[Funland] Cháu em bị tự kỷ

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
vâng, nhiều khi nghĩ nó như kiểu bệnh phát triển chậm của hệ thần kinh
khi trẻ tới từng thời điểm nó sẽ cần những tương tác để phát triển được bình thường.
cuộc sống hiện đại đang mất dần đi giao tiếp (làm gì còn các bài hát ru con ngủ, còn đâu những trò chơi trêu, nô đùa với tụi nhỏ) các điểm phát triển của tụi trẻ con hiện cũng nhanh hơn vì tụi nhóc giờ dinh dưỡng đầy đủ phát triển nhanh hơn bình thường (ngày trước hơn năm mới biết đi thì bây giờ nhiều đứa 10-12 tháng là đi được rồi). ngày xưa 3-4 tuổi có biết gì đâu, bây giờ 3-4 tuổi chúng nó nói chuyện còn hơn người lớn, nhiều khi có những câu nói của tụi nó mà người lớn còn không nghĩ ra được.
nên cách tốt nhất là cần nói chuyện, cần không gian cho tụi nhỏ phát triển.

chả đâu xa thằng nhóc đầu nhà em, ngày xưa ở với ông bà, giai đoạn nó tò mò về đồ ăn là giai đoạn ăn dặm thì mỗi lần nó nhét cái gì vào miệng là bị bà lấy đi, và mãi tới 4 tuổi ở riêng xthi em mới dạy được cho cháu ăn cơm.
đứa thứ 2 ở cùng em, em cho tự do hết, giờ 12 tháng bốc cơm ăn vã được rồi (dù mới có 4 cái răng)
Vâng cụ ạ
Giờ thời này cũng phát sinh nhiều bệnh: Trẻ em thì bệnh tự kỷ rất đáng sợ và vất vả. Người lớn 50-60 thì tiểu đường huyết áp tim mạch, căn bệnh của thời đại. Nên thôi mỗi gia đình tự điều chỉnh tìm cách mà tháo gỡ, thích nghi. Bố mẹ đẻ con ra thì trách nhiệm trò truyện chơi con thì chắc chắn tỉ lệ sẽ ít, mà có bị cũng ko áy náy lương tâm. Còn người lớn thì tu mồm, ăn uống giữ gìn để đỡ bệnh tật khổ bản thân luỵ phiền con cái và tốn tiền thuốc thang. Cụ nhỉ!

dinhdung001

Xe tải
Bây giờ thì gia đình cháu cụ nên dồn toàn lực, toàn tâm toàn sức để chữa trị cho cháu thì may ra còn cơ hội (mặc dù nhỏ). Nếu không thì đến chết cũng không nhắm mắt xuôi tay được đâu. Xin phép chia sẻ với cụ một ít kinh nghiệm của em, với chính con gái em.
- Trước hết cụ nên đưa cháu đi bệnh viện Nhi TW để khám, xác định chính xác xem cụ thể đó là tự kỷ dạng gì, vì cái này nó nhiều dạng tự kỷ lắm. Bé nhà em là bị :"tăng động suy giảm trí nhớ"
- Tất nhiên bác sĩ sẽ kê đơn, như em là dùng chủ yếu 2 loại. Một là Metiocolin (Thuốc này để ức chế thần kinh, giúp trẻ bớt tăng động: ăn vạ, chạy nhảy linh tinh,...loại này khi dùng thì phải có đơn và giờ hình như bác sĩ không kê đơn loại này nữa). Hai là Dashbrain (loại này là bổ sung Omega3, DHA,...thành phần giống y như thực phẩm chức năng DHA bán đầy thị trường, nhưng lưu ý nó là THUỐC. Cái này là cái lợi hại nhất nhưng lâu rồi không thấy các bác sĩ kê thuốc này nữa).
- Về ăn uống
+ Tất nhiên là phải tuyệt đối kiêng thực phẩm đường, ngay cả sữa cũng phải uống loại không đường. Ăn ít cơm mà ăn nhiều rau.
+ Tập bốc thức ăn, nặn đất sét để rèn luyện tay.
+ Khi ăn phải nhai để luyện cơ hàm (cơ hàm cứng lại là khỏi nói được luôn đó cụ)
- Về giao tiếp, đây là cái mất thời gian và khó nhất:
+ Trước hết cụ phải tìm được trung tâm can thiệp phù hợp (như bé nhà em thì cái này do duyên, may mắn thôi). Các cô sẽ dạy dỗ con đúng cách,đưa ra lộ trình hợp lý cho từng cháu. Nên tìm chỗ học cả ngày bán trú, Không nên học can thiệp 1,2h/ngày.
+ Dạy bé giao tiếp từ nhưng cái nhỏ nhất, phát âm những từ ngữ đơn giản như : A, U, Ơ,.....(rất mất thời gian).
+ Học giao tiếp qua bạn bè, cái này cũng khó vì hàng xóm biết thế nên người ta không cho chơi với con mình đâu. Như em phải mua quà, bánh, đồ chơi, nịnh nọt, năn nỉ,... làm đủ thứ để bọn trẻ con nó cho con mình chơi cùng. Cho nó có niềm vui bạn bè. Học qua bạn nhanh hơn qua thầy đó.
- Đi chùa, lễ bái,...gì cũng được miễn là nhà cháu nó thấy yên lòng, có thêm động lực để đồng hành cùng con. Biết đâu lại có thêm chút may mắn.
......
Còn nhiều lắm, để khi nào em nhớ ra em bổ sung. Chuyện cũng lâu rồi.
Một ngày học trên trung tâm can thiệp trẻ tự kỷ của con nhà em sẽ như thế này ạ (bao gồm 2h can thiệp cá nhân 1 cô/1 trò)

dinhdung001

Xe tải
Bé nhà em học 1 năm rưỡi là khỏi về hòa nhập rồi ạ. Nay lên cấp 1 rồi. Không giỏi xuất sắc nhưng cũng theo kịp được các bạn trên lớp.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Em có một đứa cháu họ năm nay lên lớp 7. Theo em nhìn nhận và đánh giá, cháu rất thông minh và có trí nhớ tốt. Cháu ham học Toán, thích đọc sách khoa học tự nhiên và lịch sử. Ví dụ cháu có thể kể vanh vách về cuộc đời của vua bóng đá Pele với đầy đủ các chi tiết liên quan. Tuy nhiên, cháu cũng có những cái khác người. Cháu thích ngồi một mình, ko thích giao tiếp với các bạn (đám đông). Thường đặt câu hỏi vì sao cho tất cả các sự việc xung quanh. Có gì ko hài lòng là bức xúc. Em nghe các bạn của cháu kể là thi thoảng bức xúc chuyện gì là cháu lấy dao lam (dọc giấy) cứa vào tay :((
Vậy cháu có bị sao, có cần đi khám ko ạ, các cụ mợ bảo e để em bảo mẹ cháu với ah.

đó là bệnh trầm cảm

tự_lực

Xe buýt
Bé nhà em học 1 năm rưỡi là khỏi về hòa nhập rồi ạ. Nay lên cấp 1 rồi. Không giỏi xuất sắc nhưng cũng theo kịp được các bạn trên lớp.
Cụ chủ sử dụng từ "Cháu" và chỉ nói bác sỹ kết luận "tự kỷ nặng". Nên không đoán hết được. Nhưng nếu là bsy bệnh viện lớn kết luận "nặng" thì em e rằng sẽ còn nhiều vấn đề có liên quan. Tạm thời kết luận: thời gian can thiệp phải tính theo đơn vị năm - nhiều năm.
Và vì thế lúc này nên chậm lại - tĩnh tâm lại,đọc học trang bị kiến thức cơ bản nhất trong tầm 2-3 tuần cho bản thân và gia đình. Xác định rõ phương hướng - tâm thế - tài chính để có hướng đi đúng đắn nhất cho con cháu mình. Càng cuống càng sai,mất thời gian và tiền bạc.
Đã chậm rồi - chậm thêm 1 tháng nữa cg k phải vấn đề gìto lớn.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Nhà cụ có con bị như này là do bệnh tk hay chỉ là do thiếu khả năng kiềm chế cảm xúc ah. Sau cụ đã xử lý thế nào vấn đề này.
Theo như Bs nhi TW thì con em bị TK. Niềm tin và tư duy khoa học( hoặc cũng là cái nghiệp) khiến em bế tắc trong việc chữa và chấp nhận làm hết sức trong khả năng với nó dù chẳng đc là bao. May mắn là năm nó 8 tuổi vô tình gặp mà cháu được 1 vị tu hành chữa khỏi.

dinhdung001

Xe tải
Cụ chủ sử dụng từ "Cháu" và chỉ nói bác sỹ kết luận "tự kỷ nặng". Nên không đoán hết được. Nhưng nếu là bsy bệnh viện lớn kết luận "nặng" thì em e rằng sẽ còn nhiều vấn đề có liên quan. Tạm thời kết luận: thời gian can thiệp phải tính theo đơn vị năm - nhiều năm.
Và vì thế lúc này nên chậm lại - tĩnh tâm lại,đọc học trang bị kiến thức cơ bản nhất trong tầm 2-3 tuần cho bản thân và gia đình. Xác định rõ phương hướng - tâm thế - tài chính để có hướng đi đúng đắn nhất cho con cháu mình. Càng cuống càng sai,mất thời gian và tiền bạc.
Đã chậm rồi - chậm thêm 1 tháng nữa cg k phải vấn đề gìto lớn.
Đã chậm rồi - chậm thêm 1 tháng nữa cg k phải vấn đề gìto lớn. Cái này đúng này, sai một ly đi một dặm. Lãng phí thời gian Vàng mà ko được kết quả gì thì toi đó cụ ơi. Càng về lâu thì càng khó chữa. Theo em thì nên đi chữa càng sớm càng tốt. Thời gian này tốt nhất gia đình nên tạm gác lại mọi thứ để tập trung cho cháu thì hơn.

duytrong

Xe lăn
Trước thằng con em nó cũng ntn. Nhiều lúc thực sự lo lắng khi nó lớn, có sức khỏe mà ko kiểm soát được cảm xúc thì án mạng chỉ là vấn đề thời gian. Ơn giời mọi thứ cũng ổn thỏa
Nhiều người rất coi thường triệu chứng tăng động chậm nói, họ nghĩ tự nhiên rồi sẽ đâu vào đấy, như vậy rất nguy hiểm Cụ ạ.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Nhiều người rất coi thường triệu chứng tăng động chậm nói, họ nghĩ tự nhiên rồi sẽ đâu vào đấy, như vậy rất nguy hiểm Cụ ạ.
Quan trọng là bố mẹ đánh giá đc nguyên nhân bất thường, hướng khắc phục tốt nhất. Kinh nghiệm của em, hầu hết sự hạn chế trong chữa bệnh này nằm ở tư duy hạn hẹp của bố mẹ. Họ bị nhốt trong cái lồng mang tên “khoa học” trong khi thừa biết nó gần như vô dụng với bệnh này, Âu cũng là cái nghiệp phải gánh

Tlbooks

Xe buýt
Theo như Bs nhi TW thì con em bị TK. Niềm tin và tư duy khoa học( hoặc cũng là cái nghiệp) khiến em bế tắc trong việc chữa và chấp nhận làm hết sức trong khả năng với nó dù chẳng đc là bao. May mắn là năm nó 8 tuổi vô tình gặp mà cháu được 1 vị tu hành chữa khỏi.
cụ có thể kể chi tiết hơn hành trình chữa lành của Cháu đc không ạ, vì các thiền sư giảng về bệnh này có yếu tố tâm linh, nên rất khó chữa bằng các phương pháp hiện có:
"Bệnh tự kỷ Autism của trẻ em: Trẻ bị bệnh tự kỷ không nói, hoặc nói rất ít. Trẻ khép mình trong thế giới riêng của mình, không để ý mọi người bên ngoài. Đôi khi trẻ được gán cho là thiên tài vì có thể làm những bài toán khó hoặc biết nhiều chuyện lạ lùng.
Nguyên nhân bệnh tự kỷ là do khi trẻ còn nằm nôi, chưa biết nói, vùng não ngôn ngữ chưa kịp phát triển do chưa đủ thời gian tiếp xúc với con người, trẻ đã bị vài vong linh tiếp cận trước.
Các vong này xâm nhập rất sâu vào nội tâm của trẻ, chơi đùa với trẻ, tiếp xúc với trẻ bằng ngôn ngữ tâm linh trực tiếp, không qua ngôn từ. Trẻ bị dẫn dụ bởi sự tiếp xúc này, tiếp nhận loại ngôn ngữ này, não chỉ đón nhận loại ngôn ngữ tâm linh này, rồi bộ não của trẻ không còn phát triển vùng ngôn ngữ của con người được nữa. Đến khi tuổi lớn lên một chút, não hết thời gian để phát triển, và vĩnh viễn vùng ngôn ngữ bị tê liệt. Trẻ sẽ tiếp tục sống mà không nói gì vì không hiểu người chung quanh nói gì, vì có muốn nói cũng không biết nói. Trẻ có thể tiếp tục bị các vong bao vây chơi đùa, nên trẻ nhìn vào ta thấy trẻ cứ như chơi đùa một mình, nhưng thật ra là đang chơi với các vong.
Nếu đó là các vong giỏi, vong sẽ cho trẻ biết nhiều chuyện mà trẻ không thể biết, người chung quanh khó thể biết. Trẻ đưa ra kết quả do vong mách, mọi người hết sức khâm phục và gán cho trẻ là thiên tài. Nếu vong rời bỏ ra đi, đứa trẻ ở lại sẽ ngớ ngẩn cả đời vì không còn ai để tiếp xúc, và cũng không hiểu những người đang sống bên cạnh mình.
Nếu vong bỏ đi sớm, trẻ còn thời gian để phát triển vùng não ngôn ngữ thì trẻ sẽ nói được bập bẹ sau một thời gian bắt đầu quay sang tiếp xúc với người sống. Nếu vong bám theo riết thì trẻ hoàn toàn im lặng cách biệt với thế giới loài người.
Vì vậy, khi trẻ vừa chào đời, cha mẹ phải hết sức bảo vệ không cho các vong đến gần trẻ, xâm nhập vào nội tâm của trẻ. Cha mẹ mà buông lỏng, ít kề cận bảo vệ, không cầu nguyện thần thánh gia hộ, trình báo tổ tiên, cúng thôi nôi, cúng mụ...vv trẻ sẽ dễ bị vong quấy phá hoặc xâm nhập nội tâm gây bệnh tự kỷ. Khi con trẻ vừa sinh ra, cha mẹ nên đem đến chùa xin cầu phúc cho trẻ, nhờ Bồ Tát thủ hộ giữ gìn cho trẻ để các vong đừng gây tác hại cho trẻ. Lâu lâu lại phải mang trẻ đến cầu nguyện trở lại. Nếu tại nhà có bàn thờ Phật thì cũng thường xuyên lễ Phật tụng kinh cầu nguyện bình an cho trẻ. Bệnh tự kỷ Autism có yếu tố tâm linh khó hiểu là thế. "

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
cụ có thể kể chi tiết hơn hành trình chữa lành của Cháu đc không ạ, vì các thiền sư giảng về bệnh này có yếu tố tâm linh, nên rất khó chữa bằng các phương pháp hiện có:
"Bệnh tự kỷ Autism của trẻ em: Trẻ bị bệnh tự kỷ không nói, hoặc nói rất ít. Trẻ khép mình trong thế giới riêng của mình, không để ý mọi người bên ngoài. Đôi khi trẻ được gán cho là thiên tài vì có thể làm những bài toán khó hoặc biết nhiều chuyện lạ lùng.
Nguyên nhân bệnh tự kỷ là do khi trẻ còn nằm nôi, chưa biết nói, vùng não ngôn ngữ chưa kịp phát triển do chưa đủ thời gian tiếp xúc với con người, trẻ đã bị vài vong linh tiếp cận trước.
Các vong này xâm nhập rất sâu vào nội tâm của trẻ, chơi đùa với trẻ, tiếp xúc với trẻ bằng ngôn ngữ tâm linh trực tiếp, không qua ngôn từ. Trẻ bị dẫn dụ bởi sự tiếp xúc này, tiếp nhận loại ngôn ngữ này, não chỉ đón nhận loại ngôn ngữ tâm linh này, rồi bộ não của trẻ không còn phát triển vùng ngôn ngữ của con người được nữa. Đến khi tuổi lớn lên một chút, não hết thời gian để phát triển, và vĩnh viễn vùng ngôn ngữ bị tê liệt. Trẻ sẽ tiếp tục sống mà không nói gì vì không hiểu người chung quanh nói gì, vì có muốn nói cũng không biết nói. Trẻ có thể tiếp tục bị các vong bao vây chơi đùa, nên trẻ nhìn vào ta thấy trẻ cứ như chơi đùa một mình, nhưng thật ra là đang chơi với các vong.
Nếu đó là các vong giỏi, vong sẽ cho trẻ biết nhiều chuyện mà trẻ không thể biết, người chung quanh khó thể biết. Trẻ đưa ra kết quả do vong mách, mọi người hết sức khâm phục và gán cho trẻ là thiên tài. Nếu vong rời bỏ ra đi, đứa trẻ ở lại sẽ ngớ ngẩn cả đời vì không còn ai để tiếp xúc, và cũng không hiểu những người đang sống bên cạnh mình.
Nếu vong bỏ đi sớm, trẻ còn thời gian để phát triển vùng não ngôn ngữ thì trẻ sẽ nói được bập bẹ sau một thời gian bắt đầu quay sang tiếp xúc với người sống. Nếu vong bám theo riết thì trẻ hoàn toàn im lặng cách biệt với thế giới loài người.
Vì vậy, khi trẻ vừa chào đời, cha mẹ phải hết sức bảo vệ không cho các vong đến gần trẻ, xâm nhập vào nội tâm của trẻ. Cha mẹ mà buông lỏng, ít kề cận bảo vệ, không cầu nguyện thần thánh gia hộ, trình báo tổ tiên, cúng thôi nôi, cúng mụ...vv trẻ sẽ dễ bị vong quấy phá hoặc xâm nhập nội tâm gây bệnh tự kỷ. Khi con trẻ vừa sinh ra, cha mẹ nên đem đến chùa xin cầu phúc cho trẻ, nhờ Bồ Tát thủ hộ giữ gìn cho trẻ để các vong đừng gây tác hại cho trẻ. Lâu lâu lại phải mang trẻ đến cầu nguyện trở lại. Nếu tại nhà có bàn thờ Phật thì cũng thường xuyên lễ Phật tụng kinh cầu nguyện bình an cho trẻ. Bệnh tự kỷ Autism có yếu tố tâm linh khó hiểu là thế. "
Chuyện chữa thì dài lắm và em thì ngại gõ nên xin phép ko kể chi tiết.
Còn nguyên nhân theo em hiểu cũng tương đồng dù ko chi tiết như cụ viết. Em chỉ nghĩ do cái nghiệp nào đó của trẻ hoặc bố mẹ mà nó bị vong linh, thậm chí ngạ quỷ nó nhập vào và chi phối cơ thể. Càng để lâu, hậu quả từ tâm linh chuyển thành thể lý càng nặng nề và khó chữa. Qua 10 tuổi thì rất khó để chữa khỏi hẳn.

sakai_yo

Xe lăn
Em thấy nhiều người đổ tại tivi, điện thoại. Như em trao đổi với chuyên gia thì đc đánh giá là do gen các cụ mợ nhé.

Nên cháu có vấn đề thì xác định là mình sống với cháu cả đời, các tác động chỉ làm cháu tiến bộ hơn chứ ko thể như trẻ bình thường được. Mình tìm phương án phát triển hợp lý nhất cho cháu thôi
Sâu xa là do trẻ có 1 tổn thương về não ngay từ khi còn trong bào thai, môi trường làm tăng nặng hoặc giảm nhẹ cụ ạ, em đọc thì hiểu là như thế.

Thỏ móm

Xe điện
Thọ nhớ có mợ xuka cách đây gần 10 năm có topic" Hành trình Đi tìm nắng cho con" rất cảm động. Cả một hành trình tìm nụ cười cho con trai mợ ấy. Mong bác thớt tìm đọc lại, có khá nhiều kinh nghiệm hay.

Pigeon2006

Xe tải
Cái này đúng là muôn hình vạn trạng, đủ thứ nguyên nhân và muôn vàn cách biểu hiện các cụ nhỉ?!. Nhiều gia đình, bố mẹ không may có con cái có biểu hiện hay mắc chứng bệnh này đến là mệt mỏi!. Thế mới thấy đẻ được đứa con mong nó lành lặn và bình thường thôi đã là hạnh phúc lắm rồi!, lúc ấy chả cần ông nọ bà kia, học hành đỗ nghè đỗ tổng gì cả, miễn sao con nó được khỏe mạnh là được rồi!. Em nhớ có 1 chương trình truyền hình mà Quyền Linh dẫn thì phải, có kể về một gia đình có 2 cô con gái quê đâu đó ở Vĩnh phúc, cả 2 đều mắc chứng tự kỷ ở dạng nặng thế mà bà mẹ và gia đình kiên trì bao nhiêu năm sát cánh bên các con từng bước, không dám rời một giây một phút, nỗ lực bằng các liệu pháp về tinh thần bằng tình thương vô bờ bến của bố mẹ dành cho con mà về sau cả 2 cô con gái đó đều được chữa khỏi và cả 2 đều đậu vào đại học Ngoại Thương. Chương trình đó phải nói là truyền niềm tin tinh thần rất lớn cho các phụ huynh không may có con mắc căn bệnh này.
Em nghĩ đây là 1 dạng của biểu hiện bệnh thần kinh, tâm thần và chắc về mặt khoa học là chữa được bằng phác đồ, liệu pháp thì nó cũng còn tùy thuộc vào mỗi cháu, và hơn hết là sự kiên trì của gia đình nữa.
Như em thì bà già em kể lại là hồi em 3 tuổi rưỡi vẫn chưa biết nói, bà già em sợ quá cho lên cái cối đá xay lúa để quay mấy vòng cho biết nói mà cuối cùng mãi chả biết nói (các cụ chắc biết cái cối đá xay lúa - giã gạo ngày xưa). Thế mà hơn 4 tuổi em mới biết nói ạ, nếu chiếu theo bây giờ thì chắc cũng là một dạng tự kỷ. Thế mà may là em lớn lên đi học bình thường, cơm độn ngô độn sắn rồi cũng vẫn lớn, học đại học xong vẫn đi làm giờ 40 tuổi đầu rồi chém gió ầm ầm.
Vậy nên các cụ có con em mà bị mắc chứng tự kỷ này thì phải lạc quan lên, hãy luôn tin tưởng là sẽ chữa khỏi được!.

langriser

Xe tải
Với kiến thức hạn hẹp của mình, mình xin chia sẻ một số điều:
- Cha mẹ yêu thương con chưa chắc con hạnh phúc, cha mẹ yêu thương nhau thì con chắc chắn hạnh phúc. Trong quá trình mang thai, người mẹ nếu để tâm tình tiêu cực sẽ ảnh hưởng đến thai nhi rất nhiều. Mình biết có chuyện vợ mang thai mà rầu chồng bóng bánh, ly hôn xong sinh con thì bị tự kỷ, nên người chồng phải quan tâm vợ mang thai, tâm lý thoải mái, và ko phải ngẫu nhiên mà có vụ nói chuyện, cho thai nhi nghe nhạc từ trong bụng mẹ
- Hai là quá trình phát triển tế bào của con người, từ nhỏ cho đến khi trưởng thành, lớn lên thì vẫn có nhưng chậm. Ví dụ như việc tập đi xe đạp, não chúng ta sẽ phát triển các tế bào thần kinh mới ghi lại việc đi xe đạp, để cân bằng với cơ thể, nên chữa càng sớm càng tốt là vậy. Nếu để bé chơi nhiều với điện thoại, thì đương nhiên não bé sẽ phát triển theo một hướng khác. Mình nghĩ các hình thức chữa tự kỷ hiện nay tập trung vào việc lặp đi lặp lại để cơ thể tự phát triển các tế bào thần kinh này, bằng cách cha mẹ hằng ngày nói chuyện với con.
- Ngoài ra, mình nghe bạn mình nói còn một nguyên nhân nữa là cơ xương khớp, liên quan đến cột sống trẻ không thẳng như bình thường, bị tắt đốt sống cổ khiến máu không đưa được lên não, chỉ cần chỉnh lại một chút là được (mà nhắc tới cái này lại buồn vụ bác sỹ dởm tập vật lý trị liệu cho bé)
Tóm lại theo mình nghĩ chữa tự kỷ kết hợp sự lặp đi lặp lại đến từ tình yêu thương của cha mẹ, tăng cường dinh dưỡng và vận động, cho trẻ tiếp xúc nhiều với môi trường tự nhiên để tế bào thần kinh sinh ra (nếu có duyên gặp các vị thần y thì càng tốt, em có duyên gặp được vài vị, đều liên quan đến tôn giáo)

Chỉnh sửa cuối:

duytrong

Xe lăn
Em có thể giải thích cho cụ và mọi người về bệnh này theo cáh rất dễ hiểu và thực tế chứ chả có tâm linh gì đâu ạ .
Nguyên nhân trẻ tách mình khỏi mọi người là vì trẻ chậm nói trong khi các bạn cùng lứa của nó thì đều nghe nói tốt thành ra nó bị lạc lõng, không hiểu mọi người nói gì và
nó cũng không thể nói hoặc truyền đạt suy nghĩ của nó với mọi người, trong khi đó cái Ipad với tivi thì nó luôn hiểu phần nào các phương tiện đang diễn tả, mà nó cũng không bị Ipad với tivi phản ứng lại nó mà vãn thân thiện chơi với nó tối ngày cho nên nó coi tivi là đối tác thân thiện với nó chứ không phải mọi ngừoi, cụ để ý bọn trẻ có bệnh này toàn tự chơi một mình trước tập thể, cho nên cách can thiệp tốt nhất của các nhà chuyên môn là nâng cao thể chất cho trẻ và dạy trẻ từng từ sao cho trẻ hiểu ngôn ngữ, từ đó trẻ sẽ tự tin và hoà nhập với mọi người, nếu đúng hướng như vậy trẻ sẽ thoát Tự kỷ.
Cụ có thể đến trung tâm can thiệp xem vài buổi để thấy các nhà chuyên môn vất vả như thế nào khi dạy trẻ tự kỷ, có khi một từ so sánh dài và ngắn đã mất cả tuần liên tục mới xong, rồi còn tập đi thăng bằng, tập nhẩy bóng…nói chung là cô trò mồ hôi dòng dòng kể cả có điều hoà nhiệt độ,
Em cũng không hiểu nổi có một nghị lực hay tâm huyết gì với trẻ tự kỷ mà các cô theo được cái nghề mà theo em là quá vất vả này.

X0000

Xe điện
Em cũng không hiểu nổi có một nghị lực hay tâm huyết gì với trẻ tự kỷ mà các cô theo được cái nghề mà theo em là quá vất vả này.
Công nhận cụ nhỉ, mà thu nhập của các cô cũng đâu có cao. Và chắc chỉ các cô mới theo được, chứ đàn ông chắc hiếm người theo nghề này lắm

dinhdung001

Xe tải
Công nhận cụ nhỉ, mà thu nhập của các cô cũng đâu có cao. Và chắc chỉ các cô mới theo được, chứ đàn ông chắc hiếm người theo nghề này lắm
Cái này em cũng có hỏi các cô rồi. Về thu nhập thì cao hơn nhiều so với giáo viên nghành khác, dạy ở trường con em lương cứng là 10tr, chưa kể tiền dạy can thiệp kèm thêm 1/1 hình như là mấy trăm nghìn 1 tiết học 45p. Tính ra tháng các cô cũng được 20tr. Đó là chỗ em ở tỉnh lẻ.
Nhưng nghề này khó xơi lắm, trường đó tuyển giáo viên liên tục vì đa phần các cô bỏ giữa chừng, chủ yếu do nó quá vất vả đi. Trường mẫu giáo bình thường 2 cô 1 lớp 30 em vẫn còn thời gian chơi điện thoai được. Ở cái trường như thế này thì 3 cô 1 lớp 15 em mà chạy không kịp thở. Các trẻ đặc biệt nên cần sự quan tâm, giáo dục gấp trăm lần trẻ bình thường. Tụi nó chạy nhảy, phá phách, khóc lóc, ăn vạ, có đứa chỉ ngồi lì 1 chỗ,...các cô phải quan sát từng đứa một để chúng nó không nghịch dại (bem thấy bọn nó toàn trèo lên bàn, lên bờ tường rồi nhảy xuống), đánh bạn (trẻ tự kỷ, tăng động có xu hướng bạo lực hơn trẻ bình thường). Nói chung là trăm ngàn thứ cực khổ.
Như cụ nói đúng đấy. Cái này chỉ có các cô mới làm được mới đủ tình thương để dạy dỗ trẻ đặc biệt thôi.