[Funland] chi phí nhà e ở time

hamcuare!

Xe container
Nói thật, nhìn vào bảng chi tiêu của mợ chủ mà buồn, dân Việt mình khổ quá!
Lăn lóc cày cuốc mà chi tiêu chẳng có chút nào cho bản thân, cho giải trí vui chơi,cho học tập...vv.
Tất cả vẫn như 10,20,30 năm trước bố mẹ, ông bà mình vẫn sống: LÀM,ĂN,NUÔI CON ĂN HỌC! Nếu có hơn cũng chỉ là ăn ngon hơn, mặc đẹp hơn nhưng cũng KHỔ HƠN vì lao động căng thẳng hơn, môi trường kém hơn, con cái học hành vất vả hơn!
Vậy mà thu nhập, chi tiêu của mợ chủ đã là mơ ước của số đông trong xã hội rồi!
Bao giờ chi tiêu trong gia đình có được 1\3 dành cho du lịch, giải trí nữa nhỉ?! (Chỉ cần giáo dục công đảm bảo chất lượng và miễn phí, ko có học thêm thì thu nhập của mợ chủ rất ổn).
Chuẩn rồi cụ! Cứ tưởng sung sướng hơn nhưng thực ra còn vật lộn, chiến đấu với đời mạnh hơn.
E lo cho f1 sau này còn phải vật lộn kinh hơn nữa... vì có gì thì các bác múc hết rồi :D

longloan

Xe tăng
Bạn cụ ở Time chắc là mấy chị lao công à. Em ở trong Time xác nhận mức chi tiêu của mợ kể như trên là trung bình, nếu con học Vinshool thì còn tốn hơn. Em thấy mợ chủ chia sẻ rất chân thật mà nhiều bị nhiều cụ/mợ hằn học, mỉa mai quá nhỉ.
E quên vụ bảo hiểm sức khoẻ để khám chưa vimec.tầm 20 củ/ năm
( ko phải nhân thọ) cao cấp cho cả nhà chưa liệt kê

longloan

Xe tăng
Thật sự thì chi tiêu ở HN rất đắt đỏ. Nhà mình 3 bạn nhỏ, muốn cắt giảm để tiết kiệm mà không cắt nổi.
1. Học hành, xe buýt tuyến: 30 tr
2. Ăn uống ở nhà: 10 tr
3. Điện nước, phí dịch vụ: 10 tr
4. Giúp việc: 7 tr.
5. Ô tô, xe máy: 6 tr.
6. Ăn sáng, trưa, cafe: 8 tr.
7. Chi phí khác: 10 tr.
-----
Tổng: 81 triệu. Đây gần như là cố định, chưa kể phát sinh, rồi du lịch, mua đồ dùng cá nhân kiểu gadgets....
Làm bố mẹ phải nổ lực hơn

harpagon

Xe tải
Chuẩn rồi cụ! Cứ tưởng sung sướng hơn nhưng thực ra còn vật lộn, chiến đấu với đời mạnh hơn.
E lo cho f1 sau này còn phải vật lộn kinh hơn nữa... vì có gì thì các bác múc hết rồi :D
Tôi phải dạy con tôi: để sống được như bố mẹ, các con phải giỏi hơn rất nhiều!

longloan

Xe tăng
Ở trong time thì toàn bị mang tiếng là giầu
Khổ có giầu đâu.
Các cụ mợ cùng trong time mới biết tỉ thứ chi có nghĩa tỉ thứ phải cố gắng nhìu hơn bình thường
Chưa kể họ hàng ở quê nghĩ mình giầu hay nghĩ mình phải lo phần lớn việc ở quê

harpagon

Xe tải
E quên vụ bảo hiểm sức khoẻ để khám chưa vimec.tầm 20 củ/ năm
( ko phải nhân thọ) cao cấp cho cả nhà chưa liệt kê
Mợ quên nhiều lắm: Tiền để mua nhà (có rồi nhưng nó sẽ xuống cấp), tiền thay thế các vật dụng đồ dùng, trang thiết bị, đồ dùng học tập, sinh hoạt...vv!

7years

Xe điện
Thật sự thì chi tiêu ở HN rất đắt đỏ. Nhà mình 3 bạn nhỏ, muốn cắt giảm để tiết kiệm mà không cắt nổi.
1. Học hành, xe buýt tuyến: 30 tr
2. Ăn uống ở nhà: 10 tr
3. Điện nước, phí dịch vụ: 10 tr
4. Giúp việc: 7 tr.
5. Ô tô, xe máy: 6 tr.
6. Ăn sáng, trưa, cafe: 8 tr.
7. Chi phí khác: 10 tr.
-----
Tổng: 81 triệu. Đây gần như là cố định, chưa kể phát sinh, rồi du lịch, mua đồ dùng cá nhân kiểu gadgets....
Bác chơi lớn quá... em đang tập sống giản dị cà phê chè uống ở nhà ăn sáng nhà ăn trưa bếp cơ quan tối đơn giản ăn 3 món. Tiền học thì đúng không đỡ được, hồi bọn nhỏ học phổ thông 10 củ 2 đứa, giờ thì.... xe cộ thì cũng phải 6 củ... đấy là đi cái xe 10 năm nay rồi chứ đổi xe tính chi phí vào chia ra cũng gớm mặt, điện thoại 4 năm thay 1 cái... cộng điện nước mạng mẽo tháng 2 củ... xe không mất tiền gửi, nhà không mất phí dịch vụ nhưng đời sống thế này tính về hưu chắc cũng căng, thôi cố sinh hoạt đơn giản đi cho nó giản đơn...

Demchinhhang.net

Xe container
Mợ quên nhiều lắm: Tiền để mua nhà (có rồi nhưng nó sẽ xuống cấp), tiền thay thế các vật dụng đồ dùng, trang thiết bị, đồ dùng học tập, sinh hoạt...vv!
Cụ tính thế này thì nghe lời cụ Nguyễn Công Trứ "kiếp sau xin chớ làm người, làm cây thông đứng giữa trời mà gieo":))

starsn

Xe điện
Tôi phải dạy con tôi: để sống được như bố mẹ, các con phải giỏi hơn rất nhiều!
Nhà em 3 đứa. 1 đứa em cũng hay dặn dò là con đừng nghĩ sau này cs sẽ dễ dàng như những gì con đang thấy, vì bm lúc trẻ cố gắng hơn con rất nhiều, bm cũng gặp may. Đứa nữa học vớ vẩn nhưng chăm học, sống lại tiết kiệm quá nên em không nói gì bao giờ. Còn 1 đứa nữa giỏi hơn bố mẹ nên em hay bảo "cố chăm học sau này làm sếp bố nhé" :))

Kurumasuki

Xe container
Tiền học được thống nhất cao là tốn kém nhất.
Giáo viên phổ thông ở thành phố hiện có thu nhập rất cao so với mặt bằng chung.
Bác chơi lớn quá... em đang tập sống giản dị cà phê chè uống ở nhà ăn sáng nhà ăn trưa bếp cơ quan tối đơn giản ăn 3 món. Tiền học thì đúng không đỡ được, hồi bọn nhỏ học phổ thông 10 củ 2 đứa, giờ thì.... xe cộ thì cũng phải 6 củ... đấy là đi cái xe 10 năm nay rồi chứ đổi xe tính chi phí vào chia ra cũng gớm mặt, điện thoại 4 năm thay 1 cái... cộng điện nước mạng mẽo tháng 2 củ... xe không mất tiền gửi, nhà không mất phí dịch vụ nhưng đời sống thế này tính về hưu chắc cũng căng, thôi cố sinh hoạt đơn giản đi cho nó giản đơn...

hamcuare!

Xe container
Phải nói là rất rất cao cụ ạ :), với mấy môn chính như toán, văn, anh thì thu nhập từ dậy thêm vs gv có tiếng phải hơn 100tr là ít.

7years

Xe điện
Thực ra học trường công cũng rẻ mà cụ. Học trường tư thì vô cùng từ 4 tr đến 30 tr cũng có.

Em thì o thích học trường công. Cho học trường tư vừa phải, nhưng mai chúng nó học được nên cũng ít mất tiền học thêm.

Giờ vào đh rồi thì lại khác, tiền học mỗi năm bê đi 1 con xe... cố mấy năm rồi chúng nó tự lo em còn 2 vc sống sao với 10 củ mỗi tháng thôi thì tốt... đỡ phải lo nghĩ kiếm tiền...

Demchinhhang.net

Xe container
Em biết có nhà ông kia ở Times city, trong nhà thì đồ đạc đơn giản sơ sài, nhưng con ông mấy đứa học trường quốc tế ở Royal city học phí hơn 300tr/1 năm/1 đứa.
Nó có liên quan gì đến chi phí sinh hoạt đâu cụ. Mảng đầu tư cho con cái học hành nó thuộc 1 phạm trù khác, những người đáy giàu quá rồi không tính đi cụ. Cụ chủ có thể đang muốn chia sẻ và có thể ss thử với các khu chung cư khác hay nhà đất bình dân. Các cụ Pen-house với biệt thự sang xịn đừng so vào làm gì nhé, thớt này rất hay để anh em rảnh rang nắm bắt tình hình cuộc sống XH nói chung:))

Arizona

Xe tăng
Nhà e thấp hơn 15tr/tháng tất tần tật, em ko cần hỏi Gấu cũng biết vì tổng thu nhập sau khi trừ bank còn có thế. Có nhiêu xài nhiêu chứ biết làm sao :(

alceste

Xe điện
ddaa
Nói thật, nhìn vào bảng chi tiêu của mợ chủ mà buồn, dân Việt mình khổ quá!
Lăn lóc cày cuốc mà chi tiêu chẳng có chút nào cho bản thân, cho giải trí vui chơi,cho học tập...vv.
Tất cả vẫn như 10,20,30 năm trước bố mẹ, ông bà mình vẫn sống: LÀM,ĂN,NUÔI CON ĂN HỌC! Nếu có hơn cũng chỉ là ăn ngon hơn, mặc đẹp hơn nhưng cũng KHỔ HƠN vì lao động căng thẳng hơn, môi trường kém hơn, con cái học hành vất vả hơn!
Vậy mà thu nhập, chi tiêu của mợ chủ đã là mơ ước của số đông trong xã hội rồi!
Bao giờ chi tiêu trong gia đình có được 1\3 dành cho du lịch, giải trí nữa nhỉ?! (Chỉ cần giáo dục công đảm bảo chất lượng và miễn phí, ko có học thêm thì thu nhập của mợ chủ rất ổn).
Cụ hay nhỉ, đấy là người ta tính chi phí của người ta ở Time, vì lq đến 1 top khác người ta được hỏi là ở Time tháng tốn bn tiền. Còn du lịch giải trí người ta khắc lo, ko phải đợi đến mợ dạy, và cũng ko cần phải trình mợ trên này.
Và đây là chi tiêu, ko phải thu nhập mợ ạ:)
Nhỡ thu nhập người ta gấp ba lần thế này thì sao?

Chỉnh sửa cuối:

hanoikhongvoi

Xe tải
E nói chi phí bình thường thui nhé
Nhà e gọi là bình dân ở time
.gọi là cơ bản.các cụ sẽ thấy chi phí cũng nhỉnh hơn ngoài chút.
Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
8-điện nước 1.5 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)
Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ
Cụ nào tiếp kiệm hơn thì chắc đỡ tốn nhìu hơn
Cụ ở đó là bình dân, nếu ra ở nhà đất như e cụ là đại za:
1. Sáng ăn cơm/ bún/mỳ ở nhà cả nhà 50k/ ngày x 30 = 1.500.000
2. Cơm trưa và tối 400k x 30 = 12.000.000.
3. Học trường công và học thêm của 2 F1: 4000.000 / tháng.
4. Điện, nước, rác: 1.500.000
5. 2 xe 2b, 1 xe 4b: 1.500.000. (ko mất tiền gửi).
6. Cỗ bàn TB: 1.500.000.
7. Linh tinh: 1000.000
Không tính ốm đau, việc phát sinh, cafe, bia, đt, .....
TỔNG 1 Tháng: 23 triệu.
Thế mà đã tươm lắm, nhìn nhà xung quanh còn tằn tiện hơn nhiều.
Vậy 2 cv, 2 F1 ( cấp 1-2) 1 tháng tầm 25-30 là quá ổn nếu ở nhà đất.

Getzcoi.

Xe tăng
Em mua cafe bột trong Đắk lắk pha phin mỗi lần 3 lạng đóng chai tủ lạnh cho ngấu uống dần
Em cũng mua cf rang xay về pha phin nhưng ko hiểu sao để tủ lạnh uống đến ngày thứ 3 là em thấy vị nó ko đc ngon mấy. Thế nên em pha hàng ngày. Sáng bước chân ra khỏi giường là cắm nước pha cf rồi mới làm gì thì làm,

Dh639010

Xe tải
Bạn cụ ở Time chắc là mấy chị lao công à. Em ở trong Time xác nhận mức chi tiêu của mợ kể như trên là trung bình, nếu con học Vinshool thì còn tốn hơn. Em thấy mợ chủ chia sẻ rất chân thật mà nhiều bị nhiều cụ/mợ hằn học, mỉa mai quá nhỉ.
Để mai em hỏi lại bạn em có làm lao công ko ạ. 40 củ một tháng mà cụ chủ thớt nói là mức TRUNG BÌNH YẾU so với mặt bằng cư dân ở Times thì quả thật là dân Times giàu quá ạ!

Altis 2011

Xe điện
Thực ra cũng tuỳ mỗi nhà thôi. Nhà em 02 cháu lớp 10 và lớp 6, 1 o to, ở nhà riêng. Chi tiêu thường xuyên như sau:
- học của con: 2 cháu công lập, cả học thêm, ăn trưa khoảng 8tr ( cháu gái lớn hay mang cơm hộp để ăn; cháu trai tuần 2-3 lần ăn trưa o gần trường)
- chi cho ăn uống: nhà em ăn sáng ( sáng trong tuần tự nấu 3 bữa phở bò, bún mọc, bánh mì..., ăn tối o nhà), em mang đồ đi ăn trưa: 8tr ( đã gồm hoa quả nội địa ngon; ít khi em mua hoa quả ngoại)
- tiền điện nuoc, cáp, bột giặt, hoá mỹ phẩm: 3tr
- chi phí cho o to: hai vợ chong em cùng đi o to đi làm, xe để ngay cửa nhà ko mất tiền gửi: 5tr ( nhà em hay về quê)
Chi phí ăn ngoài, chơi bời gần: 2 tr (ăn sáng cuối tuần, trẻ con nhà em tuần ngồi highland 1 lần, thi thoảng ăn tối, quà quẹt...)
Ăn trưa của chồng, chơi thể thao : 7tr (em uoc tính)
Tổng: 33 tr.
Nói chung tháng nhà em chi tiêu gọn gàng tiết kiệm cũng phải hết 30-33 tr. Mấy năm nay nhà em đỡ đc khoản giúp việc vì các cháu lớn, em bắt tự làm việc nhà.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E nói chi phí bình thường thui nhé
Nhà e gọi là bình dân ở time
.gọi là cơ bản.các cụ sẽ thấy chi phí cũng nhỉnh hơn ngoài chút.
Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
8-điện nước 1.5 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)
Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ
Cụ nào tiếp kiệm hơn thì chắc đỡ tốn nhìu hơn
Nhà cụ thêm cả nuôi 4 bánh là 40 củ/tháng chỉ bằng tiền đi chợ của nhà em thôi, cơ mà đó là tiền đi chợ nhà em cả 1 năm 😘😘😘