[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

60Hz

Xe buýt
Em toàn cố gắng đi làn giữa nếu có thể, vì đỡ phải nhường là 1, 2 là 2 bên rộng, có tình huống thì không gian xử lý cũng rộng rãi hơn.

Camry270772

Xe buýt
Nhường thì lại phải chuyển làn. Cho nó vượt bên tay phải được không các cụ.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Trên cao tốc nhiều làn đường, xe nào muốn vượt thì chuyển làn mà vượt. Cụ không cần phải nhường.
chạy max 120km/h mà chuyển làn liên tục rất nguy hiểm nên mới có quy định nhường đường cho xe xin vượt cụ ạ. Rất tiếc là nhiều lái xe cố tình không hiểu điều này

harman_kardon

Xe điện
Luật nào cho chạy quá 120km/h nếu biển chỉ cho dưới 120km/h, không vi phạm giao thông?
đừng lôi tây lông vs tây gì vào đây. Đây là Việt Nam.
đấy, bản thân cụ đã chẳng hiểu 1 tý gì gọi là về luật cả đấy, Tôi chạy 125 km/h đấy, và tôi không hề sai luật. tôi đủ sức vượt chắc luôn. chưa cần nói đến thằng đẻ ra luật đâu. hãy học cách văn minh khi tham gia GT đi cụ ạ, kẻo có ngày tai nạn sảy ra , rồi họa ập vào thân thì hối không kịp đâu. với 120km/h thì cơ hội sống sót hay thương tật là chuyện khó tránh khỏi lắm. hãy nhường đường và đi về bên phải nhiều nhất có thể. Hơn nữa hãy học lại luật đi. chứ cụ còn có những suy nghĩ như này . Biết bao người sẽ cười vì sự thiếu hiểu biết còn cãi chầy , cãi cối đấy.

seadogs

Xe tăng
Cụ có bỏ tiền ra làm con đường đấy không, đường đấy có phải của cụ ko? Nếu không phải thì không có quyền gì hết, có điều kiện cho vượt thì cho vượt hết không kể tốc độ nhanh hay chậm. Sai đúng có cơ quan có thẩm quyền lo.

Các cụ muốn vượt người chạy max trên cao tốc rồi thì kiểu gì cụ ấy cũng vượt. E hay điều chỉnh để các cụ ấy có không gian làn trái hoặc phải để vượt. Cũng tránh chuyển làn khi nhường, ra ra vào vào tốc độ cao nguy hiểm vd

đấy, bản thân cụ đã chẳng hiểu 1 tý gì gọi là về luật cả đấy, Tôi chạy 125 km/h đấy, và tôi không hề sai luật. tôi đủ sức vượt chắc luôn. chưa cần nói đến thằng đẻ ra luật đâu. hãy học cách văn minh khi tham gia GT đi cụ ạ, kẻo có ngày tai nạn sảy ra , rồi họa ập vào thân thì hối không kịp đâu. với 120km/h thì cơ hội sống sót hay thương tật là chuyện khó tránh khỏi lắm. hãy nhường đường và đi về bên phải nhiều nhất có thể. Hơn nữa hãy học lại luật đi. chứ cụ còn có những suy nghĩ như này . Biết bao người sẽ cười vì sự thiếu hiểu biết còn cãi chầy , cãi cối đấy.
5km là để bù cho sai số thiết bị đo. Ví dụ xe cụ chạy báo 120km nhưng máy bắn tốc độ lại là 125km. Còn việc cụ chạy cố ý 125km thì ko thể nói cụ đúng đc

aaathanh

Xe tải
Các cụ cãi nhau khỏe quá. Mặc định là có thể cho vượt được thì nhường ngay, ở đó mà cãi nhau làm giề...

VietPx91

Xe máy
Thời gian gần đây chúng ta vẫn hay tranh luận về việc nếu chạy đúng tốc độ thì có phải nhường xe xin vượt ko? Để cùng nhau nắm rõ Luật hơn, chúng ta hãy cũng xem quy định của Luật GTĐB quy định như thế nào nhé:

Luật GTĐB:
I. Vượt xe (Khoản 2, 3, 5 Điều 14)
- Khoản 2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
- Khoản 3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

II. Các trường hợp cấm vượt xe (Khoản 5, Điều 14)
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế; d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ. Trong trường hợp xe xin vượt không đủ điều kiện an toàn hoặc thuộc trường hợp cấm vượt, các phương tiện có quyền không nhường đường.

Như vậy, hoàn toàn không có quy định là nếu đã đi đúng tốc độ thì không phải nhường đường cho xe xin vượt như nhiều người chúng ta đang tự suy luận. Trường hợp không cho vượt là chúng ta đã vi phạm quy định về nhường đường, còn việc xe xin vượt kia đi quá tốc độ là công việc của pháp luật chứ không phải của chúng ta.

Xin chia sẻ ý kiến của e với các Cụ
Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?
Theo em nó chỉ là văn hóa giao thông thôi, mỗi người nhường nhịn 1 chút sẽ an toàn cho tất cả.

harman_kardon

Xe điện
5km là để bù cho sai số thiết bị đo. Ví dụ xe cụ chạy báo 120km nhưng máy bắn tốc độ lại là 125km. Còn việc cụ chạy cố ý 125km thì ko thể nói cụ đúng đc
Cụ ơi, luật cho phép để tránh sai số. cụ cứ làm như vậy không sai đâu. Bản thân em đi 26 năm nay rồi, chưa bao giờ bị dính máy chụp cố định hay dính súng bắn tốc độ khi sảy ra vào trường hợp như vậy cả. Ở VN sai số là 5, ở bển là 7. tuy nhiên nếu nên đi vào ngưỡng 124 chẳng hạn, như vậy sẽ an toàn hơn. trên đường em gặp biết bao nhiêu xe Sự tuần tra GT nữa. họ không phạt đâu. Nếu các cụ có thời gian, hay lên youtube xem các clip xe CS hình sự tuần tra bắt lỗi thì sẽ hiểu luật và văn hóa ứng xử khi tham gia GTĐB nhiều hơn .

pkhcsht

Xe điện
Thời gian gần đây chúng ta vẫn hay tranh luận về việc nếu chạy đúng tốc độ thì có phải nhường xe xin vượt ko? Để cùng nhau nắm rõ Luật hơn, chúng ta hãy cũng xem quy định của Luật GTĐB quy định như thế nào nhé:

Luật GTĐB:
I. Vượt xe (Khoản 2, 3, 5 Điều 14)
- Khoản 2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
- Khoản 3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

II. Các trường hợp cấm vượt xe (Khoản 5, Điều 14)
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế; d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ. Trong trường hợp xe xin vượt không đủ điều kiện an toàn hoặc thuộc trường hợp cấm vượt, các phương tiện có quyền không nhường đường.

Như vậy, hoàn toàn không có quy định là nếu đã đi đúng tốc độ thì không phải nhường đường cho xe xin vượt như nhiều người chúng ta đang tự suy luận. Trường hợp không cho vượt là chúng ta đã vi phạm quy định về nhường đường, còn việc xe xin vượt kia đi quá tốc độ là công việc của pháp luật chứ không phải của chúng ta.

Xin chia sẻ ý kiến của e với các Cụ
E đã từng hỏi các cụ trên of và đã đc cccm mắng mỏ rằng bất luận trường hợp nào, khi xe sau xin vượt và nếu phía trc an toàn ko trở ngại thì phải nhanh chóng nhường đường. E càng ngẫm càng thấy đúng ahj.

Jamebonds

Xe container
e cũng hay để 123-124km/h khi chạy cao tốc

mackmyta

Xe tăng
ngta đã xin thì cụ cho đi...mất mát gì đâu mà

PBinhvl

Xe buýt
Chúng ta nên tập thói quen: khi đi trên cao tốc hay đường có nhiều làn... hãy đi vào làn phía trong bên phải, nhường làn ngoài cùng bên trái cho anh em nào muốn vượt, muốn đi nhanh!
Em hay đi 5b, em cực dị với mấy ông cứ lù rù ôm làn trái...

PBinhvl

Xe buýt
Đọc mấy trang là em có thể đoán được cụ nào học lái đàng hoàng, cụ nào học vớ vẩn... thật.
(em học c500 năm 2013, thầy nhắc gì trên đường, em không bg quên...)

Cụ xin vượt ko chuyển làn thì cụ nhường phải chuyển. Mà cụ nhường ấy cũng đang đi max. Đang tranh cãi ở chỗ đấy: đg đi max phải chuyển làn cho ông khác vượt lên. Mà ông này chắc là chạy hơn max rồi

Nongdantb

Xe tăng
Nhường hay không là do cụ quyết, dẫn luật làm gì, vô lăng mình cầm chân ga mình đạp.Cụ k cho vượt thì thằng nào chạy bố láo nó cũng lạng lách nó vượt.

motthoidongbim

Xe điện
Cá nhân em thì hay chạy đủ tốc độ và không muốn ông nào dí sát đít. Ông nào có nhu cầu vượt là em nhường khẩn trương khi đủ điều kiện. Em ghét nhất mấy ông chạy như rùa bò nhưng nhất định bám làn trái. Trên đường trên cao hay có tình trạng này. Chạy chậm nhưng nhất định bám làn trái.
Rùa bò bám trái thì còn nói gì nữa cụ
Cụ trích dẫn Luật ra đi. Hay lại từ 0-5km/h là không bị phạt?

Azeglio

Xe điện
1. Nói về luật thì tôi đã nói rồi, bác sẽ phạm luật, nếu có xe ở làn phải đi nhanh hơn bác, mà thực tế thì rất nhiều. Xe chạy đến 100km/h hoặc hơn chạy ở làn sát phải rất nhiều, vì 2 làn trái thường bị các xe chạy chậm chiếm chỗ mất rồi (ví dụ xe của bác chạy 80km/h).
2. Nói về cách ứng xử, làn giữa cho xe chạy đến 120km/h, nên sẽ có rất nhiều xe chạy ở tốc độ sát 120km/h hoặc hơn ở làn này. Bác chạy 80km/h ở làn này là quá chậm, gây cản trở và ức chế cho những lái xe muốn chạy nhanh hơn.
3. Làn sát phải cho xe chạy 60-100km/h, hoàn toàn phù hợp với nhu cầu của bác (80km/h), bác đi vào làn đó là cực kỳ hợp lý, tại sao cứ phải chạy ở làn cho phép đến 120km/h?

Tóm lại, bác chạy làn giữa mà chỉ chạy 80km/h thì sẽ sai về luật và sai cả về cách ứng xử với nhau trên đường. Bác chạy 110-120km/h ở làn này thì không vấn đề gì. Đây cũng là hệ quả của những quy định dốt nát của ngành GTVT (quy định tốc độ/phương tiện theo làn)
Nói thật với cụ là em cũng toàn chạy trên 100km/h làn giữa thôi. Và nhường các cụ khác mát ga làn trái. Cụ bảo em, nếu có đi, 80km/h làn giữa là sai thì em hỏi cụ em sai chỗ nào
Cản trở vì cụ chạy tốc độ tối thiểu trên làn 120km/h, gần như 100% các xe đi làn này sẽ phải chuyển làn để tránh xe của cụ.
Trong trường hợp làn phải có xe tải chạy 80km/h (trường hợp này rất hay xảy ra), 2 cụ đi song song với nhau một đoạn dài và để cho tất cả các xe khác chạy nhanh hơn chỉ 1 làn duy nhất để di chuyển?
Như thế ko gọi là cản trở thì gọi là gì? Cái gì đã ngăn cản cụ chuyển sang làn 100km/h để chạy hay chỉ do cụ thích thế?
Đường của ai người đấy đi. Em đóng phí, em đi đường em chọn. Tốc độ tối thiểu 80km. Em nhường các cụ tổ c lái làn trái rồi, em nhường xe tải làn phải rồi.
Em đã nói rồi, chưa thấy cụ nào phải "xin đường" em cả. Cứ lên xe là phải tốc độ tối đa à?