[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
E lăn tăn chuyện thuê trọn gói với thuê tư vấn thiết kế + giám sát rồi tự gọi thợ quen quá!
Mỗi cái nó có cái hay riêng, vì trong 1 công việc xây dựng, không thể nào nói hết: nếu không có thời gian, em khuyên thật cụ nên thuê trọn gói thiết kê+ xây dựng, tốn chi phí nhưng nhẹ đầu để có thời gian chăm lo chuyện khác, lợi là có nhiều thời gian, tiến độ ổn định giữa các khâu công việc. còn nếu có thời gian nhưng không có chuyên môn, thì thuê thiết kế, thuê giám sát, gọi thợ. Nên có bản vẽ thiết kế, thì giám sát cũng dễ giám sát hơn, còn lại gia chủ tự mua vật tư và tính toán các công tác.
Còn thợ quen hay lạ, thuê thầu hay ko thì chủ yếu nhất, phải hợp đồng rõ ràng, có bảng đơn giá chi tiết, thể hiện các công việc cụ thể cụ thuê, để sau còn tính toán nếu có tăng giảm khối lượng và các bên đều nắm đươc các công việc cần phải thực hiện với nhau.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Trọn gói thì nhàn thân, chia nhỏ thì tiết kiệm
Cũng không hẳn là nhàn đâu ạ, vì vẫn phải chốt các chủng loại vật tư, nhất là phần hoàn thiện, chỉ nhàn được phần thô và hoàn thiện cơ bản thôi. Chứ vào hoàn thiện nội thất, như bên e vẫn phải làm việc với chủ nhà suốt, để làm sao chốt mẫu, chốt màu, chốt mã, lắm việc lắt nhắt lắm

trungngothu

Xe tăng
Cũng không hẳn là nhàn đâu ạ, vì vẫn phải chốt các chủng loại vật tư, nhất là phần hoàn thiện, chỉ nhàn được phần thô và hoàn thiện cơ bản thôi. Chứ vào hoàn thiện nội thất, như bên e vẫn phải làm việc với chủ nhà suốt, để làm sao chốt mẫu, chốt màu, chốt mã, lắm việc lắt nhắt lắm
Tức là so 2 thứ với nhau thôi ạ, cũng chỉ là tương đối nếu so theo các trường hợp thông thường. Chứ kiểu chia nhỏ mà gặp 1 vài nhà thầu bát nháo sau đó theo nó mà sửa chữa có khi tốn bằng mấy.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Tức là so 2 thứ với nhau thôi ạ, cũng chỉ là tương đối nếu so theo các trường hợp thông thường. Chứ kiểu chia nhỏ mà gặp 1 vài nhà thầu bát nháo sau đó theo nó mà sửa chữa có khi tốn bằng mấy.
Vâng ạ, nếu chia nhỏ thì đau đầu hơn ấy chứ, không cần bát nháo, chỉ cần các khâu công đoạn không khớp, là ông này đá ông kia, mạnh ông nào ông ấy làm, xong đến lúc có vấn đề thì đổ thừa cho nhau.

ginvkl

Xe đạp
Thường chiều cao tầng 1 sẽ để 3.6m, các tầng còn lại cao 3.3m là đẹp cụ ạ
Thấy bảo giờ người ta hay làm tầng 1 3,8m, các tầng trên 3,45m cho cao ráo. Nhưng mà sau này nội thất thì không kịch trần được vì trần hơi cao. Em thì vẫn thích cao cho thoáng

Dream22015

Xe buýt
Thấy bảo giờ người ta hay làm tầng 1 3,8m, các tầng trên 3,45m cho cao ráo. Nhưng mà sau này nội thất thì không kịch trần được vì trần hơi cao. Em thì vẫn thích cao cho thoáng
Chỗ e còn toàn 3.9 m cơ :)
Đúng là dẫn đến tủ quần áo toàn chơi vơi hết khổ gỗ thôi chứ ko thể kịch đc dù có làm trần thạch cao.

trungngothu

Xe tăng
Có thoáng hay ko thoáng thì các cụ có bỏ ko lắp điều hoà chỗ đó ko, nếu vẫn lắp thì càng cao càng tốn điện, có khi thoáng đâu ko thấy chỉ thấy nóng hơn thôi. Thời tiết giờ khác xưa rồi, các cụ nên cân nhắc kỹ

Dream22015

Xe buýt
Có thoáng hay ko thoáng thì các cụ có bỏ ko lắp điều hoà chỗ đó ko, nếu vẫn lắp thì càng cao càng tốn điện, có khi thoáng đâu ko thấy chỉ thấy nóng hơn thôi. Thời tiết giờ khác xưa rồi, các cụ nên cân nhắc kỹ
E thấy đúng là cao quá ko cần thiết và cũng ko giải quyết đc nhiều.
Nhưng nhiều khi ở nhà cứ nhà nọ tham khảo nhà kia. Người ta xây cao mà mình thấp hơn là ý kiến nọ ý kiến kia,... Nên phải kiên định lắm mới giữ đc quan điểm cá nhân.

trungngothu

Xe tăng
E thấy đúng là cao quá ko cần thiết và cũng ko giải quyết đc nhiều.
Nhưng nhiều khi ở nhà cứ nhà nọ tham khảo nhà kia. Người ta xây cao mà mình thấp hơn là ý kiến nọ ý kiến kia,... Nên phải kiên định lắm mới giữ đc quan điểm cá nhân.
Cụ cứ lên thêm 1 tầng là sẽ cao hơn thôi, hoặc bảo bên thiết kế làm cửa vượt tầng, thêm thông tầng, giếng trời.. những chỗ cần thiết thì kể cả nhìn bên ngoài hay vào trong nhà vẫn có cảm giác cao ráo, thoáng đãng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cao thì dc cái thoáng, nhưng cụ có để ý đến khoản thay, sửa chữa, lau dọn trần không ạ, chưa kể, các phòng kín, cao quá, mùa nóng mát lâu, mùa lạnh lâu ấm. Chưa kể còn đồ nội thất, lắp ko kịch, chơi vơi, tổ làm chỗ chứa bụi trong nhà, rất mất vs. Thế nên đa phần giờ ko mấy ng thích cao quá đâu ạ. Còn thoáng có nhiều cách làm lắm ạ

Cigaretter

Xe tải
Ko biết quy định ntn thì đc làm tầng hầm các cụ nhỉ, và nếu đc thì khi làm cần lưu ý những gì ạ, tks cccm!

Jason88

Xe tăng
làm cao quá còn tốn diện tích cầu thang nữa cụ ạ. Chiều cao nhà e thấy tính làm sao từ chiều cao tầng trừ đi chiều cao dầm bê tông còn khoảng 2.7m-2.8m rôi làm thạch cao trừ đi còn khoảng 2.6m thông thủy là vừa . Riêng tầng 1 thì nên làm cao vì sau này có bị tôn nền đường lên thì vẫn ok

Jonhy

Xe buýt
Nhà e có làm thạch cao. Tầng 1 để cao 3.1m tính từ nền lên đến trần thạch cao, còn các tầng trên để 2.9m. Em thấy chiều cao như vậy là vừa phải nhất. Ko cao quá cũng ko thấp quá.

grandis2012

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi địa chỉ có thể mua đá ong để ốp tường với. Em đang xây nhà mà có mảng tường trang trí đá ong mà không biết tìm ở đâu. Vodka em đã rót sẵn ợ.

hoviethung

Xe lăn
Nhà mình đang làm theo quy định của đô thị. Tầng 1 3,8, tầng 2,3 là 3,3 có đóng trần thạch cao.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Ko biết quy định ntn thì đc làm tầng hầm các cụ nhỉ, và nếu đc thì khi làm cần lưu ý những gì ạ, tks cccm!
Muốn làm được tầng hầm thì phải theo quy hoạch của từng khu, từng quận huyện 1 ạ, ví dụ cụ cứ nhìn các nhà xung quanh, có nhà nào làm hầm hay bán hầm chưa, như vậy thì có thể làm hay ko cụ biết ngay. Mặt tiền >5m, còn nếu làm dc thì cần lưu ý biện pháp thi công, chống sạt, nghiêng các hộ lân cận, chống thấm, hệ thống bơm thoát nước chống ngập. Và quan trọng nhất là chi phí để xây dựng ạ

doanquangpham

Xe tải
Nhà mình đang làm theo quy định của đô thị. Tầng 1 3,8, tầng 2,3 là 3,3 có đóng trần thạch cao.
Cụ cho cháu hỏi là tầng 1 cao 3,8m thì cầu thang bao nhiêu bậc và chiều cao bậc như thế nào ạ? Và liệu chiều cao bậc giữa các tầng trong nhà khác nhau có ổn không?

clessking

Xe tăng
Xưa kia ko có điều hòa, nhà cấp 4 hoặc biệt thự Pháp xung quanh cây cối nhiều nên làm cao thì hơi nóng nhẹ hơn sẽ bay lên trần, hơi lạnh nặng hơn sẽ ở dưới thấp. Do đó mùa hè thấy ấm. Nhưng ngược lại mùa đông thì chết lạnh.
Ngày nay, toàn nhà ngõ/nhà phố với bê tông, cây cối cũng ko có. Do đó xây cao thì vẫn phải bật điều hòa, mà điều hòa lâu mát và tốn điện hơn.
Có chăng phòng khách nhà phố hoặc biệt thự làm thông tầng cho sang thì làm trần cao hẳn, chứ phòng ngủ thì ko nên làm cao chút nào. Hoặc nếu nhà ở quê nền nhiệt độ thấp, có hướng gió mát + mục đích tiết kiêm tiền điều hòa thì tầng 1 làm cũng đc.

hoviethung

Xe lăn
Cụ cho cháu hỏi là tầng 1 cao 3,8m thì cầu thang bao nhiêu bậc và chiều cao bậc như thế nào ạ? Và liệu chiều cao bậc giữa các tầng trong nhà khác nhau có ổn không?
Các tầng số lượng bậc giống nhau đều 21 bậc. Các tầng trên chiều cao của bậc thấp hơn tầng 1 do độ cao của tầng trên thấp hơn tầng 1.