[Funland] Cháu em bị tự kỷ

xuandai

Xe buýt
Có nhiều trung tâm có các giao trình tác động riêng cho cháu. Cụ cần kiên trì

Jessestock

Xe hơi
Con em 5 tuổi bị đây. Xác định là bỏ ra đại lượng thời gian, công sức, vừa học mẫu giáo, vừa học can thiệp hàng ngày, bố mẹ ở nhà cũng phải chơi và dạy hàng ngày nữa.
Nói chung cũng khá chán và nản ạ nhưng phải tự động viên bản thân để kiên trì thôi.

Masayuki85

Xe máy
Hạn chế xem tivi điện thoại, tránh để con trẻ 1 mình, phải giao tiếp thường xuyên hơn. Tỉ lệ trẻ tự kỉ giờ nhiều vô cùng k hiểu do nguyên nhân gì

ubisapro

Xe trâu
quanh em có 3 nhà có con tự kỷ, nhưng mỗi đứa thấy 1 kiểu. Cũng tốn kém nhưng cảm quan e thấy hiệu quả ko được mấy. Mà 3 nhà e quen đều rất có điều kiện, chẳng tiếc gì. :(

Thèm khát

Xì hơi lốp
Vâng, quan trọng là bố mẹ phải hoàn toàn tập trung, luôn đồng hành cùng con, em nghĩ ko nhiều gia đình làm được. Chúc cháu nhà cụ và gia đình đạt được những kết quả như ý!
Cảm ơn Cụ.
Con iem bị là do chính iem không quan tâm đúng mức ạ, khi còn đi làm sáng đi sớm con chưa thức, tối về con sắp ngủ.

Rồi mùa dịch ném iPad cho cháu xem liên tục :( bỏ bê cháu nên iem hối hận quá.

Tỉ lệ bị rối loạn phổ tự kỷ bây giờ tăng lên 1/44 ạ (mới cách đây hơn 10 năm là 1/2000).

Jessestock

Xe hơi
Hạn chế xem tivi điện thoại, tránh để con trẻ 1 mình, phải giao tiếp thường xuyên hơn. Tỉ lệ trẻ tự kỉ giờ nhiều vô cùng k hiểu do nguyên nhân gì
Do bẩm sinh, lỗi trong gen thôi ạ. Con em có xem điện thoại TV gì đâu, vẫn bị. Can thiệp liên tục 3 năm rồi, có tiến bộ nhưng k đáng kể. Đang k biết 1 năm nữa đi học tiểu học như nào đây.

Thèm khát

Xì hơi lốp
Con em 5 tuổi bị đây. Xác định là bỏ ra đại lượng thời gian, công sức, vừa học mẫu giáo, vừa học can thiệp hàng ngày, bố mẹ ở nhà cũng phải chơi và dạy hàng ngày nữa.
Nói chung cũng khá chán và nản ạ nhưng phải tự động viên bản thân để kiên trì thôi.
Hic iem hoàn cảnh như Cụ

Jessestock

Xe hơi
Cảm ơn Cụ.
Con iem bị là do chính iem không quan tâm đúng mức ạ, khi còn đi làm sáng đi sớm con chưa thức, tối về con sắp ngủ.

Rồi mùa dịch ném iPad cho cháu xem liên tục :( bỏ bê cháu nên iem hối hận quá.

Tỉ lệ bị rối loạn phổ tự kỷ bây giờ tăng lên 1/44 ạ (mới cách đây hơn 10 năm là 1/2000).
Số liệu này ở đâu thế ạ? Nếu đúng thì mức tăng như vậy là kinh khủng, phải có nguyên nhân chứ.

tienaka

Xe điện
bme bận, không tương tác nhiều với tụi nhóc, chúng nó chơi một mình rồi dần quen
em đoán bừa vậy

Tommytep

Xe tăng
Tự kỉ khó chữa lắm cụ ạ, 4 tuổi mới phát hiện ra em nghĩ hơi muộn nhỉ, vì trẻ tự kỷ gần như không tương tác với người đối diện, ví dụ nói chuyện hay gọi là ko có phản ứng.
Thằng cu con nhà anh lái xe chỗ làm em tốn bao nhiêu tiền của và công sức mà gần như ko tiến bộ được bao nhiêu. E nhớ hồi nó bé anh ấy cho đi chữa ở Vinmec hay sao đó, cũng hơi nhiều tiền, sau khi chữa về thì anh ấy kể là ngày trước nó ko biết nguy hiểm, ví dụ như nó nhìn thấy cái hồ nước nó đi thẳng xuống, nhưng sau khi chữa thì nhúng chân nó xuống nó rụt lại.
Đi học phải có một cô giáo riêng ngồi kèm. Dạy nói thì nó cứ lặp lại như cái máy nhưng hỏi lại thì ko nhớ. Nhìn mặt mũi rất đẹp trai. Tính theo tuổi thì năm nay học lớp 9 rồi đó nhưng mà chỉ nói được vài câu như kiểu chào hỏi mặc dù e thấy vợ chồng anh ấy rất kiên trì dạy con, câu nào cũng dạy nó cho nó nhắc đi nhắc lại. Nói chung bố mẹ phải xác định là rất vất vả với nó.
làm em nhớ tới xem toptop gặp bạn này: https://vt.tiktok.com/ZSY6EG4A1/ 26 tuổi nhưng nhận thức chỉ cỡ 6-7 tuổi, mặc dù bạn này rất đa tài, học cái gì cũng biết: đàn, trống, piano, máy tính... chỉ cái là khả năng giao tiếp và tương tác người - người bị hạn chế.

DuongHL

Xe container
bme bận, không tương tác nhiều với tụi nhóc, chúng nó chơi một mình rồi dần quen
em đoán bừa vậy
Đó chỉ là tác nhân chứ không phải nguyên nhân.
Nguyên nhân đến giờ khoa học vẫn chưa giải thích ngọn ngành dược.
Nhưng có một sự thật là tỉ lệ trẻ tự kỷ càng ngày càng tăng.

kokuma7706

Xe hơi
Mình xin phép chia sẻ cách riêng của mình chữa cho bé nhà mình đến nay cháu đã học hết lớp 5, trường công
1. Ko cho uống thuốc (đa số thuốc an thần ko tốt cho trí não)
2. Cho đi các khu vui chơi trong AONE hoặc tiny world
3. Chơi Lego
4. Học vẽ
5.Tập bơi lội, vận động thể thao
Ba mẹ lưu ý, bệnh này đến 14 tuổi là ko chữa được, các con sẽ ko hòa nhập được, rất tội.

xuandai

Xe buýt
Em thấy nhiều người đổ tại tivi, điện thoại. Như em trao đổi với chuyên gia thì đc đánh giá là do gen các cụ mợ nhé.

Nên cháu có vấn đề thì xác định là mình sống với cháu cả đời, các tác động chỉ làm cháu tiến bộ hơn chứ ko thể như trẻ bình thường được. Mình tìm phương án phát triển hợp lý nhất cho cháu thôi

Jessestock

Xe hơi
Ý cụ ấy là hạn chế cho các cháu tiếp xúc với điện thoại và tivi nhiều ạ , càng hạn chế được thì càng tốt . E có quen 1 gia đình có con bị tự kỉ nhưng cho chơi điện thoại thoải mái , giờ cháu 15 tuổi rồi cơ hội cho cháu phát triển theo chiều hướng tốt lên là gần như không có ạ :(
Vâng con em từ nhỏ k xem, giờ nó 5 tuổi chỉ thích chơi mấy trò đạp xe, nghịch nước với đấm nhau với anh nó thôi. Bắt ngồi học thẻ thì đc 10p là ngáp ngáp.

Jessestock

Xe hơi
Em thấy nhiều người đổ tại tivi, điện thoại. Như em trao đổi với chuyên gia thì đc đánh giá là do gen các cụ mợ nhé.

Nên cháu có vấn đề thì xác định là mình sống với cháu cả đời, các tác động chỉ làm cháu tiến bộ hơn chứ ko thể như trẻ bình thường được. Mình tìm phương án phát triển hợp lý nhất cho cháu thôi
Đúng rồi ạ

Xechaybangcom

Xe điện
Con em 4,5 tuổi, đang bị đây ạ, 1,5 năm nay iem nghỉ làm hoàn toàn để chăm cháu.
Hàn trình còn dài nhưng cháu dần hồi phục tốt.
Đây không phải là bệnn đặc hữu nên sẽ không có thuốc trị.

Cụ có thể tìm hiểu cô Huyền tự kỷ nhé, em đánh giá cao phương pháp của cô.
Trước đấy em cho cháu can thiệp 6 tháng nhưng hoàn tòan không có kết quả, sau khi học cô Huyền thì cải tiến nhiều hơn.
Xin thêm thông tin cô Huyền ạ.
Nếu cụ ngại, inbox cho em nhé.

Tommytep

Xe tăng

e thấy cũng chưa chuẩn lắm đâu. bị gen thì thường là nhìn các cháu nó sẽ hơi khác khác, kiểu như bị down nhìn nó khác liền; E cũng cho rằng một phần nguyên nhân rất lớn đến từ thiết bị điện tử (tivi, ipad) và sự thiếu tương tác của người chăm sóc trẻ.
Trẻ con nếu cho xem tivi, ipad nhưng có kiểm soát về thời gian và nội dung sẽ khác, còn để thả nó ra cho vuốt, xem nội dung linh tinh, nhăng cuội trên youtube lâu ngày nó sẽ bị mất dần khả năng ngôn ngữ và tương tác.
Như đứa cháu ruột nhà e, tầm khi nó gần 2 tuổi có khá nhiều biểu hiện như gọi ít thưa, ít tương tác, thích đi nhón chân, thích xem quạt trần, quay bánh xe....bố mẹ bận đi làm cả ngày, bé ở với bà trong nhà suốt ngày, có chơi đồ chơi nhưng cũng bật tivi cho xem thường xuyên. Bố mẹ chỉ thấy con vậy nhưng vẫn tự vấn là bình thường, nó chỉ hơi nghịch tí thôi. Đến lúc e mới quyết liệt bảo nó chắc chắn có những dấu hiệu ko bình thường, phải thay đổi môi trường hoặc đi can thiệp sớm. Cũng may bố mẹ nó làm theo nên giờ cháu cũng tương đối phát triển bình thường, được khoảng 95%, giờ đang học lớp 3 rồi.
Nên quan điểm của e, tự kỷ có nguyên nhân lớn đến từ môi trường, trẻ cần giao tiếp và hạn chế xem tivi, ipad, và khả năng chữa đc càng cao khi thời gian phát hiện càng sớm càng tốt. Nhiều khi chính do bố mẹ cứ cố tự vẫn mình: con mình nó chỉ chậm thôi chứ ko sao, vì nhắc đến từ "tự kỷ" nghe rất hoang mang và nặng nề, như người lớn nghe bảo bị K vậy. Người thân cũng ko dám nói thẳng, trừ khi phải rất thân thiết, nói ra ko sợ mất lòng.

Thèm khát

Xì hơi lốp
Cháu mình 4 tuổi vừa đc bác sĩ kết luận tự kỷ nặng.
Mình rất rất mong muốn CCCM nào ở TPHCM hoặc gần tphcm biết đc trung tâm trị trẻ tự kỷ nào hịêu quả giới thiệu cho mình

mình k cần nhiều. chỉ cần cháu mình có khả năng ngôn ngữ
Do bẩm sinh, lỗi trong gen thôi ạ. Con em có xem điện thoại TV gì đâu, vẫn bị. Can thiệp liên tục 3 năm rồi, có tiến bộ nhưng k đáng kể. Đang k biết 1 năm nữa đi học tiểu học như nào đây.
Xin thêm thông tin cô Huyền ạ.
Nếu cụ ngại, inbox cho em nhé.
Chia sẽ video để các Cụ nắm thông thông tin ạ, bạn này học trước em vài khoá, là dược sĩ ạ.
Cccm xem qua hành trình bạn này giúp con ntn nhé, rm cũng đang trên hành trình ấy

datinh

Xe container
Tự kỉ khó chữa lắm cụ ạ, 4 tuổi mới phát hiện ra em nghĩ hơi muộn nhỉ, vì trẻ tự kỷ gần như không tương tác với người đối diện, ví dụ nói chuyện hay gọi là ko có phản ứng.
trẻ con thông thường 3 tháng tuổi là biết hóng chuyện cười toét rồi. đứa nào nhanh còn a ơ rất đáng yêu.
kinh nghiệm của em chỉ có vậy.
nên trẻ con mà cứ im im là cần để ý.