[Funland] Chia sẻ về hành trình đạt được tự do tài chính của các bác trong Gr

Đông86

Xe điện
Em tự do tài chính ngay sau khi bỏ NN đi làm tư.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tự do tài chính không phải là ngồi không mà ăn như nhiều cụ nghĩ, cũng không phải do dân bán hàng đa cấp nghĩ ra.

Tự do tài chính có nghĩa là luôn có đủ tiền để đáp ứng các nhu cầu của mình. Nói cách khác nó có nghĩa là các nhu cầu của mình không bị hạn chế bởi khía cạnh tài chính.
Không phải vậy đâu cụ ah. Tự do tài chính là có đủ tài chính để đáp ứng cuộc sống của bạn mà không phụ thuộc vào nguồn thu nhập từ công việc/việc làm. Chứ không phải để đáp ứng các nhu cầu, bởi nhu cầu của con người là vô tận!

Haiau69

Xe buýt
Không phải vậy đâu cụ ah. Tự do tài chính là có đủ tài chính để đáp ứng cuộc sống của bạn mà không phụ thuộc vào nguồn thu nhập từ công việc/việc làm. Chứ không phải để đáp ứng các nhu cầu, bởi nhu cầu của con người là vô tận!
Vậy thì điều này của cụ mâu thuẫn với post bên trên về sư Minh Tuệ rồi.

Đáp ứng cuộc sống là thế nào? Cuộc sống chắc chắn phải gắn liền với đáp ứng nhu cầu chứ không phải chỉ là tồn tại.

just for fun

Xe lăn
Theo định nghĩa trên mạng thì tự dotaif chính là đáp ứng đủ nhu cầu CƠ BẢN, bao gồm:
Chi tiêu cho hoạt động ăn uống, nhà cửa, đi lại, sinh hoạt… Chi tiêu cho việc giải trí, các mối quan hệ trong cuộc sống, công việc (đi chơi, cưới xin, ma chay, thăm bệnh, sinh nhật,…) Chi phí dự phòng cho bệnh tật, trường hợp bất ngờ. Chi phí cho các sở thích và phát triển bản thân.

Húp sụp sụp

Xe điện
Tự do tài chính của em là đảm bảo ngày có khoảng 300k, 100 để cf, ăn sáng, bao thuốc lá và 200k đổ xăng, nếu bỏ được thuốc lá thì là 270k/ngày
Nếu bỏ qua nỗi lo về sức khỏe giảm sút và công ăn việc làm đứt đoạn thì em có thể mạnh mồm tuyên bố đã đạt cái thứ đội đa cấp ước ao rồi ạ :))
Ngoài số tiền để đảm bảo tự do tài chính như trên, chỗ thừa ra em bắt con ngan nhà em phải cầm, nó sẽ phải chịu cái nỗi khổ của việc không dc tự do tài chính :))

Mystery2024

Xe máy
Tự do tài chính là khả năng một người vứt đâu cũng kiếm được tiền, lúc nào muốn đều có thể kiếm tiền, không cần phải làm điều không thích để kiếm tiền. Khả năng kiếm tiền bất biến giữa dòng đời vạn biến. Bản thân con người nội tại mài được ra tiền chứ không cần dựa vào nhà mặt phố, bố làm to, kiểu thế. Còn dĩ nhiên muốn kiếm tiền vẫn phải làm việc chăm chỉ, tự nhiên thì không có tiền rơi vào túi rồi. Tiền có thể kiếm nhiều, kiếm ít, nhưng người ở bên cạnh luôn an tâm là không thể chết đói được.

Thời hoang sơ ăn lông ở lỗ, hoặc ở các xã hội chưa văn minh, thì cụ nào khoẻ, tay dao tay búa, vừa lao động trồng trọt, vừa săn bắt hái lượm, lại vừa oánh bỏ moẹ thằng nào xâm lấn lãnh thổ, bắt nạt vợ con thì cụ đó tự do tài chính. Coi trọng khả năng tồn tại hoang dã, đi đâu cũng sống được.

Thời nay chỉ săn bắt hái lượm, khoẻ thôi vẫn bị ông yếu hơn điều quân đến bắt nạt. Nên khái niệm tự do tài chính thay đổi. Cụ lúc nào cũng có khả năng khởi nghiệp kiếm tiền, nhìn đâu cũng ra cách có tiền, thì cụ đó nhất.

up_and_down

Xe tải
Tự do tài chính không phải là ngồi không mà ăn như nhiều cụ nghĩ, cũng không phải do dân bán hàng đa cấp nghĩ ra.

Tự do tài chính có nghĩa là luôn có đủ tiền để đáp ứng các nhu cầu của mình. Nói cách khác nó có nghĩa là các nhu cầu của mình không bị hạn chế bởi khía cạnh tài chính.
Thế thì em chỉ biết mỗi Thích Minh Tuệ hoàn toàn tự do tài chính thôi ạ, còn lại chỉ ở tầm bán tự do tc.

Z90

Xe tăng
Cái này chỉ đội sinh ra ngậm thìa vàng là có tự do về tài chính thực sự :D , còn con người mãi là nô lệ của đồng tiền, kể cả các tỷ phú USD của tư bản!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vậy thì điều này của cụ mâu thuẫn với post bên trên về sư Minh Tuệ rồi.

Đáp ứng cuộc sống là thế nào? Cuộc sống chắc chắn phải gắn liền với đáp ứng nhu cầu chứ không phải chỉ là tồn tại.
Hiccc, post trên em tấu hài thế mà cụ cũng sợ sánh và bảo mâu thuẫn ah ? Đáp ứng yêu cầu của cuộc sống nó khác hoàn toàn với đáp ứng các nhu cầu. Ví dụ mức chi tiêu của ai đó trung bình là A đồng/năm (bao gồm tiền sinh hoạt, học hành của con cái, khám chữa bệnh, thăm nuôi cha mẹ (nếu có), du lịch, …) mà mỗi năm họ có được khoản chắc chắn A tiền (ko phụ thuộc vào thu nhập từ việc làm) thì được coi là tự do tài chính. Chứ như cầu thì họ thích sở hữu máy bay, du thuyền, siêu xe, vài tòa lâu đài ở các nước phát triển, du lịch khám phá trên sao hỏa, ăn trưa với các hoa hậu thế giới, … thì chả ai có được tự do tài chính cả cụ ah!

Smile1102

Xe container
Hiccc, post trên em tấu hài thế mà cụ cũng sợ sánh và bảo mâu thuẫn ah ? Đáp ứng yêu cầu của cuộc sống nó khác hoàn toàn với đáp ứng các nhu cầu. Ví dụ mức chi tiêu của ai đó trung bình là A đồng/năm (bao gồm tiền sinh hoạt, học hành của con cái, khám chữa bệnh, thăm nuôi cha mẹ (nếu có), du lịch, …) mà mỗi năm họ có được khoản chắc chắn A tiền (ko phụ thuộc vào thu nhập từ việc làm) thì được coi là tự do tài chính. Chứ như cầu thì họ thích sở hữu máy bay, du thuyền, siêu xe, vài tòa lâu đài ở các nước phát triển, du lịch khám phá trên sao hỏa, ăn trưa với các hoa hậu thế giới, … thì chả ai có được tự do tài chính cả cụ ah!
Thế túm lại cụ anh đã tự do chưa? :D
Giờ em quên mất lần trc em tính là bao nhiêu rồi. Mỗi lần em tính nó lại tăng lên tí nên mãi chưa thấy tự do đâu, mà vẫn đang phải làm nô lệ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế túm lại cụ anh đã tự do chưa? :D
Giờ em quên mất lần trc em tính là bao nhiêu rồi. Mỗi lần em tính nó lại tăng lên tí nên mãi chưa thấy tự do đâu, mà vẫn đang phải làm nô lệ ạ.
Vẫn phụ thuộc con ngan già em ah. Nếu nó không khó ở trong người, hay tính khí nắng mưa bất chợt, cứ ngày đưa anh đều 5 xịch là anh tự do tài chình rồi :))

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Tự do tài chính của em là đảm bảo ngày có khoảng 300k, 100 để cf, ăn sáng, bao thuốc lá và 200k đổ xăng, nếu bỏ được thuốc lá thì là 270k/ngày
Nếu bỏ qua nỗi lo về sức khỏe giảm sút và công ăn việc làm đứt đoạn thì em có thể mạnh mồm tuyên bố đã đạt cái thứ đội đa cấp ước ao rồi ạ :))
Ngoài số tiền để đảm bảo tự do tài chính như trên, chỗ thừa ra em bắt con ngan nhà em phải cầm, nó sẽ phải chịu cái nỗi khổ của việc không dc tự do tài chính :))
Tự do tài chính thì sẽ không lo cái chỗ em bôi đậm trên còm của cụ !
Em giờ ít nhất mỗi ngày có thu nhập đủ chi tiêu cơ bản, nhưng ngừng làm việc là chả có gì! Nên chờ 62 tuổi chắc mới tự do được !

Húp sụp sụp

Xe điện
Tự do tài chính thì sẽ không lo cái chỗ em bôi đậm trên còm của cụ !
Em giờ ít nhất mỗi ngày có thu nhập đủ chi tiêu cơ bản, nhưng ngừng làm việc là chả có gì! Nên chờ 62 tuổi chắc mới tự do được !
Thì đã bảo là trừ đi rồi mà cụ

Húp sụp sụp

Xe điện
Nói sang miệng là "tự do tài chính" chứ cái hội hay ước ao món này bản chất là đòi hỏi mức "ngồi không có ăn" vì quản lý tiền sẵn có cũng là làm việc mừ :))

LamDo

Đi bộ
Theo em thì trạng thái tự do là buông bỏ. Mà buông bỏ nghĩa là không cần. Thành như các bậc chân tu.
Kể cả tỷ phú thì cũng không phải tự do vì công ty/ tập đoàn có chuyện thì họ cũng bạc đầu đau óc.
Chỉ là con số ảnh hưởng về tài chính khiến họ tâm tư nó cao hơn người bình thường thôi.

Delta

Xe buýt
Tự do tài chính là khái niệm Tây hay dùng, ý chỉ những người có được nguồn thu nhập thụ động ổn định và đủ lớn để trang trải các nhu cầu của một cuộc sống/phong cách sống mà người đó mong muốn. Những người này có thể lựa chọn làm một việc gì đó hoặc không, và nếu làm thì làm cho vui chứ không phải làm để kiếm sống.

Vì vậy để đạt được tự do tài chính thì đầu tiên phải xác định được mình muốn 1 cuộc sống như thế nào đã, từ đó xác định mức chi phí cho cuộc sống đó. Ví dụ cụ A xác định mình muốn có một ngôi nhà để ở, có xe để đi, và mức chi phí hàng tháng khác khoảng X triệu chẳng hạn. Vậy thì cụ A cần có được nguồn thu nhập thụ động đủ để có X triệu/tháng và ngoài ra đủ trả các chi phí liên quan đến nhà và xe (nhà thỉnh thoảng cần sửa chữa tân trang, xe cần chi phí hoạt động bảo dưỡng sửa chữa, vài năm đổi xe một lần...).

Bọn Tây quan niệm là nguồn thu nhập thụ động này chỉ cần đủ để xài đến hết đời thôi, chứ không phải là đến khi chết vẫn còn1 đống tài sản để lại cho con cháu. Ví dụ cụ B tính ra tổng chi phí mình cần là khoảng Y đồng/năm, cụ đã 60 tuổi và chỉ có hy vọng sống tối đa 40 năm nữa, vậy cụ B cần 1 khoản tiền tiết kiệm đủ lớn để mỗi năm trích ra cả gốc và lãi Y đồng sao cho đến cuối năm thứ 40 là hết sạch tiền gốc (nếu cụ sống đến 100 tuổi thì không còn đồng nào để lại).

Nếu hiểu như trên thì số thu nhập thụ động cần có để có tự do tài chính thực ra không quá lớn, nhất là với các cụ nào đã lớn tuổi, vì càng lớn tuổi thì quãng thời gian còn lại càng ít, nhu cầu chi tiêu càng thấp (tuổi già thì cha mẹ phần nhiều đã mất, con cái đã trưởng thành tự lo được, nhu cầu bản thân cũng chẳng nhiều). Khó lường nhất là chi phí chăm sóc sức khỏe, vì tuổi già hay đổ bệnh, và khi đã đổ bệnh thì có thể tốn rất nhiều tiền.

Tính ví dụ, giả sử cụ C hiện 60 tuổi và hy vọng sẽ sống đến năm 90 tuổi, cần 300 triệu/năm cho mọi chi phí phát sinh, mỗi năm chi phí tăng thêm 2% do lạm phát, lãi suất gửi tiết kiệm 6%/năm, cụ C sẽ cần 1 sổ tiết kiệm với số dư ban đầu khoảng hơn 5 tỷ tại tuổi 60 để có thể mỗi năm trích ra 300 triệu cho đến năm 90 tuổi thì hết sạch.

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Cụ hỏi luôn các cụ chia sẻ cách để có nhiều tiền dễ hình dung hơn cụm từ tự do tài chính, nghe cứ như đa cấp

Haiau69

Xe buýt
Theo em người có quá nhiều nhu cầu thì khó mà có tự do tài chính. Không phải mọi người đều có nhu cầu vô hạn như vậy. Như em tầm này nhu cầu đơn giản lắm. Ăn thì ko được nhiều vì ăn nhiều mang bệnh. Nhà thì chỉ cần căn chung cư chui ra chui vào vì ở chung cư rất thuận tiện. Ô tô thì chỉ cần con xe cỏ. Năm đi du lịch 2-3 chuyến.

Có nhiều nhu cầu tinh thần có thể dễ dàng thoả mãn mà không tốn nhiều tiền.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Cụ phải sang thớt bất động sản, thì mới nhiều cụ chia sẻ được.:))