[Funland] Chạy đúng tốc độ có phải nhường đường cho xe xin vượt không?

TieuFu

Xe container
- Tôi đã trả lời bác 100 lần mà.bác k đọc thôi : bám trái với tốc độ "cao nhất " là để an toàn nhất và đảm bảo lưu thông nhanh nhất, ổn định nhất. Vì tôi đi max, tôi nhấn mạnh là max tốc rồi nên tôi không cản trở phương tiện nào cả.
- Câu hỏi hai của cụ : vì sao không đi giữa : vì tôi đi max tốc độ,, nếu tôi đi giữa ( làn nhiều phương tiện tốc độ thấp hơn) thì tôi phải ra vào liên tục như thủ môn, như thế nhiều nguy cơ rủi ro ,kém an toàn. Đấy là quan điểm của tôi, còn cụ nào thích đi vào giữa là quan điểm của các cụ, k bàn.
- nhiều cụ giở luật ra, cũng chỉ là lòng vòng, luật nào cấm đi max ở làn trái ? . Rồi dùng lời lẽ đao to búa lớn, miệt thị ng khác kém văn minh, ích kỉ, dốt nát. Chính những từ ngữ đó đã thể hiện cái gọi là mức văn hoá, văn minh của các cụ đó trên of này.top.
lão đang cản trở người tham gia giao thông đâý ( kể cả khi người khác chạy quá tốc độ ) Không ai cấm lão bám vào đâu, nhưng khi nó xin vượt thì lão cần nhường !

Xe gia đình

Xe điện
Dung hòa cả 2 luồng quan điểm, em thấy thế này:
1- Nếu các làn đường tốc độ như nhau thì khuyến cáo tất cả các xe không nên bám làn ngoài
2- Nếu các làn đường tốc độ không giống nhau:
+ Đi đúng làn theo tốc độ của xe
+ Nếu đang đi làn ngoài đúng tốc độ mà có xe sau xin vượt, thì tùy tâm (vì việc giảm tốc độ, chuyển làn vào ra liên tục rất nguy hiểm trên cao tốc)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Như bao vụ tranh luận về giao thông khác đều do biển báo ở ta thiếu logic, thiếu nhất quán, chắp vá từ n nền giao thông khác trên thế giới.

Cụ nào từng chạy xe ở các nước văn minh về vn sẽ chủi từ thằng cắm biển đến 1 đàn bò đang tham gia giao thông máy móc, mà lỗi chính là luật ko học đến nơi đến chốn lại thêm đội cắm biển ngâu hơn bò. :))
Tôi cực lực lên án vụ "lại thêm đội cắm biển ngâu hơn bò".
Đội thợ mỏ đó khôn hơn bò nhiều lần.
Lý do thì bác biết rồi.

Ví dụ thì đầy: Cấm vượt đèn vàng - Hạ tốc độ đột ngột ...
Đồng chí Thăng ĐL đáng kính còn phải ra văn bản liên quan đến việc Hạ tốc độ này.

Nhưng có cái này thì tôi thấy quả là khốn nạn:
Tôi cho rằng, biển quan trọng nhất trong giao thông là cặp biển Ưu tiên và Không ưu tiên.
Cặp biển 2 và 3 dưới đây:

Và cái này cực kỳ hiếm gặp ở đất nước văn minh công bằng minh bạch này.
Thi thoảng thấy biển 2; biển 3 rất ít gặp.
Cặp biển 2+3 (đúng quy trình) thì tôi chưa thấy bao giờ (cứ cho là tôi ít đi và chưa gặp).

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Có hôm em chạy max 100km/h ở Láng Hoà Lạc mà có cụ bán tải xin vượt, em vào bên phải cho vượt và vẫn chạy làn đó luôn. Được mấy km lại cụ ấy xin vượt thì em chịu vì nhường nữa em lại vào làn 80km/h à. :))
Thế là cụ ấy tạt vào làn 80km vượt em..

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
lão đang cản trở người tham gia giao thông đâý ( kể cả khi người khác chạy quá tốc độ ) Không ai cấm lão bám vào đâu, nhưng khi nó xin vượt thì lão cần nhường !
Cản trở ai ạ, vậy cụ đi 140 làn đó thì cụ cũng đang cản trở thằng đi 150 đó. Theo em ( th đang đi max) không cần xin xỏ gì cả nên không cần nhường, thích cứ nhích phải mà vượt. Đường nhiều làn ng ta bỏ khái niệm vượt phải lâu rồi,bám vào làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Cá nhân em thì hay chạy đủ tốc độ và không muốn ông nào dí sát đít. Ông nào có nhu cầu vượt là em nhường khẩn trương khi đủ điều kiện. Em ghét nhất mấy ông chạy như rùa bò nhưng nhất định bám làn trái. Trên đường trên cao hay có tình trạng này. Chạy chậm nhưng nhất định bám làn trái.

thanhcong2002

Xe buýt
Thế nhỡ ra xe nó quyền chạy mà không vi phạm nó cũng phải bẩm cụ à.
Xe ưu tiên nó phải bẩm em bằng đèn nhấp nháy hoặc còi chuyên dụng chứ sao. Còn không có đèn, còi chuyên dụng thì em không biết nó là loại gì thì kệ thôi.

TieuFu

Xe container
Cản trở ai ạ, vậy cụ đi 140 làn đó thì cụ cũng đang cản trở thằng sắp đi 150 đó. Theo em không cần xin xỏ gì cả nên không cần nhường, thích cứ nhích phải mà vượt. Đường nhiều làn ng ta bỏ khái niệm vượt phải lâu rồi,bám vào làm gì.
Cản ông đường sau xin vượt ! vì người lái nó khác với máy lái ! cụ không nhường thì nó cngx sẽ vượt phải nếu có thể ! Tuy nhiên người xin vượt mà cụ cứ khăng khăng chạy Max không cho thì nhiều khi ức chế, giống như cụ chạy max mà gặp ông chạy dưới max không nhường ! họa cũng từ đó mà ra !

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thời gian gần đây chúng ta vẫn hay tranh luận về việc nếu chạy đúng tốc độ thì có phải nhường xe xin vượt ko? Để cùng nhau nắm rõ Luật hơn, chúng ta hãy cũng xem quy định của Luật GTĐB quy định như thế nào nhé:

Luật GTĐB:
I. Vượt xe (Khoản 2, 3, 5 Điều 14)
- Khoản 2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
- Khoản 3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

II. Các trường hợp cấm vượt xe (Khoản 5, Điều 14)
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế; d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ. Trong trường hợp xe xin vượt không đủ điều kiện an toàn hoặc thuộc trường hợp cấm vượt, các phương tiện có quyền không nhường đường.

Như vậy, hoàn toàn không có quy định là nếu đã đi đúng tốc độ thì không phải nhường đường cho xe xin vượt như nhiều người chúng ta đang tự suy luận. Trường hợp không cho vượt là chúng ta đã vi phạm quy định về nhường đường, còn việc xe xin vượt kia đi quá tốc độ là công việc của pháp luật chứ không phải của chúng ta.

Xin chia sẻ ý kiến của e với các Cụ
Đi chuẩn luật là phải đi về phía bên phải. Vì vậy, nếu không vượt thì phải đi về phía bên phải. Nhiều ông cứ đi đúng tốc độ ở phía bên trái xong nghĩ rằng mình đi đúng luật. Hài vê lờ.

ubisapro

Xe trâu
e nhường được là nhường tất. Chả sung sướng gì ko thằng dí mít mình :D

thanhcong2002

Xe buýt
Cụ xem video trong bài dưới đây. Em tả sơ bằng mồm: xe ben đinh cắt cua ngược chiều vòng xuyến bị xe con dừng xe chặn lại, xe ben đinh lách qua nhưng xe con đã lùi tiến ngay tại vòng xuyến không cho xe ben đi sai luật. Như vậy có nói là xe con đang cản trở giao thông không?

TieuFu

Xe container
Cụ xem video trong bài dưới đây. Em tả sơ bằng mồm: xe ben đinh cắt cua ngược chiều vòng xuyến bị xe con dừng xe chặn lại, xe ben đinh lách qua nhưng xe con đã lùi tiến ngay tại vòng xuyến không cho xe ben đi sai luật. Như vậy có nói là xe con đang cản trở giao thông không?

Rõ là ông xe con có sai lão ạ ! Ông xe có cam mới chuẩn !

chinhatm

Xe container
Thế em đi làn giữa 80km/h, nhường các cụ 120km/h làn trái và vượt các cụ xe tải 60km/h làn phải trong cùng. Em có gì sai???
1. Nói về luật thì tôi đã nói rồi, bác sẽ phạm luật, nếu có xe ở làn phải đi nhanh hơn bác, mà thực tế thì rất nhiều. Xe chạy đến 100km/h hoặc hơn chạy ở làn sát phải rất nhiều, vì 2 làn trái thường bị các xe chạy chậm chiếm chỗ mất rồi (ví dụ xe của bác chạy 80km/h).
2. Nói về cách ứng xử, làn giữa cho xe chạy đến 120km/h, nên sẽ có rất nhiều xe chạy ở tốc độ sát 120km/h hoặc hơn ở làn này. Bác chạy 80km/h ở làn này là quá chậm, gây cản trở và ức chế cho những lái xe muốn chạy nhanh hơn.
3. Làn sát phải cho xe chạy 60-100km/h, hoàn toàn phù hợp với nhu cầu của bác (80km/h), bác đi vào làn đó là cực kỳ hợp lý, tại sao cứ phải chạy ở làn cho phép đến 120km/h?

Tóm lại, bác chạy làn giữa mà chỉ chạy 80km/h thì sẽ sai về luật và sai cả về cách ứng xử với nhau trên đường. Bác chạy 110-120km/h ở làn này thì không vấn đề gì. Đây cũng là hệ quả của những quy định dốt nát của ngành GTVT (quy định tốc độ/phương tiện theo làn)

Namtroc

Xe điện
Nhường là văn hoá chứ chả liên quan tốc độ, e là nhường tuốt

captain81

Xe tải
Em chỉ xin trích lại cho các cụ xem phải nhường đường khi đã đi tốc độ tối đa đúng hay sai nhé: các cụ xem phần chữ in đậm

Mục 2.b Điều 5, nghị định 100

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;

boyboy1990

Xe điện
Chửi thì mồm gần tai hơn, xe thì có kính, thích thì cứ chửi thôi cụ. Em nhường làn bên trái cho các cụ đang vội rồi, cản trở gì nhờ?
Cản trở vì cụ chạy tốc độ tối thiểu trên làn 120km/h, gần như 100% các xe đi làn này sẽ phải chuyển làn để tránh xe của cụ.
Trong trường hợp làn phải có xe tải chạy 80km/h (trường hợp này rất hay xảy ra), 2 cụ đi song song với nhau một đoạn dài và để cho tất cả các xe khác chạy nhanh hơn chỉ 1 làn duy nhất để di chuyển?
Như thế ko gọi là cản trở thì gọi là gì? Cái gì đã ngăn cản cụ chuyển sang làn 100km/h để chạy hay chỉ do cụ thích thế?

Tookies

Xe điện
Ông nào chạy được max tốc cho phép vui lòng up clip dài 5 phút lên đây.
Đảm bảo chỉ 1 phút là gặp 1 con nhợn cũng đang nghĩ là mình đang max tốc éo cần nhường ai.

Làm được up clip hãy nghĩ xem nên nhường hay không! Toàn thánh dò mìn 60 ~ 80kmh ở làn 120 lên dạy đời!

thanhcong2002

Xe buýt
Em chỉ xin trích lại cho các cụ xem phải nhường đường khi đã đi tốc độ tối đa đúng hay sai nhé: các cụ xem phần chữ in đậm

Mục 2.b Điều 5, nghị định 100

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;
Vâng cụ quả là người am tường luật pháp. Bám trái max tốc độ cho phép là hoàn toàn đúng quy định. E trích đầy đủ giúp cụ

Jinzin

Xe điện
Bất kể xe nào xin vượt, cho dù vượt bên trái hay bên phải, cho dù là xe máy hay ô tô, cho dù họ đi quá tốc độ. Em luôn nhường cho họ vượt nếu có thể!

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
1 số cụ ôm làn trái và cho rằng mình đúng thì xem lại nguyên tắc luôn đi về phía bên phải của luật GTDB.
Ví dụ các Cụ mà đi đường quốc lộ tỉnh lộ hẹp, không có làn phân chia theo phương tiện mà cứ mấy trăm mét lại gặp 1 Cụ đi xe đạp, max tốc độ :D cũng đang ôm phía trái, nhất định không cho vượt thì các Cụ làm thế nào? :D

Nên quản trị quốc gia quyết định tất cả. Những cái sai để mãi lại trở thành cái có lý.
Luật GTDB là loại luật phổ cập, dễ hiểu ngay cả với học sinh tiểu học vậy mà cứ cãi nhau hoài :D

Chỉnh sửa cuối: