[Funland] chi phí nhà e ở time

sakai_yo

Xe lăn
Em thì chỉ hiểu đơn giản là những người cho con học VIN họ có định hướng khác, mình nên tôn trọng quan điểm cá nhân của họ. Không nên dạy bất kỳ ai phải tiêu tiền như nào, họ tiêu tiền của họ cơ mà.
Đúng vậy, em với cụ chắc cũng quá hiểu chuyện học giỏi với thành công nó cũng chưa chắc đi liền với nhau - trên này nhiều cụ đi họp lớp c3 lớp đh chắc sẽ rõ nhất. Cho nên con học giỏi đỗ trường công nổi không phải là mục tiêu của tất cả đâu ạ, đừng áp quan điểm của mình vào người khác. Văn minh là phải tôn trọng sự khác biệt chứ đừng ra giọng con tao học trường ít tiền nhưng vẫn đỗ nọ đỗ kia.

Riêng với cụ thớt longloan , trừ khi khả năng kiếm tiền của cụ không phải nghĩ, còn không cụ kiệm kiệm cái khoản ăn sáng cafe 1 chút. Chứ cái vụ học hành của con thì em rất thông cảm với cụ, thú thật là chi phí học hành của F1 nhà em luôn chiếm từ 25-30% tổng chi phí gia đình 1 tháng.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhân ngày mưa e vừa lượn vào time về.

Mưa gió thế mà thật quái đản là có 1 anh, 1 chụy vẫn quần áo ngắn chạy bộ vòng quanh time.

E trộm nghĩ cư dân làng time cũng thật dị. Nhẽ ko chạy bộ 1-2 hôm nó bị chết à?

sthd

Xe lăn
Em thấy cụ giọng mỉa móc đấy ạ, mà nhiều người cũng nhận thấy chứ chả riêng gì em. Con em không học Vin nhưng em cũng không có kiểu chê bôi đấy, lo nhà mình cho xong đi đã ạ.
bình thường. chả thấy mỉa móc gì. vào cafe fun thì fun chút mới đúng.
nhạy cảm quá thì nên tránh

Đúng vậy, em với cụ chắc cũng quá hiểu chuyện học giỏi với thành công nó cũng chưa chắc đi liền với nhau - trên này nhiều cụ đi họp lớp c3 lớp đh chắc sẽ rõ nhất. Cho nên con học giỏi đỗ trường công nổi không phải là mục tiêu của tất cả đâu ạ, đừng áp quan điểm của mình vào người khác. Văn minh là phải tôn trọng sự khác biệt chứ đừng ra giọng con tao học trường ít tiền nhưng vẫn đỗ nọ đỗ kia.
Chuẩn, "tôn trọng sự khác biệt" và "không có duy nhất đúng".

Mưa gió thế mà thật quái đản là có 1 anh, 1 chụy vẫn quần áo ngắn chạy bộ vòng quanh time.

Uầy, tôn trọng đam mê họ đi. Không họ lại bảo mình "nhẽ không đảo hàng trong phiên nó bị chết à?" 😜

LinhTrườngSa

Xe hơi
Là trung bình yếu ở Times hay gọi là bình dân cũng dc.
Tiêu nhìu thì cũng phải lo nhìu.áp lực nhiù.
Có thể gọi là dễ thở mặt vật chất nhưng tinh thần luôn căng thẳng ý
Thôi cụ
Em thì chỉ hiểu đơn giản là những người cho con học VIN họ có định hướng khác, mình nên tôn trọng quan điểm cá nhân của họ. Không nên dạy bất kỳ ai phải tiêu tiền như nào, họ tiêu tiền của họ cơ mà.
Mợ dừng tranh luận là đúng, đang tranh luận chi phí sinh hoạt thì lái vấn đề sang chi phí học phí, hết hằn học mỉa mai cư dân Time giàu rồi bình phẩm chất lượng giáo dục Vin. Sao họ không lo kiếm tiền mà cứ lên đây dạy người khác tiêu tiền nhỉ.

Thôi cụ

Mợ dừng tranh luận là đúng, đang tranh luận chi phí sinh hoạt thì lái vấn đề sang chi phí học phí, hết hằn học mỉa mai cư dân Time giàu rồi bình phẩm chất lượng giáo dục Vin. Sao họ không lo kiếm tiền mà cứ lên đây dạy người khác tiêu tiền nhỉ.
Vâng, căn bản tính em cũng không thích hơn thua ạ.

Em thấy vụ khấu hao xe nó cứ sao sao.
Mua về thứ gì mà chả khấu hao, sao cụ chỉ tính mỗi cái xe?
Nếu thế cụ phải tính thêm con iphone 20 triệu. Dùng trong 3 năm, vị chi là mỗi tháng 700 nghìn.
Cái ti vi 12 triệu, dùng trong 6 năm, mỗi tháng mất thêm 50 nghìn.

Em thấy vụ khấu hao xe nó cứ sao sao.
Mua về thứ gì mà chả khấu hao, sao cụ chỉ tính mỗi cái xe?
Nếu thế cụ phải tính thêm con iphone 20 triệu. Dùng trong 3 năm, vị chi là mỗi tháng 700 nghìn.
Cái ti vi 12 triệu, dùng trong 6 năm, mỗi tháng mất thêm 50 nghìn.
Thực ra cụ ấy trình bày không khéo thôi ạ.
Như em, dặn vợ mỗi năm để riêng ra 2,3 chục. Có việc gì sửa nhà, thay đồ thì có sẵn 1 món cho đỡ sốc ạ.

Thực ra cụ ấy trình bày không khéo thôi ạ.
Như em, dặn vợ mỗi năm để riêng ra 2,3 chục. Có việc gì sửa nhà, thay đồ thì có sẵn 1 món cho đỡ sốc ạ.
Đang nóu về chi tiêu hàng tháng mà mợ.
Còn tiền mua quần áo chưa tính.

harpagon2021

Xe đạp
Thật ra, để "chi tiêu hàng tháng" như mợ chủ 30 triệu ấy thì cần thu nhập ít nhất gấp đôi vì đó chỉ là chi phí tồn tại, những nhu cầu sinh hoạt tối thiểu.Để sống thì cần cộng nốt các chi phí khác nữa và tôi hiểu mợ chủ tế nhị ko nhắc đến. Với cách chi phí hàng tháng như mợ chủ nêu tôi đoán tổng chi một năm của cả gia đình ko dưới 700 triệu.

fadco

Xe container
Nhà e tháng 10 củ. Vẫn êm.mì tôm .mì phở
Cháo e mua 4 thùng.ăn sáng đảo nhau. Cafe ko uống. Chỉ uống trà đá. Nước lọc.
Cafe cụ mua lọ Nescafe của Thái, 130k pha được 60 cốc đủ uống 2 tháng rẻ và ngin vệ sinh hơn vạn lần trà đá vỉa hè:))

xebobabanh17201

Xe điện
Con em học trường làng chỉ tốn tiền học thêm, tiền ăn thì Gấu nhà em tuần đi chợ đầu mối 1-2 lần( Hôm nào cũng xách cả đống gọi Bố con xuống bê lên nhà). Còn từ lúc dịch chủ yếu trà/coffe em tự pha ít ra ngoài. Nói chung tùy điều kiện với lại Vợ chịu khó tí thì sinh hoạt cũng không tốn kém lắm.

Chỉnh sửa cuối:

tkcserver

Xe tải
Em cũng sống ở một vùng quê ở CH Séc và mức chi tiêu cơ bản (những khoản bắt buộc cho sinh hoạt gia đình hàng tháng) cũng thấp hơn rất nhiều so với ở những thành phố lớn.

Nhìn mức chi phí của mọi người ở VN thì em thấy khá đắt đỏ. Như em để ý mẹ tụi nhỏ chi tiêu hàng tháng có những mục đặt lệnh hàng tháng từ tài khoản như sau:

- tiền chi phí cho nhà ở (1 phòng khách, 3 phòng ngủ, 1 bếp, 1 phòng tắm) : 3 triệu VND.
- tiền điện : 2 triệu (bên em không dùng điều hoà, điện chủ yếu dùng cho tủ lạnh, máy giặt, máy xấy, máy rửa bát, tivi).
- tiền nước : vì liên quan tới cửa hàng phục vụ dân làng nên nước được miễn phí.
- tiền sưởi : cả làng vẫn chưa có hệ thống ga khí đốt nên phải dùng lò sưởi bằng củi, thế nên được hỗ trợ giá củi, tính ra mỗi tháng hết 1 triệu.
- tiền học của cả 3 cháu được miễn phí.
- tiền ăn ở trường : nhóc bé 500 ngàn, nhóc nhỡ 700 ngàn và nhóc lớn 900 ngàn.
- tiền xe bus 2 lượt : 3 x 10 ngàn x 22 = 660 ngàn.
- tiền tham gia câu lạc bộ bóng đá : cả 3 nhóc đều được miễn phí kể cả 1 bữa ăn trong ngày có thi đấu , chỉ có nhóc nhỡ là phải đóng thêm 2 triệu mỗi năm tiền mua trang thiết bị tập luyện.
- tiền bảo hiểm xã hội : 2 x 3 triệu
- tiền bảo hiểm y tế : 2 x 2,5 triệu
- tiền bảo hiểm xe bắt buộc : 2 x 500 ngàn
- tiền bảo hiểm 2 chiều cho xe : 1 x 1 triệu
- tiền bảo dưỡng xe : 2 x 1 triệu

Đấy là những khoản cơ bản hàng tháng khoảng 24 triệu tự động chừ từ tài khoản, chưa kể tiền ăn uống và tiền xăng xe.

Tiền xăng khoảng 10 triệu, chủ yếu là mỗi tháng lên Praha ít nhất 1 tới 2 lần, đi Brno từ 2 tới 4 lần kết hợp lấy hàng và đưa các con đi chơi, nghỉ ngơi và ăn uống. Đi làm thì đa số em đạp xe hoặc đi cùng anh em công nhân nên thỉnh thoảng đổ vài trăm tiền xăng.

Riêng khoản ăn uống thì mẹ tụi nhỏ nhà em khá xông xênh, nên mức chi không cố định. Giá cả thực phẩm cơ bản ở bên Séc không đắt, nhưng đồ hải sản phải nhập nên giá lại cao. Mà nhà em có 3 nhóc đang tuổi ăn tuổi lớn nên tụi em không tiếc chi cho khoản này.

Nhưng đấy là tụi em ở vùng quê, chứ nếu ở trên Praha hay các thành phố lớn thì chi phí cơ bản phải gấp rưỡi tới gấp đôi.
Em ở quê nhưng cũng thuộc hà nội ạ. Cách nhà e khoảng 5-7k kcn rất lớn có thể nói lớn nhất hà nội mà mức sống như chi tiêu của e thấy đủ. Nhà hơn 100m2 có khoảng nhỏ trồng rau, 2 con đi học trường công lơps 3 và mầm non. Xem các cụ trên nói về chi phí hành tháng thấy khiếp quá. Cách nhau độ 20-30km mà khác nhau nhiều quá

longloan

Xe tăng

Dân time ko dị.
Họ đặt ra mục tiêu và cố hoàn thành kẻ cả nắng mưa.
Kiếm xiền cũng vậy.ko vì khó quá mà ko làm.
Cần cố gắng hơn tất nhiên sẽ mệt mỏit áp lực hơn cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:
Kiếm xiền cũng vậy.ko vì khó quá mà ko làm.
Cần cố gắng hơn và tất nhiên sẽ mệt mỏit áp lực hơn cunaj
Không phải không làm vì khó, mà vì khó quá không làm được.
Thấy vất vả quá mà không làm khi có cơ hội thì mới đáng phê bình.