[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm đặt phòng/vé máy bay trực tuyến: Chất lượng cao + Giá cả hợp lý

Thichtat

Xe tăng
Cho em đánh dấu cái để đọc tiếp sau, những thông tin của cụ Bóng Chày rất hữu ích, cụ thật là nhiệt tình, giờ này chắc cụ đón con về rồi, em mời tí rịu không sợ mấy anh xxx bắt thổi đâu hehe!

vinatour

Xe buýt
Nếu là Jetstar thì sao ạ?
He he, ông làm vé mà hỏi tôi thì tôi biết hỏi ai ??? Nếu là Jetstar thì lần sau mua vé giá đó ko nên mua Jetstar nữa chứ sao ! Lúc nào rảnh có mặt khu vực Giảng Võ alo tôi cafe nhé .

Phờ Râu

Xe điện
Các cụ cho em hỏi về vụ hành lí với ạ
Em mua vé của VNA đi du học, có visa sinh viên nên hành kí kí gửi được tối đa là 40kg và xách tay là 7kg.
Em chia hành lí kí gửi thành 2 vali thì có yêu cầu trọng lượng tối đa cho 1 vali không ạ? Em xem trên mạng nhưng mà mỗi chỗ nói khác nhau :D
Còn hành lí xách tay thì theo em biết là được mang 1 kiện tối đa 7kg, ngoài ra còn được đeo túi xách để đựng laptop, máy ảnh, sạc pin, và túi này được miễn cước, tức là không tính vao trọng lượng của hành lí kí gửi. Nhưng em hỏi 1, 2 chỗ thì họ đều bảo là tính cả laptop thì tối đa là 7kg. Em chả hiểu thế nào nữa =.=
Mong các cụ giải thích giúp em với, chẳng là lần đầu đc đi du học nên em không rõ khoản này lắm :)
Em bay HN-Paris là VNA, Paris-Man là AirFrance ạ
Cụ nào giải đáp thắc mắc giúp em với ạ :(

Bóng Chày

Xe lừa
Phờ Râu nói:
Cụ nào giải đáp thắc mắc giúp em với ạ :(
Không lo bác ơi. Chú ý đừng mang hàng xách tay bằng túi lớn quá! Ra chẹck in đừng tỏ lo lắng, hãy tỏ ra là sành sỏi hiểu biết quy định (ma ma tâm lý người Việt là thế-sợ đại gia mà).
Ngoài ra, theo em ko cần mang nhiều quần áo hành trang quá. Giờ là mùa đông nên chỉ cần áo len và áo khoác dầy là ok. Sang đó mặc cả tháng ko bẩn đâu! Lâu lâu cũ quá thì mua tại chỗ. Trên này khối cụ du học sinh bên đó. Họ biết rõ mua đồ giá rẻ bên khu Tàu vào lúc nào ở đâu. Còn chỗ cụ ở chưa chắc đã có tuyết nên không cần mua boots. Sang đó nếu cần thì hỏi mua lại của sinh viên trong trường cho rẻ. Túm lại là khi chưa làm ra tiền thì em hạn chế tiêu tiền, đỡ xách nặng bác nhé

Phờ Râu

Xe điện
Không lo bác ơi. Chú ý đừng mang hàng xách tay bằng túi lớn quá! Ra chẹck in đừng tỏ lo lắng, hãy tỏ ra là sành sỏi hiểu biết quy định (ma ma tâm lý người Việt là thế-sợ đại gia mà).
Ngoài ra, theo em ko cần mang nhiều quần áo hành trang quá. Giờ là mùa đông nên chỉ cần áo len và áo khoác dầy là ok. Sang đó mặc cả tháng ko bẩn đâu! Lâu lâu cũ quá thì mua tại chỗ. Trên này khối cụ du học sinh bên đó. Họ biết rõ mua đồ giá rẻ bên khu Tàu vào lúc nào ở đâu. Còn chỗ cụ ở chưa chắc đã có tuyết nên không cần mua boots. Sang đó nếu cần thì hỏi mua lại của sinh viên trong trường cho rẻ. Túm lại là khi chưa làm ra tiền thì em hạn chế tiêu tiền, đỡ xách nặng bác nhé
Em cảm ơn cụ và kinh nghiệm của cụ nhé :x

tung.pham

Xe hơi
Cụ bóng chày cho em hỏi, thẻ em VCB Credit, cà thẻ mua online các kiểu, mỗi tội add paypal thì nó bảo dư này:

This credit card has been denied by the bank that issued your credit card. For details on why your card was denied, please contact your credit card issuer's customer service department. Or, you may want to try adding a different credit card.

Cụ có biết lý do vì sao không ?

Bóng Chày

Xe lừa
Cái này cụ phải hoi phòng thẻ VCB hộ em cái vì nó bảo ngân hàng phát hành thẻ từ chối cái thẻ cụ cung cấp. Kết quả thế nào báo lại em.
Cụ bóng chày cho em hỏi, thẻ em VCB Credit, cà thẻ mua online các kiểu, mỗi tội add paypal thì nó bảo dư này:

This credit card has been denied by the bank that issued your credit card. For details on why your card was denied, please contact your credit card issuer's customer service department. Or, you may want to try adding a different credit card.

Chỉnh sửa cuối:

tung.pham

Xe hơi
Sau khi hỏi cụ thì em sực nhớ là sao không gọi hỏi phòng thẻ, hoá ra là phải lên ký vào đơn mở thanh toán online (chắc tại sợ rủi ro nên phải ký cam kết mới). Em cũng đang mày mò Paypal, làm cái tài khoản Pre cụ ạ :D. Tks cụ nhá! có gì em lại phiền cụ tiếp rồi.

Bóng Chày

Xe lừa
Em thấy cụ nói "cà thẻ mua online lung tung cả" nên em cứ nghĩ cụ đã tích vào cái đăng ký online rồi chứ? :)
Paypal thì cứ đăng ký tài khoản như mở tài khoản hộp thư ấy. 1-2-3 a-b-c cứ theo trình tự.
Chú ý 1 điều là sau khi đăng ký Paypal thành công, nó sẽ charge cụ đâu như US$1.5 để check thẻ. Sau khi thực sự thẻ cụ có thể thanh toán, nó sẽ hoàn trả 1.5 đó trở lại tài khoản thẻ.
Sau khi hỏi cụ thì em sực nhớ là sao không gọi hỏi phòng thẻ, hoá ra là phải lên ký vào đơn mở thanh toán online (chắc tại sợ rủi ro nên phải ký cam kết mới). Em cũng đang mày mò Paypal, làm cái tài khoản Pre cụ ạ :D. Tks cụ nhá! có gì em lại phiền cụ tiếp rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Có rất nhiều công ty bán khách sạn và gói du lịch trên mạng và mọi người có quyền chọn dịch vụ mình thích.
Vấn đề là agoda hay hotels.com hay booking.com được cả thế giới công nhận trong khi có rất nhiều khách hàng khắp thế giới đang khiếu kiện một số trang web bán khách sạn là lừa đảo hoặc vô trách nhiệm hoặc dịch vụ kém. Và tiếc rằng trong số đó có hoteltravel.com và hotel-board.com

Các cụ có thể gúc gồ "hoteltravel.com scam" để xem kết quả nhé.

Theo kinh nghiệm cá nhân em, không hẳn hoteltravel đã là lừa đảo mà có khi chỉ là 1-2 chú sinh viên lập ra, năng lực có hạn và muốn cạnh tranh với các công ty tên tuổi đã được xác nhận. Chính vì vậy tên của họ chọn thường na ná tên của công ty "xịn". Ví dụ hotels.com rất uy tín; vì thế tự nhiên có hotel travel, hotel board vv. Các cụ có thể tra cứu google xem lịch sử công ty thì biết. Đa số công ty uy tín đều niêm yết cổ phiếu trên sở chứng khoán, do đó thông tin rất công khai và được kiểm chứng bởi cả hệ thống pháp lý trên thị trường chứng khoán tại quốc gia đó. Vì vậy, nếu cụ không thể tìm thấy lịch sử công ty (có nguồn xác nhận) hoặc thông tin mơ hồ thì cần kiểm tra kỹ hơn. Nhiều khi không hẳn (hoặc ko chỉ) là mất tiền nhưng ảnh hưởng đến logistics của cụ.

Có một cách khác là kiểm tra trang web đặt phòng từ các web hướng dẫn du lịch uy tín (mà việt nam phải thừa nhận) như lonelyplanet hay tripadvisor. Tại các trang này khi yêu cầu khuyến nghị đặt phòng, các cụ sẽ thấy chỉ có agoda.com hay hotels.com chứ không thể có hotel travel gì đó, ít nhất là đến hôm nay Oct 8, 2011!

Bản thân em đã một lần trục trặc với hotel board hơn 1k obama. May là cuối cùng họ trả khi em email doạ báo fbi! Nhưng em suýt lỡ hành trình hơn 1 tuần của mình. Bài học dạy cho em phải trân trọng tiền mình hơn nữa bằng cách kiểm tra kỹ nhất có thể nếu đối tượng thanh toán online mình chưa có đủ niềm tin. Lên diễn đàn otofun cũng là một cách đó ợ

Kết luận: mọi người cần kiểm tra kỹ trang web thanh toán và chỉ thực hiện thanh toán khi đã yên tâm. Hiện nay paypal là một lựa chọn thanh toán trung gian tốt trong nhiều thương vụ online.

Chúc các cụ shopping an toàn.

Longvh viết
Hoteltravel.com nhé. Đại bản doanh ở BKK, KUL gì đó thì phải. Trước em đặt xong toàn chat với mấy em tư vấn người Thái
Đi các loại các nước Á, Âu cả rồi chưa vấn đề gì

Mun Yêu

Xe hơi

Bẩm cụ.Kể cả cụ đăng ký Internet banking online thì với VCB cũng không verify được Paypal đâu cụ ợ.Result tiếp tục sẽ là decline mà thôi,để lý giải cụ thể nguyên do vì sao thì chỉ VCB và Paypal mới biết tại răng lại như rứa :D Verify paypal good nhất là Visa Debit của Eximbank cụ nhé.Sau khi add credit card vào và paypal charge 1,95$ đồng thời send 4 digital expuse code về bank statement.Cụ gọi services hỗ trợ của Eximbank để lấy code điền vào account PP là xong.Mọi công đoạn chỉ mất khoảng 30 min.Cụ cần tư vấn gì thêm thì cứ contact cả em,em sẽ support cho cụ trong khả năng :D

Mun Yêu

Xe hơi
@Bẩm cụ Bóng Chày,xin đính chính lại 1 số thông tin có phần mâu thuẫn trong bài viết của cụ ợ.Cái ông hotel-board.com chỉ là partner và là affiliates của booking chấm cơm thôi cụ à :D booking.com cung cấp 1 mã nhúng ( source ) cho hotel-board.com và hotel-board.com chỉ ăn commission thôi.Mọi reservation đều qua booking.com hết :D

Bóng Chày

Xe lừa
em toàn dùng ACB cho paypal. Em vứt tằng VCB đi lâu rồi vì không thích thái độ phục vụ. Do ACB ngon lành nên vẫn dùng bấy lâu.
Bẩm cụ.Kể cả cụ đăng ký Internet banking online thì với VCB cũng không verify được Paypal đâu cụ ợ.Result tiếp tục sẽ là decline mà thôi,để lý giải cụ thể nguyên do vì sao thì chỉ VCB và Paypal mới biết tại răng lại như rứa :D Verify paypal good nhất là Visa Debit của Eximbank cụ nhé.Sau khi add credit card vào và paypal charge 1,95$ đồng thời send 4 digital expuse code về bank statement.Cụ gọi services hỗ trợ của Eximbank để lấy code điền vào account PP là xong.Mọi công đoạn chỉ mất khoảng 30 min.Cụ cần tư vấn gì thêm thì cứ contact cả em,em sẽ support cho cụ trong khả năng :D

Bóng Chày

Xe lừa
cái này em không xem.
Em thường làm (cụ thử theo cái) như sau:
vào tripadvisor tìm kiếm khách sạn nơi đến. Sau khi tìm được cái ưng ý thì bấm đặt phòng. Từ tripadvisor nó sẽ hiện ra các trang đặt phòng uy tín, thường là 5-6 trang, trong đó có agoda, hay booking.com.
Như em đã nói em ở dưới, không nghĩ hotel-board là lừa mà là do năng lực không đủ. Nhưng rõ ràng tripadvisor không giới thiệu ông hotel travel và ông hotel-board. Còn cụ đã đọc câu chuyện em kể về hotel-board.com chưa?
@Bẩm cụ Bóng Chày,xin đính chính lại 1 số thông tin có phần mâu thuẫn trong bài viết của cụ ợ.Cái ông hotel-board.com chỉ là partner và là affiliates của booking chấm cơm thôi cụ à :D booking.com cung cấp 1 mã nhúng ( source ) cho hotel-board.com và hotel-board.com chỉ ăn commission thôi.Mọi reservation đều qua booking.com hết :D

Mun Yêu

Xe hơi
@Gửi cụ Bóng Chày : Thực ra nếu mà bị scam thì không thể report ông hotel-board được mà phải tóm cổ ông booking chấm cơm ra mà gõ cụ ạ.Vì khi make payment sẽ là qua paygate của booking.com chứ không phải ông hotel-board ( ông này như em đã bẩm cụ ở trên là chỉ đơn thuần làm ref và ăn commission mà thôi ).Thực ra cái tập đoàn du lịch này chúng nó đều có 1 mẹ là Priceline,ông Expedia thuộc group này và đã thâu tóm ông Agoda từ mấy năm nay rồi,cả ông booking.com cũng là 1 branch của group ( booking.com khác mí ông khác ở chỗ là không chấp nhận pre-paid payment mà chỉ nhận guarantee = credit card ).Và cả em Tripadvisor cũng là đồng đảng,bè lũ ( cùng group ) của chúng nó cả.Cụ dùng ACB cũng rất Okay khi verify paypal.Tuy verify Paypal không fast bằng Eximbank nhưng ACB thì lại có ưu thế tuyệt vời nhất ở khoản withdrawal money về bank cực nhanh :-*

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
Mun Yêu nói:
@Gửi cụ Bóng Chày : Thực ra nếu mà bị scam thì không thể report ông hotel-board được mà phải tóm cổ ông booking chấm cơm ra mà gõ cụ ạ.Vì khi make payment sẽ là qua paygate của booking.com chứ không phải ông hotel-board ( ông này như em đã bẩm cụ ở trên là chỉ đơn thuần làm ref và ăn commission mà thôi ).Thực ra cái tập đoàn du lịch này chúng nó đều có 1 mẹ là Priceline,ông Expedia thuộc group này và đã thâu tóm ông Agoda từ mấy năm nay rồi,cả ông booking.com cũng là 1 branch của group ( booking.com khác mí ông khác ở chỗ là không chấp nhận pre-paid payment mà chỉ nhận guarantee = credit card ).Và cả em Tripadvisor cũng là đồng đảng,bè lũ ( cùng group ) của chúng nó cả.Cụ dùng ACB cũng rất Okay khi verify paypal.Tuy verify Paypal không fast bằng Eximbank nhưng ACB thì lại có ưu thế tuyệt vời nhất ở khoản withdrawal money về bank cực nhanh :-*
Vâng em kể chuyện của em đấy. Em trực tiếp trao đổi bằng email với hotel board. Ngân hàng của em liên trực tiếp với ngân hàng bên kia theo yêu cầu của em (tất nhiên ko phải NH Vịt đâu) là một NH ở Thổ nhĩ kỳ!
Em cũng không kết luận ai tốt ai xấu mà chỉ cung cấp kinh nghiệm bản thân để mọi người tham khảo. Ông nào sở hữu ông nào em cũng check và có viết ở đây rồi thì phải. Cụ đã bị trục trặc/mất tiền với họ bao giờ chưa?
Nguyên tắc: kiểm tra kỹ trước khi trả tiền

Chỉnh sửa cuối:

Mun Yêu

Xe hơi
:D Nhiều website nó vẫn đăng đủ các thể loại Authorize rồi Sercure rồi chứng nhận này xác thực kia mà vẫn scam như thường cụ nhỉ.Nói chung cẩn tắc vô áy náy.Cụ Bóng Chày làm travel hả cụ?Cụ cho em cái số cầm chân của cụ được không ợ?

Bóng Chày

Xe lừa
Báo cáo mợ không ạ. Em tuyền nộp cho các cụ làm tờ re vồn thôi mợ ạ. Nộp nhiều đâm cũng khôn ra tý. Độ 7-8 năm trở lại đây, em tự làm cho mình: ngon bổ rẻ hik. À quên, em và các cụ tờ re vồn có 1 điểm chung: em lớp tờ re vồn nên có thời gian là em lại lượn. F1 F2 F3 em mang theo tất ... cuộc sống rất vui

:D Nhiều website nó vẫn đăng đủ các thể loại Authorize rồi Sercure rồi chứng nhận này xác thực kia mà vẫn scam như thường cụ nhỉ.Nói chung cẩn tắc vô áy náy.Cụ Bóng Chày làm travel hả cụ?Cụ cho em cái số cầm chân của cụ được không ợ?

Chỉnh sửa cuối:

Mun Yêu

Xe hơi
Báo cáo mợ không ạ. Em tuyền nộp cho các cụ làm tờ re vồn thôi mợ ạ. Nộp nhiều đâm cũng khôn ra tý. Độ 7-8 năm trở lại đây, em tự làm cho mình: ngon bổ rẻ hik. À quên, em và các cụ tờ re vồn có 1 điểm chung: em lớp tờ re vồn nên có thời gian là em lại lượn. F1 F2 F3 em mang theo tất ... cuộc sống rất vui
Em có họ hàng j với Đàm hay Hà đâu mà cụ gọi em bằng mợ hả x-( Em là Guy chứ không phải Gay ~X(
Đời chỉ như thế là thú thôi cụ ợ :D Trần mà như thế kém j tiên cụ nhỉ >:D<