[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

noithatkientruc

Xe điện
Xin cụ tư vấn thêm, nhà LK này chưa hoàn thiện mặt ngoài, như vậy nếu tiến độ trung bình thì mất khoảng mấy tháng thì về ở được hả cụ? tks cụ :)
Hết khoảng hơn 3 tháng cụ nhé, đây là 1 căn 100m2 gần giống của cụ bên e làm cho 1 cụ trên này trọn gói từ thiết kế đến thi công ah .

tomza

Xe tải
Hết tầm 2 tỷ, có thang máy cụ nhé - chủ nhà cũng cần trực tiếp với từng loại thợ và dành nhiều time giám sát mới có thể căn được giá đó. Nếu khoán trọn gói em nghĩ khó.
Vì cùng khu dân cư nhà em, có nhà giống hệt nhưng Chìa khóa trao tay thì hết 1,8 tỷ, bóc tách chi phí Thang Máy, phá dỡ cầu thang.
Cám ơn cụ, chắc cũng phải thuê giám sát chứ em không biết việc lại không có thời gian, tks cụ

Chỉnh sửa cuối:

TrumpVietnam

Xe tăng
Cám ơn cụ, chắc cũng phải thuê giám sát chứ em không biết việc lại không có thời gian, tks cụ
Tôi nghĩ thuê thì cũng nên tìm người độc lập, có kinh nghiệm và chỉ tập trung vào 02 tháng hoàn thiện cuối ( thời điểm 1 lúc vào 4-5 loại thợ khác nhau ) - còn giai đoạn thi công các hạng mục ngầm thì đích thân chủ nhà cùng người có kiến thức giám sát cho cẩn thận.

Nhà nào giờ cũng lắp camera, khi bắt đầu thi công cụ cứ kéo mạng, điện, camare về trước đi - sau này gỡ đi lại cũng oki. Giúp cụ online vẫn giám sát đc và cũng giúp AE cai xem và quản lý CV.

TTC VN

Xe hơi
Chào các cụ. Em đang chuẩn bị xây nhà lô góc như trong ảnh. Đường to, đất nền chia lô đấu giá.

E muốn xây 3 tầng kiểu biệt thự, s = 112m2 nhưng e tính chỉ xây 80m2 thôi, còn lại làm sân vườn và để ô tô 7 chỗ.
Tầng 1 e tính làm bếp + phòng ăn, phòng khách, thêm 1 ngủ 1 WC nữa.
Tầng 2: 2 ngủ 2 WC, 1 phòng giải trí
Tầng 3: phòng thờ, sân chơi + phơi phóng...
Các cụ cho e hỏi công năng từng tầng như thế hợp lý chưa ạ? Có cần thay đổi gì không?
Chi phí xây thô hoàn thiện (không bao gồm nội thất rời) thời điểm này dự kiến khoảng bao nhiêu ạ?

E cũng đang tìm 1 đơn vị thi công uy tín, cụ nào nhận thì cho e cái HSNL nhé. Trong thớt này có 2 cụ e thấy tin tưởng là cụ xaynhatrongoi và cụ XayDungTronGoi , e mạn phép hỏi ý kiến các cụ xem cụ nào sử dụng dịch vụ của các cụ ấy thế nào ạ?
Cảm ơn các cụ nhé.

Realty 2021

Xe tăng
Tiện thể, nhờ cụ xanhatrongoi bốc hộ giúp phí hoàn thiện căn liền kề này với nhé.
Đã xây thô, chưa điện nước, Diện tích xd 95m2 x 4 tầng, 1 xép mái
Muốn thiết kế lại công năng phù hợp, không phá cầu thang đã có
khu Xuân phương, phân lô đường rộng, dự kiến làm trong 2022 nếu thuận
Hoàn thiện loại vật tư trung bình khá
Có/không có thang máy loại nhỏ nhất và rẻ tiền thôi.
Kính nhờ cụ sơ bộ giúp với nhé, cám ơn cụ nhiều
Không dưới 2 tỷ cụ nhé, xác định thời gian làm liên tục thì 4 tháng là về nhà mới là OK

XayDungTronGoi

Xe buýt
Chào các cụ. Em đang chuẩn bị xây nhà lô góc như trong ảnh. Đường to, đất nền chia lô đấu giá.

E muốn xây 3 tầng kiểu biệt thự, s = 112m2 nhưng e tính chỉ xây 80m2 thôi, còn lại làm sân vườn và để ô tô 7 chỗ.
Các cụ cho e hỏi công năng từng tầng như thế hợp lý chưa ạ? Có cần thay đổi gì không?
Chi phí xây thô hoàn thiện (không bao gồm nội thất rời) thời điểm này dự kiến khoảng bao nhiêu ạ?

E cũng đang tìm 1 đơn vị thi công uy tín, cụ nào nhận thì cho e cái HSNL nhé. Trong thớt này có 2 cụ e thấy tin tưởng là cụ xaynhatrongoi và cụ XayDungTronGoi , e mạn phép hỏi ý kiến các cụ xem cụ nào sử dụng dịch vụ của các cụ ấy thế nào ạ?
Cảm ơn các cụ nhé.
T2,3 thế được rồi cụ , nhà cụ lô góc sẽ ra nhiều cái hay đấy ah.
Tầng 1 cụ làm 1 ngủ cũng đc nhưng phòng ko được đẹp, không gian chung hơi lắt nhắt, sân vườn hơi nhỏ nếu thiết kế ko chuyên nghiệp .
Phòng ngủ này để đẹp sẽ để gọn vào 1 góc và từ sàn phòng khách đi lên 3 - 5 bậc , trước cửa phòng ngủ như 1 Không gian đệm sẽ chanh xả hơn là cùng 1cốt , Kiểu gần giống như này :

Bén cạnh đấy , dưới gầm phòng ngủ tận dụng không gian từ sàn móng lên đến sàn phòng ngủ cao khoảng 2m làm 1 hầm rượu hay kho to còn tiện lợi hơn nữa .
Tóm lại đất đẹp rồi còn phải thiết kế chuẩn rồi mới nghĩ đến thi công được cụ ah :)

Chỉnh sửa cuối:

xaynhatrongoi

Xe tăng
Hi chào các cụ ạ, lâu lắm rồi nay em mới online, em có tư vấn chậm mong các cụ thông cảm, vừa rồi e có đi làm với mấy cụ về đầu tư nên thời gian không online được nhiều, em sẽ lội lại các bài và tư vấn cho các cụ nhé. Chân thành cảm ơn các cụ ạ!

volvo.XC90

Xe tăng
Đơn giá nhân công xd sang năm kiểu gì cũng tăng thêm 7-10% thôi

xaynhatrongoi

Xe tăng
Tiện thể, nhờ cụ xanhatrongoi bốc hộ giúp phí hoàn thiện căn liền kề này với nhé.
Đã xây thô, chưa điện nước, Diện tích xd 95m2 x 4 tầng, 1 xép mái
Muốn thiết kế lại công năng phù hợp, không phá cầu thang đã có
khu Xuân phương, phân lô đường rộng, dự kiến làm trong 2022 nếu thuận
Hoàn thiện loại vật tư trung bình khá
Có/không có thang máy loại nhỏ nhất và rẻ tiền thôi.
Kính nhờ cụ sơ bộ giúp với nhé, cám ơn cụ nhiều
Nếu khu Xuân phương thì cụ chắc phải sơn lại ca mặt tiền và các mặt bên rồi.
tổng diện tích xây dựng của cụ khoảng 400 m2, phần xây dựng hoàn thiện cơ bản của cụ hết khoảng 3,5 triệu/ 1m2 vậy tương đương khoảng 1,4 tỷ, nhà nên cấy thêm thang máy, thang máy khoảng 200 triệu nữa, vậy cụ cứ chuẩn bị tầm khoảng 1,6 tỷ cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Tôi nghĩ thuê thì cũng nên tìm người độc lập, có kinh nghiệm và chỉ tập trung vào 02 tháng hoàn thiện cuối ( thời điểm 1 lúc vào 4-5 loại thợ khác nhau ) - còn giai đoạn thi công các hạng mục ngầm thì đích thân chủ nhà cùng người có kiến thức giám sát cho cẩn thận.

Nhà nào giờ cũng lắp camera, khi bắt đầu thi công cụ cứ kéo mạng, điện, camare về trước đi - sau này gỡ đi lại cũng oki. Giúp cụ online vẫn giám sát đc và cũng giúp AE cai xem và quản lý CV.
Nhà cụ ấy hoàn thiện mà, khâu hoàn thiện rất nhiều vấn đề lắt nhắt, lắp cam sao được cụ, quá nhiều góc khuất

xaynhatrongoi

Xe tăng

Cảm ơn các cụ nhé.
Với kiểu dạng biệt thự thì rất khó có thể báo giá cụ thể cho cụ, nếu cụ làm theo phong cách hiện đại thì khoảng 1,8 tỷ, còn tân cổ, cổ điển thì giá thành sẽ cao hơn rất nhiều. Công năng thì với 80m2, tầng 1 như vậy tạm ổn, nhưng để ngủ tầng 1 thì khách sẽ hơi bé, cụ nên tham khảo hoặc thuê thiết kế, sẽ dc tư vấn kỹ hơn.
Bên em chuyên làm nhà phố nên em cũng ko làm hồ sơ năng lực, vì chủ yếu dựa vào uy tín để làm việc thôi chứ cái HSNL không có ý nghĩa.
Trên OF này cũng có rất nhiều cụ làm việc với bên e rồi, cụ có thể tham khảo thêm ạ.

xsoilad

Đi bộ
Cụ ơi cho em hỏi với nhà khoảng 6x12 thì em muốn xây trệt, 2 lầu, 1 tum, giếng trời, phong cách hiện đại thì có thể ước chừng chi phí phần thô và hoàn thiện là khoảng tầm bao nhiêu ạ.
Em xin cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ ơi cho em hỏi với nhà khoảng 6x12 thì em muốn xây trệt, 2 lầu, 1 tum, giếng trời, phong cách hiện đại thì có thể ước chừng chi phí phần thô và hoàn thiện là khoảng tầm bao nhiêu ạ.
Em xin cảm ơn!
Diện tích xây dựng của cụ là: 72 x 3+36+25= 277 m2
Phần thô khoảng 3,8 triệu/ 1m2= 1,05 tỷ
còn chìa khóa trao tay giá khoảng 6 triệu/ 1m2= 1,6-1,7 tỷ cụ nhé.

boxuyen

Xe đạp
Cụ xaynhatrongoi cho em hỏi chút là tháng 9 năm ngoái em có xin giấy phép xây dựng xong rồi nhưng vì nhiều lý do đến giờ em cũng chưa xây được. Vậy giấy phép XD của em đi gia hạn thủ tục có khó khăn và mất nhiều chi phí không ạ?
Em ở Thanh Xuân ạ.

Được gửi từ . - Otofun

xsoilad

Đi bộ
Diện tích xây dựng của cụ là: 72 x 3+36+25= 277 m2
Phần thô khoảng 3,8 triệu/ 1m2= 1,05 tỷ
còn chìa khóa trao tay giá khoảng 6 triệu/ 1m2= 1,6-1,7 tỷ cụ nhé.
Em cảm ơn cụ ạ,

Cụ cho em hỏi thêm là theo quan điểm của cụ thì liệu giá vlxd hay chi phí xây nhà nói chung có khả năng tăng sau dịch do lạm phát không ạ?

Được gửi từ iPhone - Otofun

noithatkientruc

Xe điện
Cụ xaynhatrongoi cho em hỏi chút là tháng 9 năm ngoái em có xin giấy phép xây dựng xong rồi nhưng vì nhiều lý do đến giờ em cũng chưa xây được. Vậy giấy phép XD của em đi gia hạn thủ tục có khó khăn và mất nhiều chi phí không ạ?
Em ở Thanh Xuân ạ.

Được gửi từ . - Otofun
Gửi cụ thủ tục gia hạn GPXD:
Chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng là người thực hiện xin gia hạn giấy phép xây dựng theo quy định pháp luật tại Điều 102 Luật Xây dựng năm 2014 sửa đổi, bổ sung năm 2020 như sau:

Bước 1: Chủ đầu tư chuẩn bị hồ sơ theo quy định và nộp 02 bộ hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng. (Tùy thuộc vào loại giấy phép xây dựng đã được cấp trước đó)

Bước 2: Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận và kiểm tra hồ sơ

Trường hợp hồ sơ đầy đủ và hợp lệ thì cấp biên nhận hồ sơ có ngày hẹn trả kết quả trao cho người nộp.

Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ hoặc chưa hợp lệ thì hướng dẫn để người nộp hoàn thiện hồ sơ theo quy định.

Bước 3: Trong thời gian 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Cơ quan có thẩm quyền phải xem xét hồ sơ để gia hạn giấy phép xây dựng.

Trường hợp hồ sơ đủ điều kiện thì thực hiện gia hạn giấy phép xây dựng cho chủ đầu tư.

Trường hợp hồ sơ không đủ điều kiện để gia hạn giấy phép xây dựng trong thời hạn quy định, Cơ quan có thẩm quyền thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do cho chủ đầu tư biết.

Nếu quá thời hạn ghi trong giấy biên nhận mà cơ quan có thẩm quyền không trả lời thì chủ đầu tư được phép xây dựng công trình theo hồ sơ thiết kế đã được thẩm định, phê duyệt theo quy định có trong hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng.

Bước 4: Chủ đầu tư nhận kết quả tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Cơ quan có thẩm quyền theo thời hạn ghi trong giấy biên nhận.

noithatkientruc

Xe điện
Em xin cảm ơn!
Chắc cụ xây trong SG nên có tầng trệt? SG gia cố nền móng bằng ép cọc thông thường tốn kém hơn HN nhiều, có nơi ép đến hơn 20md nên phần này khó tính cụ thể mà theo thực tế. Xây thô của cụ khoảng 1,2 đồng to nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em ở Thanh Xuân ạ.

Được gửi từ . - Otofun
Nếu như hạn xin phép chưa hết hoặc gần hết, cụ có thể ra 1 cửa, xin mẫu đơn làm gia hạn được, sẽ được hướng dẫn làm gia hạn, không tốn mấy và khó khăn gì đâu, nhưng nếu hết rồi, thì cụ phải tốn ít chi phí cho xd phường, nhờ làm cho cái giấy khởi công trước ngày hết hạn giấy phép, nếu cụ đã thông báo khởi công trước ngày hết hạn giấy phép rồi thì không cần xin gia hạn giấy phép xd nữa cụ nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em cảm ơn cụ ạ,

Cụ cho em hỏi thêm là theo quan điểm của cụ thì liệu giá vlxd hay chi phí xây nhà nói chung có khả năng tăng sau dịch do lạm phát không ạ?

Được gửi từ iPhone - Otofun
Chắc chắn là có cụ nhé.
1. Dịch bệnh làm tâm lý người lao động không ổn, quân cán sẽ thiếu, các dự án mọc ra nhiều tại các tỉnh nên thu hút lao động hơn, thiếu nhân lực giá nhân công sẽ tăng.
2. Các dự án, nhất là cao tốc, dự án lớn nhiều mọc ra khắp các nơi khi cơ chế chính trị đã ổn nên khiến nguồn cung vật liệu không đủ, giá vật liệu sẽ tăng. Không nói đâu xa, hiện tại bên e làm cả san lấp mặt bằng, giá cát, đá bê tông tại các mỏ đã tăng từ 5-7k/ 1m3, giá dầu tăng nên giá bán lẻ ít nhất cũng sẽ tăng khoảng 15k/ 1m3 trong thời gian tới.

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Chắc chắn là có cụ nhé.
1. Dịch bệnh làm tâm lý người lao động không ổn, quân cán sẽ thiếu, các dự án mọc ra nhiều tại các tỉnh nên thu hút lao động hơn, thiếu nhân lực giá nhân công sẽ tăng.
2. Các dự án, nhất là cao tốc, dự án lớn nhiều mọc ra khắp các nơi khi cơ chế chính trị đã ổn nên khiến nguồn cung vật liệu không đủ, giá vật liệu sẽ tăng. Không nói đâu xa, hiện tại bên e làm cả san lấp mặt bằng, giá cát, đá bê tông tại các mỏ đã tăng từ 5-7k/ 1m3, giá dầu tăng nên giá bán lẻ ít nhất cũng sẽ tăng khoảng 15k/ 1m3 trong thời gian tới.
Em cũng đang làm nhà xưởng, vật liệu tăng do đợt này vận chuyển khó khăn do dịch thôi. Quan điểm của em giá vật liệu tăng chủ yếu do trượt giá VNĐ chứ kinh tế bết bát, bđs đi xuống thì giá sẽ giảm chứ tăng sao được. Giá nhân công thì chắc đi ngang thôi.