[Funland] chi phí nhà e ở time

Luongngockien

Xe hơi
Thực ra mức chi tiêu như cụ chủ cũng ở mức trung bình khi sống ở đất HN, tất nhiên có nhiều hộ chi tiêu 10-20 tr/ tháng cũng Ok, nhiều nhà chi tiêu hơn 40-50tr/ tháng cũng là bình thường. Chi tiêu nhiều ít phụ thuộc nhu cầu và mức thu nhập, mà nhu cầu, thu nhập ở HN thì rất đa dạng.

Gia đình em chi tiêu cũng vừa vặn như cụ chủ, 30 tr chưa xe, nếu tính như cụ chủ thành 40 tr, còn như một số cụ nói ko nên tính khấu hao xe thì là 35 tr./tháng

Cá nhân em giống cụ chủ là tính khấu hao là đúng, bởi mua cái xe sau vài năm phải bù vào vài trăm triệu đổi xe ,không tính thì lấy gì bù vào? Đương nhiên việc tính vẫn tính, việc mua vẫn mua, chứ ko phải vì tính toán vậy mà ko dám mua xe.

Chỉnh sửa cuối:

Khánh Ngọc

Xe container
Cụ tiêu nhiều quá. Nhà em đơn giản lắm.

filmonline

Xe điện
Để em thử so sánh với chi phí của một gia đình ở Canada nhé

1-Tiền hoc Miễn phí
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 300 CAD = 5,79 củ
3- phí gui xe 2bánh 0
5-ăn sáng cafe = 100 CAD = 1,93 củ (thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 800 CAD = 15,4 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia: 0
7-tiên giao lưu 300 CAD = 5,79 củ/ tháng
8-điện nước 300 CAD = 5,79 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Bảo hiểm, xăng, sửa chữa cơ bản dành cho xe hơi còn tốt.

Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau... hầu như miễn phí vì chính sách y tế xã hội tốt
Nếu phải thuê nhà thì chi phí thêm tầm 30 củ thì chi phí là 74,7 củ

Nếu có nhà thì chi phí hết 44,7 củ

Tất nhiên đây là chi phí tối thiểu, không tính đến chi phí đi chơi, du lịch, mua sắm này nọ. Đại loại có 100 củ thì sống ở Canada cũng tạm ổn.
Bỏ qua khoản thuê nhà, tính ra chi phí ở bển còn rẻ hơn ở VN à cụ? Thế mà lương ở bên toàn gấp 5-7 lần ở VN

Bò lốp

Xe lăn
Combo 4 nguoi:
- Ăn sáng: cơm nguội, mỳ tôm, cháo gói: 300k/tháng.
- Ăn trưa: tự mang đi và hiếm khi giao lưu(vì ít bạn).
- Ăn tối: ở nhà.
+ Tổng ăn/tháng: 3,7tr.
+ Xe máy(2 xe): gửi và xăng: 1,5tr.
+ Con cái học(trường làng): cả chính lẫn học thêm: 3,7tr.
+ Dịch vụ điện nước: 500k/tháng.
+ Wifi: xin hàng xóm..
Tháng : 10tr ko hơn kém

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Tiền học được thống nhất cao là tốn kém nhất.
Giáo viên phổ thông ở thành phố hiện có thu nhập rất cao so với mặt bằng chung.
Đồng ý với cụ, chiếm 50% chi phí nhà e cho vc học, giờ giáo dục là lợi nhuận ổn nhất, thầy cô nào có tiếng chút thì kiếm ngon

pisces_hn

Xe container
Gửi xe máy ở đấy rẻ thế nhỉ.

filmonline

Xe điện
Nhà em 6 người tiền ăn cả nhà em 15tr ăn 3 bữa ở nhà ạ. Buổi sáng bánh mì bơ, sữa, trứng, xúc xích, bánh sanwich kẹp phô mai cho vào máy nướng, miến, mì tôm ( em ninh đun sườn bỏ ra làm chua ngọt nước em để tủ lạnh sáng hôm sau mang ra nấu mì tôm, hoặc mì chũ, miến…). Cháo ( gà ta luộc em lọc lấy thịt thái ra đĩa, cả bộ xương cho vào nồi cơm điện tối nấu cháo sáng mai có cháo ăn), bánh bao ship đến sáng hôm sau em dậy hấp… nói chung là vòng quanh đủ 30 ngày ( thỉnh thoảng sáng chủ nhật cả nhà đi ăn sáng thì chồng trả k tính). Buổi trưa em chuẩn bị sẵn cho con trai lớn và chồng về nhà ăn ( mẹ trưa ở cq, chị lớn ở trường, hai em bé ăn ở trường), chiều thì ăn cả nhà. Vì nhà đông con nên em cũng phải căn cơ tính toán em mua cái gì cũng nhiều nhưng tính ra lại lợi ví dụ mua cá em mua con 4-5kg, đầu và đuôi nấu canh chua ăn với rau sống, đậu rán hoặc thịt rang là được bữa tối cả nhà, khúc giữa kho để ăn dần hoặc để tủ lạnh hôm khác rán. Như vậy con cá sẽ chia được hai, ba bữa ăn tuỳ theo việc kho hay rán. Ngan em cũng mua cả con to thịt lọc ra xào xả ớt, làm ngan cháy tỏi, hoặc luộc, xương để nấu măng, khoai… gà công nghiệp em hay mua ở metro về nướng phô mai, rán kiểu kfc đổi bữa cho con mỗi lần mua cả chục kg gà😂, sườn nướng, sườn chua ngọt, thịt đổi bữa, cứ vòng quanh vòng quanh, tiền ít nên phải tính toán để hợp lý và mâm cơm lúc nào cũng có món nhạt, món mặn rau củ luộc hoặc xào, canh để phong phú và đủ ăn cho cả nhà. 15tr bao gồm cả hoa quả, sữa chua rồi đấy ạ😭. Nhà em cũng ở chung cư hơn trăm mét nên tiền phí dịch vụ, điện nước gửi xe tính ra cũng vài triệu tiền này chồng em trả, thấy bảo tháng này tiền điện 1,9tr đó là dùng điều hoà tiết kiệm lắm rồi ạ, 3 điều hoà cho ba phòng ngủ buổi tối, quy định điều hoà để 27-28 độ, phòng khách ban ngày nóng lắm mới bật. Nói chung có tiền rủng riểng thì tốt, không có thì phải căn cơ thôi ạ. Nhà em ăn sáng ở nhà là chính nên em trang bị máy nướng bánh, máy pha cà phê, lò nướng để cần là có ngay. Có mấy cái ảnh trong đt ạ
Nhà mợ 6 người mà có 15tr tiền ăn, 3 cái ĐH mà chưa đến 2tr tiền điện thì mợ quá giỏi. Nhà em có 1 F1, 1 tháng 15 củ, ở nhà bà nội thì có 2 người mà tiền điện cũng hơn 1 củ, đấy là em đi cả ngày, tối về mới mở ĐH tí buổi tối, vì qua 12h toàn phải dậy tắt vì lạnh. Nhà mợ ở chung cư 6 người mà dùng điện tiết kiệm thật.

ndkhoiits

Xe tải
Em cũng lâu rồi không tính xem tiêu hết bao nhiêu, nhưng gia đình em 2 vợ chồng, 2 đứa con, 1 giúp việc, 2 xe máy, 1 oto, chi phí hàng tháng chắc tối thiểu cũng phải 30tr.

Đấy là chung cư em thuộc loại thấp cấp, giá dịch vụ có 3K/m2 thôi, xe thì để dưới đường không mất tiền gửi, ăn sáng ở nhà có gì ăn nấy, dịch dã nên cơm trưa mang đi ăn, cũng hạn chế cafe, bia rượu nhậu nhẹt.

Công nhận tính tổng ra mới thấy chi tiêu tốn kém thật, mà toàn các khoản không cắt được

CaptainMT

Xe buýt
Ăn sáng + cf mà 5củ/tháng cơ ah?.
Các cụ khác cũng sang thế hay là mỗi em nghèo :((

st101814

Xe điện
Bỏ qua khoản thuê nhà, tính ra chi phí ở bển còn rẻ hơn ở VN à cụ? Thế mà lương ở bên toàn gấp 5-7 lần ở VN
Thuê nhà là khoản chi phí đắt nhất đấy cụ. Có những thứ hơi ngược so với Việt Nam, ví dụ ở ta Mcdonald hay Starbuck là đắt đỏ thì bên này rẻ. Một cốc socola nóng mua ở Tim Hortons cỡ chỉ 30k tiền Việt, hai người ngồi uống tẹt ga hết 60k.

Thịt cá họ tự sản xuất được nên cũng rẻ. Bánh mỳ rẻ vì Canada là nước xuất khẩu lúa mỳ lớn trên thế giới. Do chi phí nhân công đắt nên bất kể cái gì liên quan đến dịch vụ sẽ đắt hơn VN rất nhiều lần, ví dụ

- Chữa răng
- Tiền thuê luật sư
- Thông cống, sửa vệ sinh
- Sửa chữa nhà cửa
- Làm vườn
- Cắt tóc
- Thẩm mỹ viện

Ai có kinh nghiệm thì có thể trải nghiệm, ví dụ đi làm thì lựa chọn chỗ nào có bảo hiểm răng và mắt hoặc chủ động mua thêm bảo hiểm này (bảo hiểm y tế toàn dân miễn phí rồi). Mua nhà thì xem xét kỹ càng, thuê thêm tư vấn xây dựng họ đến đánh giá và kiểm tra chất lượng cho mình (mất mấy trăm đô tiền phí thôi nhưng cái nhà giá trị hàng trăm ngàn đến cả triệu). Mua ô tô thì nên chọn cái xe tử tế đừng ham mua xe cũ quá vì tiền sửa xe bên này đắt, check lỗi thôi đã mấy trăm đô và thường là thay cả cụm chứ ko ai tỉ mẩn sửa cho mình. Nên mua bảo hiểm cho cả nhà để khi có hỏng hóc hay phải sửa chữa gì thì mình không tốn tiền nhiều (bảo hiểm sẽ cover cho). Cố gắng sống tốt, tránh việc lái xe uống rượu, đánh nhau hay gì đó phải liên quan đến pháp luật vì tiền thuê luật sư rất là đắt. Minimum là 250 CAD một giờ, mà bên này khi làm việc với luật sư cái gì họ cũng tính tiền, từ việc gọi điện thoại, trả lời điện thoại, đi công tác, in ấn tài liệu ...

filmonline

Xe điện
Thuê nhà là khoản chi phí đắt nhất đấy cụ. Có những thứ hơi ngược so với Việt Nam, ví dụ ở ta Mcdonald hay Starbuck là đắt đỏ thì bên này rẻ. Một cốc socola nóng mua ở Tim Hortons cỡ chỉ 30k tiền Việt, hai người ngồi uống tẹt ga hết 60k.

Thịt cá họ tự sản xuất được nên cũng rẻ. Bánh mỳ rẻ vì Canada là nước xuất khẩu lúa mỳ lớn trên thế giới. Do chi phí nhân công đắt nên bất kể cái gì liên quan đến dịch vụ sẽ đắt hơn VN rất nhiều lần, ví dụ

- Chữa răng
- Tiền thuê luật sư
- Sửa chữa nhà cửa
- Làm vườn
- Cắt tóc
- Thẩm mỹ viện

Ai có kinh nghiệm thì có thể trải nghiệm, ví dụ đi làm thì lựa chọn chỗ nào có bảo hiểm răng và mắt hoặc chủ động mua thêm bảo hiểm này (bảo hiểm y tế toàn dân miễn phí rồi). Mua nhà thì xem xét kỹ càng, thuê thêm tư vấn xây dựng họ đến đánh giá và kiểm tra chất lượng cho mình (mất mấy trăm đô tiền phí thôi nhưng cái nhà giá trị hàng trăm ngàn đến cả triệu). Mua ô tô thì nên chọn cái xe tử tế đừng ham mua xe cũ quá vì tiền sửa xe bên này đắt, check lỗi thôi đã mấy trăm đô và thường là thay cả cụm chứ ko ai tỉ mẩn sửa cho mình. Nên mua bảo hiểm cho cả nhà để khi có hỏng hóc hay phải sửa chữa gì thì mình không tốn tiền nhiều (bảo hiểm sẽ cover cho). Cố gắng sống tốt, tránh việc lái xe uống rượu, đánh nhau hay gì đó phải liên quan đến pháp luật vì tiền thuê luật sư rất là đắt. Minimum là 250 CAD một giờ, mà bên này khi làm việc với luật sư cái gì họ cũng tính tiền, từ việc gọi điện thoại, trả lời điện thoại, đi công tác, in ấn tài liệu ...
Em thấy nếu căn cơ thì có thể tiết kiệm nhiều khoản chi phí ở bển, nhưng nói vậy thôi chứ, ở đâu thì vẫn sẽ phải theo nếp ở đấy, dần dà các đầu mục vẫn sẽ được cộng vào danh mục chi phí cố định. Nếu cộng lại thì tổng gấp mấy lần VN thật.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]

- Chữa răng
- Tiền thuê luật sư
- Sửa chữa nhà cửa
- Làm vườn
- Cắt tóc
- Thẩm mỹ viện

Ở HN chi phí ăn uống hơi bị đắt, chỉ có đi chợ nhất là chợ cóc đồ ko nguồn gốc chất lượng thấp thì mới rẻ, em bao năm phải tự đi chợ nấu ăn em tính chán rồi, nếu ngon và chất lượng một tí nấu ăn 3 bữa ko ăn ngoài tí nào khoảng 4-5 tr/người/tháng.

Dark_Man

Xe buýt
E ở mặt đất, mọi thứ vừa đủ, đưa vợ lương còn tự kiếm rượu bia :))), chắc sướng hơn ối cụ

inovavgj

Xe container
Mợ chuẩn đấy , mấy đứa cháu trẻ chi tiêu phóng tay thì tốn chứ mức sinh hoạt thì tự cân đối cũng hạp lý chứ ko tốn lắm
Cũng ko hẳn.
Nếu tính thì em nghĩ tính cho trót. Nếu con học ở Vin, nhà ở Time tiết kiệm được 1.2M tiền xe cho con đi học nếu bố mẹ ko đưa con đi được. chi phí thì thật ra chắc 50% căn hộ ở khu T đến h vẫn chưa phải đóng, số còn lại cứ cho 15k/m2 thì 50m2 chắc tầm 1M. Điện nước thì khu nào cũng thế, bác ở ngoài bacs vẫn phải ăn uống tắm giặt, còn nếu ko thích bật điều hoà thì tắt nó đi.

Chi phí thì nếu ko muốn ăn ngoài mua đồ lên tự nấu. Em thấy đi chợ Vin h còn rẻ và tiện hơn ở ngoài. Tầm 50% thưcj phẩm em mua ở Vinmart, chỉ 1 số thứ như hải sản thì mua của 1 chị cũng ở gần nhà.

Các cháu của bác chắc trẻ, hay đi ăn ngoài, nên tốn (mà quả thật là tốn thật). Và có ở ngoài các bạn trẻ đó cũng vẫn đi ăn ngoài và cũng sẽ tốn từng đó. Chứ như nhà em, ông chồng già chỉ thích ăn ở nhà ko thích ra ngoài, tụ tâp họ hàng thì cuối tuần cũng ở nhà 1 ai đó, trong tuần thì bạn bè đồng nghiệp đều buổi trưa, ngoài giờ là phải về nấu cơm cho em, nên về cơ bản là ko tốn khoản ăn ngoài lắm.

Em nghĩ nếu tính 1 cách công tâm thì là thế. Noi chung ở chung cư em thấy chỉ khác duy nhất là phí dịch vụ, còn đâu mọi thứ nguyễn y vân. tiền điện điều hoà nhà em còn ít hơn vì ở nhà đất cũ, trần cao 3.8m phòng ngủ, 4.5m phòng khác vì hồi xây bố chồng em thích nhà cao.

Còn so sánh thì tương đối lắm, như nhà em, thằng anh học trường công, tháng chưa đến triệu all - in, cộng với bố cho mỗi ngày 30k nữa thì coi như tháng 2 triệu. Bạn bé học trường tư tháng hết 13M chưa kể những khoản khác. Trong 1 nhà đã cách nhau cả gần chục lần thế rồi, nên mỗi nhà 1 cảnh, nhà 3 con học trường tư thì tháng tiền học chắc chắn cũng 40 - 50, nhưng học trường công hết thì chắc chưa đến chục M. Đi chợ thì bữa nọ bù bữa kia, làm 2 khúc cá hồi đã 300k, mà có khi cơm canh cua, đậu rán thịt cháy cạnh lại chưa đến trăm nghìn.

Nhưng em thấy từ đợt dịch, ko tốn tiền du lichj, ăn uống nhà hàng tụ tập bạn bè, với shopping online (mua quần áo về mặc cho ai ngắm đâu), thi tiết kiệm hẳn.

Rô-Ron

Xe điện
Ngày xưa cán bộ nhân dân tháng được 3 lạng thịt, 13 cân gạo mà vẫn sống. Giờ nếu tính như các cụ xưa: 3 lạng thịt vị chi 50 ngàn; 13 cân gạo vị chi 250 ngàn, một người cần 300 ngàn/tháng; cả nhà 4 người 1tr200 ngàn 1 tháng cho tiền gạo và thịt; nay khá giả hơn, cứ cho là mỗi người 1 lạng thịt/ngày, thêm tiền rau+ chi phí điện nước.. vân vân, chắc khoảng 5 triệu/tháng là xông xênh. Các cụ đừng có mà tiêu hoang. Giờ xem lại ảnh các cụ ngày xưa mặc áo dài cụ nào cũng đẹp là vì người nhỏ nhắn, eo bé tí (vì ăn ít nên người gọn). Cứ ăn nhiều tẩm bổ có khi lại sinh bệnh.
Có khi em phải in còm này của cụ ra, dán lên tường nhà để tự nhắc mình khâu bớt mồm miệng lại mặc áo dài cho đẹp 🤣

PNTJSC

Xe tải
Covid đợt này bung làm em tiêu dưới 10 củ tháng này, cf tự pha, 1 thùng bia uống mãi mới hết, ăn uống toàn mỳ tôm 0 người lái, bọn trẻ học online phí giảm nửa. Mỗi điện hơi tốn tí

Graviu

Xe máy
Hic nhà em ở thành phố tỉnh lẻ mà tháng cũng phải >20tr rồi :( nhà cửa có, xe để garage, con học trường công luôn
Tính ra khoản cố định cũng không nhiều mà chả tháng nào dưới con số kia.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Để em thử so sánh với chi phí của một gia đình ở Canada nhé

1-Tiền hoc Miễn phí
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 300 CAD = 5,79 củ
3- phí gui xe 2bánh 0
5-ăn sáng cafe = 100 CAD = 1,93 củ (thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 800 CAD = 15,4 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia: 0
7-tiên giao lưu 300 CAD = 5,79 củ/ tháng
8-điện nước 300 CAD = 5,79 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Bảo hiểm, xăng, sửa chữa cơ bản dành cho xe hơi còn tốt.

Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau... hầu như miễn phí vì chính sách y tế xã hội tốt
Nếu phải thuê nhà thì chi phí thêm tầm 30 củ thì chi phí là 74,7 củ

Nếu có nhà thì chi phí hết 44,7 củ

Tất nhiên đây là chi phí tối thiểu, không tính đến chi phí đi chơi, du lịch, mua sắm này nọ. Đại loại có 100 củ thì sống ở Canada cũng tạm ổn.
Cụ không sợ bị chửi là 3///, mất gốc, ghét VN à? :D
Thôi để em vào chia chửi với cụ vậy

Em tính thử chi phí khi có mức sống tương đương với cụ thớt
E nói chi phí bình thường thui nhé
Nhà e gọi là bình dân ở time
.gọi là cơ bản.các cụ sẽ thấy chi phí cũng nhỉnh hơn ngoài chút.
Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
8-điện nước 1.5 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)
Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ
Cụ nào tiếp kiệm hơn thì chắc đỡ tốn nhìu hơn

1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
Học trường công: 0.00 USD/tháng. Trường công tốt cũng như xấu, đều miễn phí.

2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
Khoản này hơi khó so sánh tương đương.
Phí này ở chỗ em khoảng 50 USD/tháng cho căn nhà riêng biệt (và nhà em ở trong một khu dân cư có cỏ cây hoa lá nhiều hơn công viên ở VN).
Nhưng nếu ở khu chung cư cao tầng hơi hơi cao cấp tí thì lại rất đắt, khoảng 500 USD/tháng cho một căn hộ 80m2.
Nếu đi thuê nhà thì người thuê không phải trả.

3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
Miễn phí

5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ

Tiền ăn của mình em thì chỉ hết khoảng 120 đô/tháng (một phần vì em không biết nấu nướng nhiều món phức tạp và cũng ít ăn hàng).
Tiền ăn cho một GĐ 4 người chắc vào khoảng 400-800 USD / tháng, chủ yếu phụ thuộc vào số lần ăn ở ngoài.

6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
$0.00/tháng
Ở bên này nếu đi ăn cưới hoặc mừng cái gì thì cũng rất hãn hữu mới đi, vì người ta chỉ mời người rất thân trong gia đình.

7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
Tính vào tiền ăn bên trên

8-điện nước 1.5 củ
Nếu ở một căn hộ 100m2 thì điện nước vào khoảng 180 USD / tháng
Nếu ở một căn nhà riêng 180m2 thì điện nước vào khoảng 350 USD / tháng

9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Bảo hiểm xe: 60 USD/tháng
Xăng: 100 USD / tháng
Bảo trì và sửa chữa: $50 / tháng
Đỗ xe: miễn phí
Tổng chi phí cho xe (không kể chi phí mua xe): $210 / tháng

Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ

Tổng các khoản trên
- Nếu ở chung cư 100m2 (US): 1490 USD / tháng (34.5 tr / tháng)
- Nếu ở nhà riêng 180m2 (US): 1210 USD / tháng (28.1 tr / tháng)
- Con số của cụ thớt (Times City, Hà nội): 40 tr / tháng

Cả 3 con số này đều không tính đến chi phí nhà cửa (thuê nhà / vay mua nhà trả góp / tiền tích cóp để mua nhà trả hết một lần, thuế BĐS), chi phí y tế (BHYT, chi phí lúc ốm đau), du lịch, các khoản mua sắm lớn.

Chỉnh sửa cuối:

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Xe đẩy có 2 tầng, mợ nên xếp thịt vào một góc, cá vào một góc để ở tầng dưới; các loại bơ, sữa, bánh, kẹo xếp vào một góc để ở tầng trên; rau cũng xếp vào một góc; đồ hoá chất (mước giặt, rửa chén...) cũng xếp một góc riêng, cách xa đồ ăn.
Xếp đồ lên băng chuyền thanh toán cũng thế, bơ sữa bánh kẹo xếp trước, đến hoa quả và các loại rau, đến thịt tôm cá.
Em hay xếp như vậy, đi siêu thị thấy mọi người bỏ đủ mọi thứ vào một giỏ nhìn đúng là không quen.