đền thờ Liệt sỹ tại chiến trường Điện Biên Phủ trên đồi A1. Đền thờ được khánh thành vào dịp 27/7/2022. Cổng chính vào di tích đồi A1 ở đường Võ Nguyên Giáp. Còn cổng Đền thờ Liệt sỹ tại chiến trường Điện Biên Phủ (Đền thờ) ở phía đường Hoàng Văn Thái, nên theo trình tự thăm quan khu di tích Điện Biên Phủ không phải ai cũng biết. Đây là một ngôi đền được thiết kế đẹp, "Ngôi đền được xây dựng từ lòng biết ơn sâu sắc của thế hệ hôm nay và mai sau, từ ký ức chiến tranh được khắc ghi trong tâm trí, từ viết thương trên cơ thể người cựu chiến binh, từ vết sẹo vẫn in hằn trên đất mẹ, từ Bùn, Máu và Hoa."
Em sẽ cố gắng gửi diễn đàn hình ảnh của ngôi đền này sớm nhất.

View attachment 7827010
Bức tường hoàn thiện quá cẩu thả, em dự không quá 1 năm là xuống cấp :(.
Hiện trạng chung của hầu hết các công trình đầu tư công.

minhmo

Xe cút kít
Bức tường hoàn thiện quá cẩu thả, em dự không quá 1 năm là xuống cấp :(.
Hiện trạng chung của hầu hết các công trình đầu tư công.
Hôm em chụp ảnh này là 27/7/2022, Đền thờ này mới mở cửa đón khách đến dâng hương được 1 ngày. Tất cả các khu vực công trường đều có công nhân đang làm việc. Em nghĩ có những hạng mục họ cố ép làm xong phục vụ mấy ông quan chức đến ngó. Xong vụ đó họ sẽ làm lại.
Công nhận cụ .Chuối. nhìn chuối thật. Cụ nhìn và phán đúng chỗ có lỗi.

Tuongtien1977

Xe điện
Năm ngoái em lên ĐB chơi, phải nói là quy hoạch nát! E ngủ ngay nhà khách A1 xong đi thăm di tích mà thấy loạn cào cào! Cái hầm Đờ cát giờ còn một mỏm đất, lèo tèo 2-3 khẩu pháo còn xung quanh phân lô bán nền. Đồi A1 còn một mỏm, xung quanh xây dựng hết, ko nhìn dc sân bay MT, ông thợ chụp ảnh xong ghép máy bay vào!! Nói chung là các di tích manh mún chứ ko thành một quần thể! Còn nữa, khi vào thăm di tích thì đến 10h30 nhân viên nghỉ hết, em ra mở cửa cho đoàn khách từ Nam vào thăm, thế là họ ko mất tiền vé còn mấy a e em vào trước thì mất tiền!! (E ko tiếc tiền mà thấy quản lý hời hợt và tệ thật) Năm ngoái lên thấy có ông DN ở Quảng Ninh lên, mấy trụ sở ban nghành đang được hoá giá để xây nhà!! Một di tích lịch sử như vậy mà cung cách quản lý, đầu tư ko xứng tầm!!!
công nhận năm kia em cũng lên họp lớp đh do ông bạn làm quan tỉnh tổ chức thì thấy đúng là mình đang ngồi lên di tích và để quá lãng phí, nếu có điều kiện thì nên chuyển hết cả thành phố điện biên đi, phục dựng nguyên trạng trận địa ĐBP thì có mà hốt bạc.

T90M

Xe đạp
Thế cụ có biết về nguyên lý đạn H6 nó khác Cachiusa như thế nào không ???
Nó ko phải kachiusa thì là ko phải kachiusa! Kachiusa nó là tên riêng bên LX gọi BM13, một hệ thống pháo phản lực phóng loạt! H6 là pháo phản lực phóng loạt 6 nòng nhưng nó ko phải kachiusa! Cụ tướng đấy làm bảo tàng ls quân sự thì phải chính xác trong từ ngữ khoa học!! H6 khác BM13 dù cùng nguyên lý!! Nói như ông tướng đấy thì cái xe công nông với oto là như nhau vì cùng dùng động cơ đốt trong và 4 bánh à?! Ô ấy làm GĐ bảo tàng Lsqs VN mà lên báo chí, truyền hình nhai đi nhai lại câu ấy mà ko biết sai mà sửa à?

T90M

Xe đạp
Tại ĐBP Việt Minh bắt được rất nhiều lính người Việt, sau này nhiều người trong số đó quay sang ôm chân Mỹ và phục vụ cho cái gọi là quân lực VNCH.
Nổi tiếng nhất là tướng PV Phú, tiểu đoàn dù 6 thuộc địa! Hình như lúc phản công đồi C tiểu đoàn này vừa xung phong vừa hát quốc ca Pháp!!

jobber

Xe tăng
Có cụ nào có ttin về số lính SS mà Pháp đưa sang Đông Dương đầu quân cho bọn nó ko nhỉ?