[Funland] Cháu hỏi dại mồm

Xeomchocon

Xe tăng
Nhà em cứ cho ở riêng một chỗ ... thi thoảng giỗ chạp tết nhất ăn uống cùng thôi...xong chúng phắn về nhà chúng nó mà ấp nhau.

.Xukthal

Xe container
Các cụ bà cũng đã từng là con dâu, chả hiểu sao khi có con dâu lại hay xét nét, ko thông cảm đc cho nhau. Mệt.
Gọi là trả nợ đồng lần...cho mà biết xưa bà khổ thế nào nhá :))

Hự.

Xe điện
Con dâu yêu mẹ chồng hơn mẹ đẻ mình thì hãy thắc mắc sao mẹ chồng ko yêu mình hơn con gái. Theo ý kiến em thì điều quan trọng là cư xử văn minh, đúng lễ nghi văn hoá, chứ việc so sánh là ko cần thiết và ko thể.

TamAn7810

Xe tăng
Nghe thì hơi thô nhưng mà thật :D Không ghét nhau là được roài !

minhlp

Xe tải
Bà cụ nói thế là nói thẳng nói thật rồi. Sao mà yêu bằng được. (Tất nhiên có những trường hợp ngoại lệ, nhưng em nghĩ là rất ít).
Thẳng thắn thế là tốt. Dễ sống. Sợ nhất cứ mẹ mẹ con con ngọt xớt mà trong lòng thì chửi thầm.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cụ hỏi câu này hay đấy. Hóng các mẹ ck vào phản biện

Ga_son

Xe điện
ko thể đòi hỏi sự công bằng được mà thực tế ko có sự công bằng hoàn hảo, đến anh, chị em ruột vẫn có cảnh con yêu, con ghét huống hồ dâu con, rể khách.

bo kent

Xe tăng
Em vẫn luôn bảo với mẹ là "không bao giờ con dâu coi mẹ chồng như mẹ đẻ ra mình được. Suy từ bản thân mẹ ra là biết, mẹ chồng vẫn là mẹ chồng, mãi không bằng mẹ đẻ được. Tuy nhiên đôi bên nên tôn trọng nhau và sống làm sao để con dâu luôn coi mẹ chồng như người mẹ thứ 2 hoặc mẹ nuôi là được".
Thực tế thì vợ và mẹ em sống khá hòa thuận do:
- Cả 2 đều rất nhẫn nhịn nhau mỗi khi có tranh luận, bất đồng quan điểm. Rất kiềm chế và cầu thị trong việc tìm tiếng nói chung. Có những lúc bất đồng cao điểm, có nguy cơ vượt kiểm soát thì em đứng ra phân xử là xong.
- 2 bà rất hay tâm sự với nhau những chuyện lớn nhỏ, linh tinh ngoài xã hội. Ngày nào cũng có ít nhất 30 phút bàn tán, đàm luận với nhau chuyện xã hội, người thân, bạn bè, ... Chính những việc tưởng như vô bổ này lại vô tình gắn kết nhau hơn, tránh được các bất hòa.
- Thỉnh thoảng hay mua đồ áo, mỹ phẩm tặng nhau, đi đâu thấy có j hay ho là mua về cho đối phương. Điều này thể hiện sự quan tâm, tạo tiền đề nâng cao sự gắn bó, chia sẻ.
- Một phần có lẽ do mẹ em không có con gái nên cũng dễ dành tình thương cho con dâu hơn.

meotamthe

Xe cút kít
Các CCCM cho cháu hỏi mẹ chồng nói thẳng con dâu là " *** thể yêu con dâu bằng con gái được, đừng có mà so bì, có mang nặng đẻ đâu, có máu mủ gì đâu mà yêu được"
Em câm nín cmnl chẳng biết trả lời vợ kiểu gì
Xin CCCM có kinh nghiệm cho cháu phương án thoát kèo này ạ :(

Cháu thêm cái ảnh chống trôi
Nếu là em thì em làm như chả nghe thấy, không biết gì hết, em xử lý ngăn chặn mọi quá khích từ hai phía theo cách cho các bên biết rằng mọi câu nói khiến người khác phải đau đều làm tôi bị đau và nếu hai bên vẫn muốn tiếp tục làm tôi bị đau thì đến lúc quá sức tôi sẽ không coi ai là người thân nữa.
Trường hợp ở chung thì nên khéo, còn nếu ở riêng thì đỡ hơn, tuy nhiên, giữa cuộc chiến của những người phụ nữ, nếu người đàn ông kẹt giữa không tỉnh táo, nhẫn nhịn và ứng phó hợp lý, tổn thất nặng nhất sẽ là người đàn ông vì bên này bên kia đều khiến anh ta vỡ nát. Vì thế, phải làm rõ được với các bên họ có yêu thương quan tâm gì đến anh ta hay không, có quan tâm đến cảm xúc của anh ta hay không, nếu anh ta có con, các bên có quan tâm đến đứa trẻ không, có yêu thương nó không khi muốn nó và bố nó phải chọn 1 trong 2. Cũng có thể nó thêm vài ý theo kiểu nếu không bớt cái tôi ích kỷ đó đi thì anh ta sẽ thế nào, đôi khi cứ lạnh lùng nói và coi như đó là một chuyện sẵn sàng chơi tất tay bất cứ lúc nào, các bên sẽ phải bình tĩnh và suy ngẫm lại.
Sự việc như cụ nói không phải dễ dàng giải quyết, nhiều khi nó kéo dài trong nhiều năm, thậm chí đến hết đời một người nào đó, nó kéo dài hay chấm dứt nhanh phụ thuộc nhiều vào người đàn ông kẹt giữa và khả năng của anh ta.

Cadang

Xe tăng
Các CCCM cho cháu hỏi mẹ chồng nói thẳng con dâu là " *** thể yêu con dâu bằng con gái được, đừng có mà so bì, có mang nặng đẻ đâu, có máu mủ gì đâu mà yêu được"

Em nghĩ nói thẳng thế thì chỉ nên nói với con trai thôi, chứ không nên nói khi có mặt dâu.
Có lần em cũng phải tiện câu chuyện thả vào câu "Nhân nào quả đấy".
Không cần phải yêu thương con dâu nhưng bà không dạy bảo con dâu đầy đủ, chân thành và thẳng thắn thì rất dễ nảy sinh mâu thuẫn.
Làm thằng con trai đứng giữa mà không tỉnh táo cũng rất mệt vì ăn đạn cả 2 phía. Thương mẹ nhưng không phải bà nói gì sai cũng nghe hoặc im lặng. Yêu vợ nhưng cũng không phải vợ nói gì cũng nghe hoặc im lặng, cái nguy hiểm là vợ gối ấp tay kề, lựa chọn đúng thời điểm nó thủ thỉ cứ gật là hỏng :D.
Phải đặt ra nguyên tắc ứng xử khi mình ở giữa.

haipvg

Xe tăng
Các cụ bà cũng đã từng là con dâu, chả hiểu sao khi có con dâu lại hay xét nét, ko thông cảm đc cho nhau. Mệt.
Không phải ai cũng hiểu được là "Cái gì mình không muốn thì đừng đẩy nó cho người khác", mà thường là "Tao bị ép thì mày cũng phải chịu thế"

hưvô

Xe lăn

Cụ tách ra được mà em muốn cũng ko tách được, có mỗi cái chuyện cỏn con bà cũng nói chán kinh. Hai vc thì cũng cần có không gian riêng chứ ạ? đi ăn ngoài thì bà bảo là ko quan tâm, bỏ bà ở nhà. xuống ngoại chơi thì bảo đội nhà ngoại lên đầu, nhiều lúc nghĩ mà nản
Em thấy cụ NDTBM dưới đây nói có vẻ đúng:
Trong con mắt của mẹ chồng thì con dâu thực tế là tiểu tam (xen vào tranh cướp/sẻ chia tình yêu=mẫu tử của đứa con trai)...nên khó mà có chuyện so sánh với con gái của họ...?!;;)
P/S: Để tránh phức tạp trong quan hệ mẹ chồng-nàng dâu thì hợp lý+tình nhất vẫn là ra ở riêng (xa thơm gần...thúi)..;)

hungkienpham

Xe điện

Quá đúng còn gì nữa? Mẹ nói thẳng như thế là Ok đấy. cũng như cụ làm gì yêu mẹ vợ bằng mẹ đẻ đc? Còn cụ nên nói thẳng với vợ cụ là cuộc sống nó là thế, muôn đời nay đều thế. Mẹ đẻ yêu con đẻ luôn luôn vô điều kiện. Còn mẹ chồng yêu con dâu thì đương nhiên nó phải có điều kiện nhất định.

PEN_CILS

Xe hơi
Cụ tách ra được mà em muốn cũng ko tách được, có mỗi cái chuyện cỏn con bà cũng nói chán kinh. Hai vc thì cũng cần có không gian riêng chứ ạ? đi ăn ngoài thì bà bảo là ko quan tâm, bỏ bà ở nhà. xuống ngoại chơi thì bảo đội nhà ngoại lên đầu, nhiều lúc nghĩ mà nản
Cụ là giai thì cụ phải có trách nhiệm chuẩn hóa bà cụ nếu bà chưa chuẩn. Như ở nhà em là lằng nhằng em mắng tất cả mẹ đẻ, mẹ vợ,..

nhân vô thập toàn mà các cụ

chả cần nhìn đâu xa, như các cụ trên nói là ngay như các đứa con của mình dù cố gắng nhưng vẫn có sự phân hóa trong cách đối xử thì nói gì đến con dâu mẹ ck hở các cụ

sống vui đc ngày nào thì sống, tiên trách kỷ hậu trách nhân, nghĩ vậy cho nhẹ đầu các cụ ag

sân si có giúp con người ta giàu lên đc đâu, cụ cứ thử thay đổi thử xem

còn đâu cụ nào bảo đàn ông vô dụng mới ra ở riêng là em ko đồng ý đâu ag

Chuotluoi

Xe tải

Điều mẹ cụ nói cấm có sai thì sao phải trả lời vợ, vì vợ cũng biết thừa điều đấy và vợ cụ chắc cũng sẽ luôn yêu mẹ đẻ hơn rồi. Chỉ có điều trong mối quan hệ mẹ chồng - con trai - nàng dâu (nếu phải ở chung nhà) thì xác định chồng cứng và tốt chưa đủ, quan trọng nhất vẫn là sự biết sống và biết điều từ cả 3 bên, chỉ cần 1 bên không biết sống thì khó ở lắm cụ ạ. Nên thực sự nếu cụ nào có mẹ quá khó tính mà bắt buộc ở chung, nói gì thì nói, e vẫn thấy thương nàng dâu.

Hồi trước, khi con em gái dẫn người yêu về nhà, e vẫn khuyên là nếu bắt buộc phải ở chung thì nên xem tính cách của phụ huynh, chứ mình có sống tốt mấy, chồng có tâm lý mấy nhưng gặp phải phụ huynh chồng khó tính quá, cũng khó sống hạnh phúc lắm.

Nhà e, e vẫn đội ngan già lên đầu (ngan nhà e gấu thật), mẹ e biết thế, ban đầu khó chịu ra mặt, nhưng giờ thành quen rồi, chuyện gì cũng hỏi ngan già nhà e, quên luôn hỏi e. Nghĩ nhiều lúc thấy mình tàng hình vãi.

jafwm

Xe điện
Bà cũng từng là con dâu rồi nói sao đc nữa!!!