[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Cường HĐ

Xe tải
Các cụ cho e hỏi, e cbi xây nhà 4,3m x 15m, nhà đang cấp 4, e đập đi xây lại 4 tầng 1 tum, có 1 tầng lửng, nhà mặt phố rộng bằng con xe tải 1.5 tấn. Ước tính hoàn thiện hết bnhieu ạ?
E ở hà đông ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi, e cbi xây nhà 4,3m x 15m, nhà đang cấp 4, e đập đi xây lại 4 tầng 1 tum, có 1 tầng lửng, nhà mặt phố
rộng bằng con xe tải 1.5 tấn. Ước tính hoàn thiện hết bnhieu ạ?
E ở hà đông ạ
Cụ cần chuẩn bị khoảng 1,6 đến 1,7 tỷ cụ nhé, còn tuỳ thuộc vào cụ có xây hết đất và vật liệu hoàn thiện của cụ đến mức nào ạ

Cường HĐ

Xe tải
Cụ cần chuẩn bị khoảng 1,6 đến 1,7 tỷ cụ nhé, còn tuỳ thuộc vào cụ có xây hết đất và vật liệu hoàn thiện của cụ đến mức nào ạ
E xây hết đất. Hoàn thiện loại tốt ạ

Cường HĐ

Xe tải

lucky_dad

Xe máy
Có câu hỏi ngu nghê này hỏi các cụ, mong đc chỉ giáo.
Cái trần thạch cao như ở hình dưới (chỗ treo đèn chùm là thạch cao, chỗ đèn downlight là thạch cao), Diện tích trần là 20m2 thì khối lượng thi công tính là 20 m2 hay là gấp đôi 40m (do có 2 cấp) vậy?
Cảm ơn.

Các cụ cho em hỏi, xây nhà thì dùng nước máy hay nước giếng khoan ak? em ở khu Hồ Đền Lừ.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, xây nhà thì dùng nước máy hay nước giếng khoan ak? em ở khu Hồ Đền Lừ.
Nước nào cũng dùn đc, cụ làm thủ tục nước máy lâu quá ko kịp thi công thì khoan tạm cái giếng vài triệu, trước khi khoan định vị giếng ko trùng vào móng và dầm là đc cụ nhé

Cao ngạo

Xe đạp
Em đánh dấu học hỏi chút kinh nghiệm

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cảm ơn cụ.
Cụ cho xin thêm đơn giá thảm khảo với gói Khoán nhân công và Khoán thô (nhân công + vật tư thô)
bao gồm cái số 1 và 2 như trên nhé.
Phần thô nhà cụ khoảng 3 - 3,5 triệu / 1m2 cụ nhé. Chính xác nhất thì phải có thiết kế chi tiết cụ ah.

Nước nào cũng dùn đc, cụ làm thủ tục nước máy lâu quá ko kịp thi công thì khoan tạm cái giếng vài triệu, trước khi khoan định vị giếng ko trùng vào móng và dầm là đc cụ nhé
vâng. em cảm ơn cụ.
Cụ chủ cho em hỏi thêm. Nền đất nhà em trước là đất ruộng sau chủ cũ chuyển sang làm ao, rồi lại lấp làm đất vườn được khoảng 20 năm rồi. Giờ em dự định xây 5 tầng trên nền đất đấy. Em định đóng cọc tre làm móng băng thì có OK ko cụ chủ hay phải đóng cọc bê tông? Nếu ko cụ có thể tư vấn giúp em phương án nào tiết kiệm - hiệu quả với ak! em cảm ơn cụ!

XayDungTronGoi

Xe buýt
vâng. em cảm ơn cụ.
Cụ chủ cho em hỏi thêm. Nền đất nhà em trước là đất ruộng sau chủ cũ chuyển sang làm ao, rồi lại lấp làm đất vườn được khoảng 20 năm rồi. Giờ em dự định xây 5 tầng trên nền đất đấy. Em định đóng cọc tre làm móng băng thì có OK ko cụ chủ hay phải đóng cọc bê tông? Nếu ko cụ có thể tư vấn giúp em phương án nào tiết kiệm - hiệu quả với ak! em cảm ơn cụ!
Cọc tre chỉ đóng khi nền đất có nhiều nước ngầm và nước ổn định thì tre mới lâu bền còn ko đc như thế thì tre mục để lại nhiều lỗ rỗng dưới nền nhà làm nền nhà càng thêm yếu - phản tác dụng cụ nhé. Với nhà 5 tầng trở lên và nền đất yếu và không đồng nhất nên gia cố nền móng bằng cọc bê tông 200x200 cụ nhé . Trường hợp nền đất cụ yếu nhưng đồng nhất thì phải vét hết bùn làm móng ở lớp đất thịt hay đất sét bên dưới lớp bùn mới đảm bảo .

mrbin2903

Xe đạp
Phần thô nhà cụ khoảng 3 - 3,5 triệu / 1m2 cụ nhé. Chính xác nhất thì phải có thiết kế chi tiết cụ ah.
Dạ phiền Cụ tý ạ,E tìm đc đội thợ rồi giờ đến phần hợp đồng Cụ có thể cho E xin bản hợp đồng mẫu đc k ạ.
Email E ạ : touchcafe1868@gmail.com đội ơn Cụ ạ

lucky_dad

Xe máy
Xin các cụ chia sẻ lắp khóa vân tay nào tốt cho cửa ra vào ạ?

XayDungTronGoi

Xe buýt
Xin các cụ chia sẻ lắp khóa vân tay nào tốt cho cửa ra vào ạ?
Cụ làm con samsung hay yale gần chục củ là ngon rồi. Trên này có cụ duongcpu trước e cũng lấy chỗ cụ ấy lắp cho khách chưa thấy bảo hành gì không biết về sau thế nào :)

XayDungTronGoi

Xe buýt

Megaton

Xe buýt
Các bác nhận thầu cho e hỏi:
Giờ e làm hợp đồng xây nhà, có dự toán chi phí, tiến độ cụ thể.

1. Nếu đv thi công chậm tiến độ, sử dụng vượt khối lượng vlxd dự kiến thì xử lý ra sao?

Phạt tiến độ, điều chỉnh lại việc cấp phối vlxd thế nào cho hài hoà 2 bên?
E khá ngại việc thợ thuyền cay cú quay ra phá ngầm chủ nhà.

2. Giám sát ntn nếu như chủ nhà ko có nghề lẫn thời gian? Vd những lỗi kết cấu như gạch đối đầu thiếu vữa, đấu nối thép sai... làm sao để tránh đc là tốt nhất. Chứ để nghiệm thu bắt đập ra sửa vẫn là hạ sách.

E đang có kế hoạch làm nhà năm nay, bác nào có thể chứng minh cách làm ăn chuyên nghiệp em sẵn sàng hợp tác.
Ko biết bên khác thì thế nào nhưng bên e thì thế này cụ nhé
1. Khi ký hợp đồng làm càng rõ ràng càng tốt, phụ lục hợp đồng bao gồm bóc tách dự toán chi tiết, bảng tiến độ thi công, thiết kế chi tiết và đầy đủ, chỉ định vật tư rõ ràng. Việc sai phạm hợp đồng thuộc về lỗi của bên nào thì bên đó phải chịu trách nhiệm, làm việc dựa trên biên bản thực tế trường, ít nhất là qua mail để làm căn cứ
- chậm tiến độ phạt 0.3%/ngày chậm tiến độ, tối đa 12% (thi công chậm tiến độ đến đây thì hết lãi :)))
- ký hđ theo dự toán, thanh toán theo khối lượng thực tế, phát sinh theo ý chủ nhà thì tính thêm chi phí phát sinh, còn không đơn vị thi công tự chịu
Cái vụ đâm chọc thì e thật ko có cách nào cho cụ ngoài việc tìm đơn vị làm có tâm, tránh xa bọn chụp giật. Mà thực ra khi gặp thì thẳng nào chả xoen xoét là mình có tâm, tiện đây e cũng xoen xoét là e làm cũng có tâm cụ ợ :)))))) Với cả khi làm việc cụ để ý đến yếu tố lãnh đạo (tướng cai thầu, giám đốc cty, văn hoá cty) vì thường những thằng ko tử tế thì quân chúng nó cũng sẽ chả ra gì, mà bọn làm cứ đặt lợi ích với lợi nhuận lên trên hết thì cụ cứ xác định luôn đi nhé. Ko chỉ trong nghề này mà e thấy nghề nào cũng thế thôi, cơ bản nó cũng là dịch vụ mà cụ
2. Đối với phần ngầm sẽ có nghiệm thu riêng trước khi tiến hành thi công tiếp, nếu chủ nhà bận sẽ có hình chụp hình ảnh thực tế gửi cho chủ nhà qua mail (cốt thép bê tông, tường, hệ thống điện, nước, mạng....)

Thực ra quy định rõ ràng là để hai bên cùng làm việc cho yên tâm, quá trình làm việc đôi khi phải linh động châm trước cho nhau, quan trọng vẫn là tình cảm. Chứ quy định xong hai ông cứ ngồi săm soi nhau để phạt nhau hoặc đổ lỗi cho nhau thì chả bao giờ đc việc, ông chủ nhà cứ kêu chúng mày làm chậm blabla, ông thi công thì kêu a chuyển tiền chậm tiến độ nên bọn e ko mua đc vật tư, a đổi thiết kế làm bọn e đập đi làm lại thiết kế lại blabla... thì có mà mút mùa ko xong đc, quan trọng nhất vẫn là chung tay hợp tác với nhau mà làm thì mới xong việc, vì bọn e làm mục đích chính cuối cùng vẫn là để khách hàng nhận nhà một cách vui vẻ chứ ko phải với gương mặt hằm hằm hay chán nản nhận cho xong

Chỉnh sửa cuối: