[Funland] Chém gió chuyện mua nhà chung cư bị lỗ kinh khủng

mỹ phẩm 230

Xe tải
Chào các cụ. Chả là em thấy mua nhà chung cư bị lỗ kinh khủng nên chém gió 1 tí cho vui.
Mong các cụ vào chém cùng.
---------------------------
Chuyện như sau: htrc em có thấy 1 cụ rao bán 1 căn 113m2 ở Hà Thành Plaza chỗ Thái Thịnh đó ạ.
Năm 2011 mua 40tr/m2. Nay 2017 rao bán lại 30tr/m2 (mà nhiều cụ còn kêu đắt, k bán nổi). Ban nhà bây h đc 3 tỷ
vậy em tính như sau: 6 năm mất toi 1 tỷ 1.
Vậy 1 năm mất 183 triệu -> 1 tháng mất 15,222 triệu.
-----------------
vậy -->
Đem 15M đi thuê nhà ^^
3 tỷ gửi tiết kiệm hoặc đầu tư gì đó (lãi suất 7% năm). 1 năm đc 210tr (chưa tính lãi cộng dồn nhé) mỗi tháng lãi 17,5M
:bzLiệu như vậy có phải hay hơn không các cụ nhỉ :-ss
------------------------
Nhà chung cư lỗ kinh khủng quá :-ss
Đây là suy nghĩ của cá nhân cháu.
Các cụ cứ chém nhiệt tình để cháu thông não phát
:D:D:DP/s: Cháu ở nhà mặt đất nên cũng không hiểu tâm lý các cụ mua chung cư lắm ^^
Nhà chung cư lỗ đáng bao mua nhà mặt phố từ năm 2011 chắc bây giờ bán còn lỗ hơn nhiều.

Ngô Minh Tâm

Xe buýt
Cc của cụ cho thuê bèo quá vậy. Chắc không có nội thất. Thực ra căn đó mới toanh cụ thế chấp vay được khoản vẫn đầu tư món khác được. Tiền cho thuê gánh lãi NH.
À vâng, em cho vợ chồng bạn ở cụ ạ, nó cho thuê nhà nó đc như vậy nên em lấy vậy, chứ đúng ra phải hơn nhiều đấy ạ.

minhthang168

Xe tải
Chào các cụ. Chả là em thấy mua nhà chung cư bị lỗ kinh khủng nên chém gió 1 tí cho vui.
Chuyện như sau: htrc em có thấy 1 cụ rao bán 1 căn 113m2 ở Hà Thành Plaza chỗ Thái Thịnh đó ạ.
Năm 2011 mua 40tr/m2. Nay 2017 rao bán lại 30tr/m2 (mà nhiều cụ còn kêu đắt, k bán nổi). Ban nhà bây h đc 3 tỷ
-----------------
vậy -->
Đem 15M đi thuê nhà ^^
3 tỷ gửi tiết kiệm hoặc đầu tư gì đó (lãi suất 7% năm). 1 năm đc 210tr (chưa tính lãi cộng dồn nhé) mỗi tháng lãi 17,5M
------------------------
:D:D:DP/s: Cháu ở nhà mặt đất nên cũng không hiểu tâm lý các cụ mua chung cư lắm ^^
lãi hay lỗ còn tùy vào mục đích và tầm nhìn của cụ, chứ mua lúc sốt bán lúc héo thì kêu lỗ :))

Ngô Minh Tâm

Xe buýt
Em như Cụ bán ngay và luôn, gửi tk chắc chắn được gấp đôi hay gấp 3 số 6 tr. Nhà do cơ quan xây chất lượng nhiều khi ko tốt lắm, giá dv thấp nên ko duy trì lâu, ngoài 5 năm sẽ xuống cấp nên mất giá nhanh hơn. Rồi từ từ tìm chỗ khác đầu tư chút là đẹp. Ahihi
Thực ra, nhà đó là của BCA cụ ạ, em không biết chất lượng xd thế nào, em đc mua giá gốc nên rẻ khá nhiều, một số tòa TM bên cạnh chất lượng không đc như thế, em cũng chưa có nhu cầu ở, với lại cũng chưa cần đến xèng, vì em vẫn có những khoản khác đang đầu tư sinh lời rồi cụ ạ. Đúng là em chưa có nội thất, nhưng đã có tủ bếp và em sắm đủ đồ dùng như bát đĩa, chăn màn cho một gia đình lớn, em cho bạn dùng luôn. chỉ chưa kịp lắp điều hòa thôi, vì đợt đó em phải vào TP HCM công tác mấy tháng.

sunvoi

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ nhà em hay bảo: "biết thế thì đã giàu". ĐỌc được thị trường biết lúc nào bong bóng nó vỡ nữa thì vô địch.

NHưng mà nhà ấy, đóng đồ vào cho Tây hay hộ gia đình thuê thì không thể lỗ đậm như cụ tính được đâu. :D

-----------------
vậy -->
Đem 15M đi thuê nhà ^^
------------------------

Lamborghini F1

Xe tải
Thực ra, nhà đó là của BCA cụ ạ, em không biết chất lượng xd thế nào, em đc mua giá gốc nên rẻ khá nhiều, một số tòa TM bên cạnh chất lượng không đc như thế, em cũng chưa có nhu cầu ở, với lại cũng chưa cần đến xèng, vì em vẫn có những khoản khác đang đầu tư sinh lời rồi cụ ạ. Đúng là em chưa có nội thất, nhưng đã có tủ bếp và em sắm đủ đồ dùng như bát đĩa, chăn màn cho một gia đình lớn, em cho bạn dùng luôn. chỉ chưa kịp lắp điều hòa thôi, vì đợt đó em phải vào TP HCM công tác mấy tháng.
Nhà xxx, mình đang ở, nói chung là thiết kế rất xấu và bí, chỉ được cái là chất lượng xây dựng khá ổn vì xây cho CBCNV, phí dịch vụ thấp nhưng về độ sạch sẽ và duy trì lại không tốt. Cụ cứ cân đối các yếu tố đó, và ước tính 10 năm nữa xem phương án nào hay hơn.

Ngô Minh Tâm

Xe buýt
Nhà xxx, mình đang ở, nói chung là thiết kế rất xấu và bí, chỉ được cái là chất lượng xây dựng khá ổn vì xây cho CBCNV, phí dịch vụ thấp nhưng về độ sạch sẽ và duy trì lại không tốt. Cụ cứ cân đối các yếu tố đó, và ước tính 10 năm nữa xem phương án nào hay hơn.
Vâng, em cũng không ở đó cụ ạ, chẳng biết mấy năm nữa các F1 có ở không nữa, vì cũng mỡi nhận nhà được 1 năm thôi cụ ạ.

5sang

Xe tải
Cháu làm bất động sản ạ. Để đầu cơ ngắn hạn thì đập chung cư. Dài hạn thì đập thổ cư. Còn dở dở ương ương thì làm vài căn liền kề ạ :))

UniDung

Xe buýt
Em vào hóng các cụ chém, em xác định mua chung cư để ở chứ lâu dài vẫn cứ phải mặt đất.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn

UniDung

Xe buýt
phải nói thật thời điểm này đầu tư chung cư chỉ có tèo...Mua ở thì còn đuợc. Với lại gần đây thấy mua nhà chưa hoàn thiện rủi ro cao quá

Pilota

Xe điện
-----------------
vậy -->
Đem 15M đi thuê nhà ^^
------------------------

Thế cháu cũng hỏi cụ thật là cụ đã mua nhà riêng chưa? Nếu chưa thì cụ có thấy cụ tiết kiệm được bao nhiêu so với chỗ cụ phân tích trên kia? Và cụ đang ở nhà như thế nào, nếu là nhà thuê thì có thích thú và thoải mái như nhà riêng không? Còn nếu cụ mua nhà rồi thì cảm giác của cụ về ngôi nhà riêng của mình ra làm sao? Mặt khác là có bị thiệt hại quá nhiều về kinh tế như cụ phân tích trên kia không?

nhungsieunhan9x

Xe tải
Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ sẽ dành phần ai? Khi mà người ta làm đc ra nhiều tiền vậy thì chắc họ chẳng nghĩ đến gửi tiết kiệm để lấy lãi đâu ạ. Bán lỗ 1 tỉ khéo họ còn làm đc việc khác kiếm ra đc vài ba tỉ ý chứ.

muachieukyniem

Xe điện
ý cụ là cụ bán cái nhà ở Thái thịnh ??
Cho cháu xin info nha

muachieukyniem

Xe điện
Cụ thớt phát biểu hơi phiến diện, đầu tư chung cư có dự án lãi có cái lỗ nhé. Quan trọng là mua và bán tại thời điểm nào, chất lượng xây dựng, dịch vụ, vị trí chung cư ra sao....em đã đầu tư 2 căn lãi được gần 1 tỉ trong chưa đầy 1 năm. Còn bà chị em mua 1 căn mandarin garden đúng thời điểm đáy sóng có 29tr/m2, giờ giá giao dịch tầm 53trm2. Vậy cụ tính xem lãi hay lỗ?
mandarin mà 53 á ? cụ bảo bà chị bán lẹ đi ạ.

mr new

Xe tải
ý cụ là cụ bán cái nhà ở Thái thịnh ??
Cho cháu xin info nha
Cụ chủ nhắc tới nhà e thì tối thiểu cũng pr cho e cái link để e bán nhà chứ :D
Báo cáo các cụ e là chủ cái chung cư đang được cụ chủ vinh danh đây ạ (https://www.otofun.net/threads/ban-can-goc-chung-cu-ha-thanh-plaza-102-thai-thinh.1221165/)
E cũng ko trình bày nhiều nhưng nhà đất thì nó cũng thế ạ.
Giữa năm 2009, e mua 1 nhà ở Khâm Thiên của 1 cụ OFer trên này 2.6t , tầm gần 2 năm sau, đầu 2011, e bán cho 1 cụ cũng OF trên này 4.5t (vì thởi điểm sốt đất đấy nó thế). Sau đó e thêm 700tr, mua 1 căn nhà 5 tầng ở ngã tư sở tức là 5.2 tỷ ở thời điểm đó. Tuy nhiên đầu 2016 e cũng mới bán chưa được 4t.
Ví dụ thế để thấy, nếu so với giá e mua căn ở ngã tư sở 5.2t kia thì cũng nhà đất mà e ở 5 năm bán cũng lỗ hơn hơn tỷ. Tuy nhiên so với tổng tiền thực chất e bỏ ra (2.6+0.7=3.3t) thì vẫn tính là có lãi (vâng xin gạch tạm các yếu tố lạm phát, giá vàng, giá usd..cứ tiền việt tính thôi ạ).
Còn chung cư Thái Thịnh nếu cụ nhìn thời điểm e mua 40tr/m2 năm 2011 trước khi nhà đất đóng băng thì bây giờ bán theo giá thị trường cũng lỗ như căn nhà 5 tầng kia thôi.
Còn thực tế là bây giờ e đang ở cũng là chung cư nhưng là bên Royal. E hoàn toàn hài lòng với chất lượng cuộc sống dịch vụ ở đây và ko nghĩ tới ngày quay lại dưới mặt đất nữa. Giờ mua nhà đất e cũng chỉ tính phương án nhà mặt phố còn cho thuê thôi, chứ ở thì e thôi ạ.
E dốt nên tính toán cũng chỉ đến vậy. Các cụ thương tình mua giúp e căn chung cư đi để gia đính có thêm bát ăn ạ :P
Nhà e cụ ạ. Cụ chủ chắc đọc thread nhà e bán nên mới lập thread này.