[Funland] chi phí nhà e ở time

vcons

Xe máy
E nói chi phí bình thường thui nhé
Nhà e gọi là bình dân ở time
.gọi là cơ bản.các cụ sẽ thấy chi phí cũng nhỉnh hơn ngoài chút.
Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
8-điện nước 1.5 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)
Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ
Cụ nào tiếp kiệm hơn thì chắc đỡ tốn nhìu hơn
Cụ giàu quá

shiluo

Xe container
Nhà em không 4b (em còn xe đạp), 2F1 học trường công, nhà riêng không thuê, điện thoại lâu lắm rồi 2 vợ chồng không mua con nào >10 củ, không phải chu cấp bố mẹ mà tháng cũng 3-40 củ. Mức chi tiêu của cụ chủ thớt cũng không hoang phí gì cả (còn nhiều khoản chưa tính hết).

Kurumasuki

Xe container
Đùa chứ,kẻ khoe,người gato...loanh quanh lại vật nhau,mất hết hòa khí.
Thống nhất ở khoản chi cho giáo dục chiếm 30% chi phí gia đình ( dù ở TP hay ở quê). Kết hợp với 20% tổng chi ngân sách nhà nước dành cho giáo dục cho ra kết quả là các cô giàu và chất lượng học sinh ko đc công nhận quốc tế.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tiền thuốc ko chính đáng .có hại cho sức khoẻ.nợ ngân hàng thế chết ah cụ.
Chi phí của em đây: Nhà Ba Đình Hà Nội
- Tiền học cho 2 đứa (1 công lập, 1 dân lập): 10tr
- Tiền gửi xe : 2,3tr
- Tiền ăn uống gia đình : 7tr
- Tiền bia bọt ở nhà : 1,8tr
- Tiền thuốc lá : 3tr
- Tiền tiêu hàng ngày : 6tr
- Tiền bảo hiểm cho vợ : 1,7tr
- Tiền điện (trung bình cả năm) : 1,5tr
- Tiền trả thẻ credit (mua sắm lung tung) : 5tr
- Tiền trả nợ ngân hàng : 13tr
TỔNG: 51.3tr
Nhà vc và 2 con mà ăn 7tr thì hơi ít trong khi tiền thuốc lá, bia bọt lại hơi nhiều. Cụ cân đối lại chút. Ăn sạch hơn, ngon hơn, dinh dưỡng hơn.

shiluo

Xe container
Khi cộng thêm tiền thuê / mua nhà thì chi phí ở Mỹ sẽ vượt lên trên, nhưng tổng hợp lại thì nói chung là chi phí bên này không đắt đỏ hơn là bao so với chi phí ở HN / Tp HCM (nếu so sánh mức sống tạm coi là tương đương nhau).

Về việc sống ở đâu vui hơn thì cái đó là cảm nhận của từng người, không so sánh bằng con số được. Cá nhân em thì em thích cảm giác "yên tâm" khi ở nước ngoài hơn. Yên tâm khi ăn một miếng ăn, hít một can không khí, mua một sản phẩm, làm một giấy tờ thủ tục gì đó, v.v...
Cụ thử tính xem mức ở bển như tương đương gđ em xem (chi phí cũng cỡ cụ chủ thớt nhưng con em học trường công giống con cụ ở bển):
1 giúp việc để đi làm về 2 vc không phải làm việc nhà chỉ chơi với con và làm gì mình thích.
Năm 4-5 chuyến du lịch
Tuần khoảng 2 buổi gđ ra ngoài ăn vào cuối tuần
Tháng khoảng 2 buổi đưa gia đình cùng bạn bè con cái đi ăn nhà hàng
Vợ thì dùng các dịch vụ chăm sóc răng, tóc, da,..
Nói chung là ở đâu sẽ có cái hay của nơi đấy, chỉ tính các cụ chỉ tính những cái mình muốn thấy thì vô cùng lắm.

Leanh65

Xe container
Nhà em không 4b (em còn xe đạp), 2F1 học trường công, nhà riêng không thuê, điện thoại lâu lắm rồi 2 vợ chồng không mua con nào >10 củ, không phải chu cấp bố mẹ mà tháng cũng 3-40 củ. Mức chi tiêu của cụ chủ thớt cũng không hoang phí gì cả (còn nhiều khoản chưa tính hết).
Cụ tiêu gì nhiều thế và không kê chi tiết ra đây. Nhà em 5 người, 2f1 học trường công, 1f1 học mẫu giáo tư, không phải chu cấp bố mẹ ( em năm về quê vài lần cho mẹ tiêu vặt tầm 20-25 tr cả tết nhất) không phải thuê nhà, điện bq 1tr/th, nước 120k, không bhnt, chưa ốm đau nặng, hiếu hỉ chu toàn, 2 4b có chỗ để không phải thuê, tháng 2 vc 20 triệu cũng vừa đủ. Em ở HL giá cả không phố cũng không quê. À nhà em có vườn, rau hầu như không phải mua.

Chỉnh sửa cuối:

puredoll

Xe điện
Quan trọng là nhà Cụ bao nhiêu người? 2F1 học Vin mà chi phí 30tr/tháng không kể 4 bánh E thấy cũng là tiết kiệm rồi :)

alceste

Xe điện
Để mai em hỏi lại bạn em có làm lao công ko ạ. 40 củ một tháng mà cụ chủ thớt nói là mức TRUNG BÌNH YẾU so với mặt bằng cư dân ở Times thì quả thật là dân Times giàu quá ạ!
Em thấy với những người đi làm bây giờ, khoảng từ > 40 tuổi trở lên, thì thu nhập 30 đến 50 M/1 tháng một người là rất bình thường thậm chí còn là hơi thấp so với tuổi, đặc biệt là với những người ở time (chứ nếu ko lấy đâu tiền mua nhà mua xe).
Em nghĩ một số cụ mợ ở đây tuổi trẻ, nên không hình dung ra và có những nhận định như vậy, chứ thực ra nếu làm công ty và khu vực tư nhân bây giờ lương cao mà. Nhất là sau khoảng 40 tuổi, lên vị trí quản lý và kinh nghiệm nhiều.

andrewiles

Xe hơi
Hic công nhận giờ mọi thứ đều tốn các cụ ạ.

holland

Xe tăng
Cụ nói kỳ lạ thật, 2vc, 2 con học trường công mà 3-40tr tháng? Chắc toàn ăn đồ đắt tiền hoặc con học thêm nhiều mà cụ không biết?
Các cụ lương cao nên chi tiêu 40-50tr/tháng thấy quá bình thường, chứ mình lương không cao nên không bao giờ chi tiêu ở mức đó. Mình không bao giờ ghi mình chi tiêu những gì mà chỉ đưa vào phong bì tiền chi tiêu của tháng. Tháng cao bù tháng thấp, lúc lương lậu ngon lành thì 20-25tr/tháng, khi thất nghiệp thì 15tr/tháng cũng xong. Nhà 2 F1 (ĐH và cấp 3 tiền học 6tr), 1 xe 4 bánh, 3xe 2 bánh đều phải trả tiền gửi. Thế mà ăn uống vẫn đàng hoàng, thậm chí tự nấu đảm bảo ngon.
Theo mình tháng 40-50tr là mức khá. Phổ biến ở mức 15-25tr là chính. Dưới 15tr mà 2F1 thì chi tiêu hơi vất vả.

xebobabanh17201

Xe điện
Cụ nói kỳ lạ thật, 2vc, 2 con học trường công mà 3-40tr tháng? Chắc toàn ăn đồ đắt tiền hoặc con học thêm nhiều mà cụ không biết?
Các cụ lương cao nên chi tiêu 40-50tr/tháng thấy quá bình thường, chứ mình lương không cao nên không bao giờ chi tiêu ở mức đó. Mình không bao giờ ghi mình chi tiêu những gì mà chỉ đưa vào phong bì tiền chi tiêu của tháng. Tháng cao bù tháng thấp, lúc lương lậu ngon lành thì 20-25tr/tháng, khi thất nghiệp thì 15tr/tháng cũng xong. Nhà 2 F1 (ĐH và cấp 3 tiền học 6tr), 1 xe 4 bánh, 3xe 2 bánh đều phải trả tiền gửi. Thế mà ăn uống vẫn đàng hoàng, thậm chí tự nấu đảm bảo ngon.
Theo mình tháng 40-50tr là mức khá. Phổ biến ở mức 15-25tr là chính. Dưới 15tr mà 2F1 thì chi tiêu hơi vất vả.
Liệu cơm gắp mắm mà mợ, như Gấu nhà em chịu khó ra chợ mua nên nó rẻ chứ cứ đồ nhập khẩu thì vô cùng :). Nhà em cũng chỉ tầm 20-25 củ mà thấy cũng khá tươm

duchoa1309

Xe tải
Tôi mới thấy ông dị chứ ai dị!
Thấy 1 Anh 1 Chị thì quy chụp cho cả vạn người!
Nhân ngày mưa e vừa lượn vào time về.

Mưa gió thế mà thật quái đản là có 1 anh, 1 chụy vẫn quần áo ngắn chạy bộ vòng quanh time.

E trộm nghĩ cư dân làng time cũng thật dị. Nhẽ ko chạy bộ 1-2 hôm nó bị chết à?

Mr.Victo

Xe máy
Theo em thì 100tr cũng thiếu mà 10tr thì cũng đâu vào đấy.

Demchinhhang.net

Xe container
Thôi em xin chốt hạ để chúng ta nghỉ cho khỏe nhé:))
Tiêu 40 củ/ tháng là giầu có ở Việt Nam nói chung khá giả ở Hà Nội nói riêng rồi.
Hết giờ giải tán:D

holland

Xe tăng
Liệu cơm gắp mắm mà mợ, như Gấu nhà em chịu khó ra chợ mua nên nó rẻ chứ cứ đồ nhập khẩu thì vô cùng :). Nhà em cũng chỉ tầm 20-25 củ mà thấy cũng khá tươm
Thật đó,nhà mình Ba đình tầm 20-25 là khá tươm rồi. Đợt thất nghiệp tiết kiệm hơn nhưng do ở nhà nên trưa nào cũng bún phở miến cháo...các loại đến nỗi cả nhà không có nhu cầu ăn hàng mấy món đó. Công nhận lương các cụ cao thất, em gần 5x mà lươmg thấp dí,mang tiếng cty NN, giờ làm tư nhân lại càng thấp hơn. 2 vc thu nhập đều làng nhàng nên đúng là phải liệu cơm gắp mắm. Nhưng thành phố tiêu tầm 15tr cũng ok, tất nhiên là không có khoản ăn hàng,đồ nhập đắt tiền hay ngồi quán sành điệu. Thời covid nó làm ng giàu tiết kiệm hơn và người nghèo (nếu vẫn còn thu nhập) đỡ tủi hơn vì chẳng nhà hàng quán xá gì được.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thử tính xem mức ở bển như tương đương gđ em xem (chi phí cũng cỡ cụ chủ thớt nhưng con em học trường công giống con cụ ở bển):
1 giúp việc để đi làm về 2 vc không phải làm việc nhà chỉ chơi với con và làm gì mình thích.
Năm 4-5 chuyến du lịch
Tuần khoảng 2 buổi gđ ra ngoài ăn vào cuối tuần
Tháng khoảng 2 buổi đưa gia đình cùng bạn bè con cái đi ăn nhà hàng
Vợ thì dùng các dịch vụ chăm sóc răng, tóc, da,..
Nói chung là ở đâu sẽ có cái hay của nơi đấy, chỉ tính các cụ chỉ tính những cái mình muốn thấy thì vô cùng lắm.
Giúp việc: full time thì đắt hơn kỹ sư, vì ít người chịu làm nghề giúp việc gia đình
Ăn quán: bữa ăn 1 triệu ở VN thì bên này khoảng 100 đô
Chăm sóc răng: miễn phí vì có bảo hiểm
Tóc, da: cái này em không rõ vì em không đi chăm sóc như các mợ bao giờ, nhưng nói chung cứ đụng đến nhân công là đắt
Du lịch: tùy đi đâu

Tổng thể lại thì em vẫn thấy 25-30tr/tháng ở HN & TpHCM tương đương khoảng 2000-2500 USD/tháng ở Mỹ.

Có ai nói gì về chuyện đấy đâu :)
Thế nhưng so sánh những thứ mình quan tâm (chi phí cuộc sống chẳng hạn) thì vẫn là việc cần làm.

trasuanong

Xe tải
Nhân ngày mưa e vừa lượn vào time về.

Mưa gió thế mà thật quái đản là có 1 anh, 1 chụy vẫn quần áo ngắn chạy bộ vòng quanh time.

E trộm nghĩ cư dân làng time cũng thật dị. Nhẽ ko chạy bộ 1-2 hôm nó bị chết à?
E thấy cụ mới dị, cụ mỉa mai người khác mà trong khi người ta chả làm gì ảnh hưởng đến cụ. Văn minh lên cụ ơi.