[Funland] Cháu em bị tự kỷ

duytrong

Xe lăn
Thường trẻ nhỏ bị, chứ qua 7-8 tuổi thì sẽ ko bị tự kỷ nữa đúng ko ạ
Thường nhỏ mới gọi là tăng động mất tập chung, tamgoij là tự kỷ nhẹ, nhưng không chữa trị ngay mf để qua tầm3-5 tuổi thì tỷ lệ tự kỷ sẽ rất cao, cho nên các cô giáo thường nói là thoát tự kỷ là vậy cụ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Bố mẹ nếu dành nhiều thời gian cho con hơn, nói chuyện với con, dạy con từ con vật, tiếng kêu con vật, đến các loài rau củ quả, tất cả mọi thứ trong cuộc sống hằng ngày, nói chuyện với con từ lúc nó còn chưa biết nói, thường xuyên hát cho con nghe, tương tác nhiều với con, sẽ giúp con nhanh chóng biết nói và hạn chế dc tình trạng này ạ. Chứ để đến 2 3 4t mà ko nói được mới mang đi bs can thiệp thì thật sự tốn kém và mình cũng tự kỉ ra luôn ấy.

datinh

Xe container
Bố mẹ nếu dành nhiều thời gian cho con hơn, nói chuyện với con, dạy con từ con vật, tiếng kêu con vật, đến các loài rau củ quả, tất cả mọi thứ trong cuộc sống hằng ngày, nói chuyện với con từ lúc nó còn chưa biết nói, thường xuyên hát cho con nghe, tương tác nhiều với con, sẽ giúp con nhanh chóng biết nói và hạn chế dc tình trạng này ạ. Chứ để đến 2 3 4t mà ko nói được mới mang đi bs can thiệp thì thật sự tốn kém và mình cũng tự kỉ ra luôn ấy.
em đọc đâu đó. bố mà chăm nói chuyện với cô con gái nhỏ tí thì sau này con sẽ thông minh.

MuathuHN252

Xe cút kít
em đọc đâu đó. bố mà chăm nói chuyện với cô con gái nhỏ tí thì sau này con sẽ thông minh.
Em hồi con bé bé, cuối tuần con nghỉ học. E đi chợ sẽ cho con đi cùng, chỉ cho con loại quả này, quả kia, con vật này con vật nọ. Xong hoa quả e cũng mua nhiều loại về, cả các loại củ, lấy mỗi loại 1 quả rửa sạch cho vào rổ gọi con ra rồi dạy con học trước khi chén, kết hợp với việc dạy qua thẻ học và thi thoảng mới dùng ti vi đt. Em cũng hay hát cho các con nghe nữa, mà e kb do gen hay do gì, em có 2 bạn zai mà giờ các bạn ấy nói nhiều quá. E đang đau hết cả đầu, nhiều lúc e nghĩ khéo con mình ko tự kỉ mà nó tăng động mất rồi

Xe bọ xít

Xe container
Em kể mấy trường hợp xung quanh em:
1. Bên đằng nhà vợ em, bà bác chị gái bố vợ em, bà có 3 người con trai. Anh cả thì có 2 cô con gái bình thường, còn anh 2 thì có 2 thằng ku, thằng đầu lúc mới đẻ nó bụ bẫm đáng yêu lắm, cháu giai đầu tiên (ông anh cả có 2 cô con gái như nói ở trên rồi) nên ông bà, bố mẹ họ hàng tự hào và hãnh diện, kỳ vọng lắm!. Cháu lớn lên bình thường, đến 4 tuổi thì thậm chí còn biểu hiện của thần đồng nữa ấy chứ, cái gì nó cũng biết, bài hát Xuân Mai nào cũng thuộc, lại còn biết nhiều từ tiếng Anh, đọc phát âm lại còn rất hay... mọi ngưòi càng tự hào. Thế là vào lớp 1 như bao đứa trẻ khác, học được đúng đâu đó mấy tuần nó có biểu hiện mất tập trung, ngơ ngơ luôn, bố mẹ nó cho đi khám bác sỹ kết luận cháu bị tự kỷ mà hồi đó thông tin về bệnh này nó cũng ít, thế nên cũng không biết chữa chạy kiểu gì, thằng bé càng ngày càng nặng hơn và về sau nó học 3 năm lớp 1, vẫn không biết cái gì...cô giáo và nhà trường thôi thì cho lên lớp... đến nay nó cũng 17-18 tuổi rồi, cũng cao lớn, đẹp trai mà mỗi tội tồ lắm, chả biết cái gì, vẫn tranh giành đồ chơi với đứa em 5 tuổi.
Đấy là ông anh thứ 2, sang đến ông anh thứ 3 thì lấy vợ đẻ được đứa con gái đầu lòng, nó đâu đó được 2 tuổi là biểu hiện tăng động- thiếu tập trung, không chịu nói gì, hỏi nó thì nó như không nghe thấy, nhắc nó thì nó cứ rùng mình co dúm lại rồi chỉ có hét lên, bố mẹ nó tốn rất nhiều tiền cho đi học lớp đặc biệt, thuê riêng gia sư về nhà dạy và chỉ dạy để mong nó mở mồm ra nói thôi!. Giờ cũng 10 tuổi rồi nhưng vẫn học lớp 1, thuê riêng 1 cô giáo dạy nó nói buổi tối ở nhà và hàng ngày ngồi đôi với nó trên lớp. Giờ nó cũng nói được vài từ, lớn 10 tuổi nhưng như trẻ lên 3-4 tuổi. Nói chung vất vả, nhưng cũng là có tiến triển.
2. Lớp thằng ku lớn nhà em, có 2 bạn tự kỷ, có đứa khá nặng, mẹ ngày nào cũng ngồi kèm cùng, chỉ học nửa buổi rồi về, cô giáo cũng biết tình trạng nên học hành thi cử cô cũng chấm đủ điểm thôi, cũng vẫn cho lên lớp. Cá biệt có lần cô hiệu trưởng dự giờ mà cháu nó chửi cả "ĐM" cả cô hiệu trưởng. Nhưng người lớn cũng thông cảm cho cháu nó và chia sẻ với bố mẹ cháu nên không bắt phạt gì. Bạn nhẹ hơn thì vẫn biết đọc, biết viết, có điều nói trước quên sau, chả đọng lại gì. Nhưng cả 2 bạn này đều thấy có tiến bộ hơn (em cũng hay hỏi thăm quá thằng ku nhà em). Em vẫn khuyến khích thằng ku nhà em là chơi với bạn bình thường, cấm tuyệt đối kỳ thị hay xa lánh bạn, hãy giúp đỡ bạn ấy nếu bạn ấy cần giúp gì!. Thế là có bố 1 bạn tự kỷ ấy rất hay tan học là lại mua xúc xích cổng trường cho thằng ku nhà em vì nó sẵn sàng chơi với con nhà chú ấy. Khổ, em thì cấm tiệt cái đồ ăn ở cổng trường đó mà giờ không biết khuyên con từ chối kiểu gì!.
Sao từ 1 đứa trẻ bt mà đi học lớp 1 cũng bt mà mấy tháng lại biến đổi và tự kỷ thế đc nhỉ, tác nhân gì khiến cháu bị nếu ko phải do gien

Pigeon2006

Xe tải
Sao từ 1 đứa trẻ bt mà đi học lớp 1 cũng bt mà mấy tháng lại biến đổi và tự kỷ thế đc nhỉ, tác nhân gì khiến cháu bị nếu ko phải do gien
Cũng không rõ cụ ạ!, nhưng chắc không phải do di chuyền ạ, vì bố mẹ các cháu, ngưòi thân họ hàng cả đằng nội ngoại nhà các cháu đều bình thường cả.
Mà sao giờ em thấy nhiều trường hợp tự kỷ thế nhỉ?!. Ngày xưa hiếm lắm!, hay là do ăn uống bây giờ nó lẫn lộn lắm chất độc hại ảnh hưởng đến hệ thần kinh không các cụ nhỉ?!.

Jason88

Xì hơi lốp
e cũng có đứa cháu gái 4 tuổi bị, thực sự rất vất vả để điều trị cho cháu, hy vọng các phương pháp sớm hiệu quả để cháu hòa nhập với các bạn. em hóng kinh nghiệm thêm của các cụ mợ.

qhi

Xe tải
Cháu mình 4 tuổi vừa đc bác sĩ kết luận tự kỷ nặng.
Mình rất rất mong muốn CCCM nào ở TPHCM hoặc gần tphcm biết đc trung tâm trị trẻ tự kỷ nào hịêu quả giới thiệu cho mình

mình k cần nhiều. chỉ cần cháu mình có khả năng ngôn ngữ
Bé có dấu hiệu như nào mà gia đình mang đi khám tự kỷ vậy cụ?

duytrong

Xe lăn
Thường bọn trẻ tăng động đa số là rất thông minh, thằng cháu nhà em hơn 2 tuổi nhưng nó rất thông minh, cái gì nó thích là làm được, nó xem em vẽ mà nó cũng vẽ được tất nhiên là chỉ có hình nhưng cũng giống, thí dụ vẽ con cá cũng biết vẽ 2 đường cong úp vào nhau,

Vomoicuoi

Xe tăng
Bây giờ trẻ con thiếu các trò chơi dân gian để giao tiếp và vận động như ngày xưa. Thêm mạng mẽo nữa . Biến đứa trẻ như cái máy, thụ động ngồi xem và ko giao tiếp với ai

Kiss The Rain

Xe tải
Tự kỷ ko phải là bệnh nên ko chữa đâu ạ. Nó là 1 dạng rối loạn, gia đình phải dành rất nhiều thời gian tìm hiểu để đồng hành cùng cháu. Quan trọng là phải tránh xa thiết bị điện tử, bố mẹ và ng thân phải dành nhiều thời gian tương tác và cho cháu ra ngoài nhiều.
Bên Viện nhi trung ương có Khoa thính học chuyên luyện phát âm cho các cháu có vấn đề ngôn ngữ, cụ và gia đình thử xem.

Vomoicuoi

Xe tăng
Em nghe nói động vật như chó mèo cũng hỗ trợ chữa tự kỷ phải ko các cụ? Xóm nhà em cũng có 3 cháu thì cũng mỗi cháu một kiểu. Cháu thì tăng động chạy xồng xộc vào nhà, người lớn nói gì thì nói theo y hệt. Còn cháu thì cục tính, đánh cả chị. Đặc điểm chung là bố mẹ ít tương tác, gần gũi các cháu.Chúc các cháu mau khỏi bệnh.
Đúng đấy cụ ạ. Nó là 1 phần của giới tự nhiên, cụ nói đến em lại nhớ bài thơ . Sao ko về Vàng ơi , của nhà thơ Trần đăng Khoa. Con chó nó sợ tiếng bom Mỹ và bỏ nhà đi mất. Hôm đó cả nhà buồn như nhà có đám , nên các con vật nuôi nó cũng góp phần tạo nên thế giới trẻ thơ đáng yêu

Aline

Xe tải
bác sĩ k cho uống sữa luôn
em thấy lạ ?
Rất liên quan luôn cụ ạ. Sữa có chất tác động đến não làm mấy con như bị nghiện và đã không nhanh khi giao tiếp lại càng chìm đắm riêng. Bột mì có gluten cũn tương tự. Bánh mì, bánh bao phải kiêng tuyệt đối. Có điều kiện còn nên đặt rất nhiều thức ăn chuyên biệt từ nước ngoài về nữa cơ ạ, ví dụ như men tiêu hóa có các loại vũ khuẩn đường ruột nồng độ cực cao vì hầu hết các con nhóm này có vấn đề đường ruột. Nói chung nhiều thứ lắm luôn. Lâu rồi em không đọc món này nữa nên tạm dẫn mấy nguồn cho cụ tìm hiểu thêm:

https://www.medicinenet.com/what_foods_should_be_avoided_with_autism/article.htm

Ngoài ra nhiều thông tin các cụ chia sẻ trên này đã không chuẩn xác rồi, nên để tìm được cách hỗ trợ con tốt nhất bố mẹ phải cố mà học hiểu về căn bệnh của con, hoặc tìm đến nguồn có thông tin tin cậy ạ.

Có nhóm này nhiều các mẹ có trình độ đang nuôi con tự kỷ ở Mỹ, thông tin và thực hành của họ rất chuẩn, cụ vào tham khảo cho đỡ bị nhiễu loạn:

chenyouxing

Xe tải
Các cụ cứ hiểu nôm na là các tế bào thần kinh của mấy đứa này nó tụ lại hết 1 chỗ, nên cái vùng giao tiếp của nó kém hơn. Kém hơn rồi lại ko giao tiếp được với người khác, trẻ cùng lớp nó cũng ko giao tiếp nổi nên kém càng kém. Cơ mà sẽ có những cái nó giống thiên tài.
Nhà nào mà có các cháu giống thiên tài quá, đọc viết quá sớm thì có khi phải cho đi khám, đi can thiệp cho cháu nó... bớt thiên tài (thiên tài là có, nhưng tỷ lệ là rất ít, đa phần là mắc các hội chứng rối loạn phổ tk)

my.eb

Xe điện
Em có một đứa cháu họ năm nay lên lớp 7. Theo em nhìn nhận và đánh giá, cháu rất thông minh và có trí nhớ tốt. Cháu ham học Toán, thích đọc sách khoa học tự nhiên và lịch sử. Ví dụ cháu có thể kể vanh vách về cuộc đời của vua bóng đá Pele với đầy đủ các chi tiết liên quan. Tuy nhiên, cháu cũng có những cái khác người. Cháu thích ngồi một mình, ko thích giao tiếp với các bạn (đám đông). Thường đặt câu hỏi vì sao cho tất cả các sự việc xung quanh. Có gì ko hài lòng là bức xúc. Em nghe các bạn của cháu kể là thi thoảng bức xúc chuyện gì là cháu lấy dao lam (dọc giấy) cứa vào tay :((
Vậy cháu có bị sao, có cần đi khám ko ạ, các cụ mợ bảo e để em bảo mẹ cháu với ah.

Dan du an

Xe cút kít
Em không nhớ gần đây có chuẩn hoá tiêu chuẩn để chuẩn đoán trẻ tự kỉ không. Trước đây em thấy nhiều cháu có hơi hướng bại não cũng kết luận tự kỉ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em có một đứa cháu họ năm nay lên lớp 7. Theo em nhìn nhận và đánh giá, cháu rất thông minh và có trí nhớ tốt. Cháu ham học Toán, thích đọc sách khoa học tự nhiên và lịch sử. Ví dụ cháu có thể kể vanh vách về cuộc đời của vua bóng đá Pele với đầy đủ các chi tiết liên quan. Tuy nhiên, cháu cũng có những cái khác người. Cháu thích ngồi một mình, ko thích giao tiếp với các bạn (đám đông). Thường đặt câu hỏi vì sao cho tất cả các sự việc xung quanh. Có gì ko hài lòng là bức xúc. Em nghe các bạn của cháu kể là thi thoảng bức xúc chuyện gì là cháu lấy dao lam (dọc giấy) cứa vào tay :((
Vậy cháu có bị sao, có cần đi khám ko ạ, các cụ mợ bảo e để em bảo mẹ cháu với ah.
Lúc đầu mới đọc đoạn trên e nghĩ cũng bt, cho đến đoạn này e nghĩ cần can thiệp c ah. Vì cuộc sống càng ngày càng nhiều áp lực, và với hành động của cháu như vậy, phủi phui cái miệng lỡ gặp việc gì đó áp lực quá lớn, cháu lại nghĩ quẩn thì khổ ạ.

Dan du an

Xe cút kít
Trường hợp này có khi nên đi khám tâm thần vì dễ kích động. Có khi phải điều trị cũng nên. Cháu thì thấy có một số trường hợp trẻ chơi điện tử nhiều quá, não nó bị kích thích cao độ liên tục nên khi quay ra cuộc sống thật mọi sự đều chậm hơn nên trẻ nó tỏ ra không quan tâm. Các cụ để ý đừng cho trẻ chơi điện tử quá nhiều nó sẽ chìm vào thế giới ảo.

my.eb

Xe điện
Lúc đầu mới đọc đoạn trên e nghĩ cũng bt, cho đến đoạn này e nghĩ cần can thiệp c ah. Vì cuộc sống càng ngày càng nhiều áp lực, và với hành động của cháu như vậy, phủi phui cái miệng lỡ gặp việc gì đó áp lực quá lớn, cháu lại nghĩ quẩn thì khổ ạ.
Chị ko dám nói vì ko phải con mình, vả lại mẹ nó kỳ vọng và áp lực học hành lớn với bọn trẻ nên chị sợ góp ý nhỡ ko tiếp thu lại phản tác dụng. Nhưng lũ trẻ có lúc thì thầm mách cái đoạn kia nên chị cũng lo lo,