[Funland] chi phí nhà e ở time

maple_leaf

Xe điện
Chi phí của gia đình em một tháng khoảng $9,000 CAD

Điện thoại & wifi: $200
Điện + nước :$250
Gas : $300
Bảo hiểm xe: $500 cho 2 xe
Bảo hiễm nhà: $170
Xăng: $300 cho 2 xe
Vé xe lửa: $500 cho 2 người(em đã làm ở nhà 1 nửa thời gian.)
Ăn uống trong nhà: $500
Ăn ở ngoài: $500
Mua sắm: $500
Tiền gửi thằng con before & after school: $400
Tiền học piano, tiền học bơi: $400
Tiền thuế đất: $700
Tiền mortgage: $4,000
Tiền mua vé số: $100
Tiền café: $100

Bây giờ dịch LON thì bớt khoảng tiền xe lửa, tiền gửi con được $1000. Chưa tính tiền đi du lịch, gần 2 năm nay chưa đi đâu.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ top đang tính khấu hao trong vòng 3 năm theo đề bài, còn cụ nào tính 5 năm hoặc hơn thì khấu hao nó giảm đi. Trong các tài sản khấu hao như nhà và xe là các khoản lớn nên cháu mới bảo tính đủ thì cần cả tính khoản thuê nhà vào.
Đúng đấy cụ ạ.
Muốn biết thực sự chi phí bao nhiêu để duy trì cuộc sống hiện tại (trong đó có việc sử dụng xe) thì phải tính hết các khoản tiền ra đi (trong đó có chi phí khấu hao xe).
Mình không muốn tính không có nghĩa là mình không bị mất cái món tiền đó.

AKAN_N

Xe buýt
thu nhập thuộc tầng lớp “ trung lưu” có của ăn,của để ở HN rồi. Thôi em đi ra rồi làm vài cuốc grab đây, dạo này đói kém quá các cụ ah

longloan

Xe tăng
Xe đẩy có 2 tầng, mợ nên xếp thịt vào một góc, cá vào một góc để ở tầng dưới; các loại bơ, sữa, bánh, kẹo xếp vào một góc để ở tầng trên; rau cũng xếp vào một góc; đồ hoá chất (mước giặt, rửa chén...) cũng xếp một góc riêng, cách xa đồ ăn.
Xếp đồ lên băng chuyền thanh toán cũng thế, bơ sữa bánh kẹo xếp trước, đến hoa quả và các loại rau, đến thịt tôm cá.
Em hay xếp như vậy, đi siêu thị thấy mọi người bỏ đủ mọi thứ vào một giỏ nhìn đúng là không quen.
Cái này e cũng sẽ làm theo cụ

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ tính cả khấu hao xe, cộng thêm tiền học f1 mới đắt vậy. Chứ nếu trừ đi thì không nhiều.

Khoản khấu hao xe thì vô lí, vì khấu hao là chỉ tính khi làm kinh doanh, còn phục vụ nhà mình cũng tính thì buồn cười, tính tiền xăng với bảo dưỡng thôi. Hơn nữa cụ lại 2,3 năm đổi ô tô 1 lần thì không phải là tầng lớp bình dân ở xứ này rồi.
Giả dụ gia đình cụ cần sử dụng một cái ô tô.
Cụ mua nó hết 1 tỷ bằng tiền tiết kiệm của chính mình.
Sau 10 năm, cụ phải bán xe đi để thay xe khác. Lúc bán cụ thu về được 300 triệu.
Cụ lại phải thêm 700 triệu vào để mua một cái xe khác tương đương cái xe ban đầu.
Cứ như vậy, cứ 10 năm thì cụ phải bỏ 700 triệu cho việc mua xe để duy trì nhu cầu sử dụng xe của gia đinh. Vậy là tốn 70tr/năm hay 6tr/tháng tiền (mua) xe.

Chỉnh sửa cuối:

longloan

Xe tăng
thu nhập thuộc tầng lớp “ trung lưu” có của ăn,của để ở HN rồi. Thôi em đi ra rồi làm vài cuốc grab đây, dạo này đói kém quá các cụ ah
Là trung bình yếu ở Times hay gọi là bình dân cũng dc.
Tiêu nhìu thì cũng phải lo nhìu.áp lực nhiù.
Có thể gọi là dễ thở mặt vật chất nhưng tinh thần luôn căng thẳng ý

longloan

Xe tăng
Chi phí của gia đình em một tháng khoảng $9,000 CAD

Điện thoại & wifi: $200
Điện + nước :$250
Gas : $300
Bảo hiểm xe: $500 cho 2 xe
Bảo hiễm nhà: $170
Xăng: $300 cho 2 xe
Vé xe lửa: $500 cho 2 người(em đã làm ở nhà 1 nửa thời gian.)
Ăn uống trong nhà: $500
Ăn ở ngoài: $500
Mua sắm: $500
Tiền gửi thằng con before & after school: $400
Tiền học piano, tiền học bơi: $400
Tiền thuế đất: $700
Tiền mortgage: $4,000
Tiền mua vé số: $100
Tiền café: $100

Bây giờ dịch LON thì bớt khoảng tiền xe lửa, tiền gửi con được $1000. Chưa tính tiền đi du lịch, gần 2 năm nay chưa đi đâu.
Cụ ỏ bên đấy sướng hơn bọn e mặt vật chất.
Nhưng ko vui như ở VN dc

selfer

Xe buýt
Tổng các khoản trên
- Nếu ở chung cư 100m2 (US): 1490 USD / tháng (34.5 tr / tháng)
- Nếu ở nhà riêng 180m2 (US): 1210 USD / tháng (28.1 tr / tháng)
- Con số của cụ thớt (Times City, Hà nội): 40 tr / tháng
Thông tin của cụ chứng tỏ sống ở HN hiện nay chi phí sinh hoạt tương đối đắt đỏ. Khoản giáo dục và môi trường thì không thể so sánh với nước ngoài được, được cái gần người thân hơn thôi.

caisua

Xe lăn
Chi tiêu như thớt là bình thường, nhà em cũng kiểu kiểu vậy, thêm khoản F1 học RMIT và ông ngoại phải gửi trại dưỡng lão nữa là thành gấp đôi, cũng may nó tốt nghiệp đến nơi rồi

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin của cụ chứng tỏ sống ở HN hiện nay chi phí sinh hoạt tương đối đắt đỏ. Khoản giáo dục và môi trường thì không thể so sánh với nước ngoài được, được cái gần người thân hơn thôi.
Khi cộng thêm tiền thuê / mua nhà thì chi phí ở Mỹ sẽ vượt lên trên, nhưng tổng hợp lại thì nói chung là chi phí bên này không đắt đỏ hơn là bao so với chi phí ở HN / Tp HCM (nếu so sánh mức sống tạm coi là tương đương nhau).

Về việc sống ở đâu vui hơn thì cái đó là cảm nhận của từng người, không so sánh bằng con số được. Cá nhân em thì em thích cảm giác "yên tâm" khi ở nước ngoài hơn. Yên tâm khi ăn một miếng ăn, hít một can không khí, mua một sản phẩm, làm một giấy tờ thủ tục gì đó, v.v...

maple_leaf

Xe điện
Cụ ỏ bên đấy sướng hơn bọn e mặt vật chất.
Nhưng ko vui như ở VN dc

Em ở bên này lâu rồi những thú vui ở VN thì không chịu được mặc dù lúc mới qua rất nhớ. Bên này trải nghiệm thú vui với gia đình nhiều hơn .

vitdhtl

Xe buýt
Combo 4 nguoi:
- Ăn sáng: cơm nguội, mỳ tôm, cháo gói: 300k/tháng.
- Ăn trưa: tự mang đi và hiếm khi giao lưu(vì ít bạn).
- Ăn tối: ở nhà.
+ Tổng ăn/tháng: 3,7tr.
+ Xe máy(2 xe): gửi và xăng: 1,5tr.
+ Con cái học(trường làng): cả chính lẫn học thêm: 3,7tr.
+ Dịch vụ điện nước: 500k/tháng.
+ Wifi: xin hàng xóm..
Tháng : 10tr ko hơn kém
10k một bữa sáng cho 4 người em sợ không đủ! Mỳ tôm gói, cháo gói loại rẻ nhất cũng phải 3k/gói. Cả tiền điện và nước mà 500k/ tháng thì nhà cụ phải dùng rất tiết kiệm, không điều hoà và ít phòng ngủ may ra mới đủ!

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em ở bên này lâu rồi những thú vui ở VN thì không chịu được mặc dù lúc mới qua rất nhớ. Bên này trải nghiệm thú vui với gia đình nhiều hơn .
Em cũng giống cụ. Giờ thấy chán nhậu nhẹt bù khú (về VN làm mấy vòng với bạn bè cả năm không gặp thì OK).

Thấy hợp với cuộc sống tinh thần bên này hơn là ở VN ở chỗ cảm giác an toàn hơn (mặc dù biết XH vẫn còn rất nhiều vấn đề), riêng tư (và vì thế tĩnh tâm) hơn, và các hình thức giải trí (phim ảnh, v.v..) nó cũng hợp gu mình hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc nói đến chi chiêu của 1 vùng nào đó thì người ta cũng chỉ nên nói mức tối thiểu để vẫn sống được. Còn để nói chi nhiều thì tùy nhu cầu từng cá nhân, từng gia đình cụ thể, biết bao nhiêu cho đủ để nói là nhiều!
So sánh mức sống nói chung thì không chỉ cả VN nói chung mà cả ở HN hay SG cũng còn rất lâu nữa VN mới sánh được với mấy nước ASEAN xung quanh, chứ đừng nói đến Canada, và cũng với điều kiện là VN tiếp tục phát triển nhanh hơn họ.
Em có mấy ông bạn, người gốc HN không chỉ họ hay phụ huynh họ, mà cả mấy đời trước, nhưng thu nhập của họ cũng chỉ mấy triệu/tháng, mà cũng không thường xuyên. Họ vẫn sống, tụi em vẫn tụ tập vui vẻ, hàng năm vẫn đi các tỉnh (cả phía Nam) giao du. Đặc biệt là tụi F1 nhà họ, không có tiền để cho chúng vào học mấy nơi "tinh hoa", sang chảnh nhưng nhiều đứa vẫn thành đạt.
Nhà em từ hơn 2 năm nay chưa mua 1 cân thịt lợn ở HN. Rau cũng chỉ mấy thứ rất đặc sản như rau thơm,... còn cũng không ra siêu thị hay chợ cóc. tuy vậy chi phí cho sinh hoạt cũng chẳng cao được như rất nhiều người khoe ở đây.
Kể cả trường lớp, mấy cái trường tinh hoa không thể đạt được tỷ lệ học sinh sau phổ thông vào đại học hay đi du học có học bổng như của mấy trường công lập điểm của HN. Cứ so sánh điểm thi hết cấp của mấy năm vừa rồi sẽ thấy, cao nhất thì cũng chỉ có thể so sánh với các trường công khu vực ngoại thành thôi!

Thịt vừa nhận ở Sơn La gửi về.
Con lợn chỉ khoảng 20 ký, thường tụi em không lấy đầu, lòng, chân. Nhưng con này vẫn được gửi kèm theo 4 cái móng giò.

Chỉnh sửa cuối:

xommai

Xe tải
Nhà mợ 6 người mà có 15tr tiền ăn, 3 cái ĐH mà chưa đến 2tr tiền điện thì mợ quá giỏi. Nhà em có 1 F1, 1 tháng 15 củ, ở nhà bà nội thì có 2 người mà tiền điện cũng hơn 1 củ, đấy là em đi cả ngày, tối về mới mở ĐH tí buổi tối, vì qua 12h toàn phải dậy tắt vì lạnh. Nhà mợ ở chung cư 6 người mà dùng điện tiết kiệm thật.
Cũng phải căn cơ cụ ạ. Em đã ví dụ trên rồi ạ. Đồ ăn chế biến hiệu quả tận dụng để mâm cơm phong phú, đa dạng và k được thiếu thốn. Điện dùng đến đâu bật đến đấy, luyện cho trẻ con tính tiết kiệm điện nước, đồ ăn ạ. Cái gì cần tiết kiệm thì tiết kiệm, cái gì cần chi tiêu là cũng không tiếc ạ.

illidandh

Xe tải
Tiền học một con cụ hơn tiền lương của em

Được gửi từ iPhone 13 Pro Gold Max Full Option Limited Edition - Otofun

caisua

Xe lăn
Giả dụ gia đình cụ cần sử dụng một cái ô tô.
Cụ mua nó hết 1 tỷ bằng tiền tiết kiệm của chính mình.
Sau 10 năm, cụ phải bán xe đi để thay xe khác. Lúc bán cụ thu về được 300 triệu.
Cụ lại phải thêm 700 triệu vào để mua một cái xe khác tương đương cái xe ban đầu.
Cứ như vậy, cứ 10 năm thì cụ phải bỏ 700 triệu cho việc mua xe để duy trì nhu cầu sử dụng xe của gia đinh. Vậy là tốn 70tr/năm hay 6tr/tháng tiền (mua) xe.
Cụ tính chuẩn ạ, xe em hơn 13 tuổi, giờ bán được 300 củ nên em đang phải đi tìm 1 tỏi để thêm vào mới mua đc xe tương đương. Mà mua xong cũng chỉ cảm thấy sướng sướng được tầm 1 tháng là cùng nên thôi chả mua nữa vì con này vẫn chạy tít chả chịu hỏng gì cả

thanhtrung052

Xe tăng
E lương 10 củ.ở ngoại thành đi làm 30km 2 chiều oto.ở ngoaii thành quốc oai.k hết

Bò lốp

Xe lăn
10k một bữa sáng cho 4 người em sợ không đủ! Mỳ tôm gói, cháo gói loại rẻ nhất cũng phải 3k/gói. Cả tiền điện và nước mà 500k/ tháng thì nhà cụ phải dùng rất tiết kiệm, không điều hoà và ít phòng ngủ may ra mới đủ!
Npp bóc tách thì mỳ tôm 2,6k/gói. Cháo 1,8k/gói thui cụ à. Nước chỉ tầm 80k đổ về, điện khoảng 400-420k/tháng. Nói ko với điều hoà vì ko có đk ạ :(