[Funland] Cháu em bị tự kỷ

chenyouxing

Xe tải
Em có một đứa cháu họ năm nay lên lớp 7. Theo em nhìn nhận và đánh giá, cháu rất thông minh và có trí nhớ tốt. Cháu ham học Toán, thích đọc sách khoa học tự nhiên và lịch sử. Ví dụ cháu có thể kể vanh vách về cuộc đời của vua bóng đá Pele với đầy đủ các chi tiết liên quan. Tuy nhiên, cháu cũng có những cái khác người. Cháu thích ngồi một mình, ko thích giao tiếp với các bạn (đám đông). Thường đặt câu hỏi vì sao cho tất cả các sự việc xung quanh. Có gì ko hài lòng là bức xúc. Em nghe các bạn của cháu kể là thi thoảng bức xúc chuyện gì là cháu lấy dao lam (dọc giấy) cứa vào tay :((
Vậy cháu có bị sao, có cần đi khám ko ạ, các cụ mợ bảo e để em bảo mẹ cháu với ah.
đoạn trên thì giống tính cách hướng nội, còn đến đoạn dưới là có vấn đề về tâm lý rồi, đi khám ngay thôi, khám mà ko có bệnh thì càng tốt chứ sao

my.eb

Xe điện
đoạn trên thì giống tính cách hướng nội, còn đến đoạn dưới là có vấn đề về tâm lý rồi, đi khám ngay thôi, khám mà ko có bệnh thì càng tốt chứ sao
Em sợ nói ra mẹ nó ko tin lại thành ác cảm với em í cụ ạ, nên e cứ phân vân,
Mẹ nó kỳ vọng lớn lắm, thằng bé thi thoảng sang câu đầu tiên hôm nay con lại cơm chan nước mắt, nhưng ko sao con quen rồi...

chenyouxing

Xe tải
Em sợ nói ra mẹ nó ko tin lại thành ác cảm với em í cụ ạ, nên e cứ phân vân,
Mẹ nó kỳ vọng lớn lắm, thằng bé thi thoảng sang câu đầu tiên hôm nay con lại cơm chan nước mắt, nhưng ko sao con quen rồi...
ko can thiệp thì ngày cháu nó bỏ nhà đi ko xa :)) case này gặp nhiều quá rồi

Vomoicuoi

Xe tăng
Em kể về câu chuyện của cá nhân em cho mọi ng tham khảo. Nhà bố mẹ em thì đông con, các anh chị trước em thì thông minh , hoạt bát cả. Nhưng riêng em thì qua 3 tuổi vẫn chưa biết nói mà hồi đó thì tivi còn hiếm chứ điện thoại v.vv còn lâu mới có. Bố mẹ cũng lo nhưng cơm áo gao tiền cho một đàn con phía trước còn lo hơn,cứ nghĩ là thôi phải có 1 đứa nó gánh cho những đứa kia. Bà ngoại em biết chuyện và mang em về nuôi và ở cùng ông bà. Ông bà ngày ấy vẫn khỏe , em nhớ nuôi rất nhiều gà, lợn ,chó , mèo , và các loại chim nữa. Mảnh vườn rất rộng , Em cứ tha thẩn với các con vật mỗi khi ông bà cho ăn, ông dạy em bắt chước tiếng kêu của các con vật Và bà ngoại rất hay kể chuyện cổ tích cho em vào mỗi buổi tối , có những chuyện bây giờ em vẫn còn nhớ như in , như Tích Chu, sọ dừa , Quạ thần và pho tượng đá, v.v. và em biết nói lúc nào ko hay. Nên em nghĩ mình may mắn khi sinh ra vào lúc đất nước khó khăn, chứ cứ ịphone , ipac như trẻ con bây giờ có lẽ em cũng tự kỷ nặng .

chenyouxing

Xe tải
Em kể về câu chuyện của cá nhân em cho mọi ng tham khảo. Nhà bố mẹ em thì đông con, các anh chị trước em thì thông minh , hoạt bát cả. Nhưng riêng em thì qua 3 tuổi vẫn chưa biết nói mà hồi đó thì tivi còn hiếm chứ điện thoại v.vv còn lâu mới có. Bố mẹ cũng lo nhưng cơm áo gao tiền cho một đàn con phía trước còn lo hơn,cứ nghĩ là thôi phải có 1 đứa nó gánh cho những đứa kia. Bà ngoại em biết chuyện và mang em về nuôi và ở cùng ông bà. Ông bà ngày ấy vẫn khỏe , em nhớ nuôi rất nhiều gà, lợn ,chó , mèo , và các loại chim nữa. Mảnh vườn rất rộng , Em cứ tha thẩn với các con vật mỗi khi ông bà cho ăn, ông dạy em bắt chước tiếng kêu của các con vật Và bà ngoại rất hay kể chuyện cổ tích cho em vào mỗi buổi tối , có những chuyện bây giờ em vẫn còn nhớ như in , như Tích Chu, sọ dừa , Quạ thần và pho tượng đá, v.v. và em biết nói lúc nào ko hay. Nên em nghĩ mình may mắn khi sinh ra vào lúc đất nước khó khăn, chứ cứ ịphone , ipac như trẻ con bây giờ có lẽ em cũng tự kỷ nặng .
tự kỷ do gen cụ ơi, chậm nói khác với chậm nói tự kỉ, biểu hiện của trẻ tự kỉ đều có thể phát hiện sớm đc mà, giao tiếp mắt hay việc đi nhón gót, chạy thục mạng ko nhận biết được nguy hiểm...tốt nhất là đi khám khi thấy có biểu hiện lạ, chứ chậm nói đơn thuần thì người ta cũng ko đè con cháu mình ra can thiệp đâu

phuongmit

Xe cút kít
Tự kỉ có thể có biểu hiện chậm nói, tuy nhiên tại sao chậm nói ra sao thì lại phải bàn tiếp vì nhiều trẻ chậm nói k hề bị tự kỉ

MuathuHN252

Xe cút kít
Chị ko dám nói vì ko phải con mình, vả lại mẹ nó kỳ vọng và áp lực học hành lớn với bọn trẻ nên chị sợ góp ý nhỡ ko tiếp thu lại phản tác dụng. Nhưng lũ trẻ có lúc thì thầm mách cái đoạn kia nên chị cũng lo lo,
Liệu có nhờ dc 1 ai đó nói được ko chị, vd như mình làm dâu thì nhờ ck mình nói chẳng hạn. Em có 1 đứa bạn rất thân, con đầu nó sinh trước út nhà e 3 tháng. Lúc con em 15th, 2 mẹ con em đi có việc gần nhà nó nên em vào thăm gđ nó luôn, thi thoảng e vẫn gặp nó nhưng chỉ là 1 mình e, lần này có cả con e ạ. Bạn nhà nó 18th mà e thấy chẳng nói năng, bi bô gì, gặp em cũng rất nhát. Lúc e về, chào con và bảo bye bye đi nó cũng ko làm dc. 1 bạn 15th và 18th mà con nhà e 15th khác 1 trời 1 vực luôn, xong
em có nói với bạn là để ý cháu hơn, dành tgian chơi với con hơn, và nào covid ổn thì nên cho con đi lớp, chứ đừng để con ở nhà với bà, mà bà lại chiều cháu, cho cháu xem TIVi suốt ngày như vậy.
Bạn em con đầu nên nó cũng ko có kinh nghiệm là thứ nhất, thứ 2 tâm lý bất kì bố mẹ nào cũng ko muốn chấp nhận con mình có gì đó ko bình thường. Thêm nữa là mẹ ck nó, chính là ng hằng ngày chăm ẵm thằng bé bảo rằng rồi đến lúc tự nó sẽ nói được, ko có gì phải lo, còn lấy ví dụ thằng cháu con anh trai chồng mãi đến năm 3 tuổi cũng ko nói năng gì, rồi lên 4t tự nhiên nói được, nên nó càng yên tâm.
Và kết quả là bây giờ bạn ấy gần 4 tuổi, chỉ bập bẹ nói dc đôi từ, toàn tay ra hiệu, rất ít giao tiếp ng khác. Mẹ nó thấy đăng kí cho đi học thêm mất tháng 3.5tr ( ở quê ạ). Rồi bảo em là biết thế từ hồi con chưa được 2 tuổi để ý con hơn, 2vk ck ngày đi làm, tối về cũng lo ôm điện thoại toàn để nó tự chơi, và xem tivi, giờ hối hận, và nghĩ cảnh nuôi con ntn ko dám đẻ đứa thứ 2 ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Liệu có nhờ dc 1 ai đó nói được ko chị, vd như mình làm dâu thì nhờ ck mình nói chẳng hạn. Em có 1 đứa bạn rất thân, con đầu nó sinh trước út nhà e 3 tháng. Lúc con em 15th, 2 mẹ con em đi có việc gần nhà nó nên em vào thăm gđ nó luôn, thi thoảng e vẫn gặp nó nhưng chỉ là 1 mình e, lần này có cả con e ạ. Bạn nhà nó 18th mà e thấy chẳng nói năng, bi bô gì, gặp em cũng rất nhát. Lúc e về, chào con và bảo bye bye đi nó cũng ko làm dc. 1 bạn 15th và 18th mà con nhà e 15th khác 1 trời 1 vực luôn, xong
em có nói với bạn là để ý cháu hơn, dành tgian chơi với con hơn, và nào covid ổn thì nên cho con đi lớp, chứ đừng để con ở nhà với bà, mà bà lại chiều cháu, cho cháu xem TIVi suốt ngày như vậy.
Bạn em con đầu nên nó cũng ko có kinh nghiệm là thứ nhất, thứ 2 tâm lý bất kì bố mẹ nào cũng ko muốn chấp nhận con mình có gì đó ko bình thường. Thêm nữa là mẹ ck nó, chính là ng hằng ngày chăm ẵm thằng bé bảo rằng rồi đến lúc tự nó sẽ nói được, ko có gì phải lo, còn lấy ví dụ thằng cháu con anh trai chồng mãi đến năm 3 tuổi cũng ko nói năng gì, rồi lên 4t tự nhiên nói được, nên nó càng yên tâm.
Và kết quả là bây giờ bạn ấy gần 4 tuổi, chỉ bập bẹ nói dc đôi từ, toàn tay ra hiệu, rất ít giao tiếp ng khác. Mẹ nó thấy đăng kí cho đi học thêm mất tháng 3.5tr ( ở quê ạ). Rồi bảo em là biết thế từ hồi con chưa được 2 tuổi để ý con hơn, 2vk ck ngày đi làm, tối về cũng lo ôm điện thoại toàn để nó tự chơi, và xem tivi, giờ hối hận, và nghĩ cảnh nuôi con ntn ko dám đẻ đứa thứ 2 ạ.
Bây giờ e vẫn nói với nó, là em thương cháu và xem nó như ruột thịt, thì em mới nói. Chứ nếu ng xa lạ, chả liên quan gì em thì e cũng ko tự dưng nói làm gì. Nó cũng đôi lần lăn tăn thấy con chậm hơn bạn bè trang lứa, cũng nói với ck, và ck cũng gạt đi. Để càng lớn thì sự chênh với các bạn ngày càng rõ, và gia đình cũng phải chấp nhận cho cháu đi can thiệp. Tuy nhiên để càng lâu thì càng vất. Tự kỉ hay chỉ đơn thuần là chậm nói đi nữa, thì việc tương tác của bố mẹ, ng thân với con càng nhiều mang lại kết quả càng tốt

Sô lếch Mù

Xe điện
Trẻ tk có khả năng học bơi khá tốt.Em có dạy vài đứa và nhận thấy chúng khá liều lĩnh chủ yếu do ko biết về nước.Cái này cũng tương tự như trên cạn,trẻ tk hành động bất chấp hậu quả.Tuy nhiên sau khi tiếp xúc với nước 1 thời gian chúng tiến bộ khá nhanh.

Zerodaide

Xe buýt
làm em nhớ tới xem toptop gặp bạn này: https://vt.tiktok.com/ZSY6EG4A1/ 26 tuổi nhưng nhận thức chỉ cỡ 6-7 tuổi, mặc dù bạn này rất đa tài, học cái gì cũng biết: đàn, trống, piano, máy tính... chỉ cái là khả năng giao tiếp và tương tác người - người bị hạn chế.
Những nguoief này gợi là tự kỉ thể thiên tài rồi. Họ ngoài việc bị tự kỉ thì sẽ có một vài chức năng không những bình thường mà còn vượt lên cao so với người bình thường. Như vẽ, tính toán, ghi nhớ vv.

Newmanhn1

Xe máy
Nói chung là hạn chế tv, máy tính, điện tử, mạng mẽo lung tung. Trẻ lớn hay người lớn mà lạm dụng không gian ảo.rồi.cũng bị tự kỷ, không riêng gì trẻ.con.
Tự kỷ thực sự do lỗi gen thì hiếm nhưng biểu hiện giống bệnh tự kỷ thì nhiều vì ảnh hưởng bởi đời sống hiện đại. Chính vì vậy mà nhiều trẻ có biểu hiện tự kỷ mà cha.mẹ biết sớm mà dạy dỗ thì ok, còn nếu đúng là tự kỷ thật thì ko chữa được, chỉ là giáo dục hòa nhập.
Em vẫn cho rằng số trẻ bị tự kỷ thật sự vẫn ít như ngày xưa nhưng bệnh giống tự kỷ thì ngày càng nhiều nhưng có thể chữa nếu biết sớm.

datinh

Xe container
.nhân thớt nói về triệu chứng tk. em lướt fb thấy có cảnh này. nhẽ cũng thuộc bệnh về tâm lý.

Vomoicuoi

Xe tăng
tự kỷ do gen cụ ơi, chậm nói khác với chậm nói tự kỉ, biểu hiện của trẻ tự kỉ đều có thể phát hiện sớm đc mà, giao tiếp mắt hay việc đi nhón gót, chạy thục mạng ko nhận biết được nguy hiểm...tốt nhất là đi khám khi thấy có biểu hiện lạ, chứ chậm nói đơn thuần thì người ta cũng ko đè con cháu mình ra can thiệp đâu
Gen sao mà bây giờ nhiều thế cụ. Em.vẫn nghiêng nhiều về môi trường hơn.

Tommytep

Xe tăng
các Giáo viên lên một phác đồ Ăn, uống, ngủ nghỉ, chơi rèn luyện thể chất nói chung là nghe đã thấy mệt, đặc biệt phải kiêng tất cả kẹo bánh , đường sữa có liên quan đến Đường Mía vì nó là nguyên nhân chính gây tăng động, các cô giáo cũng rất nhiệt tình dạy dỗ cháu và động viên gia đình cố gắng qua giai đoạn tuổi vàng để tránh cho cháu bị Tự kỷ…và giờ thì cháu đã hoà nhập, giao lưu với mọi ngừoi rồi, nói không phải quan trọng vấn đề nhưng cả nhà 2 VC em, Mẹ của cháu, gần như nghỉ việc để tập chung vào nó, riêng chế độ ăn Sữa hạt tự làm đã phải đánh vật với nó 2 tuần lễ nó mới chịu ăn. Em nhìn mấy nhà có con cháu bị tự kỷ giờ nó lớn to khoẻ nó phá phách kinh khủng lắm, có người còn nói sợ hơn thằng nghiện đấy, nên nếu còn cơ hội thì các cụ cố gắng chạy chữa cho các cháu đừng để chúng bị nặng rồi thành tự kỷ thì khốn khổ cả nhà.
cụ nói ý này về ăn uống đồ ngọt e thấy là chuẩn. Tổng hợp lại thì e thấy nó là do thói quen sinh hoạt ko lành mạnh, trong đó có việc chiều con quá đà: cho xem tivi, ipad ko kiểm soát; cho con uống sữa, ăn bánh kẹo bim bim ... và ít tương tác, hỏi han con. Xin lỗi các cụ đang có cháu bị tự kỷ trước vì nói thì có thể là đụng chạm.
Em vẫn khuyến khích thằng ku nhà em là chơi với bạn bình thường, cấm tuyệt đối kỳ thị hay xa lánh bạn, hãy giúp đỡ bạn ấy nếu bạn ấy cần giúp gì!. Thế là có bố 1 bạn tự kỷ ấy rất hay tan học là lại mua xúc xích cổng trường cho thằng ku nhà em vì nó sẵn sàng chơi với con nhà chú ấy. Khổ, em thì cấm tiệt cái đồ ăn ở cổng trường đó mà giờ không biết khuyên con từ chối kiểu gì!.
Nếu đứa bé tự kỷ nó ở dạng nhẹ, tương tác được và không kiểu đánh, chơi trò nguy hiểm thì vẫn cho chơi cùng đc mà cụ. Như đứa cháu nhà em, đợt covid nó với con em về quê, 2 đứa cũng chênh nhau 1 tuổi nên nó chơi đc với nhau, e cũng về và theo dõi thì thực sự là cháu tiến bộ lên trông thấy nhờ chơi với anh, và thằng anh (ku nhà em) nó cũng lành, biết chơi với em, hướng dẫn em chứ ko kiểu bắt nạt.
e thấy quan trọng nhất để đánh giá là khả năng phản xạ và tương tác với người khác: phải biết tên mình, biết có người gọi mình và giao tiếp được bằng mắt. có thể có bé chậm nói hoặc phát triển hơi chậm đi nữa nhưng vẫn hiểu và tương tác đc với người lớn thì ok, ko có sao cả.
đấy, nên mình mới nói cái này khổ nhất là sự chấp nhận, ít người, kể cả bố mẹ dám chấp nhận vào sự thật: à, con/cháu mình đúng là đang có vấn đề. người khác thì càng ko dám nhận xét thẳng vì mình ko hiểu ko tiếp xúc thường xuyên nên có thể đánh giá sai, lỡ mồm thì rất tội cho nó. nhất là gặp các bà mà quý cháu, chiều cháu mà thử nói 1 câu "cháu nó hình như có vấn đề tự kỷ hay sao ấy bà" thì dễ bị ăn chửi té tát "nó có tự kỷ cái b... nó ấy", hoặc nữa là các bà trông cháu nên cháu có vấn đề gì thì lại trách nhiệm của bà nên các bà cũng chối. Nhất là những bố mẹ sinh con đầu lòng, kiểu vẫn cứ cố dùi gắng "chắc là nó chỉ chậm hơn" so với các bạn thôi, đợi thêm thời gian nữa em sao, nhưng họ ko hiểu rằng, càng để lâu thì cơ hội để sửa cho các cháu càng khó dần đi, có khi nó chỉ trong vài tháng thôi là đã sang giai đoạn khác ko thể chữa lại bình thường đc rồi. Nên phải là anh em bạn bè thân thiết ko sợ mất lòng thì mới dám nói thẳng đc. Tin nhắn này e nhắn lúc cháu e được 20,21 tháng nên rất may là vừa kịp thời gian vàng để can thiệp.

Chỉnh sửa cuối:

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cháu nhà e tự kỉ +7 tuổi mới biết nói những từ cơ bản, lên cấp 2 thì học lực top đầu của trường
Cơ bản là ở VN chưa có chỗ nào chữa dc bệnh này ở trẻ em cụ ạ.
Theo tây y, cả thế giới chứ ko chỉ Vn, chưa chữa đc bệnh này

datinh

Xe container
Những nguoief này gợi là tự kỉ thể thiên tài rồi. Họ ngoài việc bị tự kỉ thì sẽ có một vài chức năng không những bình thường mà còn vượt lên cao so với người bình thường. Như vẽ, tính toán, ghi nhớ vv.
em có gặp 1 cháu bị. bố nó bảo đọc ngày sinh . nó sẽ tính ra đó là ngày thứ mấy.
tra đt thì trúng thật. vượt quá cao so với người thường.
còn vụ ăn kiêng giờ em đọc ở đây mới biết phải tránh đường , sữa !

The Killer

Xe điện
Cảm ơn Cụ.
Con iem bị là do chính iem không quan tâm đúng mức ạ, khi còn đi làm sáng đi sớm con chưa thức, tối về con sắp ngủ.

Rồi mùa dịch ném iPad cho cháu xem liên tục :( bỏ bê cháu nên iem hối hận quá.

Tỉ lệ bị rối loạn phổ tự kỷ bây giờ tăng lên 1/44 ạ (mới cách đây hơn 10 năm là 1/2000).
Tỉ lệ này ở đâu vậy bác? Quá nhiều, em e không đúng
Bệnh này bố mẹ phải thật kiên trì, quyết tâm theo đuổi chữa bằng được cho con, xác định tốn công sức, tiền của, đôi khi phải chấp nhận "hy sinh" nhiều thứ trong cuộc sống, công việc, sự nghiệp để đồng hành điều trị với con.
Giờ tỉ lệ trẻ mắc bệnh này càng ngày càng tăng. Cá nhân nhà cháu có 2 đứa cháu trong họ hàng mình bị bệnh này. 1 đứa thì bây giờ 14 tuổi, gđ phát hiện lúc nó 3t, giờ thì nó phải được 80% đứa trẻ bình thường, như thế đã là thành công lắm rồi. Còn 1 đứa mới 5 t, bố mẹ nó phải chấp nhận thuê nhà rồi mua nhà bên Ecopark để tiện việc điều trị cho con, hàng ngày đi ngược về trung tâm làm việc, mặc dù có nhà ở trung tâm. 2 vc còn rất trẻ quá vất vả đường con cái, nhưng vẫn phải gồng mình thu xếp để điều trị chữa bệnh cho con.
Vì sao lại là chấp nhận thuê mua nhà bên Ecopark ạ? Bên đó có trung tâm nào tốt à?

The Killer

Xe điện
Cháu mình 4 tuổi vừa đc bác sĩ kết luận tự kỷ nặng.
Mình rất rất mong muốn CCCM nào ở TPHCM hoặc gần tphcm biết đc trung tâm trị trẻ tự kỷ nào hịêu quả giới thiệu cho mình

mình k cần nhiều. chỉ cần cháu mình có khả năng ngôn ngữ
Miền trong thì mình không rõ, nhưng bạn lên có group tham khảo, bây giờ nhiều trung tâm và chuyên gia học tập nghiên cứu sâu về lĩnh vực này có thể hỗ trợ tốt trẻ Rlptk.
4 tuổi thì thật sự là phát hiện khá là muộn qua giai đoạn vàng đầu tiên nên kết quả test dẫn đến tự kỷ nặng, giờ can thiệp tập trung giữa trường + gia đình có thể giảm dần qua các kỳ đánh giá, mỗi bé 1 hướng phát triển khác nhau, nặng qua nhẹ, bình thường rồi lại thoái lui ... nhưng em quan sát đa số là có tiến bộ. Chuẩn bị thật tốt tâm lý + kinh tế để đồng hành.
Bác tham khảo các group sau:

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em giờ biết có trường hợp con trai tự ký nhẹ cũng lấy vợ và có con, giờ vợ không chịu chịu nổi bỏ đi rồi, giờ 2 bố con ở với ông bà Nội, thi thoảng nó lên cơn lao vảo đấm đá Mẹ, các cụ thấy có đau lòng không.
còn trường hợp nữa là nhà chỉ có mỗi cái nhà thôi vì đồ đạc đều bị đập phá tan hoang hết, nhà nhìn như nhà hoang, xót xa lắm.
Trước thằng con em nó cũng ntn. Nhiều lúc thực sự lo lắng khi nó lớn, có sức khỏe mà ko kiểm soát được cảm xúc thì án mạng chỉ là vấn đề thời gian. Ơn giời mọi thứ cũng ổn thỏa