[Funland] Chi phí chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất ở

geminihp

Xe máy
Bố e có thửa đất đc cấp giấy chứng nhận vào tháng 8/2004, trong đó có 200m2 đất ở, 300m2 vườn tạp. Nay muốn sang tên cho e nên tiện e muốn chuyển đổi 300m2 vườn tạp kia sang đất ở thì chi phí tính theo công thức các cụ vừa đưa trên đây thì thấy thành tiền tỷ nghe cũng rén quá các cụ nhỉ?

Race Dead

Xe điện
Nghị định 45/2014 quy định về thu tiền sử dụng đất, Nghị định này hướng dẫn Luật đất đai 2013 nên giờ phải chờ Nghị định mới.
Nội dung nộp 50% tiền đất khi chuyển đổi từ đất vườn, đất nông nghiệp xen kẹt trong khu dân cư ấy phải gắn liền với đơn vị đất ở, tức là đất muốn chuyển đổi phải gắn liền với đất ở của Cụ và có thêm điều kiện hạn mức giao đất. Có các Mức nộp tiền chuyển đổi khác nhau, căn cứ vào thời điểm sử dụng đất ở và đất vườn đó. Nếu đất vườn đó dùng mục đích đất ở, gắn liền với đất ở trước 15/10/1993 thì không phải nộp đối với số diện tích nằm trong hạn mức giao đất, công nhận đất ở trong khu vực; mức 50% là mức sử dụng từ 15/10/93-01/7/2004;... Cái này đội Cò đất thuộc lắm.
Giờ Nghị định mới quy định về thu tiền sử dụng đất rất nhiều người chờ đợi, quan tâm vì cách tính tiền sử dụng đất phải nộp dựa vào giá thị trường x mức phải nộp. Mức phải nộp thì căn cứ vào thời điểm sử dụng. Nếu sử dụng từ 01/7/2014 đến nay mà nộp 100% thì Các cụ cứ để đất đó mà dùng, cấp sổ gần bằng giá đất cụ mua ở thị trường. Hic

Cụ có thể giải thích rõ giúp em đoạn trích trên dc ko ? Đất các cụ nhà em để lại cũng đang dính mấy chục mét đất vườn , nhưng sổ đỏ chỉ mới dc cấp năm 2000 , và có giấy tờ chứng thực dc giao và sử dụng cả khu đất trước đó nhiều năm , nay em đang gặp rắc rối với cái đất vườn kia quá .

Vấn đề là hiện chưa áp theo thị trường giá 30tr mà chỉ theo khung 3tr/m2 thôi chẳng hạn, thì phí chuyển đổi vẫn là thấp :D
Cái này hiện nay vẫn đang diễn ra, nhưng chắc chắn nhà nước sẽ sửa đổi rất nhanh cụ ạ. Như cụ trên có nói, đang cập nhật và áp dụng từ 1/1/2026.

Tức là lỗ hổng sẽ đc vá rất nhanh

Thế mua đất nông nghiệp xong dựng nhà tạm ( kiểu nhà lắp ghép sẵn) rồi làm vườn ao chuồng luôn thì có được không cụ. Vẫn ở được mà nó vẫn là đất ruộng.
Đất vườn lên được chứ đất nông nghiệp thì thôi cụ ạ, lên được thì quan xã quan huyện húp hết rồi
Chuyển đổi được thì không đến lượt mình, kể cả có sỏi trong đầu chứ đừng nói lớ ngớ chưa biết gì còn đi hỏi xem như thế nào á. Quan xã phường, huyện thị họ chả xơi từ đời tám hoành rồi cụ ah!
Đúng rồi các cụ.
Mảnh dạng có sẵn trong quy hoạch đất ở hiện tại, ko đến lượt mình đâu.

Em mờ thớt hỏi là vì, nhiều trường hợp hiện nay vẫn đang gom đất nông nghiệp, mà rõ ràng đất đấy hiện quy hoạch vẫn là đất nông nghiệp

Mục đích thứ nhất là chờ đền bù
Muc đích thứ 2 là đợi may mắn được chuyển đổi sang đất ở/TMDV trong tương lai (ví dụ 5-10-20 năm nữa)

Nhưng với mục đích thứ 2, thì theo luật hiện nay, với nguyên tắc tính chi phí em nêu, thì họ đâu có lơi phải ko các cụ.

K.P.T 74

Xe buýt
Thằng Em trai em mua đất ngay Long Biên - Hà Nội có 65 m2 đất có sổ đỏ - còn lại 10m2 là đất NN đây
Lý do thì do chủ cũ được chuyển đổi 130m2 đất ở/ 140 m2 đất vườn ao liền kề ( còn lại 10m2 không được chuyển đổi hoặc lý do gì đó... trời mới biết
Ông này bán cho 2 chủ mới mỗi người 65m2 ở có sổ đỏ - nay còn trơ lại 10m2 vườn ao liền kề giữa 2 nhà;
Nay cu Em mua nốt 10m2 vườn ao kia gộp vào 65m2 đất có sổ đỏ - nó muốn chuyển đổi mục đích SD 10m2 đất vườn ao sang đất có sổ đỏ - mà hình như khó hơn lên trời?
Vậy là nếu chuyển đổi cho dân thì nhà nước có thêm nguồn thu và cũng chả sai với luật mà sao CQ không làm nhỉ?
E cũng dính vụ này. Hồi 2014 mua mảnh bên Đông anh trong đó có mấy chục mét đất vườn, hồi đó nếu làm chuyển đổi sang đất ở thì chỉ hết trên 20tr gì đó nhưng lười. Đến giờ luật mới có hiệu lực mới nhớ ra. Mảnh này em ko có ý định ở nhưng nếu bán mà dính tý đất vườn thì giá cũng sẽ ko đc như ý

lodudu

Xe điện
Bây giờ chuyển đổi sang đất ở từ đất vườn ở nông thôn, các cụ còn phải định vị luôn vị trí đất ở (để tránh việc đền bù sau này, ông mang hết đất ở ra chỗ đc đền bù, xong lại xin chuyển đổi trên đất vườn còn lại).
Vậy là giờ đổi sổ là phải ghi đâu là thổ cư, đâu là vườn đúng ko cụ. Trước e thấy k ghi cụ thể trên sổ

Patriots

Xe lăn
Nó phải căn cứ quy hoạch, ví như xã A quy hoạch đất ở 10HA, khi đã cấp 9,5HA thì chỉ còn nửa HA để chuyển đổi thôi.
Mà quy hoạch ở mình thì các cụ biết rồi đấy!
Khó tuỳ người và dễ cũng tuỳ người, anh cháu làm cả trăm ha, sắp tới cả ngàn ha cũng OK, nhanh nữa là đằng khác

lodudu

Xe điện
Vậy giờ nên mua thổ cư càng nhiều càng tốt các cụ nhỉ. Chi phí chuyển như các cụ phân tích thì căng quá

lta500

Xe buýt
Đúng rồi các cụ.
Mảnh dạng có sẵn trong quy hoạch đất ở hiện tại, ko đến lượt mình đâu.

Em mờ thớt hỏi là vì, nhiều trường hợp hiện nay vẫn đang gom đất nông nghiệp, mà rõ ràng đất đấy hiện quy hoạch vẫn là đất nông nghiệp

Mục đích thứ nhất là chờ đền bù
Muc đích thứ 2 là đợi may mắn được chuyển đổi sang đất ở/TMDV trong tương lai (ví dụ 5-10-20 năm nữa)

Nhưng với mục đích thứ 2, thì theo luật hiện nay, với nguyên tắc tính chi phí em nêu, thì họ đâu có lơi phải ko các cụ.
Em nghĩ ở làng xã thì dân cứ đổi đất nông nghiệp cho nhau rồi làm nhà ở tạm -> như hình thành 1 làng mới mà nhà nào đất cũng rộng. :D đường xá thì dồn điền đổi thửa rồi, thích thì góp tiền trải nhựa. Thế là dần dần lại thành đất ở. :D

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Em nghĩ ở làng xã thì dân cứ đổi đất nông nghiệp cho nhau rồi làm nhà ở tạm -> như hình thành 1 làng mới mà nhà nào đất cũng rộng. :D đường xá thì dồn điền đổi thửa rồi, thích thì góp tiền trải nhựa. Thế là dần dần lại thành đất ở. :D
đấy là ngày xưa, giờ ở quê mà đất nông nghiệp vượt lên 1 cái là công an xã xuống ngay, hết cái thời làm láo rồi cụ ạ/

nickthu2

Xe buýt
cháu thấy nhiều người ở quê nói chuyện là đất nhà họ đang ở mấy đời cũng chưa có sổ nhưng giờ tiền ra sổ lớn quá + với đất trong làng họ cũng không sợ vào qui hoạch nên cũng ko có động lực làm sổ.

Nhạc

Xe container
Chuyển được không đơn giản đâu cụ ơi, không phải muổn chuyển là chuyển được. Cực cực khó, phải có dự án quy hoạch mới được. Có tiền cũng khó
Chính xác là có chuyển đc đâu, phải quy hoạch, phải hđnd tỉnh duyệt quy hoạch. Cá nhân chuyển vào mắt.

lta500

Xe buýt
đấy là ngày xưa, giờ ở quê mà đất nông nghiệp vượt lên 1 cái là công an xã xuống ngay, hết cái thời làm láo rồi cụ ạ/
Luật mới cho phép rồi mà cụ. Cho phép đất nông nghiệp kết hợp kiểu làm farm, thăm quan, du lịch... còn gì.

huyhung123

Xe điện
Lấy đâu ra chuyện đấy. Quê e bao nhiêu năm trc chủ tịch xã người làng nên láo nháo dc ( chi đẹp là OK), năm ngoái đổi chủ tịch mới thế là máy xúc cho đi tất. Có ông chú e vừa xây dãy trọ 10 phòng hết gần 1 tỉ, mất trắng luôn.
Giờ vừa chở mấy viên gạch về là đã có cán bộ đến hỏi rồi!

hoviethung

Xe lăn
Chuyển được không đơn giản đâu cụ ơi, không phải muổn chuyển là chuyển được. Cực cực khó, phải có dự án quy hoạch mới được. Có tiền cũng khó
Tầm cỡ thủ tướng mới có đủ thẩm quyền quyết định chuyển đổi. Chứ có tiền cũng cũng không làm nổi đâu.

wiv

Xe hơi
Dân đen mà chuyển đc thì khó hơn lên giời. E đc biết là chuyển đổi sang đất thổ cư thì phải có kế hoạch cả năm của tỉnh đc giao tiêu bao nhiêu. Dân mà biết làm hồ sơ thì cán bộ ăn gì

duongphong

Xe container
Đất vườn lên được chứ đất nông nghiệp thì thôi cụ ạ, lên được thì quan xã quan huyện húp hết rồi
Thế mà em thấy đội chạy QC vẫn nói chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang đất ở là sao các cụ.

lta500

Xe buýt
Lấy đâu ra chuyện đấy. Quê e bao nhiêu năm trc chủ tịch xã người làng nên láo nháo dc ( chi đẹp là OK), năm ngoái đổi chủ tịch mới thế là máy xúc cho đi tất. Có ông chú e vừa xây dãy trọ 10 phòng hết gần 1 tỉ, mất trắng luôn.
Giờ vừa chở mấy viên gạch về là đã có cán bộ đến hỏi rồi!
Thế chủ tịch cũ có bị bế không cụ.