[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm đặt phòng/vé máy bay trực tuyến: Chất lượng cao + Giá cả hợp lý

Mun Yêu

Xe hơi
e nghĩ nếu cụ rảnh thì làm cái dịch vụ đặt hàng hộ mọi ng khá ổn
tuy nhiên nếu k rảnh thì thông tin của cụ rất hữu ích cho chúng em
e hỏi cụ chút, e thấy trang vn.strawberrynet.com kahs nhiều mỹ phẩm nổi tiếng
tuy nhiên thông tin về trang này khá mông lung vì ng phàn nàn, ng kêu tốt
cụ đã đặt hàng qua trang này chưa và cho em chút ít kinh nghiệm đc k ah?
Trang Dâu Tây này hiện tại đã ngừng ship về Việt Nam ( dán thông cáo rất rõ ràng trên website ).Trước đây Dâu ( strawyberrynet ) rất được các mợ tin tưởng vì hay sale off số lượng lớn,mỹ phẩm perfume chất lượng very gud,ngoài ra còn có chính sách hoàn thuế cực kỳ tuyệt vời ( nghĩa là nếu hàng từ Dâu ship về VN,bị HQ cháo hành tax cao quá,bạn gửi invoice sang cho Dâu làm proof thì Dâu sẽ hoàn tax cho bạn ).Tuy nhiên thời gian sau này,do Đản.g và Nhà Nước yêu quý của chúng ta đã siết chặt kiểm soát mỹ phẩm,nước hoa gởi từ bển về nên phát sinh rất nhiều rắc rối khi order hàng từ Dâu về VN.Ví dụ : Nếu số lượng lớn 1 chút thì bắt buộc phải có giấy phép kinh doanh,giấy kiểm dịch rồi đủ các loại giấy tờ trên đời nữa mới được nhận hàng x-( Có lẽ sau đó nàng Dâu quá chán nản và bội thực với những complain của Viet's customer nên đã decide STOP SHIP TO VIETNAM :">

casablanca1981

Xe hơi
Cảm ơn cụ! rất kinh nghiệm và rất hay ạ.

tungkhuyen

Xe điện
Cụ Bóng chày và các cụ cho e hỏi chút. E đã có Visa đi New Zealand và e định chọn bay của China Southern. Nhưng có 2 điều làm e băn khoăn quá:
1 - Đi China Southern có ổn ko? E tạm thời chọn vì nó rẻ nhất có thể.
2 - Khi e gọi hỏi phòng vé của China Southern là transit ở Quảng Châu (hay Quảng Đông j đấy) trước khi bay đi Aukland có cần visa ko thì họ nói là nếu bay trước 12am cùng ngày thì ko cần, còn sau thì cần.
- Nghĩa là nếu e chọn chuyến bay như bên dưới là cần phải xin Visa của China??

China Southern – Flight 4708
Operated by Vietnam Airlines 1h 25m Take-off Sat 12:55p HAN Hanoi, Vietnam Landing Sat 3:20p CAN Guangzhou, GD, China Coach | Airbus A320-100/200 (Narrow-body Jet) | 1h 25m Connection CAN Guangzhou, GD, China 9h 10m
China Southern – Flight 305 11h 30m Take-off Sun 12:30a CAN Guangzhou, GD, China Landing Sun 5:00p AKL Auckland, New Zealand

Bóng Chày

Xe lừa
Các chuyến bay Han-Can hiện nay đa số đều của CZ, cả chuyến code share với VNA. E nghĩ ổn.
Nếu cụ dùng HC công vụ thì có thể ra vào TQ ko cần visa.
Nếu cụ dùng HC phổ thông thì phải có visa nếu vào TQ.
Vì vậy nếu cụ chờ nối chuyến lâu quá và muốn vào CAN để nghỉ ngơi qua đêm thì xuống máy bay, đi ra arrival hall để nhập cảnh TQ, vào thành phố hoặc ngủ khu KS quanh sân bay rất nhiều. Hôm sau lại ra sân bay xuất cảnh đi NZ. Nếu không muốn vào TQ thì rẽ ra transit vạ vật đợi chuyến nối của mình. Tầm sân bay Baiyun của CAN lúc đó sẽ chưa mở cửa check in
Cho cụ để làm thủ tục đâu. Vì vậy phải chấp nhận lang thang trong sân bay. Có thể có thêm rắc rối nếu cụ phải lấy hành lý ra tại CAN ( tốt nhất làm sao đề nghị chuyển thẳng hành lý đi Auk để lúc phải lang thang sân bay đỡ vất vả).
Trước đây em xuống đó thì được cấp landing visa tại chỗ. Nhưng em không chắc đối với Hộ chiếu Việt thế nào. Cái này cụ hỏi chỗ Cục xuất nhập cảnh hoặc bác gúc.
Như vậy an toàn nhát là xin 1 cái visa vào TQ vì cụ ở đó cả đêm, lại có dịp loăng quăng tý. Dịch vụ visa tq ở việt nam rất đơn giản.
Nếu quyết định vào QC chơi một đêm lại nhắn em chỉ chỗ ăn và chơi hik

tungkhuyen nói:
Cụ Bóng chày và các cụ cho e hỏi chút. E đã có Visa đi New Zealand và e định chọn bay của China Southern. Nhưng có 2 điều làm e băn khoăn quá:
1 - Đi China Southern có ổn ko? E tạm thời chọn vì nó rẻ nhất có thể.
2 - Khi e gọi hỏi phòng vé của China Southern là transit ở Quảng Châu (hay Quảng Đông j đấy) trước khi bay đi Aukland có cần visa ko thì họ nói là nếu bay trước 12am cùng ngày thì ko cần, còn sau thì cần.
- Nghĩa là nếu e chọn chuyến bay như bên dưới là cần phải xin Visa của China??

China Southern – Flight 4708
Operated by Vietnam Airlines 1h 25m Take-off Sat 12:55p HAN Hanoi, Vietnam Landing Sat 3:20p CAN Guangzhou, GD, China Coach | Airbus A320-100/200 (Narrow-body Jet) | 1h 25m Connection CAN Guangzhou, GD, China 9h 10m
China Southern – Flight 305 11h 30m Take-off Sun 12:30a CAN Guangzhou, GD, China Landing Sun 5:00p AKL Auckland, New Zealand

Masters

Xe buýt
Hì hì, đã là DEBIT thì nhập PIN CODE hết, nó sẽ đưa cho pak 1 cái bàn số gắn liền với máy cà thẻ... :D

Mà e cũng như pak, chỉ khoái dùng thẻ Credit Card, vì đỡ phải bỏ tiền của mình ra ngay, mà tiền của mình đang có có thể dùng vào việc khác :))

Thoai, ae mình lên xe, xuống đường và leo vỉa hè thôi pak... =))
Không đúng rồi, mình dùng cả 2 loại. Riêng DEBIT chả bao giờ thấy nó bắt mình nhập PIN CODE khi thanh toán. (trực tiếp)

bmv màu cờ

Xe tăng
E vào hóng mà học được mấy thứ :D

nguyenph

Xe tăng
Cái nài hai đây! Nưu nại để khi lào đó dùng. Cảm ơn cụ bây bôn nhé :))!

chauchau

Xe điện
cụ bóng chầy cho em hỏi,

em đặt phòng bên Thượng hải qua agoda, phòng tiêu chuẩn 2 giường, nhưng lúc đầu em chỉ định mình em đi nên lúc check chỉ check 1 giường, sau rủ ông anh đi cùng cho vui, nhưng quay lại agoda để sửa thì không sửa được, chỉ sửa được ngày. Không biết có quan trọng không?

Trên bảng giá thì vẫn thế, phòng đó check 1, hay 2 đều vẫn thế vì không có ăn sáng.

Bóng Chày

Xe lừa
chauchau nói:
cụ bóng chầy cho em hỏi,

em đặt phòng bên Thượng hải qua agoda, phòng tiêu chuẩn 2 giường, nhưng lúc đầu em chỉ định mình em đi nên lúc check chỉ check 1 giường, sau rủ ông anh đi cùng cho vui, nhưng quay lại agoda để sửa thì không sửa được, chỉ sửa được ngày. Không biết có quan trọng không?

Trên bảng giá thì vẫn thế, phòng đó check 1, hay 2 đều vẫn thế vì không có ăn sáng.
Bình thường em vẫn đổi được trong phần "self service" có một mục là "special request". Cụ vào đó ghi thêm nhu cầu của mình, ví dụ: twin bed là bọn agoda thông báo ks theo đơn đặt hàng ngay. Tuy nhiên cụ chú ý nó thường có quy định là yêu cầu chỉ được đáp ứng nếu loại phòng đó còn. Nghĩa là khi cụ sang, phải có loại phòng 2 giường thì nó sẽ xếp cho cụ. Có trường hợp em phải ngủ tạm 1 đêm giường to, sau đó họ đổi cho phòng khác.
Thông thường cụ gửi yêu cầu trên sớm thì sẽ ok thôi. Để chắc chắn cụ gửi email chỗ bộ phận trợ giúp agoda nhắc nó mình đặt twin bed sau khi cụ gửi yêu cầu trên mạng.
Em nghĩ nếu ks đó không quá hót thì luôn có phòng thôi. Chúc cụ chuyến đi vui vẻ. Về pót ảnh anh em xem thượng hải giờ thế nào nhé

maxinh84

Xe tăng
waow. Cụ chủ thớt cái gì cũng thông tỏ nhỉ!!! Thớt của cụ toàn thông tin hữu ích ! Bao giờ về chắc em phải xin cụ tư vấn vài thứ, vote cụ!!!

Bóng Chày

Xe lừa
mainh84 nói:
waow. Cụ chủ thớt cái gì cũng thông tỏ nhỉ!!! Thớt của cụ toàn thông tin hữu ích ! Bao giờ về chắc em phải xin cụ tư vấn vài thứ, vote cụ!!!
Cụ đi đâu zề? Hay đi thì biết chút chút hik
@longvu: qua chuyện của bác, em nghĩ các ofer nên check phòng trên mạng sau đó gọi điện mà cả trực tiếp ks (đối với ks trong nước), có khi lại được giá hời!

Sent from my iPhone using Forum Runner

Baby Tiger

Xe tải
Em thấy cụ chủ thread viết dài em cũng ngại đọc, nhưng em cũng có kinh nghiệm chia sẻ thế này khi đặt vé máy bay trực tuyến:

Các cụ/mợ cứ vào thẳng Website của Hãng hàng không mà các cụ/mợ muốn lựa chọn để đi, trong đó sẽ có phần đặt vé trực tuyến, kiểm tra tình trạng chuyến bay và thanh toán trực tuyến qua cổng quốc tế OnePay luôn. Các hình thức hỗ trợ thanh toán: thẻ ATM nội địa (có kích hoạt dịch vụ internet banking), thẻ visa, master.

Theo em được biết Jetstar Pacific có hỗ trợ thanh toán bằng tiền mặt tại các phòng vé trong thời gian 2 ngày kể từ ngày đặt vé trên mạng và có chuơng trình giá rẻ hàng ngày vào ngày thứ 6 hàng tuần (Cụ/mợ nên đặt vé vào 14h đến 17h ngày t6 hàng tuần) sẽ được giá rẻ hơn rất nhiều. Còn với VNA các chuyến bay đêm cũng có giá rẻ hơn.

Tóm lại nếu Cụ/mợ nào có kế hoạch đi sớm thì đặt vé Jetstar cho rẻ, còn nếu đi sát ngày thì cứ VNA mà mua, giá cũng tuơng đuơng Jetstar, chất lượng tốt hơn, ít bị hoãn. Các Cụ/mợ cứ mua các trang đặt vé trung gian lúc nào cũng bị charge phí cao hơn mua trực tiếp từ Website của các hãng.

Bóng Chày

Xe lừa
Baby Tiger nói:
Em thấy cụ chủ thread viết dài em cũng ngại đọc, nhưng em cũng có kinh nghiệm chia sẻ thế này khi đặt vé máy bay trực tuyến:

Các cụ/mợ cứ vào thẳng Website của Hãng hàng không mà các cụ/mợ muốn lựa chọn để đi, trong đó sẽ có phần đặt vé trực tuyến, kiểm tra tình trạng chuyến bay và thanh toán trực tuyến qua cổng quốc tế OnePay luôn. Các hình thức hỗ trợ thanh toán: thẻ ATM nội địa (có kích hoạt dịch vụ internet banking), thẻ visa, master.

Theo em được biết Jetstar Pacific có hỗ trợ thanh toán bằng tiền mặt tại các phòng vé trong thời gian 2 ngày kể từ ngày đặt vé trên mạng và có chuơng trình giá rẻ hàng ngày vào ngày thứ 6 hàng tuần (Cụ/mợ nên đặt vé vào 14h đến 17h ngày t6 hàng tuần) sẽ được giá rẻ hơn rất nhiều. Còn với VNA các chuyến bay đêm cũng có giá rẻ hơn.

Tóm lại nếu Cụ/mợ nào có kế hoạch đi sớm thì đặt vé Jetstar cho rẻ, còn nếu đi sát ngày thì cứ VNA mà mua, giá cũng tuơng đuơng Jetstar, chất lượng tốt hơn, ít bị hoãn. Các Cụ/mợ cứ mua các trang đặt vé trung gian lúc nào cũng bị charge phí cao hơn mua trực tiếp từ Website của các hãng.
Hình như cụ đóng góp kinh nghiệm bay trong nước? Rất hay! Thêm thông tin cho òfer. Em nghĩ bay trong nước với hàng không nội địa đơn giản hơn nhiều. Các đại lý cũng rất cạnh tranh. Thớt này em cũng muốn giới thiệu kinh nghiệm khi bay quốc tế nhiều hơn. Theo kinh nghiệm của em, giá rẻ không phải tiêu chí duy nhất và tuyệt vời nhất. Đi máy bay rất rủi ro cho mạng sống con người nên em ko khuyên các cụ đi máy bay giá rẻ!!! Việc mua giá rẻ hơn, khi tìm hiểu thêm thông tin, so với khi ta ko tìm hiểu thông tin thì đúng là mong muốn của em khi lập thớt này.
Thú thật em chưa đi jetstar bao giờ và em vẫn chưa có ý định bay jetstar! Lý do thì em có lý do cá nhân xin phép ko nêu vì chả liên quan gì đến đặt vé.

Baby Tiger

Xe tải
Hình như cụ đóng góp kinh nghiệm bay trong nước? Rất hay! Thêm thông tin cho òfer. Em nghĩ bay trong nước với hàng không nội địa đơn giản hơn nhiều. Các đại lý cũng rất cạnh tranh. Thớt này em cũng muốn giới thiệu kinh nghiệm khi bay quốc tế nhiều hơn. Theo kinh nghiệm của em, giá rẻ không phải tiêu chí duy nhất và tuyệt vời nhất. Đi máy bay rất rủi ro cho mạng sống con người nên em ko khuyên các cụ đi máy bay giá rẻ!!! Việc mua giá rẻ hơn, khi tìm hiểu thêm thông tin, so với khi ta ko tìm hiểu thông tin thì đúng là mong muốn của em khi lập thớt này.
Thú thật em chưa đi jetstar bao giờ và em vẫn chưa có ý định bay jetstar! Lý do thì em có lý do cá nhân xin phép ko nêu vì chả liên quan gì đến đặt vé.

Em đồng ý với quan điểm của Cụ, giá rẻ ko phải là tiêu chí quan trọng nhất. Về độ rủi ro khi đi máy bay thì ai cũng biết, nhưng xác suất xảy ra tai nạn máy bay là rất thấp. Theo em về độ an toàn của các hãng bay có lẽ đều như nhau, vì nếu không đảm bảo an toàn thì ko bao giờ có khách hàng dám sử dụng dịch vụ của hãng đó. Em đã đi của cả VNA và Jetstar, đúng là chất lượng dịch vụ của Jetstar thì ko thể bằng VNA nhưng giá thì rẻ hơn tuơng đối nhiều, phù hợp với những ng có thu nhập thấp (chiếm đa số trong dân số VN mình ;))).

HongHa

Xe điện
Hiện tại Vietnam airlines (VNA), Jetstar hay Air Mekong khách đều có thể mua vé trực tuyến, VNA đưa ra rất nhiều chương trình KM cho khách hàng mua vé trực tuyến

http://www.vietnamairlines.com/wps/portal/vn/pop_up/promotion_page

Tuy nhiên nếu các bác dùng thẻ của mình và mua cho mình hay người nhà đi cùng chuyến thì không sao, chứ nếu người nhà lại ko đi cùng mà khi checkin lại ko đưa ra được cái thẻ mà các bác dùng để mua vé thì VNA ko cho bay bằng vé đấy, phải mua vé khác để bay đấy ạ (cái này là quy định mới do trước đây có 1 số nhóm hacker lấy được thông tin thẻ của người khác và dùng để mua vé trực tuyến, hình như lên tới tiền tỷ) nên giờ VNA quản rất chặt vụ đi bằng vé mua trực tuyến

Chỉnh sửa cuối:

HongHa

Xe điện
Em đồng ý với quan điểm của Cụ, giá rẻ ko phải là tiêu chí quan trọng nhất. Về độ rủi ro khi đi máy bay thì ai cũng biết, nhưng xác suất xảy ra tai nạn máy bay là rất thấp. Theo em về độ an toàn của các hãng bay có lẽ đều như nhau, vì nếu không đảm bảo an toàn thì ko bao giờ có khách hàng dám sử dụng dịch vụ của hãng đó. Em đã đi của cả VNA và Jetstar, đúng là chất lượng dịch vụ của Jetstar thì ko thể bằng VNA nhưng giá thì rẻ hơn tuơng đối nhiều, phù hợp với những ng có thu nhập thấp (chiếm đa số trong dân số VN mình ;))).
cái này bác nói chuẩn ạ, em thấy các bác đi bằng tiền cơ quan thì hầu hết là đi VNA vì đội tầu bay VNA to, mới đi ai cũng thích, còn những người có thu nhập bình thường mà đi bằng tiền túi mình thì cũng phải cân nhắc, vì bay chỉ có vài h, tiền chênh 300-500k cũng phải suy nghĩ; bác nào đã từng bay nội địa Mỹ thì biết, tầu của nó cũng không khác gì Jetstar đâu ạ, cũng bé và cũ;
1 tiêu chí rất quan trọng trong việc lựa chọn hãng bay là đúng giờ, em ngại nhất vụ vật vờ sân bay hàng tiếng, bực nhất là họ bảo ngay từ đầu là chậm 3 hay 5h thì mình còn có kế hoạch tìm chỗ nào giải trí, đằng này cứ thông báo là chậm 30' và cứ cho vài lần thông báo thế thì không còn gì để nói; Hiện tại tỷ lệ chậm giờ của Jetstar vẫn còn nhiều nên dân tình ngại đi của Jetstar cũng phải

Bóng Chày

Xe lừa
Bacs nói đúng về vụ giờ giấc. Rõ ràng tần xuất trong nước của vna nhiều hơn nên dễ giải quyết lỡ chuyến hơn. Dầu sao cũng chỉ là thằng chột làm vua xứ mù. Em dùng câu ngụ ngôn này ko biết có đúng ko? Có gì các bác chỉ bảo thêm.
HongHa nói:
cái này bác nói chuẩn ạ, em thấy các bác đi bằng tiền cơ quan thì hầu hết là đi VNA vì đội tầu bay VNA to, mới đi ai cũng thích, còn những người có thu nhập bình thường mà đi bằng tiền túi mình thì cũng phải cân nhắc, vì bay chỉ có vài h, tiền chênh 300-500k cũng phải suy nghĩ; bác nào đã từng bay nội địa Mỹ thì biết, tầu của nó cũng không khác gì Jetstar đâu ạ, cũng bé và cũ;
1 tiêu chí rất quan trọng trong việc lựa chọn hãng bay là đúng giờ, em ngại nhất vụ vật vờ sân bay hàng tiếng, bực nhất là họ bảo ngay từ đầu là chậm 3 hay 5h thì mình còn có kế hoạch tìm chỗ nào giải trí, đằng này cứ thông báo là chậm 30' và cứ cho vài lần thông báo thế thì không còn gì để nói; Hiện tại tỷ lệ chậm giờ của Jetstar vẫn còn nhiều nên dân tình ngại đi của Jetstar cũng phải

Baby Tiger

Xe tải
Bacs nói đúng về vụ giờ giấc. Rõ ràng tần xuất trong nước của vna nhiều hơn nên dễ giải quyết lỡ chuyến hơn. Dầu sao cũng chỉ là thằng chột làm vua xứ mù. Em dùng câu ngụ ngôn này ko biết có đúng ko? Có gì các bác chỉ bảo thêm.

Thì đúng là như vậy, nhưng em nghĩ với mức sống của dân Việt Nam mình thì giá vé máy bay vẫn còn cao, VNA có đầu tư tốt hơn nữa, mức giá lại đội lên thì còn ai sử dụng được dịch vụ này nữa hjhj