[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Em cụ thể. Nhà đã có móng , diện tích sàn 110m2 xây thô ( không điện , không nước, đã có thiết kế ) phần mái lợp ngoí chỉ phủ 1/ 2 diện tích sàn ( khoảng 60 m2) tính theo phương án kèo sắt lợp ngói. Mặt bằng xd rộng rãi , không vướng gì cả. Chủ nhà thuê nhân công tự gọi vật tu , giám sát luôn . 800 - 900 tr có làm được không cụ .
Làm được cụ ạ. Như cụ nói thì làm được, em chỉ đề cập câu chuyện 2,5tr/m2 sàn của cụ kia thôi. Em k rõ ngói trên ảnh là ngói gì, nhưng nếu cụ chọn ngói trung bình và kiểm soát tốt vật liệu thì khả thi cụ ạ.

Sonduong.BMV

Xe container
Em đang chuẩn bị xây ở khu Mỹ Đình, 6 tầng, mỗi tầng 85m2, móng cọc khoan nhồi D450. Chủ thầu đang chào giá 4,6 tr/m2 xây thô + trát tường( nhà e định xây xong cho hộ gia đình hoặc SV thuê thôi) nên kiến trúc không cầu kỳ phức tạp.

khuonghvtc

Xe hơi
Nhà em 54m 2 mặt tiền . Bên kiến trúc đang có 2 phương án. Em nhờ các cụ góp ý hộ em với. Nhà 1 bán hầm 5 tầng. Tầng 1 thông sàn. 2 3 4 ngủ. 5 khách bếp còn thờ với sân vườn trên tum ạ.

Jacob

Xe tải
Website
trananhtuan.com
Làm được cụ ạ. Như cụ nói thì làm được, em chỉ đề cập câu chuyện 2,5tr/m2 sàn của cụ kia thôi. Em k rõ ngói trên ảnh là ngói gì, nhưng nếu cụ chọn ngói trung bình và kiểm soát tốt vật liệu thì khả thi cụ ạ.
Sao bức xúc thế? Cụ nghĩ xây thô thì bao nhiêu??
Nếu nói về giá ( chủ đầu tư) tự xây theo em cụ xaynhatrongoi nên inbox riêng vì liên quan đến gần thì là công việc, miếng cơm của chính cụ, của bạn bè, đồng nghiệp của cụ. Xa thì là của ae , cộng đồng xây dựng nói chung . Tư vấn kiểu này mang lên các diễn đàn ae làm xây dựng thì gạch đá khi xây đủ nghìn cái nhà :) . Ngay cả Ở các cộng đồng thợ xây , thợ Sơn , thạch cao ....( là những ng ng ko học thức nhiều ) trước mạnh ai nấy làm giờ cũng đoàn kết : ra Tết toàn rủ nhau tăng giá hết làm ảe thầu xây dựng rất khó khăn . Đến cộng đồng những người giúp việc cũng vậy .
Họ - những người học thức thấp hơn còn làm được tại sao ae thầu xây dựng ko đoàn kết được như họ hoặc làm cách nào đừng phá giá của nhau.... nhưng vẫn tư vấn nhiệt tình được cho các cụ trên này.

Chỉnh sửa cuối:

tung1311 .

Xe container
Nếu nói về giá ( chủ đầu tư) tự xây theo em cụ xaynhatrongoi nên inbox riêng vì liên quan đến gần thì là công việc, miếng cơm của chính cụ, của bạn bè, đồng nghiệp của cụ. Xa thì là của ae , cộng đồng xây dựng nói chung . Tư vấn kiểu này mang lên các diễn đàn ae làm xây dựng thì gạch đá khi xây đủ nghìn cái nhà :) . Ngay cả Ở các cộng đồng thợ xây , thợ Sơn , thạch cao ....( là những ng ng ko học thức nhiều ) trước mạnh ai nấy làm giờ cũng đoàn kết : ra Tết toàn rủ nhau tăng giá hết làm ảe thầu xây dựng rất khó khăn . Đến cộng đồng những người giúp việc cũng vậy .
Họ - những người học thức thấp hơn còn làm được tại sao ae thầu xây dựng ko đoàn kết được như họ hoặc làm cách nào đừng phá giá của nhau.... nhưng vẫn tư vấn nhiệt tình được cho các cụ trên này.
Chả hẳn phá giá mà cụ ý quản lý tốt, đội thợ ngon, kinh nghiệm nhiều nên làm đc giá tốt. Các ông tay ngang, thích ăn dầy thấy khó nên nhảy vào kêu thôi. Mức giá cụ ý tư vấn là sát giá thị trường với các nhà thầu có thợ inhouse, còn lại toàn các đội nhận rồi pass lại mới kêu trời vì ko có cửa lùa gà.

tung1311 .

Xe container
Thời buổi Covid mà đòi tăng giá nhân công =))

cuong231295

Xe máy
Nếu mà xây trọn gói kiểm soát ok có hơn tự mua rồi thuê thợ k các cụ

Jacob

Xe tải
Website
trananhtuan.com
Chả hẳn phá giá mà cụ ý quản lý tốt, đội thợ ngon, kinh nghiệm nhiều nên làm đc giá tốt. Các ông tay ngang, thích ăn dầy thấy khó nên nhảy vào kêu thôi. Mức giá cụ ý tư vấn là sát giá thị trường với các nhà thầu có thợ inhouse, còn lại toàn các đội nhận rồi pass lại mới kêu trời vì ko có cửa lùa gà.
Thời buổi Covid mà đòi tăng giá nhân công =))
Ở đây đang xét các đơn vị làm trực tiếp với nhau ko qua trung gian .
Giá thì vô cùng tuỳ chất lượng thợ , chủng loại vật tư , điều kiện thi công, thương hiệu , kinh nghiệm quản lý , cách sử lý công việc phát sinh , bảo hành và hậu mãi , các giá trị gia tăng trong quá trình thi công tư vấn cho chủ nhà thêm những gì : nội thất chẳng hạn ....vv. nên sản phẩm sau cùng mới là cái đánh giá tốt nhất - cái mà ko nói trước được .
1 ông cai thợ xây có thể chào giá còn thấp hơn thế.
Cụ có biết 5 năm trở lại đây giá nhân công 1 ngôi nhà khoảng 4 tầng và ~ 40m2 xây trong ngõ ở Hà Nội tăng giá từ gần 1 triệu lên đến 1,3-1,4 triệu /m2 không ? Và sang năm mới lại có thể tăng tiếp?
Cụ có biết nguồn thợ xây trước lấy được ở đủ các tỉnh loanh quanh Hà Nội giờ càng ngày càng khan hiếm hơn nhiều vì thanh niên các vùng quê giờ không muốn đi làm thợ xây mà chọn các việc nhẹ nhàng hơn ?
Chủ đầu tư thông thái thì nên chọn sản phẩm cuối cùng của mình theo tiêu chí : ngon - bổ - hợp lý chứ đừng ngon - bổ - rẻ

Chỉnh sửa cuối:

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Cụ chỉ nói phét. Em bảo em có vài căn thô như cụ chủ đấy, 2,5tr/m2 sàn cụ làm đc thì ib em.
Em kỹ sư, cũng làm nghề này gần 20 năm rồi. Em k phải loại chỉ tay 5 ngón, thợ em nuôi trả công theo ngày mà giá đó em nói thật em không làm được.
Các cụ chào giá kiểu từ 2,5 đến vân vân và mây mây thì k bao giờ làm giá đó. Làm thì lược bớt, sau chủ nhà phát sinh ốm đòn.
Nói được thì phải làm được, hạ giá để làm, trong quá trình làm thì phát sinh tùm lum, giá đội lên thì em k chơi, thế thôi.

tung1311 .

Xe container
Cụ chỉ nói phét. Em bảo em có vài căn thô như cụ chủ đấy, 2,5tr/m2 sàn cụ làm đc thì ib em.
Em kỹ sư, cũng làm nghề này gần 20 năm rồi. Em k phải loại chỉ tay 5 ngón, thợ em nuôi trả công theo ngày mà giá đó em nói thật em không làm được.
Các cụ chào giá kiểu từ 2,5 đến vân vân và mây mây thì k bao giờ làm giá đó. Làm thì lược bớt, sau chủ nhà phát sinh ốm đòn.
Nói được thì phải làm được, hạ giá để làm, trong quá trình làm thì phát sinh tùm lum, giá đội lên thì em k chơi, thế thôi.
xaynhatrongoi cụ vào giải thích này

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giá xây thô theo cụ tầm bao nhiêu ?

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Em đang chuẩn bị xây ở khu Mỹ Đình, 6 tầng, mỗi tầng 85m2, móng cọc khoan nhồi D450. Chủ thầu đang chào giá 4,6 tr/m2 xây thô + trát tường( nhà e định xây xong cho hộ gia đình hoặc SV thuê thôi) nên kiến trúc không cầu kỳ phức tạp.
Cụ hú cụ Tung1311 kìa, cụ ấy đang bi bô 2,5tr làm được đấy cụ ạ 🤣

Hoangnguyenvu88

Xe tải
Giá xây thô theo cụ tầm bao nhiêu ?
Giá xd nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Thiết kế, vật liệu, đặc biệt là mặt bằng, thời gian thi công... Túm lại k thể ngó nghiêng rồi phán bừa được.
Như của cụ chủ thì mặt bằng ok, điều kiện thi công tốt. Em k biết điện nước ok k nhưng các nhà trong khu đã xây thì đoán là k khó.
Nhưng đợt rồi, giá vật liệu tăng khủng khiếp, từ tháng 4 tới giờ giá thép tăng 5 đợt, các vật liệu khác cũng thế. Chưa biết ra tết giá có giảm k?
Làm mùa dịch này chả biết đâu mà lần, lớ ngớ đưa quân lên rồi lại đưa quân về. Làm thì cả đống chi phí, quân nuôi cũng thế thôi. Túm lại em mà làm nhà cho em thì thô em hết 2,5tr, nhưng đi làm cho người khác thì chịu, k phải cái gì cũng theo ý mình được.
Mà em k làm được, em tin chả cụ nào làm đc. Làm tính lời 15% theo lý thuyết đến cuối có khi còn bán xe đi bộ chứ chẳng chơi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giá xd nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Thiết kế, vật liệu, đặc biệt là mặt bằng, thời gian thi công... Túm lại k thể ngó nghiêng rồi phán bừa được.
Như của cụ chủ thì mặt bằng ok, điều kiện thi công tốt. Em k biết điện nước ok k nhưng các nhà trong khu đã xây thì đoán là k khó.
Nhưng đợt rồi, giá vật liệu tăng khủng khiếp, từ tháng 4 tới giờ giá thép tăng 5 đợt, các vật liệu khác cũng thế. Chưa biết ra tết giá có giảm k?
Làm mùa dịch này chả biết đâu mà lần, lớ ngớ đưa quân lên rồi lại đưa quân về. Làm thì cả đống chi phí, quân nuôi cũng thế thôi. Túm lại em mà làm nhà cho em thì thô em hết 2,5tr, nhưng đi làm cho người khác thì chịu, k phải cái gì cũng theo ý mình được.
Mà em k làm được, em tin chả cụ nào làm đc. Làm tính lời 15% theo lý thuyết đến cuối có khi còn bán xe đi bộ chứ chẳng chơi.
Vâng nếu chí phí tự làm thì tầm 2,5tr là có thể làm nếu nhà không trong ngõ ngách sau và diện tích sàn XD cũng phải tương đối chút. Còn nếu thuê thợ bây giờ chắc cũng phải tầm 2,8-:-3,2tr

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giờ thợ xây dựng từ nông thôn đến thành thị có vẻ hơi khan kiếm khó phết các cụ nhỉ. Các cháu nó dạo này ít theo nghề xây chỉ làm điện nước, công nhân các khu công nghiệp hoặc grap thôi ~o)

tung1311 .

Xe container
Giá đấy bao luôn cả phần móng nữa thì càng tốt :) , bao luôn tiếp cả phần gia cố nền móng nữa còn tuyệt vời hơn :)
Chắc 2 ông xây dựng :D