[Funland] Cháu hỏi dại mồm

Tony_Le

Xe container
Con dâu yêu mẹ chồng hơn mẹ đẻ mình thì hãy thắc mắc sao mẹ chồng ko yêu mình hơn con gái. Theo ý kiến em thì điều quan trọng là cư xử văn minh, đúng lễ nghi văn hoá, chứ việc so sánh là ko cần thiết và ko thể.
Có ai thắc mắc hay so sánh đâu, chỉ là nói huỵch toẹt ra như thế thì khó sống thôi.

cairong_2011

Xe container
Mẹ chồng nói như thế chứng tỏ bà ấy chưa một ngày sống cùng mẹ chồng.
Bà già em cũng nhiều lúc thể hiện quan điểm đó (nói với người khác). Các bà dì có khuyên bảo a, b, c nhưng chắc cũng không thay đổi được suy nghĩ đã hằn sâu trong đầu. Có lúc em hỏi nhỏ: Thế bà đã có bao ngày sống cùng với bà nội và chăm sóc bà nội để hiểu ngọn ngành quan hệ mẹ chồng nàng dâu ? Bà im lặng.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhà em 2 anh em trai . Mẹ em thương 2 con dâu hơn cả con trai .

Jake CNK

Xe buýt
Mẹ chồng nói như thế chứng tỏ bà ấy chưa một ngày sống cùng mẹ chồng.
Bà già em cũng nhiều lúc thể hiện quan điểm đó (nói với người khác). Các bà dì có khuyên bảo a, b, c nhưng chắc cũng không thay đổi được suy nghĩ đã hằn sâu trong đầu. Có lúc em hỏi nhỏ: Thế bà đã có bao ngày sống cùng với bà nội và chăm sóc bà nội để hiểu ngọn ngành quan hệ mẹ chồng nàng dâu ? Bà im lặng.
Cụ chuẩn phết. Bà nội em mất sớm, ông nội thì cũng ko ưa bố em và ko sống cùng ạ

pooka

Xe container
Hiếm có nhà nào yêu thương như con gái đâu cụ
Mình làm dâu cứ làm tròn bổn phận của mình với gia đình chồng,sống tốt phần mình rồi sẽ được yêu thương
Như em mấy lần rõ ràng bà sai nhưng vẫn chửi mình ,em cứ im nhường bà nói xong dần bà cũng biết là hơi quá lại vui vẻ như không có gì ạ
Quan điểm của em thì sai hay đúng phải rõ ràng, sai mà chửi người đúng là không được, trừ khi ở trong tình huống phụ thuộc thì phải chịu.
Không im không nhường nhịn gì hết. Kể cả hai bên nội ngoại. KKK

Muon_biet

Xe cút kít
Các CCCM cho cháu hỏi mẹ chồng nói thẳng con dâu là " *** thể yêu con dâu bằng con gái được, đừng có mà so bì, có mang nặng đẻ đâu, có máu mủ gì đâu mà yêu được"
Em câm nín cmnl chẳng biết trả lời vợ kiểu gì
Xin CCCM có kinh nghiệm cho cháu phương án thoát kèo này ạ :(

Cháu thêm cái ảnh chống trôi
Hỏi vợ cụ!!!

LienPhuong

Xe điện
Nhà em, ngày mới cưới, con dâu mẹ chồng không hợp nhau, thực ra là cụ không muốn em cưới cô ấy làm vợ. Có xung đột không be bé thổi vào tai em (em đi công tác 3 tháng, về nhà nghe 2 bên báo cáo thôi chứ không chứng kiến).

Lập tức tách các đồng chí ra hai nơi khác nhau. Với mẹ: không cần mẹ yêu nó như con, nếu nó láo mẹ cứ vả vỡ mồm. Với vợ: Không cần phải yêu như mẹ đẻ nhưng phải tôn trọng vì đấy là mẹ anh, xuân thu nhị kỳ 1 Tết, 2 giỗ phải có mặt, vui vẻ làm việc của con dâu rồi lượn, về nhà muốn nói gì thì nói với anh. Những dịp khác không cần phải về, bố con chúng tao về 1 mình cũng được.

Thời gian sẽ trả lời tất cả, quan trọng là cách sống của vợ chứ mẹ bắt thay đổi thì ăn chửi. Tuy nhiên, mẹ cũng sẽ tự thay đổi thôi nếu con dâu biết được phải làm gì. Ít nhất là ở nhà em, bây giờ các cháu đã lớn, con dâu sắp thành mẹ chồng thì thấy họ yêu thương nhau nhiều hơn. Chả biết có yêu như con gái không nhưng mẹ nằm viện cả tháng, con gái không chăm được ngày nào vì ở xa, con dâu làm tất không ca thán câu nào với chồng.

Mẹ chồng thẳng tính nhưng tâm bà sao thì chỉ cụ biết thôi. Cá nhân em thấy người yếu thế còn thương được, tại sao đứa đẻ ra cháu nội mình lại không yêu nhỉ?
Đồng ý với cụ. Dâu hay rể cứ láo với bố mẹ thì vả vỡ mồm hết 😁

LienPhuong

Xe điện
Con dâu yêu mẹ chồng hơn mẹ đẻ mình thì hãy thắc mắc sao mẹ chồng ko yêu mình hơn con gái. Theo ý kiến em thì điều quan trọng là cư xử văn minh, đúng lễ nghi văn hoá, chứ việc so sánh là ko cần thiết và ko thể.
Tình yêu mẹ chồng con dâu là có điều kiện, nên phải có từ hai phía, đòi hỏi từ một phía là không thể có. Nhưng nếu không thể có tình yêu, thì còn tôn trọng và xã giao là được rồi.
Mấy cụ cứ đòi dâu con rể khách, rồi lại lo sợ không có con giai thì toàn gái nó thành con nhà người hết 😅.

Tony_Le

Xe container
Tình yêu mẹ chồng con dâu là có điều kiện, nên phải có từ hai phía, đòi hỏi từ một phía là không thể có. Nhưng nếu không thể có tình yêu, thì còn tôn trọng và xã giao là được rồi.
Mấy cụ cứ đòi dâu con rể khách, rồi lại lo sợ không có con giai thì toàn gái nó thành con nhà người hết 😅.
Tình cảm mẹ chồng con dâu phát triển theo thời gian. 1. yêu thương nhau qua các cháu. 2. hòa hợp xã giao 3. xung khắc. Đòi hỏi quá k bao giờ đc, giữ mức 2 là ổn, được phần nào của 1 là quá ngon.

pooka

Xe container
Có ai thắc mắc hay so sánh đâu, chỉ là nói huỵch toẹt ra như thế thì khó sống thôi.
Chuyện nói năng với nhau cũng là một hành vi mà cụ, không phải cứ nói thẳng theo suy nghĩ của mình là đúng. Ví dụ chửi bới người khác cũng là phạm luật, mặc dù trong lòng thì nghĩ phải chửi vào mặt người này người kia vì thấy khó chịu thì mới là đúng ý mình, chứ nói năng nhẹ nhàng thì không phải là tâm ý của mình?
Ở trong gia đình thì là cách xử sự với nhau ( theo luật và theo thuần phong mỹ tục thôi) chứ không ai phạt. Vì thế nên mới sinh ra bộ quy tắc ứng xử.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Quan điểm của em thì sai hay đúng phải rõ ràng, sai mà chửi người đúng là không được, trừ khi ở trong tình huống phụ thuộc thì phải chịu.
Không im không nhường nhịn gì hết. Kể cả hai bên nội ngoại. KKK
Em thì sau khi chửi lúc vui vẻ mẹ con với nhau em mới thủ thỉ nói ,và bà hiểu được .chứ tính em không muốn không khí gia đình căng thẳng nên em toàn nhịn cho lành.mặc dù vc em ở riêng nhưng cứ cuối tuần em rủ chồng sang bà ăn uống cho tình cảm ạ

Hự.

Xe điện
quan trọng là cả 2 phía ứng xử lịch sự, đúng lễ nghi. Chứ ko phải quý thì giữ lễ nghĩa, ghét thì mặc kệ, ứng xử ko ra gì. Văn minh được như thế đã rồi mới tính tiếp việc yêu ghét, hơn ai, kém ai.

7vienngocrong

Xe tăng
Mối quan hệ mc _cd nó có điều kiện và tốt đẹp hay không đa phần do mc hết. Em đố các cụ cô gái nào đi ra mắt nhà chồng mà k muốn được mc yêu thương nhà chồng quý mến, đa phần các cô gái phải thể hiện bản thân hết mức tốt để ghi điểm trừ số ít tiểu thư con nhà giàu dám chảnh chẹ chứ cô con dâu nào về nhà chồng mà k tỏ thành ý lấy lòng mc. Nhiều nhà chồng hay đánh giá cao con trai và nghĩ cô gái do con trai mình chọn k xứng nên ghét bỏ chê trách dâu và mẹ chồng mới thể hiện uy lực với con dâu, chứ dâu mới về được mấy cô dám tỏ thái độ với mẹ chồng. Cho nên ô bà có câu 10 năm đầu nhìn mẹ chồng, 10 năm sau nhìn con dâu. Mẹ chồng khôn ngoan là thấy con trai dẫn bạn gái về nếu k đồng ý thì lịch sự trước mặt bạn gái con, sau lưng phân tích cho con trai mình rằng cô gái đó mẹ k hài lòng gì...Con trai mà quyết cưới thì cho ở riêng khỏi va chạm hoặc ở chung thì chấp nhận lịch sự hướng dẫn dâu mới nhập gia nhẹ nhàng chứ la to ghét bỏ dâu rồi mất con trai luôn. MC ứng xử đúng mực mà dâu láo toét thì mới xử con dâu chứ bản thân người lớn ỷ lớn tùy tiện nói tuyên bố rạch ròi như thế làm sao kêu dâu nó yêu. Tình cảm phải từ 2 phía.

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Luật đời nó thế...

wanderersg

Xe tăng
Chốt hạ ..khác máu tanh lòng.
Vợ mình hồi trước chua coa bầu sau cưới 2-3 năm bà còn bảo bỏ đi lấy con khác.Chả thể hiểu nổi suy nghĩ của mấy bà già ntn . Xúi cái chuyen bỏ nhau nhẹ như lông hồng. Vợ e may nó ko biết chứ chắc biết lại buồn.
À bà nha e cũng chả phải một ngày làm dâu bao h.
Nói chung chuyện mẹ chồng nàng dâu muốn hoà hợp thì lý do chính là mẹ chồng thôi miễn con dâu đừng quá phận là ổn.

Kurumasuki

Xe container
Hai người đàn bà yêu chung một thằng đàn bà mới bị thế. Thằng ấy nếu là đàn ông thì phải biết kính mẹ nhường vợ và phải đủ bản lĩnh tách hai người ra riêng chứ không thể vừa muốn bú ti mẹ vừa muốn xoa ti vợ đc.

pooka

Xe container
Hai người đàn bà yêu chung một thằng đàn bà mới bị thế. Thằng ấy nếu là đàn ông thì phải biết kính mẹ nhường vợ và phải đủ bản lĩnh tách hai người ra riêng chứ không thể vừa muốn bú ti mẹ vừa muốn xoa ti vợ đc.
Còm này em ưng nhất

TÔN

Xe container
Nhiều khi e cũng phải đứng giữa 2 người rất là mệt mỏi
Ngày xưa lúc e còn thanh niên ai cũng bảo đứa nào sau về nhà e làm dâu sướng vì bà già dễ tính,bản thân lúc vợ e chưa yêu e thì rất đc bà già quý.nhưng khi về sống chung 1 nhà thì lại khác.trong khi trước kia nhiều đứa ở nhờ thì mẹ e lại rất dễ tính với chúng nó

wanderersg

Xe tăng
Mỗi cay mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh..may mắn ở trong gia đình hoà thuạn có học thức biết cư xử với nhau thì ít chuyện bất đồng,còn gặp nhà phức tạp thì chả nói hay duọc. Bản lĩnh bằng bàn phím thì ai cũng bản lĩnh được.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tách ra được mà em muốn cũng ko tách được, có mỗi cái chuyện cỏn con bà cũng nói chán kinh. Hai vc thì cũng cần có không gian riêng chứ ạ? đi ăn ngoài thì bà bảo là ko quan tâm, bỏ bà ở nhà. xuống ngoại chơi thì bảo đội nhà ngoại lên đầu, nhiều lúc nghĩ mà nản
Chưa đủ điều kiện sống riêng thì đừng lấy vợ lấy chồng cụ / mợ ạ.
Dù đó là điều kiện về tài chính hay điều kiện về tinh thần, trách nhiệm, ràng buộc.