[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Sang năm em định xây nhà, nhờ cụ chủ và các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho em xem kinh phí dự tính hết bao nhiêu để em chuẩn bị:
Mảnh đất của em kích thước 10x12m, căn góc 2 mặt ngõ 5m. Em định làm kiểu hiện đại 4 tầng, 1 trệt, có thang máy:
- Tầng trệt: làm hết diện tích đất 120m2: để xe, phòng giúp việc, phòng kho.
- Tầng 1: khoảng 75m2: phòng khách + ăn, còn lại là sân vườn
- Tầng 2: khoảng 55m2: 2 phòng ngủ, vệ sinh riêng từng phòng.
- Tầng 3: Khoảng 55m2: 2 phòng ngủ, vệ sinh riêng từng phòng
- Tầng 4: Khoảng 40m2: 1 phòng ngủ, vệ sinh + phòng thờ
Diện tích xây dựng khoảng 350m2, thiết bị loại tương đối tốt.
Mong các cụ giúp em.
Với cách làm như của cụ và với giá vật liệu xd hiện tại, giá khoảng 6tr-6,3 triệu/ 1m2, vậy để hoàn thiện chưa thang máy cụ cần chuẩn bị khoảng 2,1 củ to trở lên cụ nhé

kt3x

Xe buýt
Em hỏi một thớt khác mà chưa có cụ nào giúp, em lôi qua đây nhờ các cụ chỉ bảo hộ vài điểm chưa hợp lý: em dự đinh bố trí công năng tầng 2, nhất là phần bếp bhuw bên dưới.
Tổng thể nhà là 4,5 tầng diện tích 5mx15m

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em hỏi một thớt khác mà chưa có cụ nào giúp, em lôi qua đây nhờ các cụ chỉ bảo hộ vài điểm chưa hợp lý: em dự đinh bố trí công năng tầng 2, nhất là phần bếp bhuw bên dưới.
Tổng thể nhà là 4,5 tầng diện tích 5mx15m

1. Công năng phòng khách thì ổn, nhưng không có thang máy, sau này cụ đi lại sẽ thấy bất tiện.
2. Bàn đảo hơi bé, nhà vệ sinh kiểu kia vô duyên quá, phải đi vào tận trong bếp mới có thể đi vệ sinh không được ổn lắm về công năng sử dụng vs.

Đây là 1 phương án nhà 5x 14 kết hợp cho thuê và ở bên e đang thiết kế, cụ tham khảo nhé

kt3x

Xe buýt
1. Công năng phòng khách thì ổn, nhưng không có thang máy, sau này cụ đi lại sẽ thấy bất tiện.
2. Bàn đảo hơi bé, nhà vệ sinh kiểu kia vô duyên quá, phải đi vào tận trong bếp mới có thể đi vệ sinh không được ổn lắm về công năng sử dụng vs.

Đây là 1 phương án nhà 5x 14 kết hợp cho thuê và ở bên e đang thiết kế, cụ tham khảo nhé
Cảm ơn cụ nhiều.
Em ko có kính nghiệm gì về xây dựng nên nhiều cái mơ hồ.
1. Về thang máy thì em tính đến rồi nhưng cái này liên quan nhiều đến khả năng tài chính nên đành chịu.
2. Nhà VS kia e cũng chưa thấy ứng lắm nhưng chưa biết làm thế nào thì hợp lý? Nếu cửa quay thẳng vào bếp nấu thì cũng ko ổn?
(Phần thang kia là xây thô sẵn rồi)
3. Đảo bếp nếu to hơn liệu có khiến đi lại vướng ko ạ?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều.
1. Về thang máy thì em tính đến rồi nhưng cái này liên quan nhiều đến khả năng tài chính nên đành chịu.
2. Nhà VS kia e cũng chưa thấy ứng lắm nhưng chưa biết làm thế nào thì hợp lý? Nếu cửa quay thẳng vào bếp nấu thì cũng ko ổn?
Cụ nên sửa lại, ko có thang máy mình có thể sửa hoặc để chờ thang,
Cái này hiện nhìn không gian của cụ nó rời rạc lắm ạ, Nhìn không có tính gắn kết, vệ sinh cụ thay đổi qua vị trí khác sẽ ổn hơn để đấy, có thể đặt cuối nhà, bàn đảo bếp của cụ chơ lơ không ở giữa bếp, có thể thay đổi vị trí, làm sao có ko gian liền mạch hơn ạ

tung1311 .

Xe container
Cảm ơn cụ nhiều.
Cụ thử thế này xem nhé, nhà vệ sinh để phía bàn ăn hiện tại.
Còn bàn ăn cụ nối luôn vào đảo bếp, kéo dài ra.

kt3x

Xe buýt
Cụ nên sửa lại, ko có thang máy mình có thể sửa hoặc để chờ thang,
Cái này hiện nhìn không gian của cụ nó rời rạc lắm ạ, Nhìn không có tính gắn kết, vệ sinh cụ thay đổi qua vị trí khác sẽ ổn hơn để đấy, có thể đặt cuối nhà, bàn đảo bếp của cụ chơ lơ không ở giữa bếp, có thể thay đổi vị trí, làm sao có ko gian liền mạch hơn ạ
Vâng, cảm ơn cụ.
Để em ngâm cứu lại xem sao.

kt3x

Xe buýt
Cụ thử thế này xem nhé, nhà vệ sinh để phía bàn ăn hiện tại.
Còn bàn ăn cụ nối luôn vào đảo bếp, kéo dài ra.
Cảm ơn cụ.
Ý tưởng e để bàn ăn ở đó, tạo không gian như một phòng nhỏ, còn nếu để nhà vs ở đó thì lên cầu thang tầng 2 xong, chỗ đó chỉ là 1 hành lang hẹp, nên về không gian em nghĩ không được thoáng ạ.

tung1311 .

Xe container
Cảm ơn cụ.
Ý tưởng e để bàn ăn ở đó, tạo không gian như một phòng nhỏ, còn nếu để nhà vs ở đó thì lên cầu thang tầng 2 xong, chỗ đó chỉ là 1 hành lang hẹp, nên về không gian em nghĩ không được thoáng ạ.
Thực ra cụ có phòng khách rồi nên thêm 1 không gian sinh hoạt chung ở đó là ko cần thiết.
Thêm nữa e thấy cụ ko phải theo xu hướng mở mà muốn tách biệt khách với phía trong nên e thấy việc đưa nhà vs ở đó và decor đẹp là phương án OK để giải quyết vấn đề hiện tại của cụ.

Songque

Xe tăng
Thế thì phải xem móng nhà cụ sử dụng là móng gì, sâu vao nhiêu ạ, nếu ảnh hưởng quá thì cần phải ép cừ gia cố đất để an toàn cho nhà bên và yên tâm cho nhà mình
Đến hôm nay coi như xong móng rồi cụ, mọi việc cũng nhẹ nhàng nhờ chủ thầu có tâm, nhiều kinh nghiệm cụ ạ. Về thi công chỉ rút nước ngầm, đào cạn hơn móng nhà bên cạnh 15 cm.

kt3x

Xe buýt
Thực ra cụ có phòng khách rồi nên thêm 1 không gian sinh hoạt chung ở đó là ko cần thiết.
Thêm nữa e thấy cụ ko phải theo xu hướng mở mà muốn tách biệt khách với phía trong nên e thấy việc đưa nhà vs ở đó và decor đẹp là phương án OK để giải quyết vấn đề hiện tại của cụ.
Cụ nói, em thấy mọi thứ rõ ràng hơn, em sẽ thử bố trí lại.

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Chào các cụ,
Em có nhà đất diện tích 42m2 đang tính xây lên 5 tầng 1 tum, mỗi tầng 2 phòng khép kín và có thang máy, đất vuông vắn hình chữ nhật mặt tiền 4,5m, sâu hơn 9m, liệu có khả thi không ạ và thiết kế theo phương án nào là tối ưu diện tích nhất ạ. Thanks các cụ :)
Chiều dài nhà cụ 9m mà 2 phòng khép kín + có thang máy thì khá bí cụ ạ.

Tnh

Xe hơi
Chào các cụ,
Em có nhà đất diện tích 42m2 đang tính xây lên 5 tầng 1 tum, mỗi tầng 2 phòng khép kín và có thang máy, đất vuông vắn hình chữ nhật mặt tiền 4,5m, sâu hơn 9m, liệu có khả thi không ạ và thiết kế theo phương án nào là tối ưu diện tích nhất ạ. Thanks các cụ :)
Đất nhà cụ dài 9m chia 2 phòng thì khá khó. Đất nhà cháu chiều dài 11.7m cháu cũng k biết chia 2 phòng thang máy như thế nào đây.

Thanhvuóng71

Xe container
Gửi cụ chủ. Nhà em nhờ cụ tư vấn phác qua các bước chuẩn bị, triển khai và mức tài chính với ạ. Sơ bộ như sau xây tường rào bao quanh khu đất( xây thô không trát)350m2 mặt tiền 17.5x20. Trên đất dự định XÂY THÔ KHÔNG TRÁT một biệt thự đơn lập diện tích 110 m2 3 tầng và 1 tum lợp mái ngói theo quy định ( HIỆN TẠI ĐÃ CÓ MÓNG). Em gửi kèm ảnh nhà hàng xóm. Cám ơn cụ

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Gửi cụ chủ. Nhà em nhờ cụ tư vấn phác qua các bước chuẩn bị, triển khai và mức tài chính với ạ. Sơ bộ như sau xây tường rào bao quanh khu đất( xây thô không trát)350m2 mặt tiền 17.5x20. Trên đất dự định XÂY THÔ KHÔNG TRÁT một biệt thự đơn lập diện tích 110 m2 3 tầng và 1 tum lợp mái ngói theo quy định ( HIỆN TẠI ĐÃ CÓ MÓNG). Em gửi kèm ảnh nhà hàng xóm. Cám ơn cụ
Em đồ là thô hết cỡ 1,5 tỉ.

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Cám ơn cụ. Cụ có thể chi tiết thêm giúp em với
Nhà cụ em thấy có lợi thế là nằm trong khu đô thị, thuận lợi cho việc thi công.
Nhà cụ có móng rồi nhưng phần mái chi phí sẽ tương đương như vậy nên bù trừ là đẹp.
Em nghĩ đầu tiên cụ chuẩn bị bản vẽ chuẩn, khu này bản vẽ em nghĩ CĐT đã có sẵn nhưng em thấy cụ chụp ảnh nhà đang sơn hoàn thiện thì là mái ngói, vỉ kèo thép chứ k phải mái bê tông như những nhà ở ảnh khác, thay đổi chút nhưng giá cũng khác nhau cụ ạ.
Em k rõ nhà cụ có thang máy k?
Xây thô (đến xây bao, trát, cán nền) như nhà cụ thì chi phí rơi vào tầm đó. Những phát sinh khác em nghĩ là sẽ có nhưng k nhiều.
Cụ nên kết hợp điện nước chờ trong khi xây thô luôn, làm sau vừa xấu, vừa tốn.

Thanhvuóng71

Xe container
Nhà cụ em thấy có lợi thế là nằm trong khu đô thị, thuận lợi cho việc thi công.
Nhà cụ có móng rồi nhưng phần mái chi phí sẽ tương đương như vậy nên bù trừ là đẹp.
Em nghĩ đầu tiên cụ chuẩn bị bản vẽ chuẩn, khu này bản vẽ em nghĩ CĐT đã có sẵn nhưng em thấy cụ chụp ảnh nhà đang sơn hoàn thiện thì là mái ngói, vỉ kèo thép chứ k phải mái bê tông như những nhà ở ảnh khác, thay đổi chút nhưng giá cũng khác nhau cụ ạ.
Em k rõ nhà cụ có thang máy k?
Xây thô (đến xây bao, trát, cán nền) như nhà cụ thì chi phí rơi vào tầm đó. Những phát sinh khác em nghĩ là sẽ có nhưng k nhiều.
Cụ nên kết hợp điện nước chờ trong khi xây thô luôn, làm sau vừa xấu, vừa tốn.
Vâng cám ơn cụ. Em sẽ sớm lấy bản vẽ thiết kế nhờ các cụ tư vẩn thêm. Nhà em không định làm thang máy. Phần mái ngói nhà em đang phân vân nên đổ hay làm vì kèo sắt ( không biết chênh lệch nhau có nhiều không? Vì khi làm vikeof sắt thì phải xử lý trần)
Cụ cho hỏi thêm chút. Trên cơ sở bản thiết kế của chủ đầu tư mà mình muốn chỉnh sửa lại một số hạng mục thì chi phí về tkê sẽ tính ntn?

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Vâng cám ơn cụ. Em sẽ sớm lấy bản vẽ thiết kế nhờ các cụ tư vẩn thêm. Nhà em không định làm thang máy. Phần mái ngói nhà em đang phân vân nên đổ hay làm vì kèo sắt ( không biết chênh lệch nhau có nhiều không? Vì khi làm vikeof sắt thì phải xử lý trần)
Cụ cho hỏi thêm chút. Trên cơ sở bản thiết kế của chủ đầu tư mà mình muốn chỉnh sửa lại một số hạng mục thì chi phí về tkê sẽ tính ntn?
Em thì k rõ các bác khác làm thế nào mảng thiết kế. Cụ có thì cứ gửi cho em, em tư vấn free ạ. Tất nhiên em chỉ tư vấn những điều em biết thôi ạ.
Cụ đổ mái sẽ tốn hơn nhiều cụ ạ, mái dốc chi phí gấp 1,5 lần mái bằng. Mà có làm mái thì cụ vẫn phải làm xương thép để ghép ngói cụ ạ. Nhưng được cái an tâm về thấm dột dù lợp ngói giờ thì cũng chẳng lo chuyện đó đâu cụ. Tích kiệm được mớ to, em thì sẽ làm kèo thép, sau muốn cải tạo cũng dễ hơn cụ ạ.