[Funland] Chia sẻ tránh bị lừa đảo khi mua trên app thương mại điện tử

Huthasa

Xe container
Em ở ngoài đường, nghe shipper gọi bèn bảo người nhà ra lấy. Trước còn nhiều lần em mua giúp người nhà gán luôn sdt+địa chỉ ship đến nhà họ luôn cơ.
Coi như rút cơm nguội. Mà ghét mấy thằng TMDT nó ko quản lý shop mà lại đẩy hết về khách hàng.
Nó quản lý nhưng khách hàng không hợp tác thì nó quản vào mắt. Cụ đặt hàng mà đơn hàng của cụ có xuất phát điểm, có chuyển qua các trung gian đều đc báo mà có vấn đề nó mới chịu trách nhiệm chứ. Còn đơn hàng mà vẫn chưa đóng gói mà đã báo nhận thì chỉ có lừa thôi.

alyba3

Xe tải
Mua qua Shopee có ít nhất 3 ngày để báo trả hàng hoàn tiền nên cụ đừng lo.

Em mua 1 đơn bị lỗi. Nó back tiền sau 3 ngày mình yêu cầu. Hàng nó để lại cho mình luôn ko cần lấy về

Đây cụ https://shopee.vn/docs/3111

Em mua nhiều lần toàn trả thẻ trước

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Em mua trên lazada suốt ko sao cả, em chẳng bao h chuyển khoản trước, giao hàng là đến xèng cho yên tâm.

Huthasa

Xe container
Mua qua Shopee có ít nhất 3 ngày để báo trả hàng hoàn tiền nên cụ đừng lo.

Em mua 1 đơn bị lỗi. Nó back tiền sau 3 ngày mình yêu cầu. Hàng nó để lại cho mình luôn ko cần lấy về

Đây cụ https://shopee.vn/docs/3111

Em mua nhiều lần toàn trả thẻ trước
Đấy là shop đàng hoàng. Đây nó lừa cơ mà. Thằng ship nó nhận hàng thu tiền chứ nó có trả qua sàn đâu.

Ôi thích quá

Xe buýt
Em ở ngoài đường, nghe shipper gọi bèn bảo người nhà ra lấy. Trước còn nhiều lần em mua giúp người nhà gán luôn sdt+địa chỉ ship đến nhà họ luôn cơ.
Coi như rút cơm nguội. Mà ghét mấy thằng TMDT nó ko quản lý shop mà lại đẩy hết về khách hàng.
Thiên hạ thế nào cũng nói được.
Thích rẻ thì phải chấp nhận trang bị kiến thức phân biệt thật - giả.
Còn muốn làm nghiêm túc, kiểm tra shop kỹ thì sang Tiki mà mua =))
Vừa muốn hàng rẻ, nhưng tín nhiệm cao, trách nhiệm quản lý từng shop kỹ càng.
Bảo sao adayroi làm kỹ lại chả chết.

Ôi thích quá

Xe buýt
Viết tiếp
Em hỏi nv vậy giờ giải quyết thế nào? Nv nói cty chỉ có trách nhiệm vận chuyển và giao nhận tiền/hàng. Mọi việc em phải nói chuyện với bên bán. Em hỏi vậy tiền thì thế nào? Nv nói cty sẽ chuyển trả bên bán. Mà bên bán chủ động lừa thì làm việc cũng như không. Em không đồng tình với cách giải thích này. Về lý em chưa nghĩ ra cách, nên em nói về tình trước. Em kể với nv việc sau khi phát hiện không đúng hàng, đã fone shipper nhờ giúp đỡ. Nhưng shipper không hợp tác. Cách trả lời vòng vo thoái thác chứng tỏ shipper xác định được đây là lừa đảo. Nhưng shipper mặc kệ. Đơn hàng này shipper được thù lao 10k. Có đáng không, mà khổ chủ kêu vẫn thấy sai không giúp! Để khách phải đến tận cty nhờ người giúp. Liền đó em cũng nhờ luôn nv báo lên cty dừng thanh toán bên lừa. Nv đại diện đồng ý giúp đỡ em. Nhưng nói vì Cn nên kế toán cty nghỉ, em cứ về đợi giải quyết
Lú à? Đi trách shipper =))
Nếu thấy hoá đơn điện tăng thì táng vỡ mẹt người thu tiền điện đi nhở =))

Phang

Xe máy
Hôm sau T2 đầu tuần, tầm 11h trưa em quay lại cty vận chuyển. Tại đây em gặp nv đại diện hôm trước, và may mắn gặp cả shipper. Em yêu cầu cả shipper nói chuyện. Trước mặt nv đại diện, em nói chuyện với shipper trước. Em hỏi về tình người, về việc không giúp khổ chủ. Shipper trả lời làm theo đúng quy định của cty, không có gì sai. Tuy nhiên thừa nhận không hỗ trợ người bị lừa là chưa đúng về tình nhưng do bận không giúp được. Em nói việc giao nhận hàng/tiền là đúng. Nhưng khi phát hiện dấu hiệu lừa đảo, lại vẫn cố tình mang tiền về cho bên lừa đảo. Thì có giống hình thức tiếp tay cho lừa đảo hay không? Nv thì làm theo quy định cty, nhưng khách thì không theo quy định cty. Thứ cao hơn quy định cty là luật pháp. Có dấu hiệu lừa đảo thì cần ngưng lại giúp đỡ nạn nhân. Em chỉ nói vậy với shipper rồi em quay sang nv đại diện. Không giúp bọn lừa đảo. Trước sau là tình người, tiền vẫn còn ở cty, chắc chắn không có chuyện chuyển trả ngay. Em chỉ nhờ 1 điều duy nhất, là cty làm việc với bên lừa đảo giúp em. Ba bên hoàn thành với nhau rồi cty phân định tiền về đâu thì về.

minhtranslator

Xe tải
Em mua trên các sàn cũng nhiều, sàn thì gần 200tr, sàn thì gần 80tr, toàn đồ từ mấy chục k đến mấy tr thôi. Em chưa bị dính vụ nào. Nguyên tắc là:
1. Ưu tiên mua Tiki Trading, dù đắt hơn 1 chút (phí shio của Tiki rẻ nhất, Shopee đắt nhất).
2. Nếu không có thì mua Shopee Mall.
3. Nếu vẫn không có thì Shopee thường của các shop bán đc nhiều, có cả comment không hài lòng của khách, shop có nhiều lượt theo dõi, shop có địa chỉ và thông tin trùng với website bên ngoài.
4. Nếu vẫn không đủ tiêu chí trên thì phải theo dõi đơn hàng chặt chẽ vì kiểu lừa trên đã có từ lâu rồi, rầm rộ bên voz.

Phang

Xe máy
Qua hôm sau T3. Em quay lại cty chuyển phát. Nv đại diện nói bên kế toán xác nhận rồi, nhưng vẫn chưa chuyển tiền xuống để trả lại em. Nhưng vì đây là việc nhỏ và nv hiểu rõ tình tiết rồi. Nên cứ ứng tiền xuất cho em trước. Tiền bên kế toán về lấy sau. Nv đại diện trả đủ tiền cho em, đồng thời chỉ cách nhận biết dấu hiệu lừa trong vụ của em. Khi shipper báo giao hàng, nếu thấy hàng ở trạng thái "Chờ lấy hàng" là lừa đảo. Nếu ở trạng thái "Đang giao" thì ok.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Đúng đấy không sai đâu mợ,ví dụ khi mợ đặt hàng mợ phải để ý là đơn hàng của mình đang ở trạng thái nào,nếu chưa đến "chờ vận chuyển" mà đã thấy gọi giao hàng thì là shop cắt cầu của TMĐT giao trực tiếp để tránh phải trả % cho TMĐT.Ngoại trừ Tiki có Tiki Traning thì tất cả các trang TMĐT nó đều là ông cò mồi ở giữa.Riêng lazada chỉ cần báo hàng không đạt yêu cầu là nó điều nhân viên lấy về và tiền chuyển ngược vào tài khoản ngay.

Phang

Xe máy
Em đã thấy tình người trong cách xử lý của cty. Họ đã thực sự nhiệt tình và tận tâm giúp đỡ em. Phần sau đó là đoạn cảm ơn cty, đại diện cty đã giúp đỡ. Em không còn gì chia sẻ thêm

Phang

Xe máy
Bác thớt phải khiếu nại với Shopee mới ra vấn đề chứ nói chuyện với bên giao nhận thì ra gì? Giao nhận chỉ nhiệm vụ chuyển hàng chứ có gì đâu. Chừng nào shopee họ ko giải quyết co bác thì mới có chuyện để nói ạ. Theo ý em thì vụ này bác mà khiếu nại shopee nó sẽ hoàn tiền cho bác + đánh dấu tiêu cực shop kia ngay

Btw nghệ nano có phải sản phẩm của cái lão gì tham gia shark tank ko nhỉ? Nghe tên sản phẩm đã thấy có gì ko ổn rồi.
Bọn lừa nó lợi dụng Shopee thôi. Quy trình chưa tới Shopee vì nó có thông tin khách rồi bỏ qua Shop nên không thể khiếu nại Shop được ạ.
Lúc gấu em mới báo sự việc, em mắng cho 1 trận vì cái kiểu mua theo "nghe người ta nói"

hunggal

Xe tăng
Em đã thấy tình người trong cách xử lý của cty. Họ đã thực sự nhiệt tình và tận tâm giúp đỡ em. Phần sau đó là đoạn cảm ơn cty, đại diện cty đã giúp đỡ. Em không còn gì chia sẻ thêm
Bên vận chuyển làm thế là tử tế đấy. Lần sau bác rút kinh nghiệm, cứ thanh toán trước thì không sợ bị lừa thế này.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 5869555 View attachment 5869526
View attachment 5869527
Gấu nhà em đặt mua nước uống nghệ gì đó giá hơn 700k trên app TMDT. Shipper đến giao hàng nói hàng thuộc loại giao tiền xong mới được mở kiểm tra. Gấu trả tiền cho shipper rồi nhận hàng và mở ra. Nhưng hàng bên trong lại là 2 tuýp sữa rửa mặt chứ không phải thứ đặt mua.
Gấu ngay lập tức gọi điện cho shipper nói sự việc và nhờ shipper quay lại hỗ trợ. Shipper trả lời đang bận giao hàng, và chỉ giao hàng chứ không biết gì cả.... rồi đóng máy. Sau đó gấu em gọi lại vài lần nhưng shipper không trả lời. Sự việc khoảng 15h chiều T7. Tối em về thì gấu tường trình sự việc.
Hôm sau 11h trưa Cn, em mang gói hàng đến cty chuyển phát theo địa chỉ tra google. Gặp nv đại diện, em đưa ra số đt shipper để hỏi sự việc. Nv xác nhận shipper đó có nhận hàng từ cty mang giao bên em. Em đưa ra gói hàng để trình bày. Sau khi xem kỹ lưỡng, nv xác định với em đây là trường hợp lừa đảo. Nó lách theo chính sách trả tiền trước khi kiểm hàng của app. Cụ thể khi bên bán có đơn hàng của gấu em, tức đã có thông tin khách hàng. Bên bán cứ để đó không chuyển hàng thật, tạo kiện hàng "lừa" gửi thẳng qua cty giao hàng, từ đó trực tiếp đến tay khách. Bỏ qua trung gian TMDT. Với cách đơn giản này, hàng lừa vẫn đến tay khách. Mà vẫn không bị kết luận lừa đảo với bên TMDT (nv giải thích với em như vậy)
Em tạm dừng rảnh viết tiếp
Ps em che tên cá nhân và bên cty giao hàng
qua tiki và lazada mua . shopee ko cho đồng kiểm . hết thời lâu rồi.

Phang

Xe máy
Lú à? Đi trách shipper =))
Nếu thấy hoá đơn điện tăng thì táng vỡ mẹt người thu tiền điện đi nhở =))
Cụ nặng lời với em mà làm gì. Nhận tiền của khách thì có trách nhiệm chút với khách phải không ạ. Shipper chưa đúng hoàn toàn đâu.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E cũng bị 1 lần xem livestream de số đt, có thang nó alo ship hang mình nghĩ bên đó ok nhận, lúc giao thì k phai cái mà bên kia bán mà do bị cướp khách, cac cụ lưu ý k nhận hộ, phải xem hàng trc khi nhận hay quay clip khi nhận.
giơ lừa đảo khắp mọi nơi, như món lọc nc nhà e có hội chuyên lừa đảo bằng cách báo kiểm tra trên hệ thống nhà mình tới hạn thay lõi, với lại bên e toi bảo dưỡng miễn phi, bla, bla.
Giờ mua lọc nước, cứ phải đúng chị Toét U40 bên Bờ Hồ hôm rồi đi giao, êm mới nhận nhá.
Người khác giao, là trả hàng hoàn tiền, nhá.

Ờ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Viết tiếp
Em hỏi nv vậy giờ giải quyết thế nào? Nv nói cty chỉ có trách nhiệm vận chuyển và giao nhận tiền/hàng. Mọi việc em phải nói chuyện với bên bán. Em hỏi vậy tiền thì thế nào? Nv nói cty sẽ chuyển trả bên bán. Mà bên bán chủ động lừa thì làm việc cũng như không. Em không đồng tình với cách giải thích này. Về lý em chưa nghĩ ra cách, nên em nói về tình trước. Em kể với nv việc sau khi phát hiện không đúng hàng, đã fone shipper nhờ giúp đỡ. Nhưng shipper không hợp tác. Cách trả lời vòng vo thoái thác chứng tỏ shipper xác định được đây là lừa đảo. Nhưng shipper mặc kệ. Đơn hàng này shipper được thù lao 10k. Có đáng không, mà khổ chủ kêu vẫn thấy sai không giúp! Để khách phải đến tận cty nhờ người giúp. Liền đó em cũng nhờ luôn nv báo lên cty dừng thanh toán bên lừa. Nv đại diện đồng ý giúp đỡ em. Nhưng nói vì Cn nên kế toán cty nghỉ, em cứ về đợi giải quyết
Tôi thấy shop đó còn khá tử tế, khi gửi cho vợ bác Sữa rửa mặt gì đó.
Tức là bác chỉ mất 600K thôi.
Nhiều khi được cục gạch - đứt cả 700K.