[Funland] Chia sẻ tránh bị lừa đảo khi mua trên app thương mại điện tử

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn, nên báo với bên Cskh của sàn cho họ đi điều tra & xly các bên shop, bên chuyển phát.

Tuy nhiên, bộ phận Cskh của các sàn làm ăn khá tệ, mỗi lần 1 mail/chat là 1 e khác nhau, hỏi han lại từ đầu, lai rai mãi ko xong. Làm việc với bên chuyển phát nữa thì còn lằng nhằng nữa.

Bài của chủ thớt có vẻ là bài của bên sàn nhờ seeding để nâng cao nhận thức cho bên mua tránh các nhầm lẫn, lừa đảo mà các shop có thể gây ra.

Bác thớt phải khiếu nại với Shopee mới ra vấn đề chứ nói chuyện với bên giao nhận thì ra gì? Giao nhận chỉ nhiệm vụ chuyển hàng chứ có gì đâu. Chừng nào shopee họ ko giải quyết co bác thì mới có chuyện để nói ạ. Theo ý em thì vụ này bác mà khiếu nại shopee nó sẽ hoàn tiền cho bác + đánh dấu tiêu cực shop kia ngay

Btw nghệ nano có phải sản phẩm của cái lão gì tham gia shark tank ko nhỉ? Nghe tên sản phẩm đã thấy có gì ko ổn rồi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ nặng lời với em mà làm gì. Nhận tiền của khách thì có trách nhiệm chút với khách phải không ạ. Shipper chưa đúng hoàn toàn đâu.
Shiper chỉ giao hàng thu tiền , chả trách nhiệm gì với cụ hết . Nhiệm vụ họ chỉ có vậy thôi nhé . Giao mỗi đơn được 2k là căng mà đòi hỏi .

1.25 ton

Xe điện
Em cũng có 1 topic mua trên lazada như này rồi. Cũng mua nhiều lần bị 1 lần dính chưởng.
Giờ rút kinh nghiệm em cứ thanh toán trước cho chắc ăn. Chuyển khoản trước cho lzd giữ tiền & xác nhận giúp mình.
Chính xác, trả mịa tiền trước thì thằng bán muốn lừa cũng chịu, vì nó là 0 đồng.😂. Đợt vừa rồi em mua cái hàng rào.nhựa bên Tàu mua 2 set nó gửi có 1, em nắn kiện hàng thấy thiếu nên từ chối nhận luôn. Nó cứ nhắn tin lèo nhèo bảo nhận, em báo ***.

Tép Suối

Xe tải
Có 1 điều thú vị là thằng shop này luôn có chữ GIẢM ở mỗi sản phẩm , không biết nó học thầy nào mà ngu vậy . Học cách làm từ khóa nhưng ngu như bò
Nó chưa bán được bất kỳ sp nào , và kỳ cục là cụ thớt lại là gà đầu tiên :( Đọc cái phần mô tả vậy cũng mua hàng , đúng là gà
Thì nó có xác nhận đơn hàng để bán thông qua Shopee đâu mà có số lượng đã bán hả cụ?
Cụ chưa hiểu tình huống rồi.
Khi mua hàng thằng shop phải xác nhận đơn hàng với shopee, rồi chuyển hàng cho khách. Trường hợp này shopee sẽ là thằng trung gian.
Nhưng nó nhận thông tin khách hàng, ko xác nhận đơn hàng với shopee mà chuyển trực tiếp hàng (2 chai sữa rửa mặt) đến người dùng. Trường hợp này thì shopee nó có ghi nhận giao dịch thành công đâu mà có dữ liệu doanh số?
Mà tại sao thằng shopee nó ko bảo mật thông tin khách hàng cho đến khi shop xác nhận đơn hàng nhỉ? Chưa xác nhận đơn hàng đã cho nó biết thông tin khách, địa chỉ giao thì nó chả lừa :D

Phang

Xe máy
Thì nó có xác nhận đơn hàng để bán thông qua Shopee đâu mà có số lượng đã bán hả cụ?
Khi mua hàng thằng shop phải xác nhận đơn hàng với shopee, rồi chuyển hàng cho khách. Trường hợp này shopee sẽ là thằng trung gian.
Nhưng nó nhận thông tin khách hàng, ko xác nhận đơn hàng với shopee mà chuyển trực tiếp hàng (2 chai sữa rửa mặt) đến người dùng. Trường hợp này thì shopee nó có ghi nhận giao dịch thành công đâu mà có dữ liệu doanh số?
Mà tại sao thằng shopee nó ko bảo mật thông tin khách hàng cho đến khi shop xác nhận đơn hàng nhỉ? Chưa xác nhận đơn hàng đã cho nó biết thông tin khách, địa chỉ giao thì nó chả lừa :D
Tiến trình thông tin đã qua bước 1 chờ xác nhận, sang bước 2 chờ lấy hàng. Có lẽ nhờ đó nó có thông tin ạ

hoanganhhn83

Xe tải
Đ

Cụ này chuẩn. Cả 2 sàn đều thông báo chứ ko phải là chủ shop ko chuyển hàng. Nó có thời gian phải giao hàng đi, nếu ko shop đấy cũng bị next luôn khỏi sàn. Cụ chủ với vk chắc đọc ko kỹ rồi.
em thấy thắc mắc là sao bọn lừa đảo biết được thông tin đơn hàng? Ship có liên quan??

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vấn đề là người mua hàng nhìn 1 shop như vậy vẫn sẵn sàng làm chuột bạch đầu tiên . Đó gọi là gà , sau vài lần gà sẽ khôn ra thôi .

congpln

Xe tải
Em cũng vừa bị 1 phát, nhưng lỗi chính cũng do mình. Nó in bao bì có logo Shopee luôn ạ nhưng mã vận đơn không đúng, kiểm tra trên đơn cũng chưa đến công đoạn đang giao. Khiếu nại thì Shopee cũng nói là lỗi tại mình, mình cũng nói là do shop đó lợi dụng Shopee để lừa đảo và Shopee phải quản lý và ràng buộc chặt chẽ các shop trong hệ thống của mình hơn. Thế là được họ hoàn xu cho ạ, bây h lại phải tìm cách tiêu hết số xu đó đây.

danshari

Xe tải
View attachment 5869555 View attachment 5869526
View attachment 5869527
Gấu nhà em đặt mua nước uống nghệ gì đó giá hơn 700k trên app TMDT. Shipper đến giao hàng nói hàng thuộc loại giao tiền xong mới được mở kiểm tra. Gấu trả tiền cho shipper rồi nhận hàng và mở ra. Nhưng hàng bên trong lại là 2 tuýp sữa rửa mặt chứ không phải thứ đặt mua.
Gấu ngay lập tức gọi điện cho shipper nói sự việc và nhờ shipper quay lại hỗ trợ. Shipper trả lời đang bận giao hàng, và chỉ giao hàng chứ không biết gì cả.... rồi đóng máy. Sau đó gấu em gọi lại vài lần nhưng shipper không trả lời. Sự việc khoảng 15h chiều T7. Tối em về thì gấu tường trình sự việc.
Hôm sau 11h trưa Cn, em mang gói hàng đến cty chuyển phát theo địa chỉ tra google. Gặp nv đại diện, em đưa ra số đt shipper để hỏi sự việc. Nv xác nhận shipper đó có nhận hàng từ cty mang giao bên em. Em đưa ra gói hàng để trình bày. Sau khi xem kỹ lưỡng, nv xác định với em đây là trường hợp lừa đảo. Nó lách theo chính sách trả tiền trước khi kiểm hàng của app. Cụ thể khi bên bán có đơn hàng của gấu em, tức đã có thông tin khách hàng. Bên bán cứ để đó không chuyển hàng thật, tạo kiện hàng "lừa" gửi thẳng qua cty giao hàng, từ đó trực tiếp đến tay khách. Bỏ qua trung gian TMDT. Với cách đơn giản này, hàng lừa vẫn đến tay khách. Mà vẫn không bị kết luận lừa đảo với bên TMDT (nv giải thích với em như vậy)
Em tạm dừng rảnh viết tiếp
Ps em che tên cá nhân và bên cty giao hàng

Viết tiếp
Em hỏi nv vậy giờ giải quyết thế nào? Nv nói cty chỉ có trách nhiệm vận chuyển và giao nhận tiền/hàng. Mọi việc em phải nói chuyện với bên bán. Em hỏi vậy tiền thì thế nào? Nv nói cty sẽ chuyển trả bên bán. Mà bên bán chủ động lừa thì làm việc cũng như không. Em không đồng tình với cách giải thích này. Về lý em chưa nghĩ ra cách, nên em nói về tình trước. Em kể với nv việc sau khi phát hiện không đúng hàng, đã fone shipper nhờ giúp đỡ. Nhưng shipper không hợp tác. Cách trả lời vòng vo thoái thác chứng tỏ shipper xác định được đây là lừa đảo. Nhưng shipper mặc kệ. Đơn hàng này shipper được thù lao 10k. Có đáng không, mà khổ chủ kêu vẫn thấy sai không giúp! Để khách phải đến tận cty nhờ người giúp. Liền đó em cũng nhờ luôn nv báo lên cty dừng thanh toán bên lừa. Nv đại diện đồng ý giúp đỡ em. Nhưng nói vì Cn nên kế toán cty nghỉ, em cứ về đợi giải quyết

Hôm sau T2 đầu tuần, tầm 11h trưa em quay lại cty vận chuyển. Tại đây em gặp nv đại diện hôm trước, và may mắn gặp cả shipper. Em yêu cầu cả shipper nói chuyện. Trước mặt nv đại diện, em nói chuyện với shipper trước. Em hỏi về tình người, về việc không giúp khổ chủ. Shipper trả lời làm theo đúng quy định của cty, không có gì sai. Tuy nhiên thừa nhận không hỗ trợ người bị lừa là chưa đúng về tình nhưng do bận không giúp được. Em nói việc giao nhận hàng/tiền là đúng. Nhưng khi phát hiện dấu hiệu lừa đảo, lại vẫn cố tình mang tiền về cho bên lừa đảo. Thì có giống hình thức tiếp tay cho lừa đảo hay không? Nv thì làm theo quy định cty, nhưng khách thì không theo quy định cty. Thứ cao hơn quy định cty là luật pháp. Có dấu hiệu lừa đảo thì cần ngưng lại giúp đỡ nạn nhân. Em chỉ nói vậy với shipper rồi em quay sang nv đại diện. Không giúp bọn lừa đảo. Trước sau là tình người, tiền vẫn còn ở cty, chắc chắn không có chuyện chuyển trả ngay. Em chỉ nhờ 1 điều duy nhất, là cty làm việc với bên lừa đảo giúp em. Ba bên hoàn thành với nhau rồi cty phân định tiền về đâu thì về.

Qua hôm sau T3. Em quay lại cty chuyển phát. Nv đại diện nói bên kế toán xác nhận rồi, nhưng vẫn chưa chuyển tiền xuống để trả lại em. Nhưng vì đây là việc nhỏ và nv hiểu rõ tình tiết rồi. Nên cứ ứng tiền xuất cho em trước. Tiền bên kế toán về lấy sau. Nv đại diện trả đủ tiền cho em, đồng thời chỉ cách nhận biết dấu hiệu lừa trong vụ của em. Khi shipper báo giao hàng, nếu thấy hàng ở trạng thái "Chờ lấy hàng" là lừa đảo. Nếu ở trạng thái "Đang giao" thì ok.
View attachment 5870106

Em đã thấy tình người trong cách xử lý của cty. Họ đã thực sự nhiệt tình và tận tâm giúp đỡ em. Phần sau đó là đoạn cảm ơn cty, đại diện cty đã giúp đỡ. Em không còn gì chia sẻ thêm
Cụ mua hàng chắc cũng ít trên tmđt, với lại các nhà TMĐT họ có danh sách các bên đơn vị vận chuyển, nên có giao hàng gian cụ chỉ cần lh với đơn vị vận chuyển (nếu đúng shiper làm ở đó) là ok. Chiêu này trừ shiper gian lận và người như cụ làm tới cùng thì việc rõ ràng ngay thôi.
Túm lại là cụ cần đóng tiền học thêm hoặc mua thêm sẽ có kn :D

Phang

Xe máy
Cụ mua hàng chắc cũng ít trên tmđt, với lại các nhà TMĐT họ có danh sách các bên đơn vị vận chuyển, nên có giao hàng gian cụ chỉ cần lh với đơn vị vận chuyển (nếu đúng shiper làm ở đó) là ok. Chiêu này trừ shiper gian lận và người như cụ làm tới cùng thì việc rõ ràng ngay thôi.
Túm lại là cụ cần đóng tiền học thêm hoặc mua thêm sẽ có kn :D
Đúng vậy, em mua ít và gấu em còn ít hơn. Em đã làm tới cùng và nhận lại tiền. Cảm ơn cụ

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ship họ 1 ngày họ ship rất nhiều đơn, khi khách nhận hàng họ bấm đã giao hàng thành công, nếu họ mà nhận lại hàng của chủ thớt thì đơn đó họ lấy tiền ra đền nên k thể trách ship đc.
Trách bản thân k tự trang bị kiên thức cho mình thôi, Mấy trang thương mại diện tử nó chỉ ó trách nhiệm khi chủ thớt nhận hàng từ vận đơn mà bên họ đưa ra, chứ nếu khách hoạc shop tự đi đêm với nhau hay shop cố tình gửi ngoài thị họ đâu thê kiểm soát đc, chủ thớt nhận hàng từ đơn ở ngoài mà k xem nó là đơn gì là lỗi của mình rồi.
Nhà em bán hàng ngày nhận rất nhiều đơn, khi có ai bao ship hàng thì e luôn hỏi bạn bên đơn vị vận chuyên nào, đơn shopee hay tiki hay đơn gửi cod ngoài, người gửi là ai thu bao tiền để định hình, chứ cứ mặc đinh xuong nhận là ăn quả đắng ngay

Dân miền núi TM

Xe điện
Trước em hỏi tổng đài shopee thì dc tư vấn như này:
- Nếu là dạng COD thì cụ dc quyền bóc kiểm tại chỗ và trả lại hàng 3 lần, tất nhiên nó vẫn tính "bom" hàng trên hệ thống. Quá 3 lần thì cụ bị khóa COD. Nôm na là cụ dc "bom" nên thoải mái bóc kiểm và trả hàng :D
- Nếu nhân viên giao nhận gây khó dễ thì cụ có thể gọi trực tiếp cho cty giao nhận và tổng đài shopee để họ giải quyết.
Ps: Thường các sàn TMĐT đều gửi email hoặc tin nhắn nếu đơn hàng đặt thành công, chắc cụ không hay xem cái này.

Chỉnh sửa cuối:

Toilatoi242

Xe tăng
Cháu cũng dính mấy phát TMĐT shopee: cũng alo gọi bên chuyển hàng, má nó 5k 1 phút gọi. Riêng đọc cái mã vận đơn cũng à ơi 5p mịa nó rồi, rồi cũng chả đi đến đâu. Riết chán rồi cũng chả thèm ý ới nữa coi như vứt.

poiuy

Xe ba gác
Thế là trả học phí để học kinh nghiệm mua hàng trên trang TMĐT rồi. Bị lừa như thế này và tương tự thì hầu như ai cũng ít nhiều dính, sau đó mới ngộ ra được.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Gấu nhà em đặt mua nước uống nghệ gì đó giá hơn 700k trên app TMDT. Shipper đến giao hàng nói hàng thuộc loại giao tiền xong mới được mở kiểm tra. Gấu trả tiền cho shipper rồi nhận hàng và mở ra. Nhưng hàng bên trong lại là 2 tuýp sữa rửa mặt chứ không phải thứ đặt mua.
Gấu ngay lập tức gọi điện cho shipper nói sự việc và nhờ shipper quay lại hỗ trợ. Shipper trả lời đang bận giao hàng, và chỉ giao hàng chứ không biết gì cả.... rồi đóng máy. Sau đó gấu em gọi lại vài lần nhưng shipper không trả lời. Sự việc khoảng 15h chiều T7. Tối em về thì gấu tường trình sự việc.
Hôm sau 11h trưa Cn, em mang gói hàng đến cty chuyển phát theo địa chỉ tra google. Gặp nv đại diện, em đưa ra số đt shipper để hỏi sự việc. Nv xác nhận shipper đó có nhận hàng từ cty mang giao bên em. Em đưa ra gói hàng để trình bày. Sau khi xem kỹ lưỡng, nv xác định với em đây là trường hợp lừa đảo. Nó lách theo chính sách trả tiền trước khi kiểm hàng của app. Cụ thể khi bên bán có đơn hàng của gấu em, tức đã có thông tin khách hàng. Bên bán cứ để đó không chuyển hàng thật, tạo kiện hàng "lừa" gửi thẳng qua cty giao hàng, từ đó trực tiếp đến tay khách. Bỏ qua trung gian TMDT. Với cách đơn giản này, hàng lừa vẫn đến tay khách. Mà vẫn không bị kết luận lừa đảo với bên TMDT (nv giải thích với em như vậy)
Em tạm dừng rảnh viết tiếp
Ps em che tên cá nhân và bên cty giao hàng

Viết tiếp
Em hỏi nv vậy giờ giải quyết thế nào? Nv nói cty chỉ có trách nhiệm vận chuyển và giao nhận tiền/hàng. Mọi việc em phải nói chuyện với bên bán. Em hỏi vậy tiền thì thế nào? Nv nói cty sẽ chuyển trả bên bán. Mà bên bán chủ động lừa thì làm việc cũng như không. Em không đồng tình với cách giải thích này. Về lý em chưa nghĩ ra cách, nên em nói về tình trước. Em kể với nv việc sau khi phát hiện không đúng hàng, đã fone shipper nhờ giúp đỡ. Nhưng shipper không hợp tác. Cách trả lời vòng vo thoái thác chứng tỏ shipper xác định được đây là lừa đảo. Nhưng shipper mặc kệ. Đơn hàng này shipper được thù lao 10k. Có đáng không, mà khổ chủ kêu vẫn thấy sai không giúp! Để khách phải đến tận cty nhờ người giúp. Liền đó em cũng nhờ luôn nv báo lên cty dừng thanh toán bên lừa. Nv đại diện đồng ý giúp đỡ em. Nhưng nói vì Cn nên kế toán cty nghỉ, em cứ về đợi giải quyết

Hôm sau T2 đầu tuần, tầm 11h trưa em quay lại cty vận chuyển. Tại đây em gặp nv đại diện hôm trước, và may mắn gặp cả shipper. Em yêu cầu cả shipper nói chuyện. Trước mặt nv đại diện, em nói chuyện với shipper trước. Em hỏi về tình người, về việc không giúp khổ chủ. Shipper trả lời làm theo đúng quy định của cty, không có gì sai. Tuy nhiên thừa nhận không hỗ trợ người bị lừa là chưa đúng về tình nhưng do bận không giúp được. Em nói việc giao nhận hàng/tiền là đúng. Nhưng khi phát hiện dấu hiệu lừa đảo, lại vẫn cố tình mang tiền về cho bên lừa đảo. Thì có giống hình thức tiếp tay cho lừa đảo hay không? Nv thì làm theo quy định cty, nhưng khách thì không theo quy định cty. Thứ cao hơn quy định cty là luật pháp. Có dấu hiệu lừa đảo thì cần ngưng lại giúp đỡ nạn nhân. Em chỉ nói vậy với shipper rồi em quay sang nv đại diện. Không giúp bọn lừa đảo. Trước sau là tình người, tiền vẫn còn ở cty, chắc chắn không có chuyện chuyển trả ngay. Em chỉ nhờ 1 điều duy nhất, là cty làm việc với bên lừa đảo giúp em. Ba bên hoàn thành với nhau rồi cty phân định tiền về đâu thì về.

Qua hôm sau T3. Em quay lại cty chuyển phát. Nv đại diện nói bên kế toán xác nhận rồi, nhưng vẫn chưa chuyển tiền xuống để trả lại em. Nhưng vì đây là việc nhỏ và nv hiểu rõ tình tiết rồi. Nên cứ ứng tiền xuất cho em trước. Tiền bên kế toán về lấy sau. Nv đại diện trả đủ tiền cho em, đồng thời chỉ cách nhận biết dấu hiệu lừa trong vụ của em. Khi shipper báo giao hàng, nếu thấy hàng ở trạng thái "Chờ lấy hàng" là lừa đảo. Nếu ở trạng thái "Đang giao" thì ok.

Em đã thấy tình người trong cách xử lý của cty. Họ đã thực sự nhiệt tình và tận tâm giúp đỡ em. Phần sau đó là đoạn cảm ơn cty, đại diện cty đã giúp đỡ. Em không còn gì chia sẻ thêm
Để em lập cái sàn thmt mới chỉ thanh toán COD và các shp tham gia phải cho phép kiểm hàng trước khi thanh toán

ubisapro

Xe trâu
E ít khi mua online, chủ yếu đồ rẻ tiền thôi. Vào mua cũng phải ngó shop xem có uy tín, quy mô ko.

cairong_2011

Xe container
Em cũng bị 1 lần thằng bán trên shopee nó lừa. Đăng ký mua thẻ SIM, có thằng đến giao đàng hoàng, trả tiền về bóc ra hóa SIM trắng. Tra trên shopee thì hàng đã hủy rồi. Qua đó mới thấy bọn Ebay nó làm ăn cũng khá nghiêm. Thằng nào làm ấm ớ bị die ngay