[Funland] Cháu hỏi dại mồm

ceconam

Xe điện
Bà nói thật là còn may, chứ nói yêu thương mà xử lý ngược lại mới sợ.

Bảo vợ cứ yêu thương, trách nhiệm với mẹ đúng với phận làm dâu con thôi, bà làm gì, đối xử thế nào kệ bà.
Đồng ý với cụ, quan điểm của e thì mình cứ đúng đi đã, ai sai thì là trách nhiệm của họ

Bigmoto

Xe container
Các CCCM cho cháu hỏi mẹ chồng nói thẳng con dâu là " *** thể yêu con dâu bằng con gái được, đừng có mà so bì, có mang nặng đẻ đâu, có máu mủ gì đâu mà yêu được"
Em câm nín cmnl chẳng biết trả lời vợ kiểu gì
Xin CCCM có kinh nghiệm cho cháu phương án thoát kèo này ạ :(

Cháu thêm cái ảnh chống trôi
Thực tế nó thế mà cụ, có gì sai đâu nhỉ :D
Em vẫn bảo với gấu em là bố mẹ, anh em ruột, con cái thì éo thể bỏ nhau đc, vợ chồng thì bỏ được. Nội ngoài đều thế, vì vậy lo mà sống cho tốt - em cũng phải tốt với gấu, ko nó bỏ em thì toi :))
Thực tế nhà em bây giờ em éo dám to tiến với gấu, nói nặng tí Bu em choảng em không kịp trình bày luôn....cay thế chứ lị :((

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì cũng cũng có đi có lại. Muốn ng khác đối xử tốt với mình ntn thì ngược lại cũng phải đối xử tốt với họ.
Tuy nhiên, nhiều ng không hiểu điều đơn giản này. Không muốn coi ng khác như con đẻ, nhưng muốn họ đối xử với mình như bố/ mẹ :o)

Trục

Xe ba gác
Con dâu nó sẵn sàng bỏ con bà là thật, nhưng bà thì chả bao giờ bỏ được con bà, nên sự thật vẫn là sự thật. Chấp nhận sự khác biệt mà sống cho phải đạo thôi, con dâu yêu cầu mẹ chồng yêu mình như con đẻ thì còn khướt.
Các CCCM cho cháu hỏi mẹ chồng nói thẳng con dâu là " *** thể yêu con dâu bằng con gái được, đừng có mà so bì, có mang nặng đẻ đâu, có máu mủ gì đâu mà yêu được"

Trục

Xe ba gác
Mẹ thì sao lại sợ con?
Có câu: "Nói phải thì củ cải cũng phải nghe", nên mọi vấn đề đều có cách giải quyết mà Cụ, nhưng vấn đề ai là người giải quyết việc đó.

trinhhunghb

Xe lăn
Nhà em ông bà già ốm đau tịnh con gái đến tắm giặt thay bỉm .

pooka

Xe container
Nhà em, ngày mới cưới, con dâu mẹ chồng không hợp nhau, thực ra là cụ không muốn em cưới cô ấy làm vợ. Có xung đột không be bé thổi vào tai em (em đi công tác 3 tháng, về nhà nghe 2 bên báo cáo thôi chứ không chứng kiến).

Lập tức tách các đồng chí ra hai nơi khác nhau. Với mẹ: không cần mẹ yêu nó như con, nếu nó láo mẹ cứ vả vỡ mồm. Với vợ: Không cần phải yêu như mẹ đẻ nhưng phải tôn trọng vì đấy là mẹ anh, xuân thu nhị kỳ 1 Tết, 2 giỗ phải có mặt, vui vẻ làm việc của con dâu rồi lượn, về nhà muốn nói gì thì nói với anh. Những dịp khác không cần phải về, bố con chúng tao về 1 mình cũng được.

Thời gian sẽ trả lời tất cả, quan trọng là cách sống của vợ chứ mẹ bắt thay đổi thì ăn chửi. Tuy nhiên, mẹ cũng sẽ tự thay đổi thôi nếu con dâu biết được phải làm gì. Ít nhất là ở nhà em, bây giờ các cháu đã lớn, con dâu sắp thành mẹ chồng thì thấy họ yêu thương nhau nhiều hơn. Chả biết có yêu như con gái không nhưng mẹ nằm viện cả tháng, con gái không chăm được ngày nào vì ở xa, con dâu làm tất không ca thán câu nào với chồng.

Mẹ chồng thẳng tính nhưng tâm bà sao thì chỉ cụ biết thôi. Cá nhân em thấy người yếu thế còn thương được, tại sao đứa đẻ ra cháu nội mình lại không yêu nhỉ?
Quan điểm của em cũng giống cụ. Để xảy ra xung đột mẹ chồng nàng dâu thì 96,69% là do thằng chồng không đủ khả năng tự chủ gia đình, hoặc nhu nhược không dám gạt phắt ý kiến công kích nhau của cả hai bên.
Đã lập gia đình là phải ở riêng, mọi chuyện sẽ giải quyết dễ dàng hơn nhiều.

Yeuphunu

Xe điện
“Giọt máu đào hơn ao nước lạt.”
Dân gian ám chỉ trăm năm rồi. Khó. Rất khó.
Ở đây cần anh chồng xử lý tỉnh táo và rốt ráo là ổn thôi.

gld

Xe điện

Dọn nhà ra ở riêng, bảo luôn sau này có đau ốm thì mời con gái cụ về chăm. Con nào chả là con, các cụ nhiều khi nói rất phũ.

Em đùa tý chứ vụ mẹ chồng nàng dâu thì có mà làm phim nghìn tập k hết chuyện. Cụ động viên vợ nhịn mà sống, quan tâm chăm sóc gđ bên vợ để cân bằng cs

sthd

Xe lăn
cha mẹ là cha mẹ.
Không nhất thiết phải là thánh nhân.

cha mẹ cũng có người suy nghĩ nông cạn, người lô đề cờ bạc... nhưng vẫn là cha mẹ. Họ suy nghĩ thế nào là việc của họ. trách nhiệm tôn trọng, chăm sóc là trách nhiệm của mình

zaisev

Xe tăng
Vợ nó chọn chồng chứ có chọn được mẹ chồng đâu. Nên tốt nhất chỉ để nó làm vợ chứ đừng bắt nó làm dâu!

DidiLe

Xe container
Kệ thôi, bảo con dâu sống tốt để mẹ chồng yêu hơn con đẻ, sống tốt rồi mà vẫn không yêu được thì sống xa nhau ra cho đỡ mỏi.
Sống xa ngay từ đầu để đừng xích mích. Cứ để yêu con đẻ và tôn trọng suy nghĩ của bà ấy!

DidiLe

Xe container
Nhà em, ngày mới cưới, con dâu mẹ chồng không hợp nhau, thực ra là cụ không muốn em cưới cô ấy làm vợ. Có xung đột không be bé thổi vào tai em (em đi công tác 3 tháng, về nhà nghe 2 bên báo cáo thôi chứ không chứng kiến).

Lập tức tách các đồng chí ra hai nơi khác nhau. Với mẹ: không cần mẹ yêu nó như con, nếu nó láo mẹ cứ vả vỡ mồm. Với vợ: Không cần phải yêu như mẹ đẻ nhưng phải tôn trọng vì đấy là mẹ anh, xuân thu nhị kỳ 1 Tết, 2 giỗ phải có mặt, vui vẻ làm việc của con dâu rồi lượn, về nhà muốn nói gì thì nói với anh. Những dịp khác không cần phải về, bố con chúng tao về 1 mình cũng được.

Thời gian sẽ trả lời tất cả, quan trọng là cách sống của vợ chứ mẹ bắt thay đổi thì ăn chửi. Tuy nhiên, mẹ cũng sẽ tự thay đổi thôi nếu con dâu biết được phải làm gì. Ít nhất là ở nhà em, bây giờ các cháu đã lớn, con dâu sắp thành mẹ chồng thì thấy họ yêu thương nhau nhiều hơn. Chả biết có yêu như con gái không nhưng mẹ nằm viện cả tháng, con gái không chăm được ngày nào vì ở xa, con dâu làm tất không ca thán câu nào với chồng.

Mẹ chồng thẳng tính nhưng tâm bà sao thì chỉ cụ biết thôi. Cá nhân em thấy người yếu thế còn thương được, tại sao đứa đẻ ra cháu nội mình lại không yêu nhỉ?
Vì ích kỷ.
Em trả lời câu hỏi.

7vienngocrong

Xe tăng
Em cũng là đứa con dâu bị mẹ chồng nói thẳng vào mặt luôn là k thích e, k muốn ngồi ăn chung bàn với e, mẹ có cả đống con gái nên k cần e khi về già, k sống chung với vợ chồng e...
Gớm đứa con gái mới lấy chồng như e bị dội thùng nước lạnh và từ đó tình cảm của e đối với mẹ chồng e dừng lại ở mức Kính Nhi Viễn Chi. Em khách sáo và xa cách luôn. Em đánh giá mẹ chồng e và mẹ chủ thớt kém EQ, k thương k thích con dâu cũng k nên nói thẳng tưng như thế làm đau lòng người khác. Người lớn tuổi ngày càng già, đau ốm sau này phải dựa con cái, chưa biết sau này đám con gái có thương mình không mà vội vàng bài xích con dâu là hành động ngốc hết mức. Nếu con dâu sống chung nhà mà k ưa nó k chịu được nó thì nên kêu con trai dẫn vợ ra riêng, còn k thì hướng dẫn dâu cho nó quen nhập môn với nhà chứ chưa chi phán mấy câu thẳng tưng k yêu dâu ...thì con dâu nào mà nó k co cụm lại phòng thủ ghét bỏ mẹ chồng.

DidiLe

Xe container
Em cũng là đứa con dâu bị mẹ chồng nói thẳng vào mặt luôn là k thích e, k muốn ngồi ăn chung bàn với e, mẹ có cả đống con gái nên k cần e khi về già, k sống chung với vợ chồng e...
Gớm đứa con gái mới lấy chồng như e bị dội thùng nước lạnh và từ đó tình cảm của e đối với mẹ chồng e dừng lại ở mức Kính Nhi Viễn Chi. Em khách sáo và xa cách luôn. Em đánh giá mẹ chồng e và mẹ chủ thớt kém EQ, k thương k thích con dâu cũng k nên nói thẳng tưng như thế làm đau lòng người khác. Người lớn tuổi ngày càng già, đau ốm sau này phải dựa con cái, chưa biết sau này đám con gái có thương mình không mà vội vàng bài xích con dâu là hành động ngốc hết mức. Nếu con dâu sống chung nhà mà k ưa nó k chịu được nó thì nên kêu con trai dẫn vợ ra riêng, còn k thì hướng dẫn dâu cho nó quen nhập môn với nhà chứ chưa chi phán mấy câu thẳng tưng k yêu dâu ...thì con dâu nào mà nó k co cụm lại phòng thủ ghét bỏ mẹ chồng.
Nhiều người mẹ rất xấu tính. Tương tác ứng xử rất tệ. Kể cả với con mình và thường những người này bị sang chấn tâm lý và sự tự học để rèn luyện bản thân rất thấp. Tính ái kỷ lấn át lý trí.

Họ sẽ mất nhiều hơn được và chính họ là nguyên nhân gây cho con họ khổ tâm, cháu họ có thể bị ảnh hưởng nếu người vợ của con trai họ chưa trưởng thành và chấp những gì xuất phát từ họ. Mẹ chồng cần hiểu là con trai họ được thoả mãn hay không là ở con dâu. Cháu họ trưởng thành hay không là ở con dâu. Mẹ chồng tròn trách nhiệm ở giai đoạn trước và không có quyền ái kỷ đối với con dâu.

Minhnd

Xe điện
Mẹ chồng nói không sai đâu. Nếu mẹ đẻ mắng mợ 10 câu mợ cũng quên, mẹ chồng nói không vừa ý 1 câu là mợ cũng để bụng. Chồng mợ yêu mợ chứ mẹ chồng có yêu mợ đâu?
Mợ có xem mẹ chồng như mẹ đẻ mình được không?

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Hiếm có nhà nào yêu thương như con gái đâu cụ
Mình làm dâu cứ làm tròn bổn phận của mình với gia đình chồng,sống tốt phần mình rồi sẽ được yêu thương
Như em mấy lần rõ ràng bà sai nhưng vẫn chửi mình ,em cứ im nhường bà nói xong dần bà cũng biết là hơi quá lại vui vẻ như không có gì ạ

XPQ

Xe cút kít

Bảo vợ nói với bà ấy là: "Cái gì cũng có đi có lại, bà nói thế thì con cũng chả việc cọc gì phải yêu bà như yêu mẹ con. Đừng có so bì! Nuôi dạy ngày *&^ nào, máu mủ *&^ gì mà yêu. Cố mà giữ sức khỏe tự chăm lo bản thân. Sau này bà cứ độ bảy ọi mà phóng uế ô tô ma tích thì gọi con gái bà về mà yêu nó."

Studer

Xe tăng
Chuyện mẹ chồng - nàng dâu là muôn kiếp vì nó phản ảnh đúng bản chất của vấn đề dù cho xh luôn tìm cách tô vẽ cho mối quan hệ này
Sở dĩ có chuyện đó vì quan niệm xưa ca ngợi tứ / ngũ đại đồng đường ,xum họp nhiều thế hệ trong một mái nhà , trẻ cậy cha , già cậy con ... và coi đó là đại phúc . Điều này hợp lý với một XH phong kiến khép kín , thuần nông , từng thế hệ phải dựa vào nhau để tồn tại
Nhưng nay đã có nhiều đổi khác , sự độc lập được về mặt tài chính của các thế hệ đã phá vỡ quan niệm xưa và giải thoát cho nhau , đặc biệt là ở các đô thị . Không còn sự khuyến khích ở chung mà thay vào đó là xu hướng độc lập , thế hệ trẻ càng độc lập được nhiều càng tốt . Bổn phận con cái vẫn vậy nhưng không nhất thiết phải ở chung cùng với cha mẹ để phát sinh nhiều chuyện , phải chịu đựng nhau nhiều chuyện , đó mới là xu hướng hợp lý hơn cả

Thẳng luôn cho máu, dễ sống