[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Tính ra cũng tầm 6,7 triệu một mét cụ nhỉ. Thế mà nhiều cụ cứ bảo xây khoảng 5tr một mét là thế nào vâyh? Kiểu này em lại phải co kéo lại dự toán rồi
Đấy là các cụ đang tính theo công thức m2 sàn bê tông không cụ ạ, với cả nhà cụ nhỏ, dù mặt đường cũng không thể rẻ hơn được vì không có nơi tập kết vật tư vật liệu, nhân công giá cao hơn các nhà thông thường chút nữa

Robertino

Xe tải
Các bác nhận thầu cho e hỏi:
Giờ e làm hợp đồng xây nhà, có dự toán chi phí, tiến độ cụ thể.

1. Nếu đv thi công chậm tiến độ, sử dụng vượt khối lượng vlxd dự kiến thì xử lý ra sao?

Phạt tiến độ, điều chỉnh lại việc cấp phối vlxd thế nào cho hài hoà 2 bên?
E khá ngại việc thợ thuyền cay cú quay ra phá ngầm chủ nhà.

2. Giám sát ntn nếu như chủ nhà ko có nghề lẫn thời gian? Vd những lỗi kết cấu như gạch đối đầu thiếu vữa, đấu nối thép sai... làm sao để tránh đc là tốt nhất. Chứ để nghiệm thu bắt đập ra sửa vẫn là hạ sách.

E đang có kế hoạch làm nhà năm nay, bác nào có thể chứng minh cách làm ăn chuyên nghiệp em sẵn sàng hợp tác.

tabacvip8x

Xe tải
Khoảng 1 tỷ cụ nhé, giống cái công trình bên em đang làm ạ
E
Em dự đinhh xây 5,3x10,5m2, ở Hà đông, 5 tầng, 1 lửng.. tổng chi phí xây thô và hoàn thiện cơ bản khoảng bao nhiêu cụ nhỉ? Em cám ơn ah

XayDungTronGoi

Xe buýt
E
Em dự đinhh xây 5,3x10,5m2, ở Hà đông, 5 tầng, 1 lửng.. tổng chi phí xây thô và hoàn thiện cơ bản khoảng bao nhiêu cụ nhỉ? Em cám ơn ah
Của cụ 58m2x5,5 tầng ~ 320m2
Xây thô khoảng 3 triệu /m2 còn cả xây thô và hoàn thiện là 5,5 triệu /m2 vật liệu hoàn thiện mức đầu tư loại khá cụ nhé

AtomM

Xe tải
e ghi danh phát

4093883

Xe đạp
E
Cụ bổ sung thêm chút thông tin ảnh hưởng đến giá thi công:
- Nhà xây trong ngõ hay ô tô có thể đậu cửa. Nếu ô tô đậu cửa cụ gọi vật liệu sẽ rẻ hơn, bơm bê tông có thể vào được...
- Mặt bằng thi công/ điều kiện thi công dễ hay khó, nếu dễ có thể đàm phán với cai thầu bớt cho chút giá nhân công, ví dụ giáp 3 mặt là nhà hàng xóm thì đỡ dc công +vật tư trát...

tabacvip8x

Xe tải
Cụ bổ sung thêm chút thông tin ảnh hưởng đến giá thi công:
- Nhà xây trong ngõ hay ô tô có thể đậu cửa. Nếu ô tô đậu cửa cụ gọi vật liệu sẽ rẻ hơn, bơm bê tông có thể vào được...
- Mặt bằng thi công/ điều kiện thi công dễ hay khó, nếu dễ có thể đàm phán với cai thầu bớt cho chút giá nhân công, ví dụ giáp 3 mặt là nhà hàng xóm thì đỡ dc công +vật tư trát...
Dạ! Em cám ơn cụ.. lần đầu nên em chưa có kinh nghiệm ạ :( đất em phân lô khu Ngô thì nhậm, xe vào vô tư ạ.. đất 1 mặt tiền ạ..

keysdesign

Xe hơi

1. Nếu đv thi công chậm tiến độ, sử dụng vượt khối lượng vlxd dự kiến thì xử lý ra sao?

2. Giám sát ntn nếu như chủ nhà ko có nghề lẫn thời gian? Vd những lỗi kết cấu như gạch đối đầu thiếu vữa, đấu nối thép sai... làm sao để tránh đc là tốt nhất. Chứ để nghiệm thu bắt đập ra sửa vẫn là hạ sách.

E đang có kế hoạch làm nhà năm nay, bác nào có thể chứng minh cách làm ăn chuyên nghiệp em sẵn sàng hợp tác.
Theo cách hỏi của bác thì bác đang tính tìm đội thợ làm nhân công đúng không ?
Cách thứ nhất :
- 1) : Nhà bác có phúc sẽ tìm được đội thợ đảm bảo tất cả những điều bác mong muốn theo chiều hướng tốt ( Tất nhiên giá nhân công trên m2 phải cao )
- 2 ) : Nếu bác không có nghề và thời gian thì chả có cách nào để giám sát được cả mà chỉ mong muốn và hy vọng xảy ra điều thứ nhất .
Còn lại thì trong quá trình làm việc bác tốt nhất là hy vọng yếu tố may mắn ở điều thứ nhất và đối sử với thợ tốt để họ làm đúng trách nhiệm ( Mong thế là tốt rùi ) . Việc phạt tiến độ đối với tổ đội làm nhân công cũng khó thực hiện vì anh em làm công cứ đến đâu xin ứng đến đó . Bác cũng khó mà phạt được nên vẫn mong điều thứ nhất . Còn như không may mắn gặp phải đội thợ không tốt thì bác xác định luôn sẽ rất đau đầu và bực mình .
Cách thứ hai :
- Tìm đơn vị làm trọn gói để giao phó : Mình đi kiếm tiền bằng chính nghiệp vụ của mình và dùng đồng tiền đó để sử dụng dịch vụ trọn gói của đơn vị làm kiến trúc xây dựng . đỡ đau đầu mà lại trọn vẹn .
Tuy nhiên
+ Gặp được đơn vị làm có Tâm và có kinh nghiệm : Mọi sự đều đơn giản và nhẹ nhàng . Bác sẽ được tư vấn trân tình mọi thứ , mọi mặt thậm trí được giúp đỡ nhiều về những trang thiết bị sắm ngoài . tất nhiên đơn giá hoàn thiện trên m2 không rẻ nhé ( Rẻ thì chả bao giờ có tốt chỉ cần hợp lý và đúng giá trị chất lượng là may mắn rùi )
+ Gặp phải đơn vị không tốt : Bác lại xác định tiếp là .......
Túm lại : Hợp tác được với nhau hay không tất ở chữ Duyên .
Chúc bác may mắn để có được ngôi nhà ưng ý .

Robertino

Xe tải
Túm lại : Hợp tác được với nhau hay không tất ở chữ Duyên.
Cách trả lời của bác mang chất cảm tính quá, loanh quanh thì hóa ra chủ nhà chỉ có thể trông chờ vào duyên, vào may mắn để gặp thợ tốt.
Cũng ko sai, nhưng nếu như thế XH cần gì đặt ra luật lệ, hợp đồng, thỏa thuận...?
Có lẽ bác là dân làm thi công :D

Mình vẫn xin ý kiến kinh nghiệm của các bác khác nhé, cách xây dựng 1 giao kết chặt chẽ, khéo léo để ràng buộc được trách nhiệm và nghĩa vụ của cả 2 bên.

villago

Xe đạp
Cách trả lời của bác mang chất cảm tính quá, loanh quanh thì hóa ra chủ nhà chỉ có thể trông chờ vào duyên, vào may mắn để gặp thợ tốt.
Cũng ko sai, nhưng nếu như thế XH cần gì đặt ra luật lệ, hợp đồng, thỏa thuận...?
Có lẽ bác là dân làm thi công :D

Mình vẫn xin ý kiến kinh nghiệm của các bác khác nhé, cách xây dựng 1 giao kết chặt chẽ, khéo léo để ràng buộc được trách nhiệm và nghĩa vụ của cả 2 bên.
Em nghĩ vẫn cần có thời gian để tìm đơn vị thực sư có kinh nghiệm, đã và đang làm công trình tương đương, nói chuyện với khách hàng của họ rồi quyết định. Không kỹ ngay từ đầu thì sau này lại mệt cụ ạ :)

XayDungTronGoi

Xe buýt

1. Bác làm nhân công hay phần thô đều tính khối lượng theo m2 thi công thực tế sau này: bê tông đổ bao nhiêu m2 tính bấy nhiêu đo theo giọt danh , mái chẩy
Riêng phần hoàn thiện bóc tách từng hạng mục cụ thể .

2. Căn cứ nghiệm thu theo :
- văn bản trong hợp đồng, phụ lục, ghi chú trong bản vẽ...vv
- bản thiết kế đã đc bác duyệt nếu cần chính xác nhất thì mang thiết kế đến đơn vị độc lập và có uy tín để thẩm định

3. Nếu bác ko giám sát được thì thuê 1 đơn vị khác có uy tín làm tư vấn giám sát

4. Tìm đơn vị thi công uy tín theo năng lực các công trình thực tế mà họ đã làm

5. Để chất lượng tốt nhất thì làm như kiểu nhà nuớc: đơn vị thiết kế riêng+ thi công riêng+thẩm định riêng+ giám sát riêng=chuyên nghiệp.
Các làm này giống công trìnhgần 2000m2 sàn em đang thi công bên Long biên đã làm nhưng tốn nhiều tiền thôi ah .

*Trường hợp chủ đầu tư ko hiểu biết chuyên môn thì nên lập ra ban quản lý : thuê những người có chuyên môn cao quản lý các phần việc trên cho mình.

* Với các công trình nhỏ lẻ thì có thể gộp thiết kế với thi công là 1, thẩm định với giám sát là 1 cho tiết kiệm chi phí và dễ quả lý cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Robertino

Xe tải
*Trường hợp chủ đầu tư ko hiểu biết chuyên môn thì nên lập ra ban quản lý : thuê những người có chuyên môn cao quản lý các phần việc trên cho mình.
* Với các công trình nhỏ lẻ thì có thể gộp thiết kế với thi công là 1, thẩm định với giám sát là 1 cho tiết kiệm chi phí và dễ quả lý cụ nhé.
Thanks bác, để e nghiên cứu!

Antilope

Xe buýt
Nhà lk thô đã hoàn thiện mặt ngoài, giờ cần xây ngăn phòng, trát trong, ốp lát VS và sàn T1, tầng trên cán nền, tổng S=170m2 thì đơn giá nhân công khoảng bao nhiêu thì hợp lí các cụ nhỉ?

XayDungTronGoi

Xe buýt
Nhà lk thô đã hoàn thiện mặt ngoài, giờ cần xây ngăn phòng, trát trong, ốp lát VS và sàn T1, tầng trên cán nền, tổng S=170m2 thì đơn giá nhân công khoảng bao nhiêu thì hợp lí các cụ nhỉ?
Có 2 phương án tính :
1. theo m2 xây dựng hoàn thiện nhà cụ 170 m2 x khoảng 600 nghìn/m2~ 100 triệu
2. tính bóc tách từng hạng mục công việc cụ thể :
- m2 xây tường đơn
- m2 xây tường đôi
- m2 trát
- m2 ốp lát
Thường cai thợ xây họ nhận thì tổng tiền cũng tương đuơng P1 thì họ mới làm cụ ah , thợ xây giờ ít nên kiêu việc ngon ngon mới làm không như hồi trước thợ nhiều như quân nguyên đuổi đi ko hết ah :))

Chỉnh sửa cuối:

Antilope

Xe buýt
Có 2 phương án tính :
1. theo m2 xây dựng hoàn thiện nhà cụ 170 m2 x khoảng 600 nghìn/m2~ 100 triệu
2. tính bóc tách từng hạng mục công việc cụ thể :
- m2 xây tường đơn
- m2 xây tường đôi
- m2 trát
- m2 ốp lát
Thường cai thợ xây họ nhận thì tổng tiền cũng tương đuơng P1 thì họ mới làm cụ ah , thợ xây giờ ít nên kiêu việc ngon ngon mới làm không như hồi trước thợ nhiều như quân nguyên đuổi đi ko hết ah :))
Cảm ơn cụ. Giờ giá nhân công cao thật, phần việc còn lại nhẹ nhàng hơn phần thô, chắc chả đến 100 công là xong tất, tính ra 1 củ/công rồi cụ nhỉ.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Giờ giá nhân công cao thật, phần việc còn lại nhẹ nhàng hơn phần thô, chắc chả đến 100 công là xong tất, tính ra 1 củ/công rồi cụ nhỉ.
Em chưa biết cụ tính như thế nào ra 1 triệu/ 1 công? . em cũng ko tính đc ra bao nhiêu vì chưa có bản vẽ thiết kế và hiện trạng công trình.
Cai thợ xây họ nhận giá như vậy ngoài trả công thợ còn chi phí: nuôi ăn, chỗ ở, chè thuốc , , mua dụng cụ, thuê giáo mác còn phải có 1 khoản cho riêng họ thì họ mới làm vì bỏ công quản lý, trách nhiệm rất cao . Mà giờ thợ toàn ứng trước 1 vài tháng lương để ở đóng họ.... rồi mới lên làm . Giờ thợ các vùng Hà tây, Bắc ninh gần như tuyệt chủng ở hà nội :)) , các tỉnh vĩnh phúc phú thọ hải dương cũng làm ở nhà rất ít lên hà nội. Nguồn thợ dồi dào nhất là ở Thái bình và nam định nên cũng khan hàng :)). Nhà cụ m2 cũng nhỏ nên giá cao hơn những công trình m2 xây dựng lớn ah.

vihali

Xe container
Đau đầu quá các cụ ạ, nhờ ý kiến các cụ.

Trước Tết, em dự 2 năm nữa thì mới xây lại nhà nhưng khu em nâng đường và nhà em giáp đầm lầy, giờ bỗng đc san phẳng, vật liệu vào xe to để thoải mái, lều thợ dựng vô tư với giá thuê mặt bằng 15 củ. Bãi rộng 3ha mà, trước đó là 7ha nhưng 1 nữa là đất giãn dân rồi.

Bà già cũng ủng hộ nên em quyết xây trong ...tháng 3 này. Cọc chèo em có đứa em làm KTS nên em làm xong mảng thiết kế rồi. Nó cũng có đội thợ ruột nên em nhờ đội đó làm luôn từ A-Z, giá cao hơn so với việc mình thuê từng phần nhưng em ko có kinh nghiệm xd gì. Như cụ gì bảo thời gian, công sức để làm chuyên môn ra tiền bù vào. Có điều em là GV nên tháng 789 là treo phấn, ngồi ăn chứ ko ra tiền như trong năm.

Em quyết giao trọn gói vì sau khi đọc xong thread này thì thấy nhiều mảng quá tầm hiểu biết của mình. Tìm hiểu thì cũng đc nhưng mất thời gian mà sau ko dùng để làm gì.

Nhà em xây trên dt 90m2, có 3 mặt thoáng, 3 tầng 1 tum. Mặt kia giáp nhà hàng xóm, em để lại tường 20 nhà em, đỡ đụng hàng xóm.

Tầng 1 xây 2 phòng học+sân+sảnh;
Tầng 2 phòng khách, bếp, ăn, góc thờ...thông nhau hết+1 vệ sinh+1 phòng nhỏ cho mẹ em.
Tầng 3: 3 phòng ngủ, 2 vệ sinh.

Đồ cửa nẻo, vệ sinh bình dân thôi.

Theo thế thì khoảng 1.3 tỉ có xây đc ko các cụ?

XayDungTronGoi

Xe buýt
Đau đầu quá các cụ ạ, nhờ ý kiến các cụ.

Trước Tết, em dự 2 năm nữa thì mới xây lại nhà nhưng khu em nâng đường và nhà em giáp đầm lầy, giờ bỗng đc san phẳng, vật liệu vào xe to để thoải mái, lều thợ dựng vô tư với giá thuê mặt bằng 15 củ. Bãi rộng 3ha mà, trước đó là 7ha nhưng 1 nữa là đất giãn dân rồi.

Bà già cũng ủng hộ nên em quyết xây trong ...tháng 3 này. Cọc chèo em có đứa em làm KTS nên em làm xong mảng thiết kế rồi. Nó cũng có đội thợ ruột nên em nhờ đội đó làm luôn từ A-Z, giá cao hơn so với việc mình thuê từng phần nhưng em ko có kinh nghiệm xd gì. Như cụ gì bảo thời gian, công sức để làm chuyên môn ra tiền bù vào. Có điều em là GV nên tháng 789 là treo phấn, ngồi ăn chứ ko ra tiền như trong năm.

Em quyết giao trọn gói vì sau khi đọc xong thread này thì thấy nhiều mảng quá tầm hiểu biết của mình. Tìm hiểu thì cũng đc nhưng mất thời gian mà sau ko dùng để làm gì.

Nhà em xây trên dt 90m2, có 3 mặt thoáng, 3 tầng 1 tum. Mặt kia giáp nhà hàng xóm, em để lại tường 20 nhà em, đỡ đụng hàng xóm.

Tầng 1 xây 2 phòng học+sân+sảnh;
Tầng 2 phòng khách, bếp, ăn, góc thờ...thông nhau hết+1 vệ sinh+1 phòng nhỏ cho mẹ em.
Tầng 3: 3 phòng ngủ, 2 vệ sinh.

Đồ cửa nẻo, vệ sinh bình dân thôi.

Theo thế thì khoảng 1.3 tỉ có xây đc ko các cụ?
1,3 tỷ cụ xây ở Hà nội là không đủ cụ ah. Cụ tự xây và gạn mức hết cỡ cũng phải 1,4 - 1,5 tỷ may ra mới đủ tuy nhiên vật liện hoàn thiện ở mức bình dân và biết liệu cơm gắp mắm chứ không là mỗi thứ lên 1 tí vượt mức đầu tư, Nhất là phần thoàn thiện phải kiểm soát được dự toán .

vihali

Xe container
1,3 tỷ cụ xây ở Hà nội là không đủ cụ ah. Cụ tự xây và gạn mức hết cỡ cũng phải 1,4 - 1,5 tỷ may ra mới đủ tuy nhiên vật liện hoàn thiện ở mức bình dân và biết liệu cơm gắp mắm chứ không là mỗi thứ lên 1 tí vượt mức đầu tư, Nhất là phần thoàn thiện phải kiểm soát được dự toán .
Em xây ở Văn Quán, Hà Đông. Thiết kế, thợ... cùng một chỗ luôn. Thợ bảo do chỗ em thuận tiện tập kết vật liệu, có mặt bằng nên làm khoảng chừng đó. Em xây nhà chủ yếu là thoáng, thẳng tắp chứ không có kiểu cách phức tạp gì.

Em vừa ra phường làm giấy phép xây dựng, cũng khoán luôn cho cán bộ địa chính cho đỡ nhức đầu cho dù em làm trong phần đất của nhà em chứ không có ý sai phạm gì. À mà các cụ cho em hỏi là em có phải xin chữ kí của hàng xóm không vì nhà em có bức tường 20 sát với bức tường 10 của hàng xóm. Em thì để nguyên bức tường nhà em, sau đó xây một bức tường khác ốp vào bức đó, không động gì tới tường nhà hàng xóm cả.

Robertino

Xe tải
Bác thớt và các bác nhận thầu cho hỏi:
Gói "Thi công phần nhân công
Đây là gói thầu xây dựng mà chủ đầu tư và đơn vị thi công tiến hành, theo hình thức chủ nhà mua toàn bộ vật tư từ sắt, xi măng, cát đá, gạch, các loại vật liệu hoàn thiện."

Tức là đvị thi công sẽ làm từ A đến Z, chủ nhà tự gọi vlxd đúng ko ah?
Nếu theo gói này thì đơn giá công thợ là bn năm nay?