[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

XayDungTronGoi

Xe buýt
- Cụ chủ thớt cho em hỏi, chủ nhà cần quan tâm nhất những điều gì khi ký hợp đồng với chủ thầu xây dựng, đây là ở góc độ tránh những phát sinh và thiệt hại không đáng có cho cả hai bên chứ ko chỉ là quyền lợi riêng của chủ nhà. Vì trong quá trình làm sẽ phát sinh ra rất nhiều những bất đồng mà giải quyết không hài hòa coi như sẽ hỏng cả.
- Em hỏi thêm mấy điều nữa, bếp nấu nằm ngay dưới bàn thờ có sao ko cụ??
- Có vật liệu làm vách toilet vừa đủ cứng để lắp bản lề cửa và vừa mỏng để tối ưu hóa diện tích ko cụ??
Mong chủ thớt tư vấn giúp em
Để tránh bất đồng thì cần :
1. bản thiết kế và dự toán đầy đủ nội dung cần làm: quy cách, chủng loại vật liệu , yêu cầu kĩ thuật, khối lượng theo m2 hay md hay cái hay bộ ....vv
2. hợp đồng và phụ lục bổ xung những cái mà bản vẽ không thể hiện được : tiến độ công việc tương ứng với tiến độ ứng tiền, điều khoản thưởng phạt, thời hạn bảo hành từng loại , an toàn lao động , hình thức sử lý sự cố
3. Nghiệm thu sau thi công căn cứ vào dự toán sẽ có 1 số cái phát sinh tăng và giảm. Tăng thì cụ trả thêm tiền và giảm thì cụ được bớt tiền
4. Nhà thầu có kinh nghiệm ngoài năng lực đc thể hiện qua các công trình thực tế còn thể hiện khả năng lặp dự toán ít phát sinh nhất ( trừ những phát Sinh bất khả kháng hay phát Sinh do chủ nhà yêu càu thêm )
* giờ nhiều công trình phố cổ bên chủ nhà còn mua bảo hiểm khi làm trong điều kiện những nhà xung quanh có nhiều yếu tố tiềm ẩn lún nứt, nhất là vớic công trình làm 2,3 tầng hầm
- bếp nấu kiêng làm dưới bàn thờ cụ nhé
- vật liệu làm vách ngăn khu wc có tấm chịu nước hay tấm nhựa dày 1,8cm thay thế tường ngăn cụ nhé

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
- Cụ chủ thớt cho em hỏi, chủ nhà cần quan tâm nhất những điều gì khi ký hợp đồng với chủ thầu xây dựng, đây là ở góc độ tránh những phát sinh và thiệt hại không đáng có cho cả hai bên chứ ko chỉ là quyền lợi riêng của chủ nhà. Vì trong quá trình làm sẽ phát sinh ra rất nhiều những bất đồng mà giải quyết không hài hòa coi như sẽ hỏng cả.
- Có vật liệu làm vách toilet vừa đủ cứng để lắp bản lề cửa và vừa mỏng để tối ưu hóa diện tích ko cụ??
Mục vách toilet: có làm được cụ nhé: khung thép, bắn tấm. nhưng phải bổ sung thêm màng chống thấm để dán gạch ốp và chống nước ra ngoài. e làm cải tạo cả mấy căn hộ nhà cho ng nwocs ngoài thuê đều phải dùng biện pháp này do kết cấu dưới sàn k đảm bảo để xây gạch, cũng như để tiết kiệm diện tích.

Luxxy Deco

Xe tải
Mục vách toilet: có làm được cụ nhé: khung thép, bắn tấm. nhưng phải bổ sung thêm màng chống thấm để dán gạch ốp và chống
nước ra ngoài. e làm cải tạo cả mấy căn hộ nhà cho ng nwocs ngoài thuê đều phải dùng biện pháp này do kết cấu dưới sàn k đảm bảo để xây gạch, cũng như để tiết kiệm diện tích.
Vách ngăn VS dùng tấm compact HPL dày 18li có sẵn phụ kiện chân, kẹp, khoá inox... để liên kết như ý muốn.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cảm ơn cụ đã cho thêm nhiều thông tin bổ ích
Để tránh bất đồng thì cần :
1. bản thiết kế và dự toán đầy đủ nội dung cần làm: quy cách, chủng loại vật liệu , yêu cầu kĩ thuật, khối lượng theo m2 hay md hay cái hay bộ ....vv
2. hợp đồng và phụ lục bổ xung những cái mà bản vẽ không thể hiện được : tiến độ công việc tương ứng với tiến độ ứng tiền, điều khoản thưởng phạt, thời hạn bảo hành từng loại , an toàn lao động , hình thức sử lý sự cố
3. Nghiệm thu sau thi công căn cứ vào dự toán sẽ có 1 số cái phát sinh tăng và giảm. Tăng thì cụ trả thêm tiền và giảm thì cụ được bớt tiền
4. Nhà thầu có kinh nghiệm ngoài năng lực đc thể hiện qua các công trình thực tế còn thể hiện khả năng lặp dự toán ít phát sinh nhất ( trừ những phát Sinh bất khả kháng hay phát Sinh do chủ nhà yêu càu thêm )
* giờ nhiều công trình phố cổ bên chủ nhà còn mua bảo hiểm khi làm trong điều kiện những nhà xung quanh có nhiều yếu tố tiềm ẩn lún nứt, nhất là vớic công trình làm 2,3 tầng hầm
- bếp nấu kiêng làm dưới bàn thờ cụ nhé
- vật liệu làm vách ngăn khu wc có tấm chịu nước hay tấm nhựa dày 1,8cm thay thế tường ngăn cụ nhé

XayDungTronGoi

Xe buýt
chào các bác. e nhờ tư vấn chút ạ. e dự định làm nhà ống 50m sàn 2 tầng . tầng 3 lớp ngói có khoảng làm sân phơi và kho với phòng thờ. xây trên nhà hiện tại e đang ở ống 2 tầng)nhưng đang bị nghiêng do lún vì nền đất yếu. bây giờ phải phá dỡ nhà cũ nữa và nhà mới có phải ép cọc ko ạ? cho e xin giải pháp và kinh phí cả phá dỡ nhà cụ và xây nhà mới hoàn thiện cơ bản ko tính nội thất ạ. e tks!!
Nền đất nhà cụ yếu và không đồng nhất thì vẫn nên ép cọc bê tông Cho đảm bảo . Nhà cụ chỉ cần ép cọc tiết diện 20x20cm , Lực ép nhỏ nhất 40 tấn lực ép lớn nhất 50 tấn / 1 đầu cọc . Cụ có bản vẽ bố trí cột hay bản kiến trúc e có thể giúp cụ thiết kế mặt bằng ép cọc hợp lý nhất .

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Vách ngăn VS dùng tấm compact HPL dày 18li có sẵn phụ kiện chân, kẹp, khoá inox... để liên kết như ý muốn.
Cái đấy để làm vách lộ hở thôi cụ ơi, còn vách muốn xây kín và ốp lát, lắp thiết bị bên trong thì phải có khung xương và chống thấm để đủ chịu lực và an toàn lâu dài.

xaynhatrongoi

Xe tăng
THanh hà cụ ạ
cụ chia hợp lý nhỉ :D
gấu nhà em nó nuôi con nhỏ lại cứ đòi fai ở t1 mới chết
Cụ nên bỏ ý tưởng phòng ngủ dưới tầng 1 đi cụ ạ, vì tầng đấy thường để sử dụng sinh hoạt chung, và các loại mùi, chưa kể nó sẽ làm không gian tầng 1 của cụ bị bé lại, không được thông thoáng.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bên cạnh họ làm công trình, đống cọc rung như động đất cả tuần cụ ạ. nền đất chỗ e yếu nữa. cột thì bê tông cốt thép thôi chứ ko có gì.
Vâng ạ, căn nhà của cụ bị tải trọng rung nên tường liên kết yếu bị đấy ạ, còn nhà khung cứng cụ để ý các vết nứt dầm và cột ấy ạ, nếu các vết nứt theo kiểu xoắn vặn thì cụ nên chuẩn bị tinh thần dọn nhà mới

Mazda082015

Xe tải
Các cụ thông thái cho em hỏi chút ạ, nhà em có nhà cũ diện tích 21m2 giờ muốn đập đi xây lại 4 tầng mới đẹp hết tổng tầm bao nhiêu ạ ?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cũng như các bài trước em có nói, cụ cứ liệt kê 1 loạt ra, nhưng để đảm bảo tránh chủ thầu và chủ đầu tư xảy ra những tranh cãi không đáng có thì đầu tiên về phía CĐT phải có các yêu cầu cụ thể:
- Có hồ sơ bản vẽ thiết kế thi công căn nhà
- có Dự toán chi tiết từng hạng mục: Bê tông, cốt pha, cốt thép, xây, trát, cán nền, ốp, lát, điện, nước, điều hòa, lắp đặt thiết bị, cơ khí, cầu thang, cửa.. và quan trọng nhất là biện pháp thi công, bao che mặt ngoài, tránh vật rơi, an toàn lao động trong quá trình thi công công trình
- Trong quá trình làm việc: Điện, nước, nhà ở công nhân, các chi phí với các bên liên quan: thanh tra, cảnh sát, công an phải được làm rõ ngay từ ban đầu.
- hợp đồng rõ ràng về trách nhiệm giữa các bên: thanh toán, tạm ứng, tiến độ, chất lượng, kể cả về việc sau khi đổ bê tông xong thời gian bao lâu thì được tiếp tục thi công, bảo dưỡng bê tông...
- không nên để bàn bếp dưới bàn thờ cụ nhé.
- Khu vệ sinh là khu nước, cần có tính chịu nước và tính chịu tải để lắp đặt thiết bị, nên theo em cụ vẫn cứ nên xây bình thường cụ nhé.

Bùi Mạnh

[Tịch thu bằng lái]
Website
sango.us
Vâng ạ, căn nhà của cụ bị tải trọng rung nên tường liên kết yếu bị đấy ạ, còn nhà khung cứng cụ để ý các vết nứt dầm và cột ấy ạ, nếu các vết nứt theo kiểu xoắn vặn thì cụ nên chuẩn bị tinh thần dọn nhà mới
Em thấy cả vết nứt thẳng và vết nứt như kiểu đắp vữa lúc trát đấy ạ, cầu thang với tường cũng có vẻ tách vì cầu thang ốp sát WC và e thấy gạch men trong WC nứt theo hướng cầu thang lên. Dọn nhà, bán nhà thế này thì bán được giá đất thôi cụ nhỉ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em thấy cả vết nứt thẳng và vết nứt như kiểu đắp vữa lúc trát đấy ạ, cầu thang với tường cũng có vẻ tách vì cầu thang ốp sát WC và e thấy gạch men trong WC nứt theo hướng cầu thang lên. Dọn nhà, bán nhà thế này thì bán được giá đất thôi cụ nhỉ.
Vết nứt xoắn là các vết nứt thể hiện trên dầm, cột, bẻ từ bên này sang bên kia cột hoặc dầm, còn vết nứt tường theo chiều thẳng là vết nứt do phân tách vật liệu rời (gạch và vữa). Cầu thang và tường gối đầu hay bị phân tách đầu tiên vì vị trí tiếp giáp giữa bê tông và tường xây thường là liên kết không đều. Bán kiểu này thì cụ thiệt hơn nhiều, tốt nhất cụ đợi người ta làm xong, cụ sửa chữa lại chút xíu rồi bán thì được giá hơn cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi chút ạ, nhà em có nhà cũ diện tích 21m2 giờ muốn đập đi xây lại 4 tầng mới đẹp hết tổng tầm bao nhiêu ạ ?
Cụ cần chuẩn bị khoảng 600 cụ nhé, còn tùy thuộc cụ muốn đẹp đến mức nào nữa ạ

hung611

Xe buýt
Vết nứt xoắn là các vết nứt thể hiện trên dầm, cột, bẻ từ bên này sang bên kia cột hoặc dầm, còn vết nứt tường theo chiều thẳng là vết nứt do phân tách vật liệu rời (gạch và vữa). Cầu thang và tường gối đầu hay bị phân tách đầu tiên vì vị trí tiếp giáp giữa bê tông và tường xây thường là liên kết không đều. Bán kiểu này thì cụ thiệt hơn nhiều, tốt nhất cụ đợi người ta làm xong, cụ sửa chữa lại chút xíu rồi bán thì được giá hơn cụ ạ
Sắp tới e hoàn thiện một căn song lập bàn giao thô, e gửi vào email cụ rồi, cụ xem qua giúp e nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Sắp tới e hoàn thiện một căn song lập bàn giao thô, e gửi vào email cụ rồi, cụ xem qua giúp e nhé.
Dạ vâng cụ ạ, bên em đã nhận được email cụ gửi rồi ạ. em sẽ phản hồi lại cụ sớm ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
chào các bác. e nhờ tư vấn chút ạ. e dự định làm nhà ống 50m sàn 2 tầng . tầng 3 lớp ngói có khoảng làm sân phơi và kho với phòng thờ. xây trên nhà hiện tại e đang ở ống 2 tầng)nhưng đang bị nghiêng do lún vì nền đất yếu. bây giờ phải phá dỡ nhà cũ nữa và nhà mới có phải ép cọc ko ạ? cho e xin giải pháp và kinh phí cả phá dỡ nhà cụ và xây nhà mới hoàn thiện cơ bản ko tính nội thất ạ. e tks!!
Móng cũ nhà cụ đang là móng gì hả cụ, với mức xây dựng 3 tầng thì không cần thiết phải ép cọc đâu cụ ạ, nếu đất yếu, có nước, cụ ép cọc tre và làm móng bè là okie cụ nhé, phá dỡ nhà cụ thì còn phải xem nhà giờ như thế nào nhưng chắc chỉ dao động trong khoảng 20-25 triệu phá dỡ thôi cụ ạ. còn xây mới trên 50m2, xây 2 tầng 1 tum thì cụ chuẩn bị khoảng 800 triệu cụ nhé.

tomthoi

Xe máy
Cụ chủ cho e hỏi nhà 70m2, nếu xây 7 tầng thì phải khoan thăm dò địa chất mẫy lỗ và độ sâu khoảng bao nhiêu với ah! thanks cụ.

XayDungTronGoi

Xe buýt
cụ cho thêm thông tin về số tầng và xây ở đâu nữa nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ chủ cho e hỏi nhà 70m2, nếu xây 7 tầng thì phải khoan thăm dò địa chất mẫy lỗ và độ sâu khoảng bao nhiêu với ah! thanks cụ.
Để đảm bảo an toàn thì cụ nên khoan thăm dò 2 lỗ, điểm đầu và điểm cuối, chéo góc nhau cụ nhé. Độ sâu lỗ khoan thì cụ yêu cầu khoan đến nền đất cứng, với địa chất Hà Nội thì khoảng 35-38m cụ ạ